Hujambo mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili, na karibu katika makala yetu ya siha njema hii leo, ambapo tutaangazia swala la mpango wa uzazi na jinsi linavyohusiana na afya ya mwanamke. Kupanga uzazi ni sehemu muhimu ya afya ya uzazi, kwani husaidia wanawake kudhibiti idadi ya watoto wanapokuwa nayo, na pia ina athari kubwa katika afya yao ya kimwili na kihisia. Hii ni hatua muhimu kwa kila mwanamke, kwani inamwezesha kuchagua wakati bora wa kuwa na familia na kuthibiti mabadiliko katika maisha yake. Mimi ni Florence Kiuva, karibu. Mwanamke lazima jipange, ndio. Usipojipanga au wanaume watakupanga. Vidonge au mbinu za kupanga uzazi zinatumika na zaidi ya wanawake milioni mia mbili kumi na nne ulimwenguni kote. Katika makala haya, tutaangazia mbinu mbalimbali zinazotumika katika kupanga uzazi, faida na changamoto zinazohusiana na matumizi yake na athari zake kwenye maisha ya mwanamke. Lakini kwanza tusikie baadhi ya kinadada ambao wametumia mbinu hizi na wamekutana na changamoto. Kama gani? Mwanzo nilikuwa natumia family planning ya three, three years kumaliza hiyo nini? Si kumaliza three years, nilimaliza tu kitu six months hivi, akaniambia niachane na hiyo ni aumalaya, nikaachana na hiyo nikakaa, nikazaa mtoto mwingine second born, tena nikazaa third born, kuzaa nikaza third born kuza ndio nikaanza hii ya three months family planning ya three months. Sasa hiyo ya three months, sasa alikubali hiyo nitumie tu hiyo ni mzuri juu kitaji mtoto anaweza pata anytime yenye anataka Natumia chombo cha shaba kama family planning. Chombo cha shaba inamaanisha ni coil. Uh, side effects moja yenye nishawahi pata ni kwa kuwa ule mwezi wa kwanza ulikuwa unapata maumivu makali kwenye mgongo na um, kiuno. Niliwekwa sindano ya implant kwa mkono ya miaka mitatu na niliitoa mapema. Reason ya kuitoa mapema uh, sindano haikunisumbua sana eh, lakini ilinikausha ilinikaosha damu zangu za mwezi, alafu zikafunga kabisa. So zilivyofunga kabisa, nikaanza kuexperience obesity maanake, within 4 months nilikuwa nime add nime add almost 5 kg within 4 months, na nilikuwa najaribu najaribu mbinu zangu za kupunguza uzito, lakini nilishindwa after kuzaa nikaamua kutumia depo. So kuinject depo hiyo ya three months, kuna venye ile nime, ni nisikue na hisia za sex kabisa. So nilikuwa tu, then I added some weight, I had appetite nikuwa na kula but sikuwa na ile urge. Nilitaka pia kujua wanaume wana lipi la kusema kuhusiana na swala hili la kupanga uzazi. Kabla tumfikie daktari, je, wanaridhia? Hata uchumi wa Kenya wenyewe vule huko na si wenyewe vile tunaona, ni kwamba spacing ya watoto pia ni ya maana sana, na kunapokulana watoto ambao mnakuwa nao kama wawili ama watatu, mnasema ni muda upi ambao mnataka mpate mtoto, ukasema kwamba ni vizuri aitumie wakati anahitaji mtoto ama anahitaji kupata mtoto mwingine, anakuja toka, kwa sababu mbinu ni nzuri ambaye tuktaa ametueleza tukakubaliana. uzazi siyo tu kwa ajili ya kuzuia mimba zisizopangwa bali pia ni njia ya kuimarisha afya, kutoa nafasi kwa mwanamke kufikia malengo yake ya kibinafsi na kijamii na kuboresha maisha ya familia kwa ujumla. Hata hivyo, kama ilivyo kwa kila kitu, kuna faida na athari, na ni muhimu kuelewa vyema madhara ambayo yanaweza kuletwa na mbinu hizi. Hivyo basi, msikilizaji, nimeweza kuzungumza naye daktari bingwa wa uzazi na magonjwa ya wanawake kutokea Muhimbili nchini Tanzania. Atajitambulisha kisha tujue zaidi kuhusu swala hili. Karibu sana daktari. Asante sana Ndugu mtangazaji, eh, kwa jina naitwa Dr. Ben Kimaro, ni daktari bingwa wa uzazi na magonjwa ya wanawake, na anapatikana hospitali ya taifa ya Muhimbili, Dar es Salaam, Tanzania. Naam, asante uh, sana daktari. Moja kwa moja kwenye makala yetu hii leo ya siha njema, uh, tutakuwa tunazungumzia uzazi wa mpango, na swali la kwanza ningependa kuuliza, pengine ni nini maana ya kupanga uzazi? E, suala so zima la uzazi wa mpango huu, ni utaratibu ambao e, watu wawili, mke na mume, huwa wanauingia wana ili kuhakikisha wanapata a, watoto kwa muda mwafaka ambao wanaotegemea, lakini katika nafasi inayojitosheleza kiafya kati ya mtoto mmoja au mwingine, ili e, e, kwa manufaa ya kuweka uwiano mzuri wa afya ya mama na mtoto kwa ujumla. tunapozungumzia suala la uzazi wa mpango nafahamu kwamba kuna njia tofauti tofauti za kupanga huo uzazi. Je, wewe kama daktari pengine unaweza