Jua haki zako msikilizaji, siku ya Jumatatu asubuhi wa vijana wanne kati ya sita waliotekwa nyara katika wiki za hivi majuzi walioachiliwa wa huru saa chache kabla ya maandamano yaliyopangwa kufanyika kupinga kutekwa kwao Bili Munyiri Mwangi na Peter Muteti waliungana na familia zao huko Embu na Nairobi mtawalia baada ya kuzuiliwa kwa zaidi ya wiki mbili, ilhali Roni Kiplagat alipatikana katika kaunti ya Machakos naye Bernard Kavuli akapatikana katika maeneo ya Kitale, magharibi mwa nchi. Leo hii katika makala ya jua haki zako, tunaangazia uhuru wa kutumia mitandao ya kijamii, na katika kutumia mitandao hiyo kuna mipaka yake. Je, nchini Kenya, hatua zipi zinafaa kuchukuliwa ikiwa mshukiwa atapatikana na hatia ya kukiuka huru ya mitandao ya kijamii? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. <mimu> Nchini Kenya, shinikizo zimekuwa zikizidi kutolewa kwa serikali ya William Ruto kuacha vitendo vya utekaji kwa wakosoaji wake. Makundi ya haki za binadamu, wanasheria na wanasiasa nchini Kenya wameelezea wasiwasi kuhusu wimbi jipya la utekaji wa wakosoaji wa serikali, hasa vijana ambao wamemkosoa rais William Ruto mtandaoni. Hata hivyo, rais William Ruto ameahidi kukomesha visa hivyo. Alikubali shinikizo na kukiri kuwa lazima wazazi wawajibike na kuwafunza watoto wao maadili. Aidha, Ruto alitoa ahadi kuwa utekaji nyara utaisha. Kila mzazi, tafadhali, hawa watoto ni baraka kwetu, tumepatiwa na Mwenyezi Mungu. Kila mzazi achunge watoto wake, tuweke kushughulikia watoto wetu. Sisi kama serikali tutafanya sehemu yetu, na yale yamesemekana mambo ya abduction, tutakomesha ndio vijana wa Kenya waweze kuishi kwa amani, na vilevile vile, wawe na nidhamu na wawe wangwana tuweze kujenga Kenya tukiwa pamoja. Kauli sawia aina yake ilitolewa na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga huku wakisema wale wanaotekeleza utekaji huo washikwe na kushtakiwa. Hatutaki kuona dhambi ikiruvuka inaenda mwaka mpya, bado vijana wetu wote wawe salama. Nimemwambia rafiki yangu huyu Ruto ili mambo ya vijana kushikashika hovyohovyo na kupigwa pingo na kulwekwa mahali na kuteswa ikome kabisa. Mahakama ya Kenya imeonya kuwa utekaji nyara ni tishio kwa haki za raia na imeitaka serikali kufuata sheria. Idara ya polisi ambayo pia imenyoshewa kidole cha lawama pia imejiondolea lawama hiyo. Inspekta Jenerali wa polisi nchini Kenya Douglas Kanja alisema maafisa wa polisi nchini humo hawahusiki na wimbi jipya la utekaji wa watu wanaotumia mitandao ya kijamii kuzikosoa sera ya rais William Ruto. Wiki kadhaa zilizopita, watu wasiojulikana wanaoaminiwa kuwa maafisa wa polisi walimteka mchoraji vibonzo Gideon Kibet kwa jina maarufu Kibet Bull na kakake Roni Kiplangat ambao baada ya kuchora vibonzo vilivyoonekana kumkebei au kumkejeli kiongozi wa Kenya Mahakama ya Kenya imeonya kuwa utekaji nyara ni tishio kwa haki za raia na imetaka serikali kufuata sheria. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu katika ripoti yake imesema tangu mwezi Juni mwaka 2024 wakati maandamano yalipoanza dhidi ya serikali ya Ruto, watu 82 walitekwa na 29 hawajapatikana mpaka leo. Jumatatu ya wiki iliyopita wanaharakati wa haki za binadamu walifanya maandamano jijini Nairobi na miji mingine nchini humo kulaani wimbi jipya la utekaji kuwalenga wakosoaji wa serikali ya rais William Ruto. Utekaji huo unadaiwa kuwa unatekelezwa na watu wanaoaminiwa kuwa maafisa wa polisi. Victor Muturi alikutana na wanaharakati hao na kuzungumza nao. Kwa majina, anaitwa Joseph Mwai. mimi ni wakili na mii ni ya Human Rights Advocate, mimi ni mwanaharakati na napigania haki za binadamu pengine. Eh, mnataka kufikisha ujumbe gani kwa serikali? tunataka kufikisha ujumbe kwa bwana Ruto. tunataka kuambia bwana president ya kwamba abductions na kuteka nyara wa vijana ni hatia. sisi tuna haki ya wale ambao tukawapa, hivi tuko na haki ya kuandamana na kuteka mtu nyara kwa sababu ya kupata kwa opinion yake katiba ya constitution katika article 33 inaruhusu watu wakuwe na divergent opinions. Hivi e, kwamba mtu akikuja akisema kitu ambacho kubaliane nacho siri, si kwamba ni ukuje na mtu wake, na kwamba kama umekosewa mchukue mpeleke kotini, na no uende umshtaki. Kuna sheria za defamation, kuna sheria za criminal court. Kenya hakuna shortage ya sheria. Kama mtu amekosea, fuata njia mtaratibu ambao inafaa. Useme kwamba nimekosewa na huyu na nataka kwamba nataka kumchukua nimpeleke kate mbele ya mbele ya sheria ajibu maswali. Lakini huwezi kuwa kwamba unakuja unachukua vijana unachukua mbele ya mama yao. Ukimwangalia kijana kama Kibetu, mama yake karibu afe kwa sababu ya high blood pressure. Amechukua pia brother ya Kibetu, umechukua ndugu ya Kibetu, umechukua brother yake, umechukua Bernard, umechukua Peter, umechukua vijana kwa nini? Because they have an opinion ambayo hukubaliani nayo. Bwana Ruto anataka kukumbusha kama rais, sababu ya kwamba vijana wanalalamika ni kwa sababu wewe hufanyi kazi yako kama rais. Ungekuwa unafanya kazi yako kama rais ah, vijana wangekuwa hiyo talanta ambayo unasema ni kuchora, umechorwa, hiyo talanta ingekuwa inatumika kwenye ofisi, kwenye branding ya other products. Lakini vijana wana kazi, jiuliza Sikiliza wewe, ambaye ingekuwa ni Shalini ama kijana wako Nick amechukuliwa hame, ametekwa nyara, hujamuona wewe, kama mzazi ungekuwa una feel aje? Ungekuwa una hisi aje? Je, unaona kwamba ile kauli ya rais aliyosema kwamba atakomesha uteka nyara huu, mm. pengine unaona kwamba e, kwamba, eh, kauli hiyo iko vipi? Unaona kwamba kauli hiyo itafanyika hivi? Kwa, kwa, kwa, kwa jambo la kwanza kwenye hiyo kauli yake pale kwenye kotini, huwa tunaita hiyo that's an admission of guilt. Ame admit kwamba yeye ndiye ambaye alikuwa anafanya abduction. Alianza kwanza na kutishia wazazi, kuambia wachunge watoto wao wakuwe na nidhamu, alafu akaambatanisha kus kwamba wao wakue wana abductions itakuja, atamaliza wa, wa, ni maneno ya president yeye mwenyewe amekuja amesema kwamba abductions atamaliza. Inamaanisha anajua mahali ya watoto wako. Kama wamekukosea, wapeleke mahakamani. Kuna sheria, watawekwa jela, watapewa faini. Kuna taratibu ambazo zimewekwa kwa nchi ambao hata ndio tunasema tukikuja kuandamana tunasema kwamba hatutatoka hapa mpaka vijana waachiliwe, ambaye amekuja ametekwa Nyara ni mtu ambaye amemkasirisha Bwana Ruto. Si mtu ambaye amemkasirisha mtu mwingine. Ruto amekasirika, mtu anatekwa nyara. Ruto akikasirika, mtu anatekwa nyara. It is very obvious Ruto is doing the abductions na yeye alikuja akatangaza mbele ya kila mtu ataacha abductions. Wacha vijana wakuwe huru. If you have an opinion, waite, waandikie barua, washow up at CID headquarters ama wakuje kotini, follow the law in Kenya. You are a president and you vowed to adhere to the constitution, uliapa kwamba utafuata katiba. Fuata katiba. Kama una tofauti na vijana, wapeleke kotini. Mekuwa kutoka kwa baadhi ya viongozi kwamba kidogo vijana hawa wanakosa maadili. Ni, ni vyema kwa, kwa, kwenye sheria tuna kipengele cha sheria uh, na mtu mimi hapa hivi nije nikuzungumzie kama mwanahabari, niandike gazeti niandike kitu ambacho hakijanifurahisha, hiyo ni sheria ambayo unafaa kumpeleka mtu kotini. Na ile sheria si sheria ambayo inatumika polisi. Ile, it's a civil wrong, it is not a criminal wrong. Sasa wewe mtu akikuchora ukiudhika, mpeleke kwenye civil wrong, usimpeleke kwenye criminal law. It is not a criminal offense, ambayo unatumia polisi kuabduct vijana. Na sasa tuseme sasa kama hivi, wito wenu kama hauta sikika, na pengine vijana waanze kuachiliwa, mtafanya nini? Tutaendelea kukaa hapa mpaka vijana waachiliwe hiyo ni kauli ambayo tumekuja kusema, kwa sababu ingekuwa ni mimi nimetekwa nyara ningetarajia wenzangu wangekuja wakae hapa mpaka nikuje niachiliwe. Kwa hivyo sisi tutaendelea kubaki hapa mpaka waje waachiliwe. Pengine kuna baadhi ya vijana wenzenu kutoka eh, katika waliotangulia kufanya maandamano ya asubuhi, na pengine katika miji mingine, wamesema kwamba kidogo mnawahadaa, wanafika kwa wanafika pale barabarani, hamuonekani Je, kaulini kama viongozi ama wanaharakati ni upi kauli? Ni, ni kaulio, kaulio ya vijana wanasema. Nazozungumziaje? Kaulio ya vijana naambia vijana tokeni tu, hatuwalaumu wenzetu. Tumekuja tumeona kwamba wanakuja wanachapwa wananyanyaswa, so kuna mtu ambaye atashindwa atasema anaogopa, lakini tatizo ni kwamba Katiba, haki ya katiba yetu ambayo ni ambayo iko katika article 37 ambayo ni right to peacefully protest inanyanyaswa. So ndio maana unaona wanashindwa kukuja, lakini kado, ukiona mtu amekuja maandamano anabeba chupa ya maji na mask na labda simu ya kupiga picha. So mtu ambaye anafanya vijana asitokee ni serikali kwa kuwatisha. Hapo tena serikali inakosea, kwa sababu hawafuati katiba wao wenyewe. Kuna baadhi e, ya vijana ambao mliweza kuanza yale maandamano ya mwezi wa Juni, yale maandamano ya awali katikati ya mwaka huu, na hao vijana pengine wameweza kuvuka wakaingia katika upande wa serikali, pengine ujumbe wako kwao ni upi? Usaliti utakuja kuisha. Wakenya wamerevuka na tunasema ujinga ilisha. Akikuja hapa hivi hata karibishwa, wengine wataandamana vizuri, lakini akija hapa atafukuzwa, akuja angalia kitu ambacho alikuwa anasema. Kama unaongea ukweli wa roho yako, baki kuongea ukweli, kunafanywa abductions, kuna illegal killings, kuna extrajudicial killings. Hizo vitu ambazo, ambazo, ulikuwa, unasema serikali inafanya serikali imerekebisha? Ndio maana sasa umevuka upande ule mwingine. Na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndipo nakamilisha makala ya leo ya Jua Haki Zako, kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri.