Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili mahali popote ulipo. Na Jumatano jamaa, tunakutana hewani kwenye kipindi cha habari rafiki. Natumai wiki inakupeleka vyema. Kwenye mada ya leo, tunatupia jicho visa vya uchimbaji wa madini haramu ambavyo vimeongezeka katika nchi mbalimbali barani Afrika, Afrika Kusini ikiwa mfano wa nchi hizo ambayo imeshuhudia miili ya wachimba migodi sabini ikipatikana katika mgodi wa dhahabu usiokuwa rasmi. Tunakuuliza Unafikiri nchi za Afrika zimeshindwa kudhibiti uchimbaji haramu wa madini, na nini kinaweza kufanyika kuzuia uchimbaji huu haramu? Jiunge nami hadi ukingoni mwa kipindi hiki. Mimi ni Victor Moturi. Kwanza nibonyeze sauti zenu za simu. Uniite kama Vu mwenyewe, Mnyerio wa Chivingo kutokea huko DRC katika wilaya ya Beni katika muji wa Lume kwenye mlima mrefu wa Ruenzori. Nataka kuzungumzia hili jambo la uchimbaji haramu wa madini. Inji zetu za Afrika zingelihakikisha zinachukua adhabu kali kwa kila mtu yeyote atakayekutwa akiwa anakutwa katika hilo jambo la uchimbaji haramu wa madini hayo. Nashukuru sana RFK Kiswahili. Naitwa Mtundru wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Ay, niende nikizungumzia sana bara letu la Afrika. Tuna magumu, sababu tuna nchi ambazo zinajaa madini zaidi sana. Katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna madini mengi ambayo yanatembea kimagendo, ambayo serikali hata haina mawazo na haina uhakika fulani katika yale madini, na ukienda kuta wapo viongozi fulani fulani katika serikali zetu za Afrika wanaofanya hayo magendo na inaenda leta sasa inji zetu zikose hata nafuu na kuweza kujikamilisha na kujihami kwa madini tunayokuwa nayo na yanachukuliwa na watu wanaokuwa inji, sababu ya kuto, kuyatazama na inji zetu kutokuwa na nguvu ya kuweza kumiliki. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli, Afrika yetu hawezi kudhibiti hawa wachimba migodi haramu kwa sababu kazi hamna ya, yani tunajikangamua kwa kuchimba migodi ili tuone ya kwamba tutajikangamua kimaisha, lakini eh, hakuna lolote linaloendelea. Ndio maana tutaendelea kufariki eh, kwa kuchimba migodi kiharamu. Asante sana rf Jambo RFI Kiswahili. Jina langu naitwa na Kakukubwa kutoka Mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo ambayo inasema juu ya utimbaji kimagendo wa majini, mimi naweza kusema ya kwamba Afrika haijafanyikiwa vizuri kabisa kulinda majini. Sababu utakapoangalia katika nchi zetu hususan katika DRC Majini hayo yanatimbwa sana kimagendo. Kwa hiyo mimi ningeomba serikali zetu hasa sana hizi wizara ambazo zinashughulika na majini kuweza kuangalia vizuri namna gani watadhibiti usalama katika kutimba majini, ili kwamba majini hiyo iende kufalia e, raia nzima kuliko kuwafalia watu ambao wanaitimba kimagendo. Mimi mwananchi Bili Mangomo Hato Jean Dedie, ninapatikana hapa mashariki ya Kongo ndani ya territoire yetu ya Punya. Tunapenda kuzungumzia mada ya leo kuhusu uchimbaji wa madini haramu. Kweli inaacha uchumi wetu inaharibika. Kama serikali yetu ingepima kusimamia hii uchunguzi haramu ya madini, ingelikuwa mzuri zaidi ingeweza kuongeza uchumi wetu kwa sababu mali ile inaweza kusaidia umma hata vile guvernema yetu, kwa kuweza kusaidia wafanya kazi ya serikali. Asante sana kwa shukrani, tunawapenda ya rafiki Kiswahili. Kabanza Jien, toka DRC tafarani moba nunda. Kwa kweli hali hiyo imeshuhudiwa sana hapa Afrika, na chanzo kikuu ni ukosefu wa ajira kwa vijana, ndiyo chanzo kikubwa. Maana kama hauna kazi inapelekea mtu kufanya kitu kisicho sahihi ili apate kidogo angalau chakula Shukuru Mbole Darius kutoka DRC Lubumbashi. Kuna kazi kubwa inatakiwa kufanyika ili kukomesha suala hilo la uchimbaji madini haramu. Kwanza serikali saini mikataba na wafanyabiashara na kuheshimu makubaliano na wananchi, wawe na kipao mbele ili wapate faida zao. Zabulon Majongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC. Hakika nchi zetu za Afrika zimeshindwa kudhibiti uchimbaji haramu wa madini. Mfano hapa Kongo, makundi yenye silaha ndiyo yanayotawala maeneo yenye madini. Kila serikali inabidi iwe ikifanya uchunguzi mkali, haswa kwenye mgodi Novia Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Serikali ziachie watu huru wachimbe madini, kwani nchi ni mali ya Bwana. Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba Tanzania. Ndiyo serikali zimeshindwa, ndiyo maana visa hivi vimeongezeka. Jean Claude anasema kuwa fedha na dhahabu ni mali yetu, mamlaka tuliopewa na Mwenyezi Mungu. Hakuna mtafutaji haramu. Tungane basilika hasani kutoka Uganda Kampala. Mimi binafsi kwa kweli, serikali zetu ndizo zinasababisha mambo hayo yote, kwa hayaweki wanajeshi wengi wa kufanya doria kwenye migodi na rushwa nayo inatawala sana kwenye bara letu la Afrika. Na sasa nirejelea maoni yako ya sauti. Jambo rafiki Kiswahili, naitwa Floribert Bashi Bagalwa Mbabasi toka Uvira, DRC, kuhusu mada yetu ya leo uchimbaji madini kiolela, inafuatana na ku viongozi wa nchi hawatie bei kamili, wajikaze watie ile bei, kwa kuwa mchimbaji naye atakuwa naiwa kama atauza kitasi yenye inaonekana, kwa sababu madini nayo iko na bei nzuri. Mimi naitwa Ishara Ngire, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mada iliyopo mezani, kwa mtazamo wangu, naona kwamba uchimbaji majini kiolela yanatokana na viongozi wetu, kwa sababu lengo yao ni kuendelea kupata misaada kutoka nje. Kwa kumaliza hili, ningeomba kwanza wasiwape nafasi hawa ambao wanawaletea misaada. Pia viongozi wetu wajue kwamba wao ndiyo matajiri ya hiyo misaada ambayo wanawaletea. RFI Kiswahili, kama kawaida ni mfuasi wenu ushindi toka pa Rwanda, wilayani Nyabihu. Nawapongeza, nawapa heko kwenye mada habari rafiki ya leo. Nachotaka kuzungumza mezani, RFI Kiswahili, naweza kusema kwamba kinachosababisha ongezeko la vifo vya watu mogodini kutokana na uchimbaji wa madini haramu ni ongezeko la kuwa na ukata na akina tonge domani hasasa kwa vijana visivyo na kazi au ujira. Kitu naweza kusema kifanyike, cha kwanza ni kuunda ujira na kazi kwa vijana na kuhimiza wananchi wote kutofanya uchimbaji wa madini haramu na kuwatamkia kwamba ikiwa watafanya uchimbaji huo kwa haramu watapata kilicho mnyima kamguu kabisa. Jambo la pili, uchimbaji wa migodi usiendelee kuendeshwa kiharamu. Serikali zinapashwa kulinda maeneo papatikanapo migodi, kuhatunza vyema na kuhamasisha wananchi. Jambo RFI, mimi ni Elia Bitaha, napatikana ngambo za Kavumu, Sud Kivu nchini Kongo. Mambo ya kusema juu ya kuchimba madini nchini kwetu ni mambo ambayo inatusumbua sana kwa sababu Viongozi wa Afrika hawajali kuhusu uongozi bora katika nchi nyingi za Afrika. Sahani Odari kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, binafsi nadhani ni umaskini unaoweza kuzikumba nchi zetu na ndio sababu ya watu kufanya kazi za uchimbaji haramu wa madini. Maana hali kama hiyo inaonekana kwenye nchi yetu, watu wanaendelea kupoteza maisha yao sababu ya kazi hiyo. Serikali zetu ziboreshe hali ya maisha ya raia wake, pia iboreshe uchimbaji kuwa wa kisasa ili watu wasitumie uchimbaji haramu unaogharimu maisha yao. David Sechenga kutoka Muhenza, Tanga, Tanzania, baadhi ya nchi za Afrika zimeshindwa kudhibiti uchimbaji haramu wa madini na ndio maana uchimbaji huo unaendelea, na kudhibiti uchimbaji huo ni kuweka sera na sheria ngumu ya uchimbaji huo haramu. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC, serikali za Afrika zinapaswa kuorodhesha migodi yote au madini na tena kuweka masharti kali kwa wale ambao hawana vitambulisho. Serikali zimeshindwa kwa sababu hazijui hesabu za migodi, na hapo ndio wapenda kuiba mali ardhi, ya ardhi ya serikali. Wanafaidika kupitia uongozi mbovu. Marco Foma Diego, kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. Nchi zetu zimeshindwa kabisa. Hapa kwetu DRC waasi wa, wa M23 wanaendelea kuchimba madini haramu na viongozi wetu wanatazama tu. Eric Delphine, kutoka Uvira Kalima Benge DRC kwenye duka la ogopa Mungu. Kwa kweli nchi zetu za Afrika zinashindwa kudhibiti uchimbaji haramu, serikali zetu zijikaze kulinda nafasi hiyo. Na muda umeweza kuniruhusu kufikia hapo kwa leo na kushukuru sana kwa kujiunga nami kwenye kipindi hiki cha habari rafiki unachokienzi. Tukutana hiyo kesho wakati kama huu. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri.