Ni Jumatano njema, shabiki wa kipindi cha Barafiki, nina furaha kukutana nawe kwenye kipindi cha leo, na natumai uko salama ulipo. Mada ya leo tunaangazia kuhusu mahakama moja nchini Kenya kuamuru kwamba msichana wa umri wa miaka 16 anayekiri kushiriki ngono na mwanaume si dhibitisho la unyanyasaji wa kingono, uamuzi ambao umeibua hisia kali nchini humo. Tunakuuliza, unazungumziaje uamuzi huo nchini mwako? Sheria zipi zinatumika kwa linda watoto wa kike? Safiri nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Viktor Muturi na kama ilivyo kawaida, ninaanza na maoni yako ya sauti. Majina yangu, naitwa Samson Nyasimi kutoka Kericho, Kenya, na ningependa kuchangia mada ya leo kwa RFI. Huyo jaji, kulingana na mimi, naona alikuwa na sababu ya kusema Kukiri kwa msichana wa miaka kumi na sita kuwa ameshiriki ngono na mwanaume si thibitisho la unyanyasaji wa kingono. Inakubaliana na, na huyu jaji kwamba kuna wakati watu ukiri, lakini kumbe ni kuweka mtu kwa shida, mtu anayesaitika, lakini ni wa kufix mwingine, upate mtu amefungwa na alikuwa innocent. <muchos> Kwenye laini ya simu nazungumza na Buchumi ya Gidio mkazi wa Kakonko Kigoma nchini Tanzania. Ah, binafsi mimi naweza nikasema kwamba jamii ifike mahala ifike mahala Uh, ilione suala hili kwamba ni tatizo kwa sababu mtoto wa kike amekuwa ni mtu anayepitia, uh, nyakati mbaya kabisa kwenye huu ulimwengu wa sasa, ukizingatia mtoto wa kike amekuwa ni mtu ambaye ananyanyaswa kwa namna moja ama nyingine, na chanzo kikubwa mimi naweza nikawalaumu moja kwa moja wazazi uh, wenzangu, ambao uh, baadhi yetu tumekuwa ni watu ambao tuna tamaa Uh, jambo RF Kiswahili yupo tu mtundri wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Niende nikisema kuna vigumu sana kwa wenye kuwa na pesa kuweza kuwa na shida mbalimbali. Mbali. Sababu kikuta kama wameenda kuta hana hatia yule ambaye aliweza kushirikiana kitendo cha ngono na huyu msichana uh, ni kwamba upande mwingine labda yupo mtoto wa kiongozi ni jamaa ya mwongozi fulani wa serikali. Upande mwingine katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna wale wafanyabiashara ambao wametia mabaa makubwa makubwa kwa kuweka mabinti wadogo wadogo, ili waweze kwa wakiwaingizia pesa, watu waje kununua labda ni vinywaji, alafu wanawaweka mabinti ambao bado kufikia umri, sababu wao wana pesa. Hakuna hata serikali ambacho imekamatia hao watu jambo rf kiswahili ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC kwa mada ya asubuhi ya leo kweli najua ya kwamba wanawake siku hizi wenyewe hawajilindi ingawaje sheria za nchi zitaendelea kuwalinda wao lakini wenyewe hawajilindi ukiangalia hata mivalio ya siku hizi kweli yametisha sana mimi ni mheshimiwa professeur sele marega maarufu papa visionnaire 2024 mimi naweza kwamba mahakama ya Kenya imefanya kile ambacho labda imeandikwa katika sheria za Kenya, lakini katika sheria za DRC ni kwamba msichana anaweza akajikuta kwamba ameingia katika relation ya ngono na mwanaume ni wakati amekusha kueneza miaka kumi na nane na kuendelea. Ina maana kwamba anaposhikwa mtu ambaye anafanya ngono na mtoto mwanamke mwenye iko na miaka chini ya kumi na nane anazibiwa kabisa kufuatana na sheria, na pale wanasema kwenye France ni violence sur mineur ça veut dire que Kenya yeye wanakubali kufanza vile na ndio maana kwamba wamemwachilia huyo mtu lakini kwetu DRC yule mtu angepasha kufungwa zaidi. Nikitupia jicho jumbe zako kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFX Kiswahili, ninaanza na David Sechenga kutoka Wagumu tunadumu, Mweza Tanga, Tanzania: kama msichana mwenyewe amekiri kuwa kushiriki tendo hilo na mwanaume hicho si kitendo cha unyanyasaji, bali maamuzi yake yaheshimiwe, hivyo mwanaake ni kuwa walifanya tendo hilo kwa makubaliano hivyo kwake ni kitendo cha kawaida na msimuhukumu huyu mwanaume kwa kufanya naye mapenzi. Kazi business maujanja kutoka ndani ya duka la ogopa Mungu, Vira Kalmabenge. Tatizo watoto wetu ndio wabaya, wanadumu na wanaume miaka mingi wakishiriki tendo la ndoa, kisha familia ikigundua, hapo ndio wanapeleka kesi mahakamani. Hivyo sio vizuri. Kwa nini mtoto asiwambie wakati wa ngali wanatongozana? Marato Kabele Stani kutoka Moba Potregeza kwa Kibwe DRC. Hapo ni vyema serikali isimame na sheria, lakini kama mahakama nchini Kenya inashindwa kutetea sheria ya watoto wa kike, basi wanawake wengi watateseka sana. Mimi naitwa Inshara Nkere, mahakama ya Kenya haijaamua vizuri. Huo ni unyanyasaji wa kingono dhidi ya jinsia ya kike. Nchini mwangu DRC, mtoto wa kike ambaye hajatimiza miaka 18 haruhusiwi kushiriki tendo la ndoa na kila mwanaume anayepita. Kinyume cha sheria hiyo anapewa miaka ishirini na mitano jela. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC. Hatua hiyo siyo nzuri, kwa sababu angali mtoto, akili yake bado ni changa kufikiria. Nchini Kongo sheria haiwezi kuruhusu, kwani hajafikisha miaka 18 ya mtu mzima. Serikali inafaa kuwasaidia waende shuleni, ili wajue haki zao katika jamii. Isitoshe, umaskini katika jamii unawapeleka kufanya biashara ya ngono, ili kujikimu mahitaji yao ya mwili. Hebu tusikilize tena maoni yako ya sauti ambayo umeyatuma kwa njia ya simu toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Vohale. Naitwa Didieka kule Sahani bin Hodari, kuhusu maada ya leo. Kwa kweli, kunatakiwa kuwekwa vipengele vikali dhidi kwaokoa watoto ambao wanaendelea kunyanyaswa kingono hata kama wanaweza kukubali kwa ridhaa yao, lakini hiyo inaweza kujitokeza sababu ya hali ya kimaisha. Ukiona watoto wadogo saizi, utaona na watu wazima, na wanafanya hata mapenzi ya kingono. Kwa kile mambo kama hayo yanaendelea kuwa makali, ndio maana wale ambao, watu wazima hao ambao wanaendelea kufanya vitendo kama hivyo kwa watoto wadogo, wanatakiwa kuchukulia hatua na kuweze kuwekwa ni vipengele vikali zaidi, kuwaokoa hao watoto ambao wanaendelea kupatana na hali kama hizo. Asante sana. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu unyanyasaji wa kingono. Unyanyasaji wa kingono upo Afrika sana kwenye nchi zenye ziliyokuwa kwenye vita. Kama ni nchi aina vita, ni kuchunguza vizuri, kwa sababu wasichana siku hizi wa umri mdogo na wa umri wenye kupanda wengi wameshakuwa na tamaa, tamaa hiyo inawatuma kujipeleka kwenye ngono Alafu wakikutana wanataka vingi, hiyo fasi wamekwenda basi, panakuwa kelele na kuweza kuzingishia kama ni unyanyasaji, na huyu binti mdogo amejipeleka mwenyewe jambo jaapabrkata yanama. Naweza kusema kwamba tabia hiyo imezagana kutopakapa hali popote. Naweza kusema nchi ya Kenya siku hizi imekumbwa na tabia mbalimbali isiyo nzuri na Kenya, hakupa stahifu kwenye wanawake na tabia nyinginezo. E, kabisa nachoweza kustanisha kwamba kwa kuwalinda sasa wasichana, nchi itirafu zinazokumbwa na changamoto hizo, wasichana wanaorara katika baa na bwaroni, serikali iweke mikakati nzito ya kuwa wasichana wasiwe na kigono ya kurara baa au bwaroni. RFI Swahili na jirikodi audio hii nikiwa hapa Burundi, Bujumbura. Ni Mwelwa Juma cha Balala. Kuhusu mada ya leo, ningeanza kwa kuchangia kwa kusema tu kama maamuzi hayo yanafatana na sheria ya nchi, kwa kweli ni vema, kwa sababu kila nchi yana sheria zake. Lakini kama ni kinyume ya sheria ya nchi hiyo, si vema, kwa sababu yanaweza kafunza wengine vitu ambavyo serikali Zuberi, Zuberi ni nikiwa Lusaka Zambia. Maoni yangu naona mahakama hiyo iko sawa, maana msichana wa miaka 16 na karne hii yetu ni mtu mzima. Asante sana, irefi Kiswahili. Pascaline Lucas Chambi wa Mondo Kahama, Shinyanga, Tanzania, binafsi mahakama husika za haki za watoto wa kike zisilegeze sheria kwa atakayepatikana na no unyanyasaji wa kingono kwa watoto wa kike na kupelekea kumwachisha mtoto masomo kwa kufanyiwa ukatili huo. Buchumi Futero Josephat Hakusema yuko wapi, ila anasema kuwa kama wamekubaliana, miaka 16 ni mkubwa, anajitambua, mahakama ipo sawa kabisa. Tungane Basiliki Hasani kutoka Uganda, Kampala, mimi binafsi naona watoto hao kwanza wanapenda watu wa miaka mingi kuliko miaka yao. Wakishafanya kitendo cha ndoa, basi familia ya mtoto huyo wananyanyasa bwana huyo, lakini sheria hiyo ni kupenda kukatili watu. Asante sana, RFI Kiswahili. Sinuni Hamza kutoka Lubumbashi, hiyo sheria ni vyema kabisa ila nchini mwangu DRC mara mingi ni vijana wa kiume ndio wanahukumiwa. Jambo hilo linafanya wazazi wengi kupunguza umri wa watoto wa kike tofauti na miaka yao ya kuzaliwa. Amin Cloud vilevile vile kutoka Lubumbashi nchini DRC. Kivyangu lazima mahakama zinazotetea watu ziwe na muda mwingi wa kusikiza mtu kabla kutoa hukumu. Uamuzi wa mahakama ya Kenya ni mzuri, kama binti huyo ameenda kulala naye kwa maamuzi yake binafsi. Asante sana RFI Kiswahili. Nikushukuru sana kwa kuweza kujiunga nami kwenye kipindi hiki cha leo cha habari rafiki. Tukutana tena kesho kwenye kipindi kingine. Nimekuwa wako wa Victor Muturi, jioni njema.