Ni Alhamisi ya kwanza ya mwaka huu 2025. Natumai unaendelea vyema kusherekea mwaka mpya mahali ulipo. Karibu kwenye kipindi cha leo cha Habari Rafiki, ambapo mada ya leo ni kuhusu salamu za mwaka mpya walizotoa viongozi karibu wote wa ukanda wa Afrika Mashariki, huku wakitoa wito wa umoja na amani, na kwa mataifa yenye utovu wa usalama, viongozi wakiahidi kurejesha utulivu. Tumekuuliza, unazungumziaje kauli ya viongozi wa nchi yako? Unaamini wataenda kubadili mambo mwaka huu? Basi jiunge nami na hadi mwisho. Mimi ni Victor Muturi, na kwanza nipekwe maoni yako ya sauti. Jambo refa Kiswahili. Mimi naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlinde Nyangezi, jimbani Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiukweli viongozi wetu mengi ambayo wanatuahidi, lakini wakati ya kutenda ni ya kidogo. Nikiangazia huku nchini DRC, wakati ya kampeni uh, wanasiasa wengi na hasa zaidi viongozi wetu wa ngazi za juu wanatuahidi mengi, lakini wakati ya kutenda hawatendi kitu. Uh, ningeomba kwa mwaka huu mpya watende ile ambayo waliahidi. Jambo RFI. Kiswahili ni mtuir Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Ninachozungumzia ni kwamba tunachohitaji zaidi sana ni kutaka amani irejeshwe na tuweze kurudi katika shughuli zetu za kawaida. alafu katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hatuna umuhimu wowote wa mambo ya viongozi ama marais, isipokuwa tu kuzungumzia kuona jinsi gani ya kurejesha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hii ndiyo hali ambayo kila mmoja anahitaji kwa nchi yetu ya Kongo. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo ambayo imewekwa hapo mezani, mimi naona kweli bado nchi zetu za Afrika zina changamoto kutokana na viongozi ambao tunao. Ukiangalia nchini Kenya, ni kweli kama rais alivyokire kwamba waandamanaji kweli walitawanya kwa nguvu. Kuna askari ambao walikuwa wanawatawanya wasiandamani, kweli walitumia nguvu nyingi. Na nikija kuangalia nchi yangu ya Tanzania, ndiyo kweli Rais Samia alihutubia pia akasema kwamba kuna baadhi ya vitu itabidi vikamilishe mwaka huu. Mimi naona kweli kama ulifeli miaka iliyopita, kwa nini sasa uanze kusema kwamba mwaka huu ndio unaweza kavifanya vizuri? Mimi naona kweli nchi zetu bado zina changamoto, na DRC bado naona hali inaendelea kuwa tete. Mwaka ulioanza huu ambao tumeimaliza huo, waliahidi kwamba watamaliza, hizo zinaendelea, lakini bado asanteni sana RFI Kiswahili, naitwa Notable Sele Marega Marcelin naita niko hapa Kalundu tumefata ujumbe za wakuu viongozi wa taifa nyingi za hapa Afrika, ambao wamekwenda kutoa salamu na kuomba watu kwamba wanataka amani, lakini sisi kama watu wa Kongomani tunakwenda kuona kwamba rais wetu hajaongea kitu ili kwenda kumaliza vita ambavyo vinafanya mamilioni ya Wakongomani waishi mumakambi, na wengine wanakufa na njaa, na wengine wanabakwa kila mara na waza ile ndio yenye Wakongomani wote wanasubiri na sio kusema sema vyenye havina maana. Asante sana Arafai kutoka Sid Kivu, tarafa ni Fizi mjini Baraka ni ye peke ama. Na bagingi Mustafa Kasongo wenye mada ya leo kuhusu mwaka mupya viongozi wa Afrika wakitoa makauli mbalimbali kuna wengi wana wanasemaka uongo na wana watatekeleza na kuna wengi wana, na wengine wanatekeleza, lakini zaidi kwenye nchi yetu watuzani, kwa sababu hali ya usalama imekuwa kichanzo kwa labda miaka tatu, watu wakichinjwa sanyama. Ni siku viongozi watathamini wanadamu kuliko fedha zao. Na leo shabiki anayetufungulia jumbe zenu ni Suleman Ali kutoka Afrika Kusini. Kwa maoni yangu mimi tulishazoea kudanganywa na watu kama hao Kwani tusijisumbue eti watabadili kitu, hakuna kitu hapo. Ushindi Paul Balozi kutoka Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, tuko pamoja nanyi RFI Kiswahili. Sasa maoni yangu ni haya, tunachotaka ni amani kwa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ikiwa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasikia, achunguze jinsi ya kukabiliana na kupiga vita waasi wa M23 wa na waasi wengine wanaoizunguka nchi kwa sababu vifo vya watu wengi vinaongezeka kila siku. Chisekedi atafute suluhisho la kutatua mzozo unaoendelea. Benjamin Maloani Kintuntu: mimi nimekwisha toa tumaini kwa viongozi wetu kwa sababu ya uongo wao, hasa zaidi viongozi wanaoongoza DRC kuanzia rais hadi kwa nyumba kumi, wote ni waongo sana. Ila wajue ipo siku Mwenyezi Mungu atawauliza yale wametendea watu. Nakakuchubwa kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera. Tunatoa pongezi kwa viongozi hao kututakia amani na umoja, hasa zaidi rais wa Kenya aliyetambua utumizi wa nguvu ya polisi kwa waandamanaji. Huo ndio ungwana, ila wajue tunasubiri utekelezaji wa ahadi hizo. Diodon Kizala, mzaliwa wa Moba, kwa sasa niko Lubumbashi DRC, anasema binafsi sidhani kuwa viongozi hao watatekeleza walioanena, kwa sababu kinywa husema ila tu kutenda hakitendi hata siku moja, na niwakumbushe kusema ahadi ni deni na hebu tena niangazie maoni yako ya sauti. Paluku Bayunda nikiwa Butembo, mashariki ma DRC. E, marahisi kutoa kauli ya amani ni vizuri sana, sababu amani ni kitu cha maana sana katika inji zetu hizi, haswa katika inji yangu ya Kongo hii Demokratiki, ambayo watu wanauliwa siku ni siku, kila kukicha watu wanauliwa. Lakini sidhani kauli zenyewe kama zitaleta amani, sababu amani sio kusema amani inakuja kwa nguvu na kwa kauli na kwa kutekeleza. Kusema ni lingine na kutekeleza ni lingine. Yale ambayo ameyasema wayatekeleze ili amani iweze kuingia ambayo itadumu. Jambo erefi Kiswahili naitwa kwa jina la Faraja Amani Mtoto akiendela kutoka mkoa wa Muinga. hizi kanda zetu za Afrika Mashariki, sioni ya kwamba kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano amani itapueko mpako Uchaguzi utakuwa kuwa humu katika hii kanda zetu za afrika mashariki, na wa viongozi wapinzani wanatolewa tolewa hawataki na wenye wagombei sasa. Kwa hiyo tunaona ya kwamba hapo hapatakuwa amani, patakuwa ni mifurugu mifurugu kwa hii kanda yetu ya afrika ya mashariki. Tungeomba wa viongozi wale warahisishe mambo ili vitu vyote viende vizuri. Asante sana. Jambo r Kiswahili, kwa majina naitwa mipango zilibere jikando, nikiwa paka manyola nchini DRC. Kufuatana na mada iliyo mezani leo, kwa kweli viongozi wetu wa Afrika wanatusumbua sana na hadhi zao za uongo. Sana sana hapa nchini kwetu DRC, chilo ambapo alipoingia madaraka aliahidi kuwa ataleta ajira kwa vijana, atamaliza vita mashariki mwa Kongo, sijua atajenga barabara, sijua e, ataleta umeme, atashusha taux de change dola lakini yote hakuna hata neno moja aliyotekeleza. Kwa hiyo wasio najisumbua tena kusema maneno ambayo hawatatimiza, maana tumeshauzoea na ahadi zao za uongo. Wafanye wanavyovitaka, ila anajua tu iko siku moja sisi sote tutafariki, tuta, tuta na tutaviacha vyote vya dunia. Hata wakusanye mali, wajaze manyumba na manyumba, hawatazibeba mbinguni au kuzimu yote hapa chini ya juu. Asante RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kutoka Burundi, Bujumbura, ni Mwelwa Juma Chabalala. Kuhusu mada ya leo, kwa kweli napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa viongozi wetu wa kiafrika kwa haja ambazo wanatuahidi mwaka huu, kwa kuleta amani kwetu Afrika. Sa, lazima tu wazingatie kile ambacho wamesema. Wakikizingatia, nina imani kama amani itapatikana katika nchi zetu za Kiafrika. Asante RFI Swahili. Na hatimaye kwenye jumbe zenu, Maina Kimura kutoka Nairobi, Kenya. Hawa viongozi wetu na haswa Afrika Mashariki ni wanafiki wakubwa, kama wako na hakika wanachokisema, vijana wetu waliotekwa nyara na polisi wako wapi? Tungane basilika sane kutoka Kampala, Uganda. Mimi binafsi sidhani kama viongozi wetu kuna kile watabadili mwaka hu 225. Kila mwaka wanasema tuna badili, lakini hali na baki hiyo hiyo. Kitu ambacho wanaomba kwa serikali zetu za afrika ziache kubaguana, na nchi zetu zinategemea mataifa ya Ulaya, hawajitegemei wenyewe na hawaelewani. Asante sana Kiswahili. Foma diego kutoka Ovira, DRC, kijijini Masango. Mimi kwa nchi yangu hali si nzuri, watu wako porini, tunakufa kila siku mashariki mwa DRC. Eric Delphin kutoka Uvira Kalimabenge ya DRC kwenye duka la ogopa Mungu. Mimi kibinafsi naomba viongozi wa nchi yangu wajikaze sana, huu mwaka wa 2025 wabadili mambo kabisa. Huu ni mwaka mpya na mambo yawe mapya. Asante sana RFI Kiswahili. Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni, DRC: mimi sidhani kabisa, sababu viongozi wetu wa Afrika huwa wanapenda kunena mambo ambayo hawayatekelezi. Arsen Kulembwa anauliza mbona rais wa DRC hakuongea kitu? Naye Judson Kambale anamjibu aliongea tena sana. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC: tunawatakia kazi njema kwao, ila raia wapate kunufaika na yale ambayo wanapanga ila shida tu ahadi hazitimizwi, kwa ajili ya usalama wa kudumu. Na kufikia hapo, ndipo wanakamilisha kipindi cha leo cha habari rafiki. Tukutana tena kesho, ikiwa ni siku ya Ijumaa, na kama ilivyo kawaida ni mada huru. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri.