Kilio hiki ina maana kwamba tunawakilisha au tunapaza sauti sisi watu wenye ualbino kulingana na changamoto tunazopitia, kuuawa na watu kutuona, kutuona tofauti kwenye jamii. Ni Pendo Mahenya msanii wa mziki wa Injili kutoka mkoani Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Historia yangu ya uimbaji, nimeanza kuimba nikiwa na umri mdogo, nikiwa naimbia kwaya ya kanisa huko Magu Kahangara. Pendo ana ualbino, lakini anavunja changamoto zinazolikabili kundi hili si tu nchini humo, bali katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa hiyo nilikuja na wimbo huu wa kilio hiki, kwanza jamii ijue kwamba tunaumia kwa, tuna kwa sababu sisi na sisi tuliumbwa kwa uwezo wa Mungu na Mungu aliona ni jinsi gani dunia aweze kuipamba kwa dizaini yake. Visa vya kikatili na vyenye kuacha simanzi dhidi ya watu wenye walubino vinaacha alama hasi, hasa katika nyakati za uchaguzi nchini humo. Kwa nini vitendo hivi vinatokea hasa wakati tunapoelekea masuala ya uchaguzi? kupitia sanaa yake tayari ameshaanza kujizolea mashabiki lukuki wanaovutiwa na uimbaji wake. Napenda uimbaji wake kwa sababu anaelimisha jamii juu ya matukio ambayo yanaendelea katika jamii ya mauaji au albino. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama katika mkoa wa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, kuangaza namna jamii ya watu wenye ualbino nchini humo wakipaza sauti kila uchao dhidi ya vitendo vya ukatili vinavyofanywa dhidi ya kundi hili. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maralti Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Watu wenye walubino Afrika Mashariki na hasa nchini Tanzania wanakutana na changamoto kubwa za kijamii, kisiasa na kiuchumi. Vilevile wanakumbana na unyanyapaa, ubaguzi na vitendo vya kikatili vinavyoweza kupelekea madhara makubwa, ikiwa ni pamoja na mauaji na uharibifu wa miili yao. Ingawa jamii ya watu wenye ualbino wa imekuwa na umakini wa kimataifa, bado wanakumbana na hatari na shida kubwa, hasa katika maeneo ya vijijini. Katika hali hii, sanaa ya uimbaji imekuwa chombo muhimu kwa kuelimisha jamii na kubadili mitazamo potofu kuhusu albino, ikichochea mabadiliko katika matendo ya hisia za jamii kuhusu watu hawa. Pendo Mahenya ambaye anatoka katika jamii ya watu wenye ualbino wa kwa muda sasa amekuwa anajishughulisha na uimbaji wa muziki wa Injili. Historia yangu ya uimbaji, nimeanza kuimba nikiwa na umri mdogo, nikiwa naimbia kwaya ya kanisa huko Magu Kaangala, na baadaye nimeenda hivyo, nikawa nimewiwa kuanzisha bendi binafsi ambayo ilikuwa na lengo ya kuifikia jamii, lakini pia kuondokana na dhana potofu ya kwamba watu wenye hali kama ya kwetu, yani watu wenye uharubino, sisi ni watu ambao ni duni na hatuwezi kufanya kufanya mambo kama wanaoweza kufanya watu ambao hawana ulemavu. Kwa hiyo niliwiwa kuanzisha bendi, lakini ikiwa na lengo zima la kuifikia jamii na kuweka elimu sahihi kwa jamii. Bendi hiyo haikuwa na jina tofauti na jina la kwangu, ilikuwa ikiitwa Pendo Bendi, na ilikuwa na vijana watatu wa kiume watatu na mimi nikiwa mmoja wao. Pia kwa sasa msanii huyu anatamba na wimbo unaofahamika kama Kilio Hiki. Wimbo huu unamkumbusha machungu ya miaka 17 iliyopita pale alipompoteza mdogo wake. Ni kweli ninacho kisa ambacho kilinigusa kwa mdogo wangu, kwa matukio ambao walikuwa wakielewa, waliowahi kuishi wilaya Magu, kuna tukio ambalo liliwahi kufanyika Magujineli pale mwaka elfu mbili na nane. Alikuwa ni mdogo wangu kipenzi, tuliishi pamoja, tulicheka, tulicheza, lakini kulingana na hizi zana potofu ambazo watu wanaziamini waliweza kukatisha maisha yake kwa kumuua vibaya, lakini pia na kuondoka na viungo vyake vya mwili. Hivyo niliona ipo sababu ya kwamba ipo sababu ya kusema na jamii, lakini pia nikawaza, kwa nini haikuwa kwangu kwa kipindi hicho na wakati, na mimi niliishi kwenye mazingira yale yale. Nikaamini kwamba Mungu alikuwa na sababu ambayo alikuwa ameipanga kwa ajili yangu mimi, na ndio maana sasa hivi nimesimama na kufanya kazi hii. Lengo ni kuiwakilisha jamii ya kwangu, si tukio hilo tu, bali pia Pendo anasema matukio yaliyotokea mwishoni mwa mwaka 2024 nchini humo ndiyo sababu nyingine iliyomsukuma kupaza sauti na kutunga wimbo huo. Lakini pia ni matukio mawili ambayo yamefanyika hivi karibuni, kwa kipindi cha mwaka 2024 wa Tanzania, nyinyi wenyewe ni mashahidi, tukio la Geita ambalo lilitishia amani pia kwa watu wenye uarubino, lakini pia na, na tukio lingine mkoani, mkoa wa Kagera ambapo mtoto aliyepotea kwenye mazingira ya kutatanisha na baadaye kuonekana mwili wake akiwa amefariki. Hivyo niliwiwa, ipo sababu ya kusema na jamii. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, visa vya mauaji dhidi ya watu wenye walubino wakati wa chaguzi nchini Tanzania ni tatizo linalohusisha mchanganyiko wa imani za kishirikina, shinikizo la kisiasa na hali ya kiuchumi. Kwa nini vitendo hivi vinatokea hasa wakati tunapoelekea masuala ya uchaguzi? Lakini ninachomshukuru Mungu alifanya njia, mwaka jana tumefanya uchaguzi wa serikali za mitaa na tukashukuru Mungu hatuku, hatukusikia matukio ya watu wenye ualbino wa pengine ni sababu. Hata kwa mkoa wa Mwanza nimefanya kampeni na viongozi waliokuwa wakigombea kila sekta, halimashauri yangu ya wilaya ilinipa uhuru wa kufanya kila waliposimama kusema kampeni zao, na mimi nilipata fursa pia ya kusimama na kukemea vitendo hivi. Lengo ni kuimarisha amani na kuifanya jamii ya watu wenye uharubino iwe salama, hasa kwenye nchi ya kwake. Sanaa hutegemea washabiki katika kufikisha ujumbe, na hapa nazungumza na baadhi ya mashabiki wa msanii huyu eh. Ninaitwa Timo Thrugoe, kuhusiana na uimbaji wa mwanamziki Pendo. Kiuhalisia, ukiangalia katika nyakati ambazo uchaguzi unaenda kushika tamu, ni kwamba zinavuta hisia za wananchi na wanakuwa aware kwenye kitu ambacho kinaweza kikawasaidia pengine kuepukana na matatizo au changamoto ambazo zinajitokeza, hususan katika hawa ndugu zetu ambao wanakumbana na hizo changamoto arubino. Pengine matukio kama haya yanaweza kawa na kiathiri kulingana na, na wakati ambao tuko nao. Hivyo nipende tu kushauri serikali kupitia wanamuziki kama hawa ambao wanakuwa wanatoa hizi nyimbo, pengine wangepewa kipaumbele ili kusudi kupata katika nyakati kama hizi. Pengine iweze kasaidia zaidi kupunguza matatizo kama haya. Tua tuambuke Samueli, mimi na, napenda nyimbo za pendo kwa sababu nyimbo zake zinaelimisha, yani maisha ya uhalisia kabisa, na natumia uimbaji wake kwa kupaza sauti kwa maalubino wengine au watu wenye ulemavu wa ngozi kwa kutumia uimbaji wake. Uh, ushauri wangu kwa serikali, naomba iweze kuwasapoti ama kuwalinda watu wenye ulemavu wa ngozi kwa sababu wao na wenyewe wana haki ya kuishi hapa nchini ama kuishi hapa duniani. Napenda uimbaji wake kwa sababu anaelimisha jamii juu ya matukio ambayo yanaendelea katika jamii ya mauaji ya albino. Uimbaji wa Pendo ni mzuri kwa sababu anahamasisha jamii katika kuwalinda albino, lakini pia ana, anaonyesha kwamba yeye pia, japokuwa ni albino, lakini ana ujasiri wa kutokea mbele ya hadhira na kuimba kile ambacho kipo moyoni mwake. Wito ambao ninaotoa kwa serikali ni kwamba serikali inatakiwa iongeze juhudi au ulinzi katika kuwalinda albino na pia iwape vipaumbele wale albino ambao wana vipaji ili waweze kuwasukuma waweze kukuza vipaji vyao visife. Pendo amejaliwa sauti ya aina yake katika uimbaji wake. Jambo linalomfanya kuteka masikio ya wafuatilizi wa muziki na anaamini ujumbe wake utafika kwa jamii kupitia kipaji chake. Ninalia, ninalia, ninalia kwa haya mauaji ya albino ya albino yanayozidi kututokea, tunauawa tunauawa kama vile wanyama, wakitafuta wakitafuta utajili katika dunia hii. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama katika mkoa wa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, kuangaza namna jamii ya watu wenye ualubino nchini humo wakipaza sauti kila uchao dhidi ya vitendo vya ukatili vinavyofanywa dhidi yao. Mwandalizi na msimulizi wako ni unaitwa Tomalatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema.