Ujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Eneo la pwani ya Kenya, idadi ya watu wa saa vijana wanaotumia dawa za kulevya imezidi kuongezeka. Takwimu kutoka shirika la kupambana na dawa za kulevya nchini Kenya na kada zinaonyesha kuwa asilimia 29.3 ya wakazi wa pwani ya Kenya wanatumia mihadarati. Hata hivyo, ili kukabiliana na tatizo hili, vijana waliopona kutumia dawa hizo kwa ushirikiano na jamii, mashirika mbalimbali na serikali ya kaunti wameanzisha miradi tofauti kuwasaidia wenzao wanaoendelea na uraibu huo, vilevile vile kujiendeleza kimaisha. Mwandishi wetu Victa Muturi alizuru mji wa Mombasa, pwani ya Kenya, na kutuandalia ripoti ifuatayo. Hapa katika shirika la Jikuze jijini Mombasa nchini Kenya, vijana wengi wao wakiwa wale waliokuwa wametumbukia kwenye uraibu wa kutumia madawa ya kulevya wamekusanyika ili kujifunza ujuzi mbalimbali, mbali na kupokea hamasisho na vilevile kusaidia wenzao ambao wa wangali kwenye uraibu huo. Mpango huu wa kupokea mafunzo haya ni mojawapo ya malengo ya kusaidia vijana kujiendeleza kupitia ujasilia mali, uhifadhi wa mazingira na hata kuwa viongozi. Mmoja wa vijana hawa ni Aisha Lina kutoka Mtopanga kaskazini mwa Mombasa. Safari yake imejaa changamoto na uvumilivu. kwa natumia hizi bangi nini, navuta yani, nilikuwa maisha ndio alikuja akanichanganya na mwanga alipokuja kufonjeka watoto, yani nikakorogeka, nikaona acha nitumie mambo ya madawa kulevya. Yani nilikuwa mtu mwingine mbaya, hata wale wenye nilikuwa, kuna wengine waliuliwa, tulikuwa sisi wengine tutashika paka watu ngeta, lakini wenye tulikuwa nashika tu side tufanya nayo kazi, wengine wakafa, wengine wakojela hata mimi vile nilivyopelekwa ndani, yaani kesi yangu ni Mungu tu. Nilitanguliza Mungu mbele, ndo Mungu akanisaidia nikatoka. Nikaona siwezi fanya hiyo kitu, wacha nibadilike. Ndo nikaja nikapatana na mama hapa akani advice nikaona badala ya kufanya mambo kama hizo kuna kazi unaweza fanya kama kukolekti machupa hivi, unachukua tunaweza tunakuja tunaleta hapa unapima pia pia, kwa hapo itanisaidia. Nikawa ni hivyo tu, hata chupa pia inaweza nisaidia. Maisha ya Aisha yanafahamika sana katika jamii ya hapa. Shinikizo la marafiki, ukosefu wa ajira na umaskini vimewasukuma vijana wengi nchini Kenya kuingia kwenye matumizi ya madawa ya kulevya. Aisha anaeleza kwamba alipokuwa gerezani aligundua maisha yake yanaweza kubadilika na kuwa mfano kwa wenzake. Nilivyokuwa ndani, nilijifunza mengi kwa ufupi, maanake pale tulikuwa tukifundishwa mambo mengi, yani tuambiwa, mwenzako akikupiga usimpige ama umrekodi uendo mshtaki ulikole le uchukuliwa yatia, kumpiga haistahili. Hasa nilijifunza mengi, yani kwa ufupi, ndio nikasema wacha nibadilike, ndio nimebadilika mpaka waleo, nikaacha hizo vitu. Nilikuwa sijui Mungu. Mimi nilikuwa ni mtu wa kulia lakini nilipoenda kule nikajua Mungu. Sasa huku napata wa marafiki zangu, wanani advise vizuri. Wananiambia hili ni baya, hata napata paka mama wazima kama hao. Wananiambia mwanangu usifanye hivi, usifanye. Sasa inabidi hata wana wengine wanashangaa nilipotoka, wanasema, ai ni wewe Aisha kweli ulikuwa mlevi hivyo. Naambia mimi nimebadilika, nimekuwa mtu wa Mungu, hata wanaenda kuswali. Sasa watu wanashangaa na mimi. Wanasema kweli Mungu ni wa maajabu. Aisha ayuko peke yake. Patrick Sadiki Ngoa, kijana mwingine kwenye mitaa hii ya Kisauni, Mombasa, ni miongoni mwa vijana ambao waliwashawishi vijana wengine kuingia kwenye matumizi ya madawa ya kulevya. Uraibu wake wa dawa kama kokain na bangi ulimtenga na familia na baadhi ya marafiki zake. Maisha yetu hakuwa mazuri mwanzo. Nimetoka katika familia ile ya kimaskini ya kuungaunga, ndo ndo tulianza kupata na marafiki ambao hawana ushauri mzuri ile peer pressure yao ikanisababisha mpaka nikafata tabia zao za kutumia mihadarati. Kwanza tulianza na sigara kido, kidogo kidogo, onja onja onja, mara kazama nika kabisa, nikawa sasa ni mraibu mraibu, udari mpaka nachukua wenzangu pia na recruit katika ile timu ya kuvuta. Sasa nikawa teja kabisa, sasa nikawa pia sina thamani katika jamii, sina thamani mpaka katika familia. Wazazi wanaona kama ni nuksi kumeza mtoto ambaye atafai, lakini ndio hivyo hivyo katika hali ile ya kuishi na kupiganapigana na watu, unajua, ukitumia miadarati unajipata una confidence ambayo si ya kawaida. Lakini mwisho wa siku kama mda wa miaka saba ndo nkapata, na rafiki yangu akanishauri alafu ndo nkachukuliwa sakenda rehabilitation center pata ushauri zaidi na ushauri wa kidaktari na madawa ya kusaidia ili nipunguze ile arosto ya kutumia hii miadarati. Kutokana na msaada wa wahudumu wa afya ya jamii na washauri, eneo hili Ngoa ameweza kupiga hatua kubwa na kupata usaidizi wa kiafya na kimsingi, na sasa anahudumia jamii kwa kutekeleza miradi ya usafi na kuwasaidia vijana wengine kujenga upya maisha yao. Saa niko vizuri. hapo nyuma nilikuwa ni afya yangu mwanzo ilikuwa imedorora kabisa, na katika jamii yani, nikionekana tu najua huyu ni mwizi, kila moja nakaa chonjo, lakini eh, lakini sahii naonekana kijana mwema pia, Naweza ambia miadarati haisaidii mtu. Niko na mke na mtoto mmoja, toshi vizuri, si kama awali ilikuwa. Awali nkugombana nkifika nyumbani kugombana tu, lakini saa hii heshima imejengeka. Eneo hili la Mtopanga na mitaa karibu, mashirika yasiyo ya kiserikali kama vile Jikuze, makanisa na serikali ya kaunti wanafanya kazi kwa ushirikiano kwa pamoja wanawapa waliokuwa waraibu sio tu msaada, bali pia fursa ya kuangazia upya maisha yao. Kwenye shirika hili la Jikuzi, wanachama wanajifunza ujuzi kama vile ujasiriamali, uongozi na hata sanaa ya ufundi. Andren Magesho, mshauri na mwelekezi wa hapa, ameshuhudia mabadiliko haya moja kwa moja na anaelezea umuhimu wa mpango huu. Sasa kama unajua mtu napengia amepita, unaona vile yuko, unafanya rafiki naye, unamwongelesha next time atakuja kutafute. Nawaa una hivi, hivi, hivi. Mama nasikia njaa, akikuwa kweli una kitu, wajua ukimpa pesa itaenda kwingine, lakini kama unachaota kama hauna sinaasha tu kagasikako unapikia, alafu mnaanza kuongea, unampa mashauri, wacha hivi, wacha hivi, taka uwe mtu mzuri, hata watu waone ile kitu unafanya. Hata hivyo, kwa mujibu wa wataalamu wa afya, uraibu wa madawa ya kulevya unachangia kwa kiwango kikubwa matatizo ya afya ya akili, magonjwa ya saratani, kiharusi na magonjwa ya moyo. Mpango huu wa kukabiliana na uraibu katika maeneo ya pwani ya Kenya unalenga sio tu kupunguza viwango vya uraibu, bali pia kuwasaidia vijana kuishi maisha yenye afya bora. Takwimu kutoka shirika la kupambana na dawa za kulevya nchini Kenya na kada zinaonyesha kuwa Asilimia 29.3 ya wakaaji wa pwani ya Kenya wanatumia mihadarati ambapo Mombasa inaongoza kwa asilimia 34.4 huku asilimia 12.8 wakiwa wanaume na asilimia 1.3 wakiwa ni wanawake. Patricia Mwaka, mtaalamu wa afya, anadokeza kuwa uhusiano mwema na vijana ndio suluhu ya kuwaleta karibu. Jambo la kwanza, unamwongelesha unakuwa na urafiki wa karibu na yeye unaanza unaweza kumpa advice, unaonace kama unaweza wacha kutumia hii kitu ili maisha yako ya baadaye ya awe mazuri. Katika ile kumpa, unampa unampa advice mpaka mnakuja mnaingiana, unafanya urafiki wa karibu na yeye. Kupitia hapo, unamwanzishia dawa unamwelekeza ule anaweza tumia dawa na ule unamwelekeza ule anaweza tumia dawa, unampa motisha ni ya kujituma akiwa bisi kila wakati hata pata nyafasi ya kutumia hizo madawa. Lakini unapata mtu ameelewa sana hajielewi, unampesa wewe kama mama, iwapo utalewa hivi, utalea watoto kweli? Inakuwa ni vigumu. Maana umepata mtu ni singomaza na mwuza, unaonaje kama utajituma, yani kusafisha mazingira, ukichapana nakupa kitu kidogo hivo hivo, mpaka mtu unaona tumeingiana sana, afanya ni yani urafiki na wao kando na miradi hii ya kuwasaidia vijana kuachana na miadarati, kanisa nalo na limeonekana kuchangia pakubwa katika jamii, kutoa ushauri na saha kwa vijana, kutoa misaada ya kifedha na hata chakula kwa waadhiriwa wa madawa ya kulevya kama anavyosema Agnes Nanjala kutoka shirika la watawa la Mtakatifu Yusufu jijini Mombasa. Ha, vijana ambao tumewafikia ni 250. Alafu, wakina mama ni around 500, maana hawa wakina mama unajua ana majukumu ya kinyumbani, nini watoto ni around 250 pia maana tunaenda kwa mashule tuna advocate mambo na abuses na gender based violence. Wengine tuna network na organization kama Mewa, tunawatuma Mewa waende kama ni serious issue, na kama si serious issue tunawarudisha shuleni. Kama shirika tukuna some sponsors wenye wanatusaidia kuona watoto wamerudi shule. Kama nakistana, labda alikuwa ni issue ya ujauzito, tunamfatilizia ajifungue na arudi shule. Wakati huu idadi ya matumizi ya madawa ya kulevya inapozidi kuongezeka nchini Kenya na hata kanda ya Afrika Mashariki, ushirikiano katika jamii, serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali unafaa kuimarishwa na kuongeza miradi mbalimbali ili kuwapa vijana motisha na kipato, hivyo kuangamiza matumizi hayo. Dunia inapozingatia kuwafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka 2030. Victor Muturi, Mombasa, RFI Kiswahili kufikia uh, yeah. <laughs> Hapo nasema shukrani kwake Victor Muturi. Usikose kufuatilia makala mengine ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, kwa heri.