tusaidia kuainisha njia ama baadhi ya njia ambazo zinatumika, zina faida gani na zina athari gani jumla kwa mwili wa mwanamke? E, njia za uzazi wa mpango zimegawanyika katika makundi mbalimbali mbali. Njia za uzazi za asili na zisizo za asili. E, kwa mfano swala zima la matumizi ya kalenda. E, kuna njia mojawapo ambayo tunaita withdraw, wakati wa wakaribia kufika kileleni, basi baba anajitahidi kutoka, lakini vilevile vile kuna njia nyingine ya asili tunaita lactational amenorrhea. Hii ni njia ambayo e, hutokea mama anapomaliza kujifungua, siku zake huwa zinaondoka kwa sababu ya levo kubwa ya prolactin. Njia hizi ambazo zisizo za asili Aa, kiukweli e, ni njia ambazo kuna za homoni na zisizo za homoni e, mfano njia zenye homoni ambazo huwa zinatumika sana ni njia kama vile njia ya kijiti ambayo huwa tunaita no plant. Tuna njia ya sindano e, lakini vilevile tuna njia ya vidonge ambayo huwa kila mtu anapaswa kunywa vidonge. Hiyo ni njia ya ambazo zina homoni. Njia ambazo hazina homoni ni njia kama vile ya kitanzi ambayo tunaita intrauterine device au tunaita loop kwa njia nyingine, njia ya kitanzi au coil wanaita wengine, na njia vilevile vile ya matumizi ya kono. Hizo ni njia ambazo e, zisizo za asili, lakini hazina homoni. Sasa katika makundi haya yote, ndugu mtangazaji, kuna njia za muda mfupi na njia za muda mrefu. Kwa mfano, njia za muda mfupi ni hizi, kwa mfano, kutumia vidonge unatumia kila siku e, kuna sindano ambayo ni kila miezi mitatu e, lakini kuna njia za, za kati ambazo ni hiyo kijiti ambayo tunaita noplant ambayo ni miaka mitatu au miaka mitano. Njia za muda mrefu ni njia kama vile tunavyosema kitanzi au koili, huwa ni muda mrefu, ni mpaka miaka kumi, lakini katika haya pia tuna njia ambayo ni ya kudumu e, njia ya kudumu ambayo hiyo, kiukweli ndugu mtangazaji, kwa mwanamke na mwanaume. Huwa tunafunga mirija. Mwanamke tunamfunga mirija ile inayoleta yai kukutana na mbegu, lakini kwa mwanaume tunamfunga mirija ambayo inaleta mbegu juu, ambayo kwa wanawake kitalam tunaita tubal ligation. Uh, daktari, ni kurudisha nyuma kidogo, umezungumzia swala la njia za asilia na ukataja kama vile kalenda, na tunajua kwamba kulingana na wakati huu mambo mengi yamebadilika, uh, hormones zimebadilika. Je, hii njia ya, ya kalenda bado inafanya kazi sawasawa na kitambo? Kiukweli kama wanavyozungumza ni kweli eh, kuna mvurugiko mkubwa sana wa hizi siku za karibuni wa mzunguko wa hedhi. Eh, sambamba na kitu tunachokita hormonal imbalance na imekuja kwa kasi kidogo ni kulingana na, ma, na mambo mbalimbali ambayo mengine bada yakujafanyia tafiti lakini ikiwepo mabadiliko ma, wa, wa, wa maisha eh, changes of lifestyle eh, imejitokeza hivyo. Kwa hiyo kiukweli njia ya kalenda bado ipo, lakini wale ambao wanaweza wakamudu njia hii na wakanao vizuri ni wale wanawake tu ambao wana mizunguko ambayo haichezi sana, mizunguko ambayo imetulia kwa sababu, ukiangalia maana ya kutumia njia ya kalenda hii, ina maana lazima mwanamke awe ana ujuzi, ana ufahamu mzuri sana wa zile siku ambapo yai limerutubishwa, au wengine wanapenda kuzita siku za hatari, awe anazifahamu ili kwa siku zile aidha asishiriki tendo, au kama anashiriki tendo anaweza kutumia mpira au kondomu ili kuepusha ujauzito. Kwa hiyo inatumika, lakini kwa wale wanawake wachache ambao mizunguko yao ya hedhi Haina changamoto kubwa ya kubadilika badilika nam uh, umetaja pia swala lingine la withdrawal, na nadhani hili linahusu sana sana wanaume na ningependa kukuuliza. Je, hii withdrawal inaweza kuwa na athari zozote za kiafya ama kiakili kwa mwanaume? Kiufupi ni kwamba halina athari ya afya ya moja kwa moja, kwa sababu kiukweli kuna anaweza akakosa ladha fulani eh, lakini hiyo haileti changamoto kubwa, kwa sababu swala zima ya, ya, ya ile manii kutoka itatoka lakini tu ni kwamba haitatoka, uh, uh, akiwa na mwenzi wake. Kwa hiyo kiukweli haina athari ya moja kwa moja kiafya, labda ni zile feelings au ile ashika ambayo ataisikia wakati anafanya ile withdraw. Kwa hiyo kiafya, ndugu mtangazaji, haina changamoto ya moja kwa moja. Msikilizaji, mpaka hapo natumai umejifunza kitu kwenye awamu yetu ya kwanza ya makala haya. Tumeweza kuangazia njia asilia za upangaji uzazi. Awamu ya pili tutadadavua zaidi njia za kisayansi na zinazotumia homoni na athari zake kwenye mwili na afya ya kinadada. Hadi wakati mwingine, mimi ni Florence Kiuva, kwa heri.