Shukrani sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Nawe msikilizaji wa RFI Kiswahili, hujambo popote ulipo? Karibu katika kipindi cha leo, habari rafiki. Leo tunaangazia changamoto za upatikanaji wa nishati ya uhakika barani Afrika kufuatia kikao cha wakuu wa nchi mbalimbali nchini Tanzania juma hili. Maoni yako ni yepi? Karibu katika kipindi cha leo. Naitwa Douglas Omariba. Mwanzo kabisa tusikilize maoni yako kwa njia ya sauti. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huku barani Afrika tuna umeme wa kutosha, lakini hatuna ujuzi wa kuutumia. Viongozi wetu wanaendelea kujihusisha na siasa na kuwategemea wazungu. Kwangu binafsi, natumia mkaa, kuna wale ambao wanatumia kuni, wenye kujiweza wanatumia gezi na umeme wa kawaida. Nikiwa hapa biriba Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Ruerekeza. Hacha nizungumzie kuhusu mkutano uliofanyika na wakuu viongozi wa bara la Afrika kwa ajili ya masuala ya nishati. Kweli ni jambo la aibu sana kuona bara la Afrika miji mingi haina umeme, na wakati sisi ni watajiri kwa mitoni, lakini hapa Uvira sisi tunawasha nishati za jua, ila nchi jirani Burundi, Rwanda wanawasha umeme kutoka katika nchi yetu ya Kongo sisi tungeomba serikali yetu ya DRC ifanye hima ili mji wa Uvira na Baraka wapate umimi wa nishati. Asante toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Vuhale. Naitwa Didieka kule sahani bine hodari. Kwa kweli, nadhani baada ya kikao hicho ambao kinaendelea huko Tanzania, nadhani raia hawatalalamika tena kuhusu nishati, maana kwa viongozi wa Afrika wana mipango mizuri, lakini kuweza ni kutimiza hiyo mipango inakuwa ni vigumu sana. Wanapenda tu kuahidi raia, lakini hawatimizi hizo ahadi. Lakini hapa mahali nilipo, kwa kweli umeme upo, lakini haujafika kwenye kila nyumba, sababu watu wengi wana uhitaji wa umeme, lakini bado upo kwenye kati ya muji. Kuna jiji mingi hapa Kongo ambazo hazina umeme. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Ee, kusema kweli kuhusu ya mazungumzo yaliyopichikana huko Dar es Salaam, kweli mazungumzo yataendelea, lakini Afrika tumezidi kunungunika sana. Kweli najua ya kwamba kama sisi hapa Lubumbashi ni mji wa pili kwa ukubwa katika nchi ya Kongo, lakini nishati tunazozitumia ni za sola, yaani umeme kabisa. Kila sehemu watu wanalia, yaani kuna kata kama mbili tatu hivi ambazo ni kubwa, ambao kuna jaa au watu wakubwa wenye pesa zao, njiko umeme unaopatikana, lakini sisi wengine wote tunatumia paka nishati ya sola. Asante sana. Wakati sasa tuangazie maoni uliyotutumia katika ukurasa wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook, na wa kwanza kabisa nampata hapa ni Bienfaiti Kasemengo Awero kutoka Kivu Kaskazini kule jijini Butembo, DRC. Unasema kwa kweli, mimi napinga viongozi wa bara la Afrika sababu hawajiamini. Vikao hivyo ni vya kupoteza muda tu, kama huku kwetu DRC hatuna umeme wa kutosha katika majimbo mbalimbali mbali. David Sechenga toka Wagoma tuna dumwa kule Muheza Tanga ya Tanzania unasema nishati ya uhakika na endelevu barani Afrika haipo kutokana na miundo mbinu tunayotumia kuzalisha nishati hiyo, na nyumbani kwangu ninatumia nishati ya umeme na mafuta taa pamoja na makaa kwa kuwa ndio nishati rahisi kwangu kuipata na gharama ikiwa sio kubwa Marsi Manda bin Kiwes, mkazi wa DRC Moba, anasema maswala haya ya nishati ni kubwa sana. Hawa wakuu wa nchi za Afrika hatujui kama watapata mafanikio kwenye jambo hili, maana anasema hilo wameongea ni mwisho tu wa kikao na tayari wamesahau vyote. Sisi hapa kwetu Moba mambo ya nishati ipo afadhali. Tuungane Balike Hasani kutoka Uganda, Kampala. Mimi binafsi sidhani kama kuna matunda yoyote tutapata ya mkutano huo, kwa kuwa kila mara wanafanya mikutano kama hiyo na hakuna utekelezwaji. Mimi natumia tu makaa ya nyumbani. Asanteni sana RFI Kiswahili. Mwingine ni Kitumaini Wivine kutoka DRC kule Uvira, unasema sisi wananchi tulishachoshwa na mazungumzo na vikao vya kila mara bila mafanikio. Msikilizaji, kama ndio mwanzo unaungana nasi hewani, sasa ni kipindi cha habari rafiki, tukiangazia changamoto za upatikanaji wa nishati ya uhakika barani Afrika. Tusikilize maoni ya hawa. Jambo rafiki Kiswahili ya Andre kutoka Kampala, Uganda. Nafikiri kwamba Afrika kutokuwa na nishati zilizo madhubuti ni uzimbe wa viongozi wa Afrika ambao hawataki kutumikia bara la Afrika, wanataka kutumikia mabeberu na wakoloni ili waendekeze ukoloni mamboleo. Fikiri kwamba Afrika tunazo rasilimali tosha zinazotuwezesha ili Afrika iwe na nishati na uendelevu ulio bora. Sasa ya, tunabidi viongozi wetu waruji nyuma na watafakari watu wamekosea ili bara letu lizidi kusonga mbele. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia yangu ya lewe, lewe, kwa mada yangu ya leo iliyowekwa hapo mezani ya RFA Kiswahili. Kwanza kabisa mimi nilivyoona, kwanza hiyo hatua ambao kwanza ambao wanataka waifanye ya kuweza kusaidia kwamba Afrika ndani ya miaka mitano ijayo, nikiwa na maana kwamba mbili thelathini, walio wengi wawe na umeme. Mimi naona kweli ni vizuri, kwa sababu ukiangalia kwa sehemu kubwa Afrika umeme usipokuwepo, ndio hivyo tena uchumi unadidimia. Mimi nachukulia mfano kwa hapa Zambia. Zambia naona kweli kidogo imeteseka sana kuhusu umeme, umeme unakatikaga sana na hiyo ni kutokana na uhaba wa umeme walionao. Kwa hiyo wakifanya hivyo, wakiungana pamoja, naamini watafanikiwa. wata ikiwa tarafani Momba mjini Kawonja Parcele, mimi ni Fabiano na Beba Dolfine. kwenye mada ya leo, sidhani kwamba kwenye mkutano huo kunaweza katokea matunda mazuri, maana wakuu viongozi wa bara la Afrika hawana moyo wa upendo na hawana moyo wa majitoleo kwa taifa lao la Afrika, kwa sababu kunapokuwa jambo fulani la maendeleo kwa ajili ya Afrika, wao walichukulia tu kwa lepesi na jipendekeza wenyewe. Ndiyo maana sizani kabisa kama matunda yanaweza kutokea au kupatikana kwenye mkutano huo. Asante sana. Eh, Kiswahili Sauti ya Vincent JJ Kaji, kijana wa mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa, kama si Tanzania. Mi niyapongeze kwanza mataifa ya Afrika ya kukutana nchini Tanzania kwa kujadili nishati safi na kuimarisha. Uh, hii inawezekana sana endapo tu haya mataifa yatazingatia matakwa na kanuni zote walizojiwekea katika kipindi cha mkutano wakati unafanyika, kwa sababu ukiangalia mataifa Afrika ya Afrika yana rasilimali nyingi sana ambazo zinaweza kuzalisha nishati ya kutosha na wananchi wakaepukana na madhara ya kutumia kuni ambazo zinapelekea madhara kwa akina mama kwao. Mimi naona kwamba hili linawezekana sana endapo tu mataifa hayo yatashikamana. Kwa majina anaitwa kupatikana maeneo ya Ito, okay, maeneo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maeneo ya Fizi Iyo mazungumzo, sioni kwangu italeta solution yote, sababu nchi za Afrika zimeshafanya mazungumzo na mazunguzo, ila hakuna solution inalopatikana. Jambo RF Kiswahili, kwa majina naitwa Polo Karegeza Pogba, nikiwa DRC Makobola Fizi iamba, kwa ajili ya mkutano ambapo umefanyika hivi leo kwa Tanzania kwa ajili ya changamoto ya upatikanaji wa nichati, mimi sioni kama mkutano huu kutapatikana suluhisho, mbali viongozi wetu wengi wa Afrika wanatumika kwa ajili ya manufaa yao peke yao, mbali si kwa manufaa ya raia. Asante sana RFI Kiswahili. Tukamilishe kwa kuangazia maoni haya kutoka ukurasa wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Padre Moshi kutoka kule Moshi, Tanzania, unasema kuna nyakati umeme unakatika na wanasema Uzalishaji ni haba kutokana na maji kupungua, lakini hapo hapo wanasema pia kwamba umeme upo na unawezekana kuuzwa hata nje ya nchi. Cha kujiuliza unawezaje kuuza nje ya nchi wakati mahitaji ya ndani bado yana changamoto. Swali hilo kwa viongozi wa Tanzania. Mwingine ni Kabanzi ja kutoka DRC tarafani Moba, unasema, mkutano huo sidhani kama utazaa matunda. Viongozi wetu wa Afrika bado wapo nyuma sana. Tatizo, wanapenda kutanguliza maslahi yao mbele na kupenda misaada kutoka kwa mataifa ya Ulaya umeme bado ni changamoto hapa Afrika, hususan kwa watu ambao wanaishi kwenye matarafa, ni shida kabisa. Donisevo kutoka DRC kule Kirungu, mtaa wa Kaseke, binafsi nyumbani kwangu natumia aina ya nishati ya sola na betri. Ningependa tu kuwashauri viongozi wa Afrika waache kwanza masuala ya nishati, waangazie usalama, kwa sababu usalama umekuwa ni changamoto kubwa ni ruhusu msikilizaji, ni kome hapo kwa sasa. Shukrani kwa wote ambao umetoa maoni yenu katika mada ya leo. Miye sisemi kitu, naitwa Douglas Omariba, kwako Ruben.