Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo, na kukaribisha katika kipindi cha leo, habari rafiki. Leo tunaangazia mizozo inayosibu ukanda wa Afrika ya Mashariki, wakati huu viongozi wa Afrika wakisisitiza ya kwamba matatizo ya Afrika ni sharti yatatuliwe kwa suluhu kutoka Afrika. Maoni yako ni yepi? Karibu katika kipindi cha leo, naitwa Douglas Omariba. Mwanzo kabisa, tusikiliza maoni yako kwa njia ya sauti. Kwa jina naitwa Magima Alois Kamandu, ikitokea Tanga, Tanzania. Viongozi wengi wa Afrika hawawezi kusuluhisha migogoro inayoikumba nchi nyingi za Afrika kwa sababu ya unafiki na uzandiki uliomo kati yao. Viongozi wengi wa sasa wa Afrika wanatofautiana na viongozi wa zamani kama wakina Mwalimu Nyerere, wakina Nelson Mandela, wakina Kwame Nkrumah. Wale walikuwa na upendo wa dhati kwa nchi za Afrika, lakini sasa viongozi wengi wamejaa unafiki na uzandiki. Kwa majina naitwa Samuel Habamungu toka Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Binafsi naamini kwamba Waafrika wana uwezo wa kutatua migogoro yao wenyewe, na inaweza kumalizika. Kinachohitajika kufanyika ni kwamba Waafrika wote kujiweka fasi moja, wajue kwamba wako wa ndugu umoja Waache kuwaziana hawa ni wafulani na hawa ni wafulani, lakini wote wajiweke pamoja kwanza kama vile watu weusi tena wa Afrika. Jambo la pili, watu waache kutegemea kwamba msaada ni sherti utoke nje tu, nikisema nje ni kutoka nchi za wazungu. jambo rf Kiswahili, naitwa kwa jina ya Jean Pierre Kasli kutoka nchini DRC, tarafani Moba Matatizo yote nayo husiana na vita mashariki mwa DRC, pale Sudan Kusini. Yote matatizo yanaweza kutatuliwa tu na viongozi wa Afrika pale tu pindi ambapo wanaweza kuacha kutegemea mainchi ya kutoka Ulaya, Amerika, hasa tuseme zaidi umoja wa kimataifa, kwa sababu umoja wa kimataifa hupo, lakini matatizo na majanga inaendelea tu hapa Afrika. Kwa majina naitwa Apollo Karegeza Pogba, nikiwa DRC, Makobola, Fizi. Kwenye mada ya leo, na mimi napenda kuchangia ya kwamba nchi za Ulaya zingeachia kwanza Afrika itatue mizozo yao yenyewe. jambo jambo, RFI toka Uvira DRC, Katongo, naitwa Kanale Please. Kuhusu mada ya leo, viongozi wa Afrika wao wenyewe wanaweza kaa chini na wakamalize mizozo yao, ila sasa kuna viongozi ambapo wanapatikana hapa Afrika hawana nia kwa kutumikia raia, wana nia kipekee na kuangalia namna gisi watakavyoendelesha maisha yao yenyewe. Naitwa Ishara Ngere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangezi, jimbo ni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mizozo ya bara la Afrika inabidi kutatuliwa na Afrika wenyewe, kwa sababu hawa viongozi wa Mashariki ya Kati bado hatujawaamini. Pia naaminia kwa asilimia mia mzozo wa Kongo na Rwanda tayari umefikia kikomo. Tuangazie maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Na wa kwanza kabisa ni Richard Kambale toka Beni, DRC, unasema Afrika ina uwezo wa kujitatulia matatizo yake, ila ni vema kwanza au vibaraka wa magharibi waondolewe Afrika. Mwingine ni tuungane Balike Hasani kutoka Uganda, Kampala, unasema binafsi, Afrika haina uwezo wa kumaliza vita hivyo, kwa kuwa wengi wako upande wa adui, ila naomba kila serikali ijipange namna ingine ili kumaliza migogoro ya nchi yake, na naomba kupatia jeshi vifaa na kuwalipa vizuri ili wamalize vita hivyo. Mwingine ni Wasi Mngalu Marichali toka DRC unasema, maoni yangu ni ya kwamba jumuiya ya Afrika kwa sasa imeshindwa kutatua mizozo yao wenyewe, na tena baadhi ya nchi za Afrika zimejaa unafiki tele, na kama mzozo wa DRC na Rwanda tangu uanze, hakuna kabisa matokeo mazuri kwa jumuiya hiyo. David Sechenga toka Wagum tuna domo Muheza kule Tanga Tanzania, unasema kimtazamo, Afrika haiwezi kutatua matatizo yake, na ndio maana mpaka leo kuna changamoto nyingi ambazo zinaikabili Afrika pamoja na kuwepo kwa Umoja wa Afrika, lakini imeshindwa kutatua mizozo inayokabili baadhi ya mataifa mwingine ni Didier sahani hodari kutoka Lubero kule Kivu Kaskazini, DRC unasema, Afrika ina uwezo wa kumaliza migogoro ambayo inaendelea, lakini tatizo ni kwamba kuna baadhi ya marais wa Afrika ambao ni wanafiki na wanaopenda rushwa, wanaopenda wafaidike kupitia kwa mateso ya wengine. Kuna vibaraka wa wazungu pia na kuna marais wenye wivu, hivyo inasababisha Afrika inashindwa kutatua matatizo yake. Msikilizaji, kama ndio mwanzo unaungana nasi hewani, sasa ni kipindi cha habari rafiki, tukiangazia mizozo inayosibu ukanda wa Afrika ya Mashariki. Tusikilize maoni ya hawa jambo RFI inatuma sauti yangu nikiwa Bujumbura, Burundi. Kwa majina naitwa Ntaramirwa Rugabire. Afrika Mashariki ina warahisi ambao wanaweza, lakini kuna wale ambao hawawezi kazi ambayo wanayo tatizo wana nguvu za kutatua shida za Afrika, lakini kuketi pamoja kwa meza a watatue, ndio imekuwa shida. Mambo vipi ya rafahai Kiswahili kwa majina, naitwa Trezori Filipe, nimepatikana hapa kaskazini mwa Rwanda. Kwa mada ya leo, nataka kuzungumzia kwamba Afrika ina uwezo wa kutatua mizozo yake. Kama mlivyoona hapa Rwanda, Rwanda iliweza ili kumaliza mizozo wake na, na Uganda, kitu ambacho kinaweza kufanyika. Ili tutatue mizozo, lazima tujenge sekta ya kiuchumi hapa Afrika na tujenge umoja kati yetu sisi wa Afrika ili tuweze kumaliza mizozo kati yetu kama Waafrika wa l inchi za Afrika zikiweka nguvu pamoja zinaweza kujitafutia amani bila kutegemea zile inchi za magharibi. Kwani gichunguza unaweza kuta vile vikundi vya waasi zinasaidiwa na zile inchi za magharibi. Asante elf. Ni mimi arumva gutoka tarafani Kirasazi mukowani Gitega nchini Burundi. Asante lf toka Lubero Kivu kaskazini DRC maeneo al naitwa Didieka kule sahani Bine hodari kuhusiana na mada ya leo kwa kweli, viongozi wa Afrika wanaweza kutatua mizozo yao wenyewe, lakini bado kunaendelea kuonekana kuonekana changamoto kunaendelea kuonekana marais ambao waendelea kutaka, uh, inji zao ziweze kuongezeka kuwa kubwa ama, uh, uh, wanahitaji waweze uh, kutajirika kupitia inji nyingine. kwa majira, naitwa Augustin Tendilonge, napatikana Babu Kavu, DRC. Mimi nawaza kama Afrika imeshindwa kabisa katakata kuamua matatizo ambayo Waafrika wanapatikana ndani, na mfano ni hapa tu, mfano ya Kongo hapa, kwenye vita ambayo vinatesa raia wa Goma, raia wa Est ya Kongo. Lakini hata siku moja Umoja wa Afrika hujawahi kulaumu nchi ambayo inatuma hiyo vita haipendi kuisha, ingawa nchi ile inajulikana na dunia nzima, lakini umoja wa Afrika unashindwa kulaumu hiyo nchi. Afrika kabisa inastahili tena ukoloni tu, sababu kila kitu tunategemea ndio kwa wazungu. Tukamilishe kwa kuangazia maoni haya kutoka ukurasa wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Na Kabansi Jan asema kutoka DRC, tarafani Moba, Afrika imeshindwa kabisa kumaliza matatizo yao, na unapata kwa mfano hapa DRC viongozi wanajificha nyuma ya waasi hadi ambayo inazidisha utovu wa usalama. Na Onisev, kutoka DRC tarafani Moba Kirungu mtaa wa Kaseke unasema, kwa mtazamo wangu kile kinastahili kufanyika ili kumaliza mizozo ya bara la Afrika ni viongozi wa Afrika ambao wanapaswa kuwa na upendo wenyewe kwa wenyewe. Mweli wa Juma Shabalala kutoka Burundi, Bujumbura, unasema Afrika inayo nguvu ya kujitafutia amani pia ulimwengu mzima. Nguvu hiyo tunazo kwa sharti moja tu, tukifahamu kwamba sisi wote ni maua ya bustani moja au matunda ya mti mmoja. Mimwani Kenneth kutoka Kishanje kule Bukoba, Tanzania, unasema hilo bado ni safari ndefu. Mswahili halisi unasema Afrika inaweza kutatua matatizo yake kama tu hawatashirikisha wezi wa mali zetu, lakini pia wanatakiwa kuwa na roho ngumu. Tumalize na Shukuru Msai kutoka mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DRC unasema, bila shaka Afrika ina uwezo, ila viongozi wamependa kutegemea nchi za Ulaya kuliko kujitatulia mizozo yao. Nawaambia enyi nchi jirani kama Tanzania na Uganda na pia Kenya, kwa nini mnatazama vita vya Congo kama watazamaji wa mpira tu? Tambueni kwamba pale ambapo vita vinaanzia sio mahali vinamalizikia. Mkuwe makini sana jamani, munacheza na vita. Ni ruhusu msikilizaji, nikomee hapo kwa sasa. Shukrani kwa wote ambao mmetoa maoni yenu katika mada ya leo. Mie sisemi kitu. Naitwa Douglas Omariba, hadi hapo kesho, kwa heri.