Ujambo hapo ulipo, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili miongoni ni pamoja na polisi nchini Kenya walivyoitawanya maandamano ya wanawake ambao walijitokeza kupinga mauaji na unyanyasaji dhidi ya mwanamke, hotuba ya rais wa DRC Felix Tshisekedi mbele ya mabunge mawili, bunge la taifa na seneti, na kesi ya mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Kiiza Besige. Tutaangazia pia yaliyojiri nchini Sudan na kule Ghana baada ya uchaguzi mkuu uliompa ushindi Rais John Dramani Mahama. Pia mkutano kati ya rais anayeondoka madarakani na Naa Kufo Ado na rais huyu mteule kule Ufaransa, Francois Bayrou aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Ufaransa akimrithi Michel Barnier. Lakini pia hali inavyoendelea nchini in Siria na huko Israeli na mashambulio huko Gaza. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji, tuandamane hadi tamati ya makala hii. Makala yaliyojiri wiki hii inaanzia nchini Kenya, ambako jumanne ya Desemba 10 polisi walitumia mabomu ya machozi kusambaratisha maandamano ya amani yaliyokuwa yameandaliwa siku hiyo jijini Nairobi na wanaharakati kulaani ongezeko la visa vya wanawake kunyanyaswa na kuuawa nchini humo. Lucy Opondo ni miongoni mwa wanaharakati walioshiriki kwenye maandamano hayo. Kenya mwaka mzima e, kuanzia Januari hadi leo, wanawake wanauliwa kila siku. So tulikuwa tumepeleka uh, barua yetu, ili pia kuambia serikali ya kwamba tuna haki zetu, na serikali iweze kuweka mkono yao mirefu ishike wale watu ambao wamehusika na unyama huu, maanake tunawajua, na saa zingine unawapeleka kwenye police station, na unapeleka kesi mbele, lakini kesho kuto unawapata, wanatembea na sisi. Maandamano haya yamekuja baada ya tume ya tumia, kutetea haki za binadamu nchini Mwezi Novemba ilitoa ripoti iliyoeleza kuwa wanawake 97 walikuwa wameuawa, baadhi wakishambuliwa na wengine kunyanyaswa zaidi kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita tukisalia nchini Kenya, tarehe 12 Desemba ilikuwa ni maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka 61 tangu taifa hilo kuanza kujitawala inayofahamika kama Jamhuri Day, ambapo Rais Ruto aliitumia fursa hiyo kukosoa Wakenya ambao wamekuwa wakitumia mitandao ya kijamii kueneza habari za uongo kuhusu miradi ya serikali yake. Ruto alisema yuko tayari kukosolewa kupitia mitandao iwapo habari hizo hazitakuwa za uvumi. William Ruto: Sina tatizo la kukosolewa wala mawazo mapya, lakini pia naona kwamba kile kinastahili kuwa kweli na uongo, na kwamba pingamizi nyingi zinatokana na habari za uongo tupo katika hatua ya kuimarika kisosholojia wakati mitandao ina nguvu ya kueneza uvumi na kuharibu ukweli hadi kutotambuliwa. hafla <manyan> <manyan> hiyo pia ilihudhuriwa na rais wa Gambia Adama Barrow ambaye alisifia hatua ambayo Kenya imepiga kidemokrasia. Tangu kujinyakulia uhuru, Kenya imechukua hatua muhimu kwa maswala ya demokrasia na amani katika kanda hii. Leo hii Kenya ni kiungo muhimu sana katika maswala ya bara la Afrika. Hapa pia Afrika inastahili kuwa na lengo sawa na kuinuka kuwa mwanga wa dunia. Ni sauti yake Adama Barrow, rais wa Gambia. Kutoka Kenya, msikilizaji, tuangazie yaliyojiri nchini Uganda, ambako kesi ya madai ya kupatikana akiwa na aki silaha jijini Nairobi nchini Kenya, inayomkabili kiongozi mkongwe wa upinzani nchini Uganda Kiiza Beseje na mshirika wake Haji Obed Lutale na inayoendelea kwenye mahakama ya kijeshi iliahirishwa hadi tarehe 7 mwezi Januari mwaka 2025. Hatua hii imekuja baada ya mawakili wake kusema upande wa utetezi haujakamilika baada ya chama cha mawakili nchini Uganda, Jumatatu ya wiki hii, kumnyima kibali wakili mashuhuri na mwanasiasa kutoka nchini Kenya, Martha Karua, ambaye Besigye ameendelea kusisitiza kuwa ni lazima awe wakili wake mkuu. Martha Karua alikuwa na kauli hii: Yes, I was denied the certificate to practice by the law court. Ndiyo nilinyimwa cheti cha kufanya kazi na baraza la sheria, na ninapinga hilo, sio kwa masilahi yangu binafsi. Tunachosukuma ni haki kwa Dr. Kiza Besije na Bwana Lutale kuwa na timu ya mawakili na kiongozi wa mawakili watakaowachagua wao Hicho ndicho tunataka kitekelezwe na ni kitu ambacho baraza la sheria lazima lizingatie. Ikiwa unaweza kumruhusu rais Yoweri Museveni amlete Dkt Kaminwa kutoka Kenya kwa kesi ambayo si ya jinai, basi ile ya jinai ni kubwa zaidi. Kusiwe na misimamo tofauti. Tunataka wapitie upya uamuzi wao na tunatarajia hakutakuwa na upendeleo mwishoni mwa mwezi Novemba. Basi je ambaye amewahi kuwania urais nchini Uganda mara nne, alikamatwa na watu wanaoaminiwa kuwa maafisa wa usalama na kusafirishwa jijini Kampala alikoshtakiwa katika mahakama ya kijeshi. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii, rais Felix Tshisekedi Jumatano alilihutubia taifa kupitia mabunge yote mawili, bunge la taifa na baraza la Senate, huku akimpongeza rais wa Angola Joao Lourenco kwa kujitolea kuwa mpatanishi wa mzozo wa mashariki ya nchi yake huku akiwataka wananchi kuunga mkono juhudi za serikali yake katika kuboresha maisha ya wananchi. ma ningependa kutoa shukrani zangu za dhati kwa rais Joao Manuel Goncalves lourenco, Lourenco Angola, wa Angola kwa kujitolea kwake kama mpatanishi kutafuta amani mashariki mwa nchi yetu. Ninatumia fursa hii kuwashukuru wanajeshi wetu na kuvipongeza vikosi vya wapiganaji wazalendo na maaskari wetu de, force de resistance, le wazalendo. Hata hivyo, Chisekedi alisema licha ya serikali yake kuendelea kupiga hatua, suala la utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake limeendelea kuwa kikwazo kikubwa kwenye uongozi wake. Kwa mara nyingine, Chisekedi aliishutumu Rwanda kwa kusababisha utovu wa usalama mashariki mwa DRC. notre pays reste confronté Nchi yetu bado inakabiliwa na maasi yanayoendelea miongoni na pamoja na uvamizi wa jeshi la Rwanda na magaidi wa M23 yanayozuia maendeleo ya taifa, utulivu wa nchi, na maboresho ya wananchi wetu maadui hawa wa jamhuri wanaendelea kushikilia vijiji na miji ya Rushuru, Masisi, Nyiragongo na Luberu, lakini kwa sababu ya kujitumwa kwa wanajeshi wetu na msaada wa jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika, sadik tumesukuma mbali wavamizi na wapiganaji wao ambao walifikiri watapata ushindi kiurahisi na papo hapo. Kauli hii imekuja wakati huu rais Chisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wakitarajiwa kukutana jijini Luanda nchini Angola siku ya Jumapili ya Desemba 15 kujadiliana kuhusu hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na tukiangazia hili, James Bilima kutoka Redio Washirika Punia, huko raia wanasemaje kuhusu hotuba ya Rais Chisekedi? Asante sana Ruben. Hapa Punia, wananchi wamepokea hotuba ya Rais Felix Chisekedi kwa mtazamo tofauti, ikiwa ni vyama vilivyoko madarakani vikiendelea kupigia debe marekebisho ya katiba ambayo inaendelea kuibua hisia mseto na kuwafanya vyama vya upinzani pamoja na mashirika ya kiraia hapa mjini Punia kuendelea kupinga hatua hiyo ambayo wanasema ya kwamba inalenga kumpa Rais Chisekedi muda wa kuendelea kusalia madarakani. Ni sauti yake James Bilima wa Radio Sauti ya Punia kutoka mashariki mwa DRC kama alivyozungumza na RFI Kiswahili na kule Tanzania msikilizaji, chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA wiki hii kilikataa matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika mwishoni mwa mwezi Novemba, ambao chama tawala CCM kilipata ushindi wa asilimia 95. Freeman Mboe ni kiongozi wa chama hicho cha CHADEMA inatamka kwamba kilichotokea tarehe 27 Novemba 2024 hakukuwa na uchaguzi halali, huru na haki, bali uporaji na uhalifu wa kiuchaguzi. Pili, kamati kuu inalaani mauaji, vipigo, kujeruhi na ukamataji kwa wagombea, mawakala, viongozi na wanachama kabla, wakati na baada ya uchaguzi, uliofanywa na jeshi la polisi kwa ushirika haramu na Chama cha Mapinduzi. Uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania hufanyika mwaka mmoja kabla ya uchaguzi wa wadi, wa madiwani, wa bunge na urais unaotarajiwa kufanyika mwaka ujao. Tukisalia nchini Tanzania, msikilizaji, naibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA huko Tanzania wiki hii alitangaza kuwania uwenyekiti wa chama hicho dhidi ya mwenyekiti wa sasa Freeman Mbowe ambaye ameongoza chama hicho tangu mwaka wa 2005. tundulisu alisema chama cha CHADEMA kinahitaji kukusanya rasilimali za chama kwa usawa bila kutegemea mtu mmoja kama ilivyo sasa. Ninaamini ninyi wanachama wenzangu, mnaamini kuwa nina sifa za kutosha za kugombea nafasi ya juu kabisa ya uongozi katika chama chetu, yaani nafasi ya mwenyekiti wa chama taifa. Ninapenda kuwajulisheni rasmi kwamba nimeshawasilisha taarifa rasmi kwa katibu mkuu wa chama chetu ya kuondoa kusudio langu la kugombea nafasi ya makamu mwenyekiti kwa upande wa Tanganyika nililowasilisha tarehe 6 Agosti 2024. Badala yake, sasa nimewasilisha kwa katibu mkuu kusudio rasmi la kugombea nafasi ya mwenyekiti wa chama taifa katika uchaguzi mkuu ujao. Lissu amekuwa akitoa maoni tofauti na mwenyekiti wake Freeman Mbowe kwa maswala mbalimbali yanayohusu raia <tiple> Msikilizaji, wiki hii mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC ilisema ipo katika hatua za mwisho za kutamatisha kesi ya uhalifu wa kivita inayomkabili kiongozi wa kundi la waasi la Janjaweed Ali Mohamed Ali maarufu kwa jina la Ali Kushaib. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Ali Abdi Al-Rahman anakabiliwa na mashtaka ya ubakaji mauaji na mateso yaliyotekelezwa na wapiganaji wa kundi lake la jan wajid katika jimbo la Darfur. Mashtaka yote yanayotokana na kipindi cha ghasia kati ya mwaka 2003 na 2004, wakati wa vita kati ya wanajeshi wa serikali ya Sudan wakati huo chini aliyekuwa Rais Omar al Bashir na waasi hao, na kusababisha mauaji ya watu zaidi ya elfu mia tatu na kuwaacha wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Majaji wa mahakama ya ICC kuanzia siku ya Jumatano kwa siku tatu zijazo watamalizia kusikiliza mashauri kutoka kwa upande wa mashtaka na utetezi kabla ya kuanza kuandika hukumu. Kesi hii ni ya kwanza kutokea kutokana na mwelekeo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na inakuja wakati Sudani ikiwa inakabiliana na vita nyingine kati ya vikosi vya jeshi na kikosi cha RSF. Taarifa zaidi zilisema kuwa nusu ya miundombinu ya afya imeharibiwa nchini Sudan tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka uliopita, hili likitatiza huduma za afya nchini humo, kwa mujibu wa ripoti za muungano wa maafisa wa afya nchini Sudani. Wiki hii nchi ya Ethiopia na Somalia zilisema zimekubaliana kumaliza mzozo wao kutokana na mpango wa Ethiopia kutaka kujenga bandari katika jimbo lililojitenga la Somaliland. Hili likiafikiwa kutokana na upatanishi wa taifa la Uturuki na. na sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia huko Ghana, msikilizaji, ambako rais mteule John Dramani Mahama wiki hii alioelezea uongozi wa Rais Nana Akufo-Addo anayeondoka madarakani baada ya kuhudumu kwa mihula miwili kama uongozi wa giza, baada ya kuthibitishwa kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika Jumamosi iliyopita. Na mara baada ya kutangazwa mshindi, rais mteule John Dramani Mahama alisema, nina heshima kubwa sana na unyenyekevu well, kupokea ridhaa nyingi kama hizi kutoka kwa watu wa Ghana. Inaonyesha kwamba watu wa Ghana wana uvumilivu mdogo kwa utawala mbaya hasa wa aina iliyoshuhudiwa katika miaka minane iliyopita na kwamba wako tayari kufanya maamuzi madhubuti katika wakati muhimu panapofaa. Ni sauti yake rais mteule wa Ghana John Dramani Mahama akizungumza akiwa jijini Accra. Wiki hii wanajeshi kumi wa Niger waliuawa na wengine saba kujeruhiwa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika mpaka wa nchi hiyo na Burkina Faso. Jason Sagini alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Taarifa ya jeshi la Niger imethibitisha kutokea kwa shambulio hilo ililotaja kuwa la kigaidi lililotokea siku ya Jumanne katika kijiji cha Petel Kole katika jimbo la magharibi. Aidha, jeshi linasema mamia ya watu wenye silaha waliokuwa kwenye pikipiki waliwashambulia maafisa hawa wa usalama wakati wakiwa katika operesheni dhidi ya makundi mbali na mauaji wa wanajeshi wa Niger, magaidi 26 wameuawa. Tangu mwaka 2023 Niger imekuwa ikiongozwa na jeshi baada ya kuondolewa madarakani kwa Rais Mohamed Bazum na kuendelea kukabiliana na utovu wa usalama kutokana na uwepo wa makundi yenye silaha. Na kule Jamhuri ya Afrika ya Kati, msikilizaji, waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya kushughulikia uhalifu wa kivita ICC waliitaka mahakama hiyo kuthibitisha kesi dhidi ya viongozi wawili wa, wa kundi la waasi nchini humo lililofahamika kama Antibalaka. Kwengineko duniani, tukiangazia huko Ufaransa. Msikilizaji, Ijumaa ya Desemba 13 Rais Emmanuel Macron alimteua Francois Bayrou kama waziri mkuu mpya akimrithi Michel Barnier ambaye alilazimika kujiuzulu Desemba 5 kufuatia kura ya kihistoria ya bunge ya kutokuwa na imani naye. Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Kuteuliwa kwa Francois Bayrou, mwanasiasa wa mrengo wa kati kuna maliza uvumi uliokuwa umeenea nchini Ufaransa baada ya rais emmanuel Macron kuonyesha hajafurahishwa na hatua ya bunge la nchi hiyo kuiangusha serikali ya Michel Barnier, ambayo alisema hata hivyo, ilikuwa katika mstari mzuri kufanikisha juhudi zake za kuunganisha pande zote za kisiasa nchini humo. Bayrou, ambaye ni mshirika wa karibu wa Macron, amepewa jukumu la kuiongoza nchi hiyo kutoka katika mzozo mkubwa wa pili wa kisiasa katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Kipaumbele cha Beirut kitakuwa kupitisha sheria maalum ya kufanya upya bajeti ya mwaka 2024 wakati malumbano makubwa zaidi kuhusu sheria ya fedha ya mwaka 2025 yakikaribia mapema mwaka ujao. Hatua ya bunge kukataa mswada wa mwaka 2025 kulisababisha kuanguka kwa serikali ya waziri mkuu wa zamani Michel Barnier baada ya miezi mitatu ya wadhifa wake. Msikilizaji, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akiwa katika ziara yake jijini Ankara huko Uturuki alimwambia rais Recep Tayyip Erdogan kuwa raia wa Siria wanapaswa kulindwa baada ya makundi ya upinzani yenye silaha kuiangusha serikali ya rais Bashar al-Assad, it should be inclusive Uh, inapaswa kujumuisha na pia kutetea haki za watu wote wa Siria ikiwa ni pamoja na wachache wakiwemo wanawake. Inapaswa kuhakikisha kuwa inahifadhi taasisi za serikali zinazotoa huduma na kuhakikisha serikali yoyote ya mpito haina siri. Pia inapaswa kuhakikisha Siria haitumiki kama msingi wa ugaidi na kuwa tishio kwa jirani au kujiunga na vikundi. Inahitaji pia kuhakikisha silaha zote za kemikali zinalindwa na kuharibiwa. Aidha, Blinken aliwaambia viongozi wapya wa serikali ya mpito huko Siria kuheshimu haki za binadamu na kuyashirikisha makundi yote kwenye uongozi wao. RFI Mombasa, mia moja na tano, nukta tano FM. Tumalizie makala haya na kilichojiri huko Israeli msikilizaji, ambako waziri mkuu Benjamin Netanyahu juma hili alisema kwamba eneo la Golan linalokaliwa na Israeli kwa takriban miaka 60 litabakia kuwa sehemu ya Israeli daima. Tunaweza kuanzisha uhusiano wa ujirani na, na uhusiano wa amani na vikosi vipya vilivyoibuka nchini Siria. Hiyo ndiyo hamu yetu. Lakini tusipofanya not, hivyo tutafanya lolote litakalohitajika ili kulinda taifa Israel la Israeli na mpaka wa Israeli. Matamshi ya Netanyahu yanajiri huku ukosoaji ukiongezeka baada ya Israeli kutoa eneo maarufu la bafazon kando ya mpaka na Siria. Nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo, ndiyo nami inafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante kwa muda wako. Uwe na wakati mwema.