Karibu katika makala Wimbi la Siasa, na leo hii tunaangazia mkutano wa pande tatu kati ya Angola, DRC na Rwanda ulioghairishwa kwa dakika za mwisho baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame kutoenda Luanda kukutana na mwenzake wa DRC Felix Tshisekedi. Msikilizaji, Rwanda imeitaka DRC kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na waasi wa M23 ili kufikia amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo huku Kinshasa ikisema haiwezi kukaa meza mmoja na watu ambao inawaita ni magaidi. Kudadavua hili, nimewaalika moja kwa moja kwa njia ya simu John Banyene, ni mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC na pia Alhaji Abdulkarim Watiki, yeye ni mchambuzi huru wa siasa za kimataifa. Na amekuwa akifuatilia kinachoendelea mashariki mwa DRC akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nyote karibuni sana. Asante, asante sana, asante. Kwa kuanza kabisa, tutamsikiliza Olivier Nduhungirehe ambaye yeye ni waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, anaeleza kwa nini rais wake Paul Kagame hakuenda Angola. Tulitumia saa tatu katika hoja moja, na ukweli wa mambo ni kwamba DRC ilikataa wazo lolote la mazungumzo na M23, ambalo lilizuia kusainiwa makubaliano ya awali. Kwa hivyo wakuu wa nchi weza kukutana kwa sababu hoja pekee kwenye ajenda haikuwa muhimu tena. Uh, kwa sababu wa ugumu wa DRC, tusipotatua suala la M23 kwa wakati, DRC itaihukumu tena Rwanda na tutakuwa tumefanya kazi bure. Kwa hiyo swala hili lazima litatuliwe. Nianze uh... nawe Atiki, unadhani ni kwa nini Rwanda inataka kabisa mamlaka ya Congo kufanya mazungumzo na M23? Kiundani kabisa naweza nisifahamu, lakini hao M23 ama mventoir kama wanavyojulikana, wanasaidiwa na ndugu zao wa Kitusi, maanake hao wana asili ya Utusi, wengi wanasaidiwa kwa kweli, na hili ni jambo la wazi kabisa lakini kulazimisha kwa serikali ya Rwanda katika hatua hii ya awali, labda kidogo naweza kusema ni diplomatic failure au ni diplomatic lapses. Kwa hiyo ni swala ingetumika busara tu kwamba kwa, kwa niaba ya kutafuta suluhisho, eh, Rwanda angekubali mazungumzo hayo yaendelee, na wakati huo huo ndani ya mazungumzo akiweka shinikizo kwa namna moja au nyingine zile shida za msingi zitatuliwe. Naomba ushikilie hapo hapo kabla ya kuendelea. John Banyene, umemsikia kwa mapana na marefu uh, Mzee Atiki akizungumzia uh, hili. Nyinyi kama mashirika ya kiraia mnafikiri ni kwa nini ina kwa nini Rwanda inasisitiza kwamba DRC ifanye mazungumzo na hawa waasi wa M23? Ndio e, bwana unajua ya kwamba hivi vita ambavyo tunakuwa wahanga leo havikuanza kwa leo, inakuwa sasa karibu miaka uh, inavuka ishirini. Unajua, kulianza uh, vita ya AFDL kukaenda vita ya RCD Goma kukaenda vita ya SNDP kukaenda vita ya M ishirini na tatu ya kwanza, na hizo vita zote wanapenda mazungumuzo ikuwe na government ili waweze kugawa macheo mbalimbali. Na leo kama unaangalia Rwanda eh, inaendelea kutia mkazo na kusema inaomba serikali ya Kongo izungumze ana kwa ana na M23. Ni kwa sababu Rwanda inajua ya kwamba M23 ni Rwanda tu, na ni kwa hiyo inapenda tena iweze kukamata jeshi lake, waweze kuingia ndani ya jeshi la taifa, wengine waweze kuingia ndani ya kazi za, za administration, wengine waweze kukua hata mawaziri. Ni hiyo tu ambao wanatafuta, mm -hmm. Na Rwanda inajua ya kwamba hao ni watu wake ambao inaingiza ndani, na ndio maana haipendi kuachilia hiyo. E, wakati mumfuata ndugu yangu anasema uh, watusi wa Kongo kusaidiliwa na watusi wa Rwanda. Sio watusi wote wa Kongo ambao wanakubali mambo haya ya M ishirini na tatu, kuna wengine hawakubali, kwa sababu au wanajikuta kama ni wakongomani na wakongomani tunakuwa ndani uh, uh, ya kidemokrasia. Watu wanajua kwenda ndani ya jeshi, mtu anapasha kwenda ndani ya jeshi kibinafsi. Nami nirudi kwako, Abdul Karim Atiki Shehe, pengine unadhani kutohudhuria mkutano huu ambao na uh, Joao Lourenco wa Angola uh, Rais Paul Kagame hakuenda moja kwa moja kuitikia kuhudhuria mkutano huo, inatoa picha gani? Kwanza nimefurahi kujifunza kutoka kwa ndugu yangu John Banyene. Eh, kwa maelezo ambayo mazuri ambayo pia na mimi nimefaidika na mimi nimekuwa kama msikilizaji, na kitendo kama ni kweli cha kusema, serikali ya Kagame ina inachochea na inafanya insinuation, yani inataka kuweka wapandikizi wa utawala wa Kigali katika nchi ya Congo. Kwa kweli, hakuna nchi ambayo inaweza ikakubali usalama wake uwe kuratibiwa ama kuingiliwa na taifa lolote, hata kama likiwa hilo taifa ni taifa jirani na taifa ni ndugu. Mimi labda niseme kukataa kwa kwenda kwa Rais eh, Kagame kwenye kwa kwenda kwa hayo mazungumzo, kwa sababu ya sharti lake hilo, bado mimi naweza kusema anatakiwa awe na subira. Angeweza kwenda na mazungumzo yangeweza kuendelea, hata ifike bahala ipatikane suluhu. Na sasa tunafanya jitihada za kutaka kuunganisha Jumuiya ya Afrika Mashariki ili siku moja ziwe nchi moja. Tujaribu kupendana ndio muhimu zaidi na kujaribu kutafuta amani ya kweli, vinginevyo vita haiwezi kuleta suluhu katika eneo hilo. Nam John Banyene, tumekuwa tukishuhudia jitihada ama juhudi za kikanda hivi karibuni, nyinyi kama mashirika ya kiraia natathmini vipi michakato hii ambayo kwamba inaonekana kidogo kutozaa matunda e, nawaza kufuatana na kikao cha Angola, hata processes ya, ya Nairobi. Sisi kama vile shirika la raia tunajua ya kwamba amani yote ya kudumu inaposha kutoka e, kwa mazungumuzo na ni sherti watu wakaenda kwenye mazungumuzo, lakini e, wasipokuwa wazi ndio inakuwa matatizo. Nam Banyene, kabla ya kuendelea, tumsikilize kwanza Tina Salama ambaye anatoa msimamo wa serikali ya DRC. Tumekuja mjini Luanda na kushuhudia kwa mara nyingine nia mbaya ya nchi ya Rwanda. Kama mnavyojua, Rwanda imeweka masharti mapya ili kusaini mkataba kwamba lazima kuwe na mazungumzo ya moja kwa moja na kundi la magaidi M23 wakati tangu mwanzo wa mchakato huu haijawahi kutolewa sharti yoyote kusaini mkataba kwamba kuwe na mazungumzo na M23, ambayo kwetu sisi ni mstari mwekundu. Tumekuwa wazi kuhusu hilo, na rais wa jamhuri amekuwa akisema tangu mwanzo, hatutazungumza na M23. Kwanza kundi hilo halipo, bali ni Rwanda. Atiki, umemsikia Tina Salama, huyo ni msemaji wake Rais wa DRC Felix Chisekedi, eh, kwamba kuenda kuzungumza na M23 ni kuvuka mstari mwekundu ambao wameshauweka wakiwataja hao waasi wa M23 kuwa ni magaidi. Wewe una mtazamo gani? Mimi sitaki kuwa na mtizamo mkali kama wa raisi Felix Chisekedi. Huwezi eh, kusema wote ni magaidi. Uh, John Banyeni amesema hata hao watusi ambao wana, Rwanda inasema inawasaidia wapo watusi ambao wanapenda amani na wanajiona wao ni wakongo zaidi. Kwa hiyo hii ukianza kuweka red line, kuanza kuweka masharti, yale masharti ambayo wao wanamkatalia Paul Kagame asiweke, na wao wenyewe sasa ndio wanaweka. Waache masharti yote, wakae chini, watafute amani, kuitafuta amani na kwa masharti, amani haiwezi kupatikana. Na John Banyene, wewe unasemaje? Nawaza bwana, mimi nimeweza kusema ya kwamba ili, eh, watu waweze kuwa na amani yenye kudumu inafaa kuikaa na. Nawaza government iliisha kuwapatia hao magaidi wa m ishirini na tatu ambao ni wakongomani waweze kuweka silaha chini, baadaye waweze kukuja kuzungumuza na government. Pengine kwa kumalizia kwenu nyote wawili kwa sekunde chache tu, kama unapata nafasi ya kutoa ushauri kwa pande zote, bwana Atiki, uta mwambia rais Chisekedi kitu gani utamwambia? Na vilevile vile rais wa Rwanda Paul Kagame, mimi inachoomba waondoshe mashati yote waweke pembeni, waondoshe visasi, waweke reconciliation ili waweze kupata amani. Nam na wewe Banyene, unasemaje kumalizia? Nawaza sitaenda mbalimbali mbali na kauli yenye Atike ameweza kutamka hapo, na Rwanda iweze kuondoa jeshi lake lote ndani ya ardhi ya Kongo na baadaye mazungumzo yote bila shaka, asante sana. Nimekuwa nao John Banyene, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia mkoa wa Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC akiwa Goma, lakini pia asante kwako Alhaji Abdulkarim Mwatiki ukiwa Tanzania. Ni washukuruni sana asante nam sana, asante. Na msikilizaji, mimi naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwaherini.