Msikilizaji popote pale ulipo ni kukaribisha katika makala ya jukwaa la michezo ndani ya RFI Kiswahili. Leo tumekuandalia makala spesheli ambayo yanaangazia kushuka pakubwa kwa viwango vya mchezo wa masumbi nchini Kenya, makala ambayo tunapeperusha wiki kadhaa baada ya kukamilika kwa michezo ya Olimpiki jijini Paris nchini Ufaransa. Kwa mara ya kwanza katika historia ya Kenya, hakuna bondia hata mmoja aliyewakilisha taifa katika michezo ya olimpiki jijini Paris. Hatua hii ilizungumzwa kwa wadau wa mchezo huo, lakini weje mchezo uliokuwa ukisifika na kuiletea Kenya hadhi katika miaka ya nyuma kudidimia kiasi hiki? Je, yeah. Ni usimamizi mbaya ama ni ukosefu wa ligi thabiti, au ni kukosa wadhamini wa, wa kuwekeza katika mchezo huu na kuleta fahari inayostahili? Je, yeah. Kuna uhasama kati ya wadau ama wasimamizi wameingiwa na kiburi na kujisahau na kuwasahau mabondia? Mwenzangu Georgia Jowi amezungumza na mabondia wa zamani, marefa, makocha, mapromota, wanahabari na vilevile wadau wengine katika sekta hii, na kuzungumza nao kuhusiana na matatizo ya ndondi na suluhu la kufufua mchezo huu katika siku za usoni. Robert Kidwangila. Robert Napunyi Wangila alizaliwa mnamo Septemba 3 mwaka 1966 katika mtaa wa Jeriko jijini Nairobi, na katika utoto wake alianza taaluma ya ndondi katika ukumbi wa Mbotela. Mwanahabari wa michezo wa miaka mingi Banado Tieno ambaye alilelewa mtaa mmoja na Wangila anaelezea jinsi alivyomfahamu Wangila. Jina lake kamili ni Robert Wangila Napunyi, sio Robert Napunyi Wangila. Hata hili jina Napunyi si jina lake. Kulikuwa na, na mwanandondi mwingine alikuwa naitwa Modest Oduori Napunyi, ambaye huyu alikuwa na mwiga sana huyu Wangila alikuwa na mwiga sana, baadaye wakaja wakasema kwamba yule ni kazini yake. Lakini unajua, unajua ukiwa ume, ume, umefanya kitu kizuri unataka kujihusisha na yule ambaye alifanya kitu kizuri, kizuri pia no? Ye, alichukua Jina Napunyi, kwa sababu alikuwa anapenda vile Napunyi alikuwa anapigana kule mtaani. Wangila alikuwa anaitwa Anish kwa sababu watu walikuwa wawezi kusema Wangila. Sasa wale mtaani walikuwa namuita Anira, walikuwa wawezi kusema Wangila. Baadaye akishajulikana kapata umaarufu, ndio alikuwa anaitwa Wangila. Familia Wangila akiwemo babake, majirani na marafiki zake walikuwa wanapenda michezo lakini, kilichomchochea Wangila zaidi kuingia katika masumbwi ilikuwa ni magenge ya vita na yeye mwenyewe kuanza boxing. Sio kwamba ilikuwa ni mchezo, sio kwamba alikuwa anataka kushinda nishani ya dhahabu. Wangila alikuwa wanapigana kule mitaani. Wakati huo kulikuwa na zile gangs za mtaani, yeye geng yake ilikuwa ya Posta, upande wa kushoto kulikuwa na geng ya Makongeni, upande wa kulia kuna geng ya Mbotela na geng ya na ukivuka barabara Jogorod kuna gengi ya Maringo na geng ya Jericho. Geng ya Mbotela na Posa kidogo walikuwa wanasikizana, kwa sababu walikuwa pande moja wa barabara ya Makongeni. Walikuwa ni adui ya kila mtu. Wangila alikuwa anasoma Jogorod Primary School, lazima avuke Mbotela, aingie Maringo, alafu apakane na Jericho ndio aingie shuleni. Kwa hivyo alianza ile boxing kujilinda, ili ajue akifika pale kwenye gengi ya maadui, vikundi vya maadui atafanyaje? Hivyo ndivyo alivyoanza, alivyo alivoanza boxing. Kila kukicha umaarufu wake na ujuzi wake katika ndondi ulizidi kukua, na katika mwaka 1988 aliwakilisha Kenya katika michezo ya olimpiki pamoja na mabondia wengine 11. Wangila akiwa mkenya pekee aliyeshinda medali ya dhahabu ya olimpiki kando na riadha na hadi sasa ndiye bondia pekee kutoka Kenya aliyeshinda nishani ya dhahabu ya olimpiki katika masumbwi. Wangila akiwa na miaka ishirini na miwili alikuwa na nguvu, maarifa, uwezo na mbinu, na zaidi ya yote bingwa wa michezo ya olimpiki hadi sasa bado Angila anazungumziwa baada ya Robert kushinda ile dhahabu eh. Magenge yalimwembrace yali, yali kulikuwa bado na wasama ama bado kulikuja kwa na umoja kutokana na utaifa ule. Wajua, wakati alishinda dhahabu, sasa ikawa kila mtu anataka kuingia kwenye boxing, lakini sasa wanaingia kwenye boxing sio kupigana, kwa sababu anaona kinaweza kupeleka wapi. Kumbuka kabla ajaingia boxing kushinda dhahabu ya olimpiki kulikuwa lazima upigane kwenye hizi ligi zetu hapa, na yeye alikuwa ashajulikana kama kila, nafikiri kila, kwa sababu yeye alikuwa anakupiga ngumi moja, ni kukuangusha. Ukiangalia vile ambayo alikuwa fanya boxing yake, yeye alikuwa ni, ni, ni, ni power. Yeye sio mtu wa style ati atikwamba ana, ana style fulani, atakutoa jasho mwingie round ngapi? Ah, yeye alikuwa anatafuta ile ngumi moja tu ile ya kulia, akupige akuumize, akuangushe, na ndio vile alikuwa anacheza boxing yake. Vijana wana talanta ya kucheza mpira, wana talanta ya kucheza rugby, wako na talanta ya boxing, lakini wanaharibiwa na wazee. Wakati umefika kuhakikisha kuwa federation zote Kenya zinafuata sheria. Tukitaka kuendeleza vijana mbele, lazima tusafishe federations. Lazima kijana akichapa boli ajue anaweza kuchapa akaenda akacheza na Messi. Msichana akicheza basketball anajua anaweza kwenda mpaka acheze NBA. Kijana akipiga boxing anajua anaweza kwenda akakuwa kama Wangila. Katika ukumbi wa madhare dipot jijini Nairobi, mabondia mbalimbali mbali wako katika harakati za kunoa makali yao ukumbini. Hakuna cha kujivunia, kwani madirisha yana vioo vilivyopasuka, sakafu iliyochakaa. Kwenye kona upande wa kushoto na kulia kuna punching bags mbili ambazo ni kuukuu na ni ya zamani sana, ilhali kona mkabala kuna boxing ring ama jukwaa ambayo kwa mtazamo wangu hautumiki kutokana na hali yake mbovu, kutokana na kutelekezwa kwa muda, hali ambayo imefanya melegea legelege. Kwa kifupi, hakuna mabadiliko makubwa ukumbini humu tangu nilipozuru eneo hili mwaka elfu mbili na kumi nilipokuwa mwanahabari chipukizi na sasa hivi ni takriban miaka kumi na minne iliyopita. Mi naitwa Coach David Monuhe. Bondia lazima ajitume kwa sababu mabondia wengi hutoka kwa gyms kama hizi, lakini ajitume. Uki, ukitojituma hata upate coach mgani au utaenda mahali kokote, waelewane pia na makocha. Hilo tu, kwa majina ni Bonifas Mugunde na uzani anayecheza ni 71. Kiji which is late middle modern facilities zinachangia katika performance kwa world stage, zinachangia zinachangia zinachangia ma facilities zinachangia. E, kama at least kuna facil facilities facilities zinachangia sana, so lack of facilities unapata pia hizo zinafanya mpaka nini, narudi chini, but if you have the facilities at least unapata you're gaining more. Ndugu yangu, nilikuwa Cuba na ukisema modern facilities nilikuwa Kiuba na niliona pale walikuwa wanatrainia facilities wa without, lazima ujitume kwa sababu so, hata mabondia wa zamani tunasema, facilities gani zilikuwa? Hata si boxing pekee, michezo yote inabadilika, inakuwa e, e, very technical, inakuwa inahitaji tactics zingine ambazo labda haukuwa nazo mbeleni kitambo. Wewe ulikuwa ni upige mtu ummalize, umuumize, lakini kwa sasa labda ni point, ujue unachukua point wakati gani, ujue utamuumiza wakati gani, ummalize nguvu ili uweze kummaliza. So nafikiri imebadilika kiasi na sisi hatujabadilika na huo mkondo wa kubadilika. Shida za kuwa pia ni makocha, labda makocha bado wanatumia zile mbinu za kitambo. Makocha lazima wapate mawaidha mapya ili nao waweze kuelezea mabondia watumie njia mpya, na sidhani kama hiyo inafanyika. Mwaka huu wa 2024 ulikuwa ni mwaka wa michezo Olimpiki, mashindano ambayo huja mara moja baada ya miaka minne, miaka nenda miaka rudi. Kenya imekuwa ikiwakilishwa katika mchezo wa ndondi na mabondia katika uzani tofauti, lakini mwaka huu kwa mara ya kwanza katika historia yake, Kenya haikuwa na mwakilishi hata mmoja katika mashindano ya Olimpiki yaliyoandaliwa jijini Paris nchini Ufaransa. Je, ni nini kilichochangia tukio hili la kihistoria kutokea? David Munue ambaye ni naibu wa kocha katika timu ya taifa ambaye alikuwa akiandaa timu hiyo anaelezea sababu. Afrika e, wakati huu tuliacha, niseme nitumie jina, tulihujumiwa na IOC kwa sababu mbeleni, ukiangalia katika historia ni kwamba tulikuwa na viwango mingi kushinda vile tulipewa. Wakati huu slots, slots ya, tu, slots ya tulipewa tulipewa slots chache, this time round tulipewa slots chache sana. wamekuwa waki wakireduce kila kila Olympics wanareduce kwa sababu ya kuwe na usawa kati ya wanaume na. Mbeleni kulikuwa hakuna wanawake, kulikuwa hakuna qualifier, watu wasisahau, kulikuwa hakuna qualifier, watu walikuwa wanatoka hapa direct kwenda Olympics, lakini sasa kuna i qualifier. Qualifiers lazima Afrika mkutane, mqualify. Haya, tuseme mumepewa slots hamsini Afrika, kila inchi ilete wacha nichukue example ya ya, ya, ya Lightfly. Lightfly, kila country ilete Lightfly. Lightfly mumepewa wachezaji wawili peke yake, mumeleta wachezaji hamsini. Unaona, hiyo