Nam, asante sana mwenzangu Douglas Omariba. Wataalamu wa afya kutoka nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki walikamilisha kongamano la afya mjini Mombasa, pwani ya Kenya, kujadili namna ya kuainisha itifaki zote zinazohitajika ili kuwaruhusu kufanya kazi katika mataifa haya bila vikwazo. Tumekuuliza msikilizaji, unazungumzieje hatua hii? Unafikiri hii itasaidia kumaliza kero wanazopitia wataalamu hawa kwa mtazamo wako? Wataalamu wa sekta zingine wanatakiwa kufuata mkondo huu. Kukuletea makala jioni hii mubashara kutoka studioni hapa maridadi za RFI Kiswahili, mimi ni Ruben Lukumbuka na kama ilivyo ada tuanze kwa kusikiliza maoni yenu muliotuma kwa njia ya WhatsApp. We, hapa kwanza kabisa unaitwa kwa jina. Naitwa Fabiano na bebe Dolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba, mjini karonja parcele kibinafsi. Hatua hii ni nzuri kabisa, huenda inaweza kumaliza kero ambayo wanaipitia wataalamu wa afya. Kwa wataalamu wa sekta zingine, nastahili tu kufuata mkondo huo, maana unapofanya kazi ukiwa na kero, sidhani kwamba utafanya kazi kama inavyostahili. Asante sana Rafiki Kiswahili kutoka RC. Mimi ni Kanikisalumu, mtetezi wakiza binadamu ndani ya shirika Sidope. Eh, kwa kweli ni ya mzuri watu kuungana, e, ila isiwe kama vile tumeshuhudia wingine mikutano e, watu wanapangilia mambo mazuri lakini abaki kwenye makaratasi, kwani wahenga husema kuungana ni nguvu na matengano ni udhaifu, na kusihi wengine kuweza kuiga mfano huo ambao hawa wauguzi wameweza kufa. Asante. Napiga simu nikiwa Goma, ni engineer Jonathan Bakuzola. Kwa mada ya leo, ningependa nichangie kusema swala la afya ni swala nzuri sana kabisa. Nchi za Afrika kujiunga na kufikiria namna watu wataishi wakiwa na afya nzuri, na nchi za Afrika zikajiunga, tutakuwa hata nasaidia hata umarekani kwa swala la afya ku mengi ya miti shamba na madawa kadhalika, ambao zinatokea kwa majani yetu. Shukrani RFI Swahili. Ni defenseur des opprimes Marco Foma Diego natulia kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. E, hatua hii ni nzuri kwa kweli na itapendeza ikiwa viongozi wa Afrika wataitendea kazi wasikuwe kama vile e, watu wanakuwaka na mawazo lakini hawataitendea kazi. Utasikia wanatoka huko na mambo yanaishia hapa, yatafuatiliwa tena. Toka Tarafani kwa Sazi mkoani Gitega katikati ya nchi ya Burundi. Mimi ni Arumba ni nataka nitowe mchango, mada ya leo habari rafiki na kuhusu kongamano la wataalamu wa, wa afya kutoka Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Nadhani itatoa mchango au wa watamu wa afya. Tukisema nchi ya Burundi pameshuhudia kuwacha kazi baadhi ya madokta, nadhani hiyo kabisa itatoa mchango. Majina ni Terimat, niko mashariki ya DRC. Kwa mtazamo wangu kuhusu hili mi naona hatua hii ni nzuri, ni nzuri sana sababu ya umuhimu wao kuhusu afya, na ninafikiri kuwa itaweza kumaliza kero wanazopitia ikiwa wataongozana vizuri na kuelewana, na itakuwa vyema wengine kufata mkondo huu. Shukrani sana elifiki. Ni fursa kwangu sasa kupitia ukarasa wetu wa Facebook. Naona hapa Chenge Joseph ukiwa North Airport Road, maeneo ya Embakasi jijini Nairobi, Kenya. Hapa unasema wataalamu wa afya wakipewa vibali vya kufanya kazi katika kanda ya Afrika Mashariki, hiyo itarahisisha michakato mbalimbali za kuboresha afya na hata kuleta mabadiliko kwenye sekta hiyo. Iye wagonjwa hawatakuwa tena lazimishwa kusafiri kuja Kenya kama taifa lililostawi kwa kutibu magonjwa mbalimbali Afrika Mashariki, anasema Chenge Joseph. Tuungane balike Hassan akiwa Uganda kule jijini Kampala, anasema mimi binafsi naona hiyo itatusaidia sisi raia wa Afrika Mashariki, na isiwe tu katika sekta ya afya, lakini vilevile vile kwa sekta nyingine mbalimbali za wafanyakazi wanaotakiwa kuhama kwenda nchi moja ama nyingine ya wanachama wa Afrika Mashariki. David Sechenga toka Wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, anasema ni kweli, hatua hii itasaidia kwa kiasi kikubwa kuzimaliza kero zinazowakumba wataalamu hao wa afya wa jumuiya hii, na sekta nyingine bila shaka waige mfano huu katika kumaliza kero zao. Jairus Eli ukiwa Lusaka, Zambia, umesema ni vizuri sana kama hakutotokea na vikwazo vingine huko mbeleni na kaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera, unasema hatua hiyo kwa kweli ni nzuri, na inatakiwa kuungwa mkono na viongozi wetu wote wa jumuiya hii ya Afrika Mashariki, ndiposa wafanikiwe kabisa. Katika sekta zingine waige mfano huo. Makala hewani, msikilizaji habari rafiki. Leo tunazungumzia kero za wataalam wa afya kutoka nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki wanazokabiliana nazo ili kufanya kazi katika nchi za jumuiya hiyo. Nini kifanyike kumaliza kero hizo? Namna sasa tupate tena maoni yenu mliotuma kwa njia ya WhatsApp. Jambo RFI Kiswahili Natuma voice nikitokea Mtambala Ndano Avenika Buteke, tarafani Moba, DRC. Ni, ni Andreseluso Zombe Mwina Kalonda. Kwanza natoa ongera kwa wataalamu wao, kwa sababu ni kikao ambacho kilikuwa kia maana sana, na nafikiri ya kwamba wakati watakapopata uhuru wa kuendelea katika mataifa bila vikwazo, wataendelea kutumika kazi yao vizuri tu, na sisi wananchi tutaendelea kunufaika kabisa na kazi zao mimi nadhani hili likifanyikiwa litakuwepo natija kubwa sana. Kwa hiyo la kufanya ni viongozi wetu wajaribu kwanza kujifunza utawala liobora, siasa iliyo njema, kwa sababu siasa ni chanzo ama sababu mojawapo wao kushinda kufanya kazi pasavyo, wanajikuta kila mara kwenye mazingira yenye kuwepo na vikwazo. Kwa hiyo wajifunze kwanza siasa liobora. Ronde Onde Kamba Walungu, maarufu kama Mzee Mkonde Gabriel kutoka Molonde Komando Dioxi. Jambo RFI Kiswahili. Naitwa Mtundiri wa Moses kutoka Kanyabayonga, DRC. Uh, natazama kongamano hili lilikuwa ni nzuri sana na ni mambo ya maana sana, sababu pasipo afya, uh, wala tiba, kuishi kwa mwanadamu ni vigumu sana. Na ingelikuwa kitu ya maana, uh, wauguzi wangelikuwa watu wasingelikuwa nati wa mipaka, uh, ingelikuwa Afrika sote tungeungana. Hiyo nasema iko kitu ya maana na tunashukuru wajumbe wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliokuwa ndani yake, hiyo iko hatua nzuri sana. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Eh, kusema kweli huo eh, mkutano ambao ulikuwepo ni kwa ajili ya waganga kweli, ni mzuri, na lazima serikali zetu za EAC ziheshimu, yaani mambo yote yawe sawa, lakini serikali zetu hii za Afrika zina, zinaona ya kwamba pesa wanazolipa wafanya kazi wa afya wanaona ya kwamba ni pesa zao, wanasau ya kwamba ao ni namba moja katika nchi. Tamjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historien, nikiwa Mulongwe Uvira mashariki mwa DRC. Maamuzi yaliyochukuliwa huko Mombasa na wataalamu wa kiafya ni maamuzi mazuri sana. Upande wangu naamini kwamba yatamaliza kero wanazopitia wataalamu wa afya. Kuelekea tamati, tupitie tena jumbe zenu kwa njia hapa katika mtandao wetu ukarasa wa Facebook. Naona Didier Belge akiwa Butembo huko DRC, yeye anasema wataalamu hao wa afya wasikilizwe, wakati Rogasien Matari akiwa Blantyre Malawi huko huo unasema asanteni sana RFI Kiswahili kwa matangazo yenu murwa na wafuata tano juu ya tano hapa Blantyre kupitia facebook na youtube. Bahati urukundo kutoka Kigali nchini Rwanda unasema kwa sasa bado taratibu hizo ni kama hazijafanikiwa wala kukamilika tangu kuundwa kwa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Unauliza kwa nini na nini kinakwamisha hayo. Abdias uh, Stanislas au Stani Kabele Marato kutoka Mobapor Regeza kwa Kibwe ni huko DRC unasema kwanza unapenda kutoa pongezi zako kwa wataalamu hao wa afya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kukamilisha kongamano hilo huko Mombasa. Umemalizia ukisema kwa kweli inapendeza sana. Ni kwa ujumbe huo wako. Abdias Stanislas. Ndio, nami nafikia tamati ya makala hii ya habari rafiki. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka, asanteni sana na kwa heri.