Jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na karibu katika makala ya siha njema hii leo, ambapo tunafanya mwendelezo wa makala kuhusu uzazi wa mpango almaarufu kama family planning. Kwenye awamu yetu ya kwanza, tuliangazia njia za asilia walizokuwa wanatumia nyanya zetu kabla ya sayansi kuingia. Tukataja njia ya kalenda, mipira ya kondomu na kumwaga mbegu za kiume nje ya njia ya uzazi almaarufu kama withdrawal. Hivyo basi, kwenye sehemu hii ya pili tutaangazia a za homoni na zisizo za homoni, na ambazo asilimia kubwa ya wanawake wanatumia kama vile vidonge, vipandikizi, sindano na IUD. Mimi ni Florence Kihuva, ambatana nami. Ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu matumizi ya njia ya uzazi wa mpango imeonyesha ongezeko katika baadhi ya njia ikiwemo Kenya na Tanzania. Takwimu zinasema kuwa asilimia sitini ya wanawake duniani kote wanatumia njia hizo. Nimezungumza naye Daktari Beni Kimaro kutokea Muhimbili nchini Tanzania, ili kuzijua njia hizi za homoni, jinsi zinafanya kazi na athari zake kwenye afya. Je, ni kweli kuwa kupitia dawa hizi unaongeza kilo na kupunguza hamu ya tendo la ndoa? Karibu sana daktari. Kuna njia za muda mfupi na njia za muda mrefu. Kwa mfano, kuna njia za, za kati ambazo ni hiyo kijiti ambao tunaita Noplant, ambayo ni miaka mitatu au miaka mitano. Njia za muda mrefu ni njia kama vile tunavyosema kitanzi au koili. E, hii huwa ni muda mrefu, ni mpaka miaka kumi. Lakini katika magrupu haya pia tuna njia ambayo ni ya kudumu. E, njia ya kudumu ambayo hiyo kiukweli ndio, mtangazaji, kwa mwanamke na mwanaume. Huwa tunafunga mirija mwanamke, tunamfunga mirija ile inayoleta yai kukutana na mbegu, ambapo kwa wanawake kitaalamu eh, tunaita tubal ligation. Hiki kijiti kinawekwa sehemu gani ya mwili na utajuaje kwamba imeshaanza kufanya kazi katika kusaidia mwanadada kujikinga kupata ujauzito? Ndugu mtangazaji, kijiti eh, au no plant eh, hiki hiki ni kijiti ambacho kimewekewa homoni eh, ambacho huwa uwekwa kwenye, hasa tunaweka mkono wa shoto karibu na kiwiko eh, kwa juu kidogo. Tunapenda eneo hilo kwa sababu ni eneo ambalo kidogo halina mambo mengi, na tunaweka eneo ambalo halina msuli eh, eneo la pembeni halina msuli, kwa sababu kwa juu kuna msuli eneo, eneo ambalo halina msuli ili kusitokee changamoto eh, kubwa ya mama kusikia labda maumivu au la, lakini ni, ni njia ambayo watu wengi huweza kuitumia. Hii ni kutokana na kwamba ni njia ya kati ya miaka mitatu au miaka mitano, inategemea na aina ya kijiti kilichowekwa, na, na kiukweli huwa kina maudhi madogo madogo maudhi madogo, ikiwepo, kuna baadhi ya wanawake huwa wananenepa sana, wengine huwa wanakosa hamu ya tendo la ndoa, wengine pia eh, huwa inafika mahali hedhi eh, zao zinakuwa na changamoto kidogo, kwa sababu kijiti kile huwa kimebeba homoni ambazo huwa zinashabiana au ku, o, e, kuleta utofauti na zile homoni zingine za mwili ili tu kuzuia ile mimba. Kwa hiyo wengine huwa wanazinatoka nyingi au wengine wanapoteza siku zao, hiyo unaweza kaona kwamba ni njia ambao hutumika sana kwa watu, lakini kwa wale wachache ambao wanapata hizi, huwa tunaambia wahuri katika toa afya, ili eidha wabadilishiwe njia au wa, waelimishwe jinsi ya, ya, ya kutumia njia hiyo bila kupata hizo adha ndogo ndogo hivyo. unamaanisha kwamba dawa imekataa kufanya kwa upande wake, inaweza tuli... E, kiukweli kwa mfano kunaonaa kupata changamoto kubwa, e, wanapoteza e, hamu au shauku ya tendo la ndoa kabisa, na wengine huwa wanatokwa damu nyingi, kwa wale ambao wanapata changamoto zisizovumilika. Kwa sababu hizi njia zote za uzazi wa mpango zina adha ndogo ndogo, kwa kweli hazina changamoto kubwa sana, ila zina adha ndogo ndogo, na ni kwa baadhi ya watu. Mwanamke huu utakuta anatumia hiyo njia vizuri, mwingine inamletea changamoto. Kiufupi, huwa tunawapa elimu kwamba ikitokea njia ile imeleta adha ambayo anashindwa kuivumilia au anashindwa kula kawaida arudi katika kituo cha afya alichowekewa, na huwa tunaingia katika mchakato mzima wa kubadilisha njia, apate njia nyingine ambayo atakuwa comfortable, ataishi kwa amani, au la, tunampa elimu jinsi ya kuishi nacho. Naam daktari, vilevile katika njia za kupanga uzazi kuna vidonge vya kupanga uzazi ambavyo ninaofahamu kwamba mtu anavinywa kila siku, na ningependa kuuliza iwapo mtu atasahau kunywa zile dawa kwa wakati unaofaa, anaweza beba ujauzito? kati ya ambazo kwa kweli mtu akiitumia tunamsifia ni njia ya vidonge, kwa sababu e, masharti ya njia ya vidonge ni lazima e, mwanamama huyu atumie kila iitwapo leo, na tuna visharti vidogo vidogo, akisahau afanye nini, huwa tunawajulisha. Lakini kiukweli, akisahau kwa mfululizo, atajiweka katika changamoto ya kupata ujauzito. Kwa hiyo, kiukweli, huwa tunasisitiza sana kwamba kama umeamua kutumia vidonge, wewe unaweza kutumia vidonge mara kwa mara. Kwa hiyo, huwa tunapenda wale ambao wanaona hawataweza njia hiyo, basi watumia hizo njia zingine ambazo zitawasaidia eh, bila kuwa na changamoto ya kunywa dawa kila siku. Nikukumbushe kuwa unaendelea kusikiliza RFI Kiswahili. Makala hewani ni Siha Njema kuhusu uzazi wa mpango kwa kutumia njia za homoni na zisizo za homoni. Ni rudi kwako daktari Beni, kuna swala la matumizi ya vidonge vya dharura maarufu kama P2. Je, vitumike mara ngapi kwa mwaka? E, hiki ni kidonge ambacho kimetengenezwa katika mgandamizo mkubwa wa homoni, high level concentration of homoni, na hii nyingine low level. Sasa tunapenda sana kutoa rai kwa matumizi haya P2, ya emergency contraceptive pill yawe ni ya emergency kama inavyosemwa emergency. Kwa bahati mbaya, ndugu mtangazaji, kuna baadhi ya watu huwa wanavitumia vidonge hivi kama njia ya uzazi wa mpango, ambapo hii inaleta athari kubwa sana kwenye swala zima la mzunguko wa hedhi, kwa sababu eh, vidonge vile kama ndivyosema vina mgandamizo mkuwa wa homoni. Kwa hiyo vikitumika mara kwa mara, vinaweza vikaleta athari kwenye ule mtiririko wa wa, wa wa homoni za hedhi za mwanamke, kwa sababu zina zinafanya kitu tunachokiita inihibishe negative feedback kwenye ule mtiririko wa, wa uzalishaji wa homoni wa mwanamke. Kwa hiyo mwanamke huyu anaweza akapata changamoto kubwa sana kwenye swala zima la mzunguko wa hedhi na hii kwa wale wanaotafuta ujauzito ikaleta changamoto kwa sababu kama homoni zisipoenda sawa ina maana hata mayai hayawezi kupevuka kwa wakati. Kwa hiyo kiufupi tunasema at least iwe emergency kama ilivyo neno la emergency contraceptive kwa maana ya kwamba isitumike mara kwa mara ndugu mtangazaji. Je, njia hizi zote zinafanya kazi? Kiufupi kwa, Ki kwa hizi njia nilizo zidadavua zote e, zina asilimia tofauti ya uwezo wa kuzuia ujauzito, ila kwa mfano njia zote za homoni ambazo ni, ni vidonge vikitumika vizuri e, sindano na kijiti e, vikitumika vizuri pamoja na kitanzi zina asilimia juu ya tisini na nane e, zimetofautiana pointi ndogo ndogo. Tukirudi kwenye njia zetu hizi za asili ikiwepo kalenda, kwa kweli asilimia yake e, ina kidogo ni mpaka 80, 80, kwa sababu eh, kuna mambo mengi yanayotokea hapo kulingana na swala zima la, la mzunguko wa homoni kutokuwa stable wakati mwingine, lakini njia ya kwa mfano ya, ya withdraw, inashuka zaidi hata kufika mpaka asilimia sabini, kwa maana ya kwamba eh, mzee anaweza akajisahau kidogo tu huyu mwanaume, zile za kwanza zikapita. Kwa hiyo kila njia ina asilimia yake, hakuna njia yoyote ya, ya uzazi wa mpango yenye asilimia mia kabisa, lakini kwa kweli asilimia tisini na nane kuna tisini na tisa, kwa hizo njia tajwa nilizozisema zinasaidia kwa kiwango kikubwa sana. Na ningependa kuuliza, pengine kuna madhara gani ya hizi njia za mpango kwenye afya ya mwanamke? Hatuna madhara ya moja kwa moja, lakini tuna maudhi madogo madogo. Maudhi madogo madogo yanategemeana na njia husika. Kwa mfano hizi njia nyingi zenye homoni, kwa maana ya vidonge eh, kijiti na swala zima la sindano, njia zenye homoni E, kwa baadhi ya watu, na hizi adha ndogondogo hazimpati kila mtu. Kwa baadhi ya watu kama nilivyosema, wengine wanaweza kukosa hamu ya tendo la ndoa, wengine wakanenepa, ni ile kanenepa zaidi. Lakini wengine vilevile, mzunguko wao wa hedhi, kwa sababu hizi njia zina homoni, zinaweza zikavuruka kidogo mzunguko wa homoni, mtu akakosa hedhi kwa muda au akapata hedhi kwa muda mrefu sana. Nam, kuna dhana kuwa huenda njia hii ya koi ilikampunguzia mwanaume nguvu za kiume, ni kweli? Ni kweli kwa sababu hata kiukweli tunavyozungumza katika hizi njia zote ambazo nilizozizungumzia, njia ambayo ina adha chache sana, njia ambayo ina ufanisi mkubwa sana, ni hiyo njia ya kitanzi, na haiwezi kusababisha hivyo, kwa sababu kwa sababu hii, hii njia inakuwa nzuri zaidi kwa sababu zifuatazo. Cha kwanza, ni njia pekee ambayo inafanya kazi pale ilipo peke yake. Kitanzi huwa kimebeba kopa, lakini hiki kitanzi kinafanya kazi kwenye mji wa mimba peke yake. Kinachofanya kazi ni ile kopa iliyoko ndani ya kile kitanzi pekee, na ina maana kwamba ile kopa Pa, iliyoko pale haipati muda wa kuingia kwenye muda wa mwanaume. Hapana, kwa sababu iko ndani ya kizazi, inafanya kazi kwenye kizazi. Ni kushukuru sana Daktari Beni Kimaro kutokea Muhimbili nchini Tanzania ga uzazi ni hatua muhimu katika kuboresha afya ya uzazi na ustawi wa kijamii. Ingawa kumekuwa na maendeleo makubwa katika utekelezaji wa mbinu za kupanga uzazi, bado kuna changamoto nyingi zinazohitaji kushughulikiwa. Huduma bora, elimu sahihi na upatikanaji wa dawa ni mambo muhimu katika kuhakikisha kuwa wanawake wanapata nafasi ya kuchagua wakati wa kuwa na familia. Huo ndio mwisho wa makala yetu hii leo. Tukutane tena wiki ijayo. Mimi ni Florence Kivuva, kwa heri.