itakuwa itakuwa ni upinzani mkubwa sana. Hayo ndio mambo yale ambayo yalifanya Kenya tusi, tusi. Na, na si Kenya peke yake ndio ilifanya kwamba Afrika tuwe, hayo ndio kwanza hasa hilo nililo ilikuwa sababu kubwa sana kupata ya kupata mabondia wengi hawakushiriki. Lakini haikuwa rahisi, haikuwa rahisi, ilikuwa ngumu. Kama unaweza pata Afrika, Afrika ilikuwa wanachukua boksa mmoja peke yake, na Afrika mzima wanapata kila weight, nataka boksa mmoja. Unapata hiyo ni gold peke yake, lazima ushinde gold ndio uweze kufuzu kwa olimpiki. So Afrika ilikuwa hivyo, haikuwa rahisi, kwa sababu hata tuliweza ku, kuweza kuongea na timu hizo zingine, wakasema haikuwa uh, fair, haikuwa uh, fair kwa Afrika kupatiwa bondia mmoja peke yake kila weight haikuwa uh, rahisi. Alafu tukaenda world world, pia inategemea na fixture fixture. So fixture ikikutoa na mtu, at least unaweza shukuru, lakini saa mkao mimi mwenye, unaweza pata. Mimi nilitolewa na mwenye alishinda ali, ali gold. E, ile Olympics iliisha ile 2020 alichukua gold, alichukua bronze na akaweza kuchukua gold commonwealth. So bondea kwa mrahisi alikuwa na experience, alikuwa na experience kubwa sana. So hiyo ndo experience hiyo ndio iliweza kunichanganya kidogo, lakini nashukuru Mungu kwa sababu hatuwezi sema ati tulienda tukashindwa, tulienda tuka learn. Kwa jina ni Amina Mata, nacheza udhani wa bantamweight 54 kgs. Kwanza naweza sema i think international bodies zilipea minimal chances kwa za Afrika qualifier ilikuwa inachukua tu namba 1 na namba 2 peke yake ni women and then weight ya Eliza ilikuwa tu ni mmoja, alifika hiyo final, bataka kuweza kufaulu kwa sababu walikuwa anachukua mtu mmoja then tukienda international pia ikikuwa that fair enough kwa sababu nafasi hizo zilikuwa zimepunguzwa, so hiyo pia naweza sema ilipunguza chances zetu za kuqualify for the Olympics. Kwa majina anaitwa Nixon Abaka. Nixon Abaka ni kocha wa Kenya Defence Forces. Paris Olympics ilikuwako kila mmoja alikuwa na matumaini, unaona ya kuwa tuta qualify, na which is, hatuwezi sema walipata chances ya kwenda qualification, unaona, but pia fatigue kuna time yake, pia hawezi lazimisha vitu unaona, maybe ilikuwa kwa tu wake up call kwenyu, mkae chini, mwanze mjiulize, mgo back to drawing board. Shida yetu ilikuwa kwa wapi? Kwa nini to fail na tumekuwa tuki qualify Olympics? Kwa nini Tokyo mwende maboxers wa tano wa sita, and then no wa tano, i think kwa watano ama wanne wanne, and then kwa saizi Paris Olympics hata moja mjapata. Swali ni kwamba kama tusibadilishe mbinu, mbona hatushindi medali? Basi kitu chochote ambacho akikusaidii kufikia azimio lako ama upendo wako, lazima ubadilishe. Lazima huwezi kuwa ni wale mabondia wawili tu kila siku ambao wanafika labda pale kwenye robo fainali h alafu tunasema wameibiwa. La kusikitisha ni kuwa washikadau wa, wa mchezo huu kama vile makocha wa vilabu mbalimbali, wachezaji waliostaafu na vilevile waandishi vile wa habari walikuwa wameshatabiri uwezekano wa, wa Kenya kukosa kujikatia tiketi ya Paris mwaka huu, lakini wasimamizi wa ndondi walipuuzilia mbali ushauri wao. Labda kwa mtazamo wako, nini ilikuwa mbaya katika kuelekea kufuzu Paris, na labda ilitoa picha gani kwa ndondi ya Kenya? Ukitaka kujua, ilikuwa na mambo yake na ilitoa picha mbaya. Hawakuzungumza hata kidogo. Baada ya hapo, wengine wetu tukuwa tumewataradhisha mbeleni, tukawambia ah, jamani, mwaweza kufungiwa nje Naweza kuonyesha nyaraka zingine, tukizungumza, tukijadiliana tu tukaambiwa, mi naona msipochunga mtafungiwa. o Oh, hatutafungiwa o oh, hatuwezi kaambia, jamani sisi vile ambavyo tunasoma IOC inaonekana wanapigana na, na, na, na chama cha ndondi wana, wana vita vyao, mpaka hata chama chenyewe kasema kitafanya Olimpiki yake ya ndondi. Huwezi kufanya Olimpiki yako ya ndondi kwa sababu Olimpiki ni ya michezo mingi na ni ya, ya, ya jumuiya ya madola unajua, huwezi kufanya yako peke yako. Oh, tutafanya, yawezekana Nakwambia sawa basi fanyeni basi. Hakuna yeyote aliokwenda huko, hawakuzungumza. Kulikuwa na huo uhasama kati ya IOC na na chama cha ndondi, lakini wao pia hawakujihusisha vizuri, na ndio sababu hawakufuzu. Boxing ni fani sana As Africans, kwa situation that year, tukifika age of 28, 29, 30 ndio tunaenda kwa peak na the white people, wala tunaenda kupata anao sana sana. Kwa hiyo qualification unaweza pata age of 18 16 watu kwa watu tofauti tofauti akienda qualification and then pia, age matters, pia. kuna push, push, push, but una notice. Hii age imefika pia, hatuwezi sasa. Hili kufuzu katika mashindano Olimpiki, mchezo wa ndondi huwa na hatua tatu za kujikatia tikiti. Bondia anaweza kufuzu kupitia mashindano ya bara la Afrika ambayo safari hii yalifanyika jijini Dakar nchini Senegal ama mashindano ya dunia ya kufuzu kwa michezo ya olimpiki ambayo yaliandaliwa nchini Italia, na hatua ya mwisho kufanyika Bangkok, Thailand. Hatua hizi tatu zinakisiwa kumpa bondia nafasi ya kujirekebisha na kuweza kupata tiketi, japo sio rahisi. Safari hii Kenya haikufaulu. Advantage inakuanga ni inakuanga Afrika, Afrika ndo tunaweza sema inakuanga advantage, which ilikuanga eh, eh, the last qualifiers which yenye ilikuchukua ile ya, to, ya, Tokyo. Hiyo ya Afrika ilikuwa wanachukua bondia watatu walikuwa wanaweza kuchukua gold, silver na bronze, but sasa this day yetu ilikuwa ngumu kidogo, kwa sababu sasa walikuwa wanaweza kuchukua gold peke yake, gold peke yake Afrika mzima, kwa sababu ndio maana nakwambia, tulienda tukaongea mpaka na hizo matimu zingine. Wale walikuwa wananunung'unika pia wanasema, ai si, si, si, si, si, si fair, waliweza kufanya kwa Afrika kupata na bondia mmoja tu, gold peke yake. So hiyo iko rahisi sana. So hiyo ndio ilikuwanga challenge na world world championship hiyo. Hizo zingine si rahisi, kwa sababu unapata, unaenda kupatana na wale wale mabondia wazuri wenye wakuweza kufuzu hiyo yao ya nini, yao nchi yao, so wakakuja kwa world So, unapata hapo, ndo inakuwa challenge kidogo, unapata mabondia wazuri wote wanakuja sasa kwa world. Kwa zamani ilikuwa ni kuamka hapa na kwenda Olympic, saa hizi kuamka hapa na kwenda kuenda Olympic, saa hii ni kuamka hapa na kwenda kwa, then nafasi nafasi hizo ambazo tunazita slots, nafasi zimekuwa ndogo, zimekuwa ndogo. Unapata kwa weight moja wanataka watu wawili kila country. Meleta light fly 50 umeleta wawili unapata una inakuwa ngumu e, inakuwa ni ngumu lakini sisemi kwamba ni lazima munga, munga fail. Hapana, tumeshasema mara nyingi, ili usije kusema uliibiwa. Maliza mechi kwenye uwanja, mpige basi mpinzani wako, ushinde kwa pointi, ushinde kwa technical knockout, tujue umemshinda. Lakini kama ni ile ile kila siku, basi lazima tubadilishe mbinu, lazima, kwa sababu ndondi yenyewe inazidi kuwa inazidi kubadilika, na tumeona inazidi kubadilika. Wengine wetu ambao tunasoma ndondi kwa kina, unaweza kuona huyu ni southpaw boxer, ana mguu wa kulia mbele, unamsoma, unajua huyu hata ngumi yake ambayo itaumiza si hii ya kushoto inategemewa, ni hii nyingine, kwa sababu amemsoma mpinzani wake. Na kusoma mpinzani wako sio wa wewe peke yako, unamsoma kocha pia, lazima asome mpinzani wako, kwa sababu kocha anafanya nini? Si anakufunza vile ambavyo utakwenda kupigana. Flab zimefunguliwa mob, which is ni poa, ina keep it busy unapata clubs zimefunguliwa nyingi, hizo clubs zimefunguliwa nyingi. Ukicheki standards za zile boxing pia wanafanya ni tofauti sana. Tuko na club kama tuseme 60 clubs hizo okay. 60 clubs kila mmoja ako na coach na unaweza pata siku zile, maybe coaching course may take place. Sio wote 60 watakuja, but keep in mind, maybe wamekuwa registered, so ule ule mwingine anaendelea jua, ana hajakuja na qualification yote ya kufundisha nini, ya kufundisha boxing. Unapata basics vitu so basics to melak basic punches basic movement boxing. Apart from kujua in a practical way, lazima uijua in that theory way, uielewe, hata ukiambiwa ni kitu iko kwa fingertips, iko ndani yako, unajua jab ni nini jab Unaona, inafanya kocha kwa na changamoto sana unaona. Matatizo yanayoikumba sekta ya masumbwi ni kadha wa kadha. Miaka ya nyuma kulikuwa na ligi dhabiti iliyokuwa na wadhamini kindakindaki. Ligi ilipigiwa upatu katika vyombo vya habari na magazetini, na ilikuwa na ushindani mkubwa. Aidha, mitaa ya Nairobi kama vile Jericho, Kaloleni Makongeni, shauri moyo, Maringo, korogosho na vilevile vile madhare, ilikuwa na mabondia sifika sana, hali ambayo ilitia chachu sekta ya masumbwi. Vilabu kama vile Kenya Police almaarufu chafua chafua, wanajeshi wa ulinzi KDF, Kenya Railways, Telkom Kenya na Nakuru Sports Club vilileta hamu ya ushindani katika mchezo wa ndondi. Mabondia walionea fahari mchezo huu na walijitokeza kutoka kila sehemu ya nchi kushiriki. Haya yote sasa yamesalia historia tu na hadithi za kusimulia. Kulikuwa kona Rivertex kulikuwa kona Vlab Mob sema zimeajiri boxers, unaona na apart from that, pia unapata hizi Nairobi City Council ilikuwa kimeshikilia by then, team ilikuwa koni nyingi, na wote mabondia wengi walikuwa wameajiriwa, but tunapata pia kulikuwa kona nzuri sana ya between the huyo president na the outsider, so unaweza pata ndio pate au ma sponsors wako wengi ile, na manisha pia pia PR nzuri sana between the two ama between the, the other the chairman by then na others jupia. Hizo parastatal sidhani tu kazi inaweza kamtu hivyo blindly tu hivyo tu wanaajiri watu kama wa notice ama PR si nzuri unaona, so lazima kukweko, kuna communicate nzuri ya kucommunicate ya kuleta at least kuza boxing na, in a good way. Kwa mtazamo wako, unadhani nini imebadilika? Mbona hatuna ile ari ambayo kulikuwa na, tulikuwa nayo zamani kutoka katika hizo mitaa ambazo umetaja? Sasa ni tofauti sana, tukitembea kule mtaani, tofauti sana. Nini imebadilika? Unajua, wakati huo kulikuwa na michuano ya mitaa, Jericho wanapambana na Mbotela, watapambana na Shauri Moyo. Ule uhasama wa magenge ule ulikuwa kule nje, ukaletwa kwenye rings, ikawa ni rahisi sana kuchagua watu ambao watakwenda kwenye timu ya taifa. Vilabu vya boxing pia vilikuwa viko vingi, kama pale Dallas Mudhuru, kulikuwa na kina Bila, wale mandugu ambao wanaitwa Bilali wale walicheza boxing vizuri. Haya, kulikuwa na vilabu, kulikuwa na Breweries ilikuwa na klabu, unaona, Posta walikuwa na vilabu. Vilabu vilikuwa vinadhaminiwa vina na kampuni na mashirika, kwa hivyo vilabu vilikuweko, kwa hivyo ulikuwa unaweza kukuza talanta. Kitu kizuri kingine ni kwamba hivi vilabu vilikuwa vinawaandika kazi mabondia wengine kawa na chairman ambaye alikuwa anapenda sana boxing wakati huo akiitwa wa Marsden Madoka, Meja Marsden Madoka ambaye alikuja akawa MP wa huku Taveta. Kwa hivyo ukitaka sasa kupata mabondia wa kitaifa ilikuwa ni klabu hii. Prisons walikuwa na klabu pia. Nakumbuka kulikuwa na Morris Maina kawata mfupi hivi, lakini ambaye anapambana na kupiga hata kama ni mrefu kumshinda. Unajua, kwa sababu boxing ni, ni, ni uzani, ni uzito wako na uzito wangu sasa kukawa Prisons wanacheza na polisi, ile ligi ikawa ni kama imedhaminiwa, ni mashirika wanashindana. Kwa hivyo, ilikuwa rahisi sana kupata maboksa wazuri ambao wataingia kwenye timu ya taifa. Kwa sasa sidhani kuna mashirika ambayo yanadhamini boxing, sidhani kuna vilabu vya boxing ambavyo viko, labda ni vichache sana, na pia havina udhamini ule mzuri sana wa kuweza ku, you know, kuwavutia mabondia hata wachanga waje pale. Nafikiri ndio shida iliyoko kwa sasa. Ligi ya Kenya unaionaje? Kwa sababu inapatia akina dada hiyo hiyo rumu ya Uh, ya kufight competitively anaweza uh, sema iko na competitive chances, but sasa unapata some weights hazina watu. Kuna weight kama ya Eliza I think the only ajaicheza last year. Uh, kuna weight kama ya freezer weight kama yangu naenda napata competition ya mtu mmoja, next time akuji tena so unaona yeah, inazimach ukipata umse, kuna kale ka competition kidogo but so after hiyo one game then what next? Hakuna mtu tena mwenye anakam, so siwezi sema kuna hiyo two stiff competition league league, siwezi sema inaweza tu, inatosha, kwa sababu league unapata saa zingine eh, eh, kwa weight yako unaweza pata eh, maybe ni mtu mmoja yuko ama unaweza pata umeenda mpaka e, finals. Sasa hata unaweza pata sasa zingine pia hata una, una opponent hiyo ndio kenye sasa ina unapata ina, inaturudisha chini tukipata ma, ma opponent wakuje wengi kama sasa unapata weight yako, at least unapata hata kama ni watu watano mnapigana watu watano ndio unafika finals, hiyo una, inakujenga. Lakini sasa ukipata umeenda mpaka semi finals, umeenda mpaka finals au au party au game kitu, tuongee ukweli ni kwamba kila mchezo watu ambao wanapenda huo mchezo, ndio ujua mchezo uko wapi. Saa hii unaweza pata, tuko naye hapa na kuna mchezo fulani unaendelea, lakini hatuna habari, lakini wapenzi wa huo mchezo, mashabiki wa huo mchezo, wadau wa huo mchezo wote wanajua kwamba mchezo uko pale fulani, na una... Lakini hiyo dhana ya kwamba eh, kama ligi iko Mombasa lazima kila mkenya ajue hapo kidogo nitakatana, nitakatana na wewe. Najua kuna ligi ambayo inaendelea uh, lakini ligi yenyewe wakati mwingine hujui kama ipo, hata hujui inakwenda wapi. Wakati ule hujua, tulikuwa tunafuata, tunajua kuna mkondo wa kwanza hapa, mkondo wa pili pale, nani alimpiga huyu, mkondo wa tatu nini nini, halafu mtu akichukuliwa alikuwa ni mtu ambaye anaweza kupambana pale juu. Uongozi mbaya, ubinafsi na kiburi katika afisi za shirikisho la ndondi nchini Kenya pia umechangia pakubwa kwa viwango vya ndondi kudidimia. Juhudi zetu za kutaka kuzungumza na wasimamizi hazikuzaa matunda baada ya kuwatafuta mara kadhaa kupitia mbinu ya simu na barua pepe. Zile fikira za zamani walizoingia nazo ofisini hazijabadilika kwa sababu sijasikia siku moja wakisema wanaenda kutafuta talanta, kitu ambacho huwa wanaona sana ni vita tu. Hawataki hawa waje, hawataki wale waje. Nyinyi amji sijui am, am, amna nini uhusiano na, na chama cha ndondi nchini? Sasa badala ya kukuza talanta, unagandamiza una, una, talanta chema uh, napatikani yule ambaye anazungumza. Ni msemaji kila siku anasema yale yale tu. Na shida lingine kubwa, mi naona, maoni yangu mwenyewe kwenye boxing, ni kwamba wale ambao wako kwa ofisi ndio tena of technical officials, sio vizuri, kwa sababu nani atamkosoa? nani kama wewe unashikilia nafasi ofisini ya boxing, utakuwaje tena? Wewe unashikilia nafasi katika technical office, wewe ndio kocha, wewe ndio technical advisor, wewe ndio nini, lakini tena wewe ndio chairman, wewe ndio vice chairman, wewe kwa mfano, haiwezekani. Na nafikiri hiyo ndio shida kubwa tunayo hapa, hata ingawa inafanyika kwingine. Inafanyika kwingine kwa sababu labda wao wameshajijenga, wanaweza kufanya hivyo, lakini hapa bado. Nataka makocha wawe tofauti, ofisi fanye kazi ofisi, kocha wafanye kazi ya kocha. Ile kitu inaharibia tu kabisa tena boxing Ubinafsi tuache, ni ubinafsi, na tuache politics kwa boxing. So long as politics ikiingilia, itaharibu ladha, kila kitu. Tusiwe ati ni kama boxers wa polisi hizi mitina, boxers wa KDF hapana. Boxer ni watu wanafaa kuwa wanapendana because it is an individual sporting. Umengangana, okay, I face kwa tu sasa, ndo achukia mwenzako, umtaki mwenzako, kiendelea, hatupendani, siwezi kudanganya. Boxers watu wapendani, watu wako na chuki, watu wako na kiburi, watu ambao unajisahau kila kitu iko na mwanzo, hakuna kitu ili na dumu sana kwa maisha. Mwaka wa 2022 juhudi za serikali za kuimarisha mchezo wa masumbwi zilijidhihirisha baada ya wizara ya michezo kuingia ubia na serikali ya Cuba na kuwasafirisha mabondia katika taifa la Cuba mazoezi kabambe. Cuba, taifa ambalo linashikilia nafasi ya pili katika idadi ya medali za olimpiki baada ya Marekani, ilibadilisha mambo katika ndondi ya Kenya. Rayton Okwiri, ambaye aliwakilisha Kenya katika mashindano ya olimpiki jijini Rio nchini Brazil mwaka elfu mbili na kumi na sita anakumbuka vizuri sana ufanisi wa mabondia wa Kenya waliopata kutoka nchini Cuba 2002, 2003, salasa kikuja Kenya. Eh, nakumbuka, hata mimi nakumbuka hiyo tim. Hiyo tim ndo boksi ilianza kuinuka, ndo naona tulikolifa watu wangapi, mtu tano. Olympics mtu ngapi? Mtu tano. So, unaona venye Cuba lilileta se olympia ya kutrain, tulikolifa tulienda watu tano Olympics. So, unaweza sema chama cha boksin cha Kenya e, e, BFK, come up na good program, vijana wanajituma, wote wataperform, wote wataperform. Uh, kiba tulienda na tulipata mafunzo, vile wale wana train, ili ili tusaidia kuona kwamba wajua, wale ni mibabe wa ngumi eh, duniani, na ukiona vile wao wana train, tunafanya hayo mambo, tunakuja tunafanya hapa, inasaidia inasaidia. Eh, ni program hiyo, ni program ilikuwa ya, ya serikali kushirikiana na sisi BFK kwa hivyo uthamini ulikuwa ni wa serikali na bado wanasema huko. Kwa hivyo tukiendelea tunaendelea tu na hiyo program, walisitisha unajua, kuna change of guard, kwa hivyo sasa wajua, government eh, lakini bado bado iko juhudi za kufufua mchezo huu wa masumbu nchini Kenya. Sio tu wa serikali, washika dau na wapenzi wa mchezo huu wameamua kufanya kila mbinu kuona kwa mchezo huu unafufuka tena, kuinuka na kuimarika na kufikia hadhi yake ya zamani. Kando na ndondi ya chipukizi ama ukipenda ama cha boxing, kuna ndondi ya kulipwa ambayo pia imekumbwa na panda shuka zake. Wadao mbalimbali wamejitokeza mbali kuatia vijana shime ya kurudi ulingoni kwa kuandaa Nairobi Fight Nights kila mwezi. Willy Wex ni mmoja wa mapromota wa mchezo wa ndondi, anaelezea ni nini kilimchagiza kurejesha mashindano haya ya usiku Tunajua watu wako na talanta lakini haisukumi ama haipatiwi ile tuasema ile naturally. Kwa vile saa kama vijana hawa ukiwapatia muda kama tuseme miezi 6 ijayo, huyu kijana anawezaenda apambane na mwenzake kutoka tuseme kama nchi ya Urusi, Mexico, watakuwa wamefika hiyo levo. Lakini sasa wakiwa wapigani kwanza, ile kitu muhimu, kitu moja kabisa ile lintuma, ni ile kupatana na vijana alafu anakuelezea yeye kwa yeye, yeye ni professional boxer, lakini mechi yake ya mwisho amepigana ilikuwa mwaka uliopita Februari. Coming, eh, chance ya ya ya ya kuonyesha skills zao zao na na na na na pia at at the same time kuanza ku build record record, so nimesema na, kwanza nashukuru KPBC na promoter ambaye anaika hizi hizi hizi fights unajua, say, fights maana unajua unajua sasa za every month zinaika mama boxer wanakuwa wana busy kila mwezi mchezaji fight kwa professional boxing boxing is all about record. Mimi mimi naitwa Julius Odhiambo, okay, ni coach, I'm assistant secretary general ya commission ya boxing ya Kenya, at least najaribu kuleta vitu kama hii ndio mavijana wa grow ama cha sazili itakuwai stable, believe you me even in professional level itakuwa juu kabisa. But so long as ama cha iko chini tuko na changamoto pia. Wapi kwa professional ama cha ndio naza nini inaza professional. Katika ukumbi wa madhara depot kuna mabonde ya chepukizi ambao ndoto zao za kuwakilisha Kenya katika mashindano makubwa kama vile Jumuiya ya Madola na michezo ya Olimpiki zingali ipo, japo hawajui mengi kuhusiana na historia ya mchezo huu hapa nchini. Wao ndondi ni mchezo wanaoupenda kutokana na kuhimizwa au kushauriwa na wazazi wao. Uh, kwa majina ni Alois Vincent uzani olympic uzani wa lightwelter ni kuwa Kuachieve gold achieve something big in boxing in future coming up future na I believe I believe can do it naweza vaa medali kwa shingo. Okay, kwa majina naitwa Emmanuel Omolo, anacheza katika kategoria ya 60 kg. Nikiendelea tu hivo, najua ndaenda mbali nayo, nitie bidii kwa mazoezi, nikimaliza shule niendelee nayo. Najiona hata kwa Kenya timu ndaingia, na wakadi najitambua ya yeah. Mi ile kitu mupenda kupea ao motisha vijana ni wakuwe na imani. Hakuna kitu hard na hakuna kitu kizuri cha jana ya njia nzuri, you have to struggle na pia lazima struggle. Ile kitu naweza ambia mavijana wajitume kicho, kwanza ni kujituma, alafu kitu ya pili wakuwe na surba. Mavijana siku hizi wanataka kuja gym, wamalize siku mbili wakuwe machambo, haiwezekani. Simi nilimaliza nilimaliza two good years kutrain non-stop, ndo nikashinda. Nikaanza kwenda kushinda nikiendaga nanso mashindano ninth... yajayo ya michezo ya olimpiki, ya Olimpiki yatakuwa mwaka 2028 jijini Los Angeles nchini Marekani. Na wengi wa mabondia katika ukumbi huu wa Madhare deport watakuwa wamepitwa na wakati kutokana na umri wao mkubwa ama watakuwa wamestaafu kucheza ndondi. Hii ni ishara tosha kuwa lazima Kenya ikate kanzu Kabla mtoto hajazaliwa waanze kuguruma nini, maboksa wengine wapya? Hiyo ni silabasi inaenda sasa ikifanya nini na mtu moja ama wawili. Wala the same same people unataka ndi wa qualify au the same, same people unataka wafanye nini, but keep in mind, pia unaweza pata hizi nchi zingine wanajiexpose kwa vitu mob sana, boxing ni life yao. Unaweza pata yeye anacheza professional at the same time bado anacheza amateur, unaona club zake azija ama incheje ijawakataza na hata kwa iba saizi imekubaliwa, unaweza cheza amateur, naweza cheza professional so unaona maboxers wa nchi zingine, unaweza pata tukicheza maboxers wa Cameroon, unapata wametoka world championship ya hata wametoka professional bouts, bado unakuja unacheza naye huo mtu, nadhani ako exposed kiwango gani? Ako exposed sana. Olympics zinakuja after another four years, najua kama wewe miaka itakuwa imesonga, alafu pia bado hakuna upcoming sana sana kwa kina dada, wewe ungekuwa kwa nafasi ya kuleta changes Asua kwa female ungefanya nini kwa boxing? Ma madem, ni we, sisi wenyewe wengi wetu hatuna roho. Wapata mtu anaanza training one week into two weeks into anapotea. But maybe, tukiwa maybe na ile support kwa madem, wakapata support ile, mse anaweza kuja kutrain. maybe anapata ka allowance ya stoke hapa aenda aso tukayo atukayo na, nadhani madem wata wholeheartedly wataingia kwa boxing vijana wangu. kama hapa kuna hata kijana ambaye league, ako, ako, 17 years. Hii ni klabu moja. Isu zingine pia utapata vijana wako unaona? Lakini changamoto ni kwamba wewe ambaye unataka kuja ku take over, you must do that kwa ring. Kuja kwa ring chape. Alafu sasa sema ndio nilimchapa huyu lakini sikupelekwa yeye akapelekwa. Mahali ambapo mekapa. Unaona kwamba kuna matumaini ya boxing kurudi katika hali ilivyokuwa miaka ya nyuma. Eh, kiasi kwamba tukipeleka mabondia katika michezo kama Olimpiki ama All Africa Games, tunajua kwamba lazima nani na nani, na nani atakuja na medali ah, sio kwa ubaya, lakini mimi bado sioni kama tuna matumaini, labda miaka mingine tano sita hivi, kwa sababu lazima tukuze hiyo talanta. Hii talanta nyingine inazeeka sasa, lazima tukuze talanta mpya. Sasa tutaitoa pia talanta mpya? Ndio, kuna ligi ile National League inatoa mabondia wawili watatu wanne wazuri, lakini tukitaka kupata mabondia ambao wataingia pale duniani wapatie wa, wa, wa, wa pingamizi wale wengine, lazima tukuze talanta kuanzia chini Lazima hii talanta haiwezi kuja pale katikati kwa miaka katikati. Lazima tukuze talanta kuanzia miaka ya chini. Nataka kusaidia, nataka kuona vijana wenye wanaocheza, wanaocheza nini, vijana wanaocheza katika hii e level ya pro, wakipata michuano huko nje, waki tunataka kuleta Kenya, tunasema hizo WBC WBA WBO. Nataka ziletwe zipiganiwe hapa, na tukue na tukiwe na Wakenya wanaoshinda hiyo. Ndio mimi natarajia boxing, boxing boxing, kukiwa na na strategies nzuri, itarudi tu kwenye pale ilikuwa. Maana yake wakati wisi, tukibu, chiza, tupi, ili ilikuwa wakati sisi tukicheza ile time a very competitive kile moja ilikuwa national national national team team team. Ukiangalia tunaitwa nao nao wale watu wenda compete nao ndio kuja qualify kwa national team. so naweza sema wakikuwa na strategy nzuri boxing itarudi pale pale. Pia wajaribu sana kuleta foreign coaches, wanaleta nini new skills skills zile ziko Kenya sayini, skills za zamani boxing ya 1980s 90s na na 2000 2024, watu watu vitu vitu zina change wana change wana zinaenda kila saa jump kila saa. Ni matumaini ya kila mmoja ambaye nilizungumza naye katika makala haya kuwa mchezo wa ndondi utafufuka tena na kurejea katika hadhi ya kimataifa. Tutazidi kusubiri. Hakuna kitu hezi fanyika Nikuambie age factors ina matters a lot. Hakuna venye wewe uko age of 38, unaenda kucheza na mtu akona 22. Ule ni mtu, recovery yake ni very fast. Utampiga ngumi within a 50 seconds, body yake sha adjust just nayo. Wewe utapigwa ngumi, utafilio pancha, hatu naweza feel for another one month. Ukifeel tu that pain ya pancha, ndio So it is ni juhudi ya hatuwezi sema tumechelewa, wajachelewa kwa the right time, tumepoa hiyo muda. Okay, it is ni juhudi yao wa go back to the drawing board, wa notice shida iko wapi. Ni vizuri kuwa na hopes but yeke pia hiyo hope ionekane ni kitu inawezekana, lakini tukiangalia eh, watatoa watoto wapi talanta? Kwa mfano kandanda, kuna school games, volleyball kuna school games, athletics vile vile, lakini boxing hatuna hiyo Ee, watatoa wapi talanta, watawapata wapi? Ndio hivyo ndio shida, ndio nakwambia. Labda wale ambao wako pale, mafikira yao ni ya zamani, hawajafikiria hata siku moja, hawajawahi kuweka talanta tu au au hata ndio ni you know, za uonyeshaji tu, unajua exhibition. Ongea na shule mbili tatu, weka exhibition tu, hata watoto wadogo wawili watatu, kuonyesha tu boxing, ni hivi na hivi, hata shadow boxing, ili utafute wale ambao wana Wana, wanavutiwa na mchezo huo waanze, lakini ukiiweka pale waonyeshe tu exhibition moja mbili tatu, basi labda utawavutia watu ambao wana wanavutiwa na huo mchezo hata kama hawabadilishi basi waongezee mambo mengine kwa matayarisho yao kwa uongozi wao wa boxing nchini. Kama ungependekeza kama gani hivi? Kwa mfano ongea na shule mbili tatu, njoo eh, na exhibition boxing pale, leta maboksa wawili wakubwa wafanye pale shadow boxing tu okay? Ama sparring alafu na watoto wawili pale waingize eh, house, house A na house B, simba na chui waingie pale kidogo tu, washangilie ile interest ije. Ha? kama ni secondary schools pia wapeleke kama Nyayo Stadium, fanya exhibition tu, watu wafurahie pale, waone na nini. Shule zinakuanga huwa zina uhasama wao uwa wa kimichezo, Jamhuri na labda shule nyingine hapo karibu, Hapa Hill na Dagoreti, Nairobi School na nani, kidogo tu kuonyeshaji tu ulete ile interest. Najua shida kubwa ni kwamba hatuna vifaa. George Ajowi, RF Kiswahili,