Ijumaa njema msikilizaji wa refi, natumai uberi wa afya ulipo. Karibu kwenye kipindi cha leo cha habari rafiki, ambapo kila ijumaa ni mada huru, ambapo tunakupa fursa kujadili swala lolote ambalo limetokea nchini mwako wiki hii au kile ambacho umekisikiliza kwenye habari zetu wiki hii. Mimi ni Victor Muturi. Hebu nianze na maoni yako ya sauti. Jambo jambo RFI, toka Uvira DRC Katongo, naitwa Kanale plis. Sisi raia wapa DRC tunamwomba sana rais wetu pamoja na shef deta major wetu waangalie namna gisi watafanya kusudi usalama upatikane mashariki mwa Kongo. Jambo RFI Kiswahili, uniite Kamabu mwenyewe mwenyerio wa Kivingo, kutokea huko DRC katika wilaya ya Beni Kwenye mlima mrefu wa Rwenzori huko Lume. Nataka kuzungumzia jambo ya ugonjwa huu wa Ebola ambao umeweza kuripotiwa mara tena katika mji wa Uganda zaidi sana katika jiji kuu la Kampala. Nataka kuwaonya ndugu zetu ambao wanazuru mji huu wa Kampala kuweza kuwa makini na kuwa angalishi sababu ugonjwa huu wa Ebola ni mbaya sana na mkali sana. Jambo rf Kiswahili. Kwa majina naitwa sbw sempati Kafaranga, mkaji wa Ruchuru Busanza. Kwa sasa nipo jijini Kampala. Mada ya leo mimi nitazungumzia kuhusu vita ambao inapatikana ndani la mashariki mwa Kongo na vita hiyo imechukua muda mrefu sana. Sasa sisi kama watu ambao tunakaa nje ya nchi tunalaumu President Felix Tshisekedi na government yake. Watu walianzia huko Bunagana, wakashuka Ruchuru, Masisi, Walikale, Rubero, sasa ona wanadhibiti mji wa Goma. Felix Chisekedi alisema kama hawezi ongea na wasi hao, sasa mbona wameshika mji wa Goma na vifaa vyote? Sasa atawatoshaje kama wazungumzi nao na wanakaa chini ya meza? Naitwa Kakule Tuliza Jiste, kutoka Watsa Moku, DRC. Mimi nilipendelea, kwa nini jeshi la taifa la FRDC liliacha mji wa Goma kutekwa? Hii imeonyeshwa kwamba raia wanakuwa hawana wale ambao wanawatetea toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didieka kule Sahani bin Hodari, na ikiwa ni mada huru, ningependa kuzungumzia hali ya kiusalama inayoendelea kuwa mbaya kwenye wilaya ya Lubero kwenye jimbo la Kivu la kaskazini mzima. Kwa kweli, hali hiyo, you know, inaonekana kutusikitisha sana, maana raia wanaendelea kukimbia makazi yao. Hapa karibuni kuliweza ni kuripotiwa kisa cha mauaji karibu watu tisa waliweza ni kufariki kwenye tabaka la mwenye hapo tunapatikana tu hapa wilayani Lubero. Kwa kweli hawa IDF wameonekana kuwa pasuwa, kichwa. Tunaendelea kuomba jeshi la Kongo kuweza ni kuwafuatilia. Asante uh, sana RFI kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kabazi Jen kutoka DRC, Tafarani Moba Nunda, Ijumaa ya leo napenda kuzungumzia kuhusu hali ya ukosefu wa usalama unaoendelea kuripotiwa hapa Tafarani Moba. Kuna baadhi ya watu wasiojulikana wanaoingia usiku wakiwa na silaha mikononi na kuiba vitu. Hakika hali hii inaleta hofu kwa raia hapa kwetu Moba. Ningeomba serikali ijitahidi kuwasaka waalifu hao. Benfant Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, maeneo ya Furu. Basi acha ni wapongeze kwanza kwa kutuhudumia wiki nzima kwenye makala habari rafiki leo nikitaka sema tu rais wa Kongo Felix Tshisekedi aseme ukweli kuhusu vita. Kwa nini Goma, Bunagana vilevile vile jimbo la Kivu tayari waasi wameingia na hasemi lolote? Asante sana irefiki Kiswahili. Shukuru nembo moleti kutoka Tanga mjini nchini Tanzania, binafsi chondechonde, chonde Tanzania yangu, wasaidieni wanafunzi walioadhiriwa na radi. Luka Salumwa kutoka DRC, Uvira kijijini Gombo. Mimi mada ya leo napenda kuambia serikali yetu ya Kongo, kwa nini kukaa kimya na vita vinavyoendelea kule Goma? Ni vya kisiasa, wabungi wanafaa kwenda kutetea raia. Libanga ukumbusho kutoka Kigali anasema kwamba viongozi wa bara hili wasaidiane kuunganisha Wakongo. Naka kuchubwa kutoka mashariki mwa DRC, kijijini Migera. Mimi leo nitaongea kuhusu vita vya mashariki mwa nchi yetu DRC. Umoja wa Mataifa haushughuliki vilivyo kumaliza vita, sababu aweki vikwazo kwa wahusika wa vita. Kwa hivyo tunawaomba kutuonea huruma. Ni Paul Karageza Pogba kutoka DRC, makobola Fizi. Kuhusu mada ahuru, napenda kuwatakia faraja kwa familia zilizowapoteza wapendo wao waliofariki kwenye vita vinavyoendelea kule mashariki mwa DRC. Niangazia tena maoni yako ya sauti. Mimi ni jiite Defenseur de la Patrie, merci Amour Pacifique, napiga sehemu kutoka Uvira DRC, mashariki mwa Congo. Mimi nina swali mbili ambazo nitazungumzia hapa kwenye mikro. Swali langu ni kuuliza jamii ya kimataifa kwa nini haipani masanksion kwa ajili ya mauaji ambayo inapatikana mashariki mwa Congo, na la pili, tunaomba rais wetu Tshisekedi aondowe wanajeshi wa monusco ambao wanapatikana Goma kwa sasa, kwa kuwa wanachangia nao ili usalama uendelee kuzorota mashariki mwa DRC. Ni Mexi Amor Pacific, ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo, nazungumza kuhusu rais wa Marekani Donald Trump. Donald Trump anaonesha kama mzalendo wa kupenda Marekani, sawa kuweza kutengeneza nchi na uchumi wa Marekani, lakini hastahili kujichonganisha na majirani. Jirani ni mzima moto, kwa sababu Amerika inaweza kupata tatizo, ayo majirani pembeni ndio wakasaidia. Bila shaka, leo nilitamani tu niulize serikali ya mheshimiwa Felix Tshisekedi, yapo wapi ahidi ambayo walikuwa wametuahidi kuhusu usalama wa taifa ha? Kusema kweli, ninachoendelea kwa nchini Goma ni aibu kwa taifa na kwa viongozi. Kwa pamoja, tutumie hekima na tutumie nguvu ili angalau tuone ni jinsi gani tunaweza tukaishi kwa amani. Ondeonde kamba balungu maarufu kama mzee Mkonda Gabriel kutoka Mlonde Omanda Dorsi, kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada huru ya leo kutokea Kenya, Nairobi. Kwa mada huru yetu ya leo ataongelea kuhusu patanishi ambapo iko katika Israeli na Palestine. Anapongeza sana kweli mainchi yote ilifanyisha Israeli na Palestine leo ba, wende kupatana kwa nini? Kwa sababu tunanjaona vile wanaanja kurushiana mateka. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyengezi, jimbweni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Congo. Leo kwenye mada huru naongelea Marekani ambayo ilisitisha misaada kukuja huku barani Afrika. Hii ni muda sasa kwa viongozi wetu kukua macho na kuimarisha uchumi wao, lakini ili Afrika ijitegemee kimsaada, inabidi kwanza isiwape wazungu kipaumbele. Mimi askofu mkuu wa makanisa ya pentekoste hapa Tanzania, Bishop Dr Ezra Sumani, wito wangu ni wito wa amani, wito wa amani katika mji wa Goma, wito wa amani mashariki ya Kongo, wito wa amani katika nchi yote ya Kongo. Siungi kabisa mkono umwagaji wa damu katika nchi. Ninachokiomba kwa viongozi wa serikali na viongozi wa vikundi mbalimbali katika nchi hiyo kuhakikisha kwamba amani inadumu katika nchi. Uh, ukubwa sio kuua wala kumwaga damu hapana. Ukubwa ni namna gani mnaelekeza taifa, mnaelekeza watu kulindiana ule utu. Mungu abariki, natakia amani nchi ya Kongo Amen. Na hatimaye kwenye ujumbe zako uliotuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook, French Boy kutoka Bomachoge chache Kisii nchini Kenya anasema kwamba binafsi madahuru ni vyema muungano wa mataifa ya Afrika au kuja pamoja na kupata suluhisho kuhusu ghasia zinazoendelea mashariki mwa DRC. Kas Business Maujanja kutoka jijini Uvira, Kalima Benge DRC, katika duka la ogopa Mungu: huku kwetu sisi tumeandamana leo, hakuna hata kazi yoyote ambayo imefanyika, tuko tu tunazunguka mitaani. Amin Cloud kutoka DRC, Lubumbashi: madahuru ya leo mimi naangazia vita nchini mwangu. Huko Goma, kwa kweli sasa tumeelewa kuwa Kongo hatupiganishi tu na Rwanda, ila umoja wa Afrika na umoja wa Ulaya. kwani kipi kigumu kwa, kwa adhibu wa husika? Naamini Mungu atalipiza tu kwa damu hii inayomwagika kwetu. Poleni ndugu zangu wa Goma, tunalia pamoja. Asante sana rafiki Kiswahili. Pascalin Lukas Chambi wa Mondo kama Shinyanga, Tanzania: binafsi madahuru ni vyema serikali ya Tanzania kutoa misaada kwa wanafunzi walioadhirika na radi huko mkoani Geita. Mbongwe Ambwe macho bituluka kutoka DRC Uvira Katongo. Kweli siku nyingi mimi sichangii kwenye mada. Mimi naona kama serikali yetu ya Kongo hatujui kama ina ukosefu wa nini, kwa sababu wanategemea misaada kutoka nchi za ugenini. Sisi tunamwomba rais wetu aanze mazungumzo na mwenzake wa Rwanda. Mimwani Kenneth wakesha nje Bukoba wa Tanzania, yanayoendelea huko DRC, suluhisho la haraka linahitajika ili kuwepo na amani. Merci Manda Bin Kiwes wa DRC Moba kala kisakala maskani. Napenda kupongeza timu ya FC Karema kwa kuendelea kutupa uzuri wake hapa kwetu Moba. Na kufikia hapo, ndipo tunakamilisha kipindi cha leo cha Habari Rafiki wiki hii. Tukutane tena wiki ijayo wakati kama huu. Wenzetu wa mashariki mwa DRC, tunaomba amani ya kudumu ipatikane. Mola azidi kuwalinda. Mimi ni F. Victor Muturi, wikendi njema.