Jambo hapo ulipo, karibu katika makala yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha baadhi ya tuna habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili, na miongoni ni pamoja na mkutano kati ya marais wa Angola, Zambia, DRC ambao walikutana na rais wa Marekani anayejiandaa kuondoka madarakani Joe Biden kwenye mji wa Lobito, Angola. Mazungumzo ya amani ya Sudani Kusini kuanza tena baada ya miezi minne. Madaktari nchini Kenya watishia kugoma tena. Naye rais wa DRC Felix Tshisekedi asema yuko tayari kukutana na rais wa Rwanda Paul Kagame Disemba 15 huko Angola. Tutaangazia yaliyojiri Sudan na uchaguzi nchini Ghana na maeneo mengine ya Afrika magharibi na kaskazini, wabunge wa Ufaransa walivyoangusha serikali ya Michel Barnier, lakini pia kanisa kubwa la Notre Dame lafungua milango yake jijini Paris huko Ufaransa. Israeli yaendeleza mashambulio yake huko Gaza. Naitwa Ruben Lukumbuka. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia Angola, ambako Jumanne ya Desemba tatu, rais wa Marekani Joe Biden alisema nchi yake itatoa kiasi cha dola bilioni moja kama msaada wa kibinadamu kwa bara la Afrika. Kauli aliyotoa akiwa ziarani nchini Angola, ambako alizindua miradi kadhaa ya miundombinu kushindana na Uchina kwenye bara hilo. Joe Biden: tunataka kuwa wazi juu ya kitu fulani hii miradi yote uwekezaji umeundwa kuwa na matokeo ya juu na kufikia viwango vya juu zaidi kwa wafanyakazi, mazingira na kwa jamii, kwa sababu Marekani inaelewa jinsi tunavyowekeza barani Afrika ni muhimu sawa na kiasi gani cha kuwekeza barani Afrika na ndiyo maana leo anajivunia kutangaza Marekani itawekeza dola milioni mia sita na uwekezaji wa ziada ili kuboresha kilimo kwa muundo wa kujenga mitandao ya mawasiliano ya kasi na kuboresha reli ya Atlantiki. Biden alikutana na marais wa Zambia, Hakainde Hichilema, Felix Chisekedi wa DRC na viongozi wengine, na amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembelea Angola, ambapo alifanya mazungumzo ya kina na mwenyeji wake Rais Joao Laurenso kutoka Angola. Tuje nchini Kenya ambako chama cha madaktari kimetangaza kuanza mgomo kuanzia Desemba 22 kupinga kutolipwa kwa madaktari wanafunzi licha ya makubaliano na serikali yaliyohitimisha mgomo wa siku 56 mwanzoni mwa mwaka huu. Katibu mkuu wa chama hicho Davji Atelah alisema kwa miezi minne madaktari wanafunzi hawajalipwa mishahara yao, hali ambayo imeathiri utendakazi. Mishahara ambayo imelipwa kwa zaidi ya miaka saba miaka kumi na tano sasa serikali hii kwa mara ya kwanza inadai kuwa ni mzigo, na kupunguza mzigo huo madaktari walengwe. Inasikitisha, itabidi tuanze mgomo huu kuanzia Disemba 22, iwapo serikali haitoheshimu makubaliano yetu, na mara hii inasisitiza, Hatutaki mazungumzo, jambo letu ni kutekeleza makubaliano yetu, hatutaki ahadi zaidi au uongo zaidi. Chama hicho kinasema kimewapoteza wanachama wake watano katika miezi miwili iliyopita kutokana na mazingira magumu ya kufanya kazi. Namna sasa, tuelekee nchini Tanzania ambako Wabunge 16 walijeruhiwa pamoja na dereva wao na maafisa wa bunge baada ya basi walilokuwa wanasafiria kuenda jijini Mombasa nchini Kenya kushiriki kwenye michezo ya wabunge kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kupata ajali baada ya kugongana na lori la mizigo jijini Dodoma. George Katabazi ni kamanda wa jeshi la polisi mkoani Dodoma. Kwa sasa hivi taarifa tulizonazo ni wabunge kumi na sita pamoja na dreva mwenyewe ambaye naye ni majeruhi. Kwa jumla mpaka sasa tuna majeruhi kumi na tisa nao wamelazwa katika hospitali ya Benjamini e, Mkapa pamoja na hospitali ya wilaya ya Kongwa, hospitali ya wilaya ya Chamwino na wengine wamepelekwa katika hospitali ya Dodoma na wanaendelea vizuri na matibabu. Tunashukuru Mungu mpaka sasa hivi hakuna kifo chochote ambacho kimetokea. Na chanzo cha ajali hiyo ni uzembe wa gari mi ni dereva aliyokuwa uh, anaendesha basi iyo kampuni ya Shabibu kushindwa kuchukua tahadhari. Sauti yake George Katabazi, kamanda wa jeshi la polisi mkoani Dodoma nchini Tanzania. Msikilizaji, <mulia> viongozi wa kijadi na wale kutoka makabila mbalimbali mbali katika mikoa ya Kivu kaskazini, kusini na Manyema huko mashariki mwa DRC mwanzoni mwa juma hili walisema sasa wanataka wahusishwe katika mchakato wa kutafuta amani mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu mazungumzo ya Luanda huko Angola yakiendelea kuratibu mikutano mbalimbali mbali. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chubengurombi alitutumia taarifa ifuatayo. Baada ya mkutano wa siku tatu jijini Goma, katika juhudi za kuimarisha amani na usalama DRC, Joseph Nkinzon ni mwakilishi wa viongozi hao wa asili mashariki mwa Kongo. tumeona ya kwamba mazungumzo haya yote haifanye viongozi wa makabila hawahusishwe sana kwa kutafuta amani ndani ya nchi mashariki ya Kongo. viongozi hao wamelalamikia pia uwingi wa mikataba DRC Tumeomba ya kwamba mkataba wa Addis Ababa uliosainiwa mwaka 2013 na huu mkataba wa leo ambao unaelekea kusainiwa hapo Luanda, hizi mbili ziwekwe pamoja ili tusiwe na mikataba mingi ambayo itatuweka kwa shida. Hata hivyo viongozi wa serikali katika maeneo yanayokabiliana na ukosefu wa usalama, Kibira Isaac akiwa mmoja wao, mwakilishi wa gavana pia eneo la Bwito Kivu Kaskazini, naye amesema basi ya Kongo inaweza ikasikie hiyo ombi kusudi wote washirikishwe, kwani amani si ya mtu mmoja na utafiti wa amani si ya mtu mmoja. Haya najiri wakati kundi la M23 laendelea kushitumiwa kuvidhibiti vijiji kadhaa likisababisha maelfu ya raia kuyahama makazi yao mashariki mwa DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Namchubengorombi. Haya yanajiri wakati rais Felix Chisekedi amebainisha kuwa yuko tayari kushiriki mkutano wa kilele wa pande tatu kati ya DRC, Rwanda na Angola, ambao umepangwa kufanyika Desemba 15 huko Rwanda, chini ya uangalizi wa rais wa Angola, Joao Laurenso. Mkutano huu unalenga kuimarisha juhudi za kuleta hali ya utulivu na amani mashariki mwa DRC. Tukisalia huko DRC ni kuwa mahakama ya kijeshi kwenye mji wa Kinshasa, eneo la Ndolo, wiki hii ilithibitisha adhabu ya kifo waliopewa washirika watano wa aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Corneille Nangaa, ambaye kwa sasa anaongoza vuguvugu la Alliance Fleuve Congo AFC. Kule Uganda, mawakili wa mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kiiza Beseje wiki hii walizishitaki serikali za Kenya na Uganda kwenye mahakama ya kikanda ya haki ya jumuiya ya Afrika Mashariki kulalamikia namna mwanasiasa huyo alivyokamatwa akiwa na mwenzake Haji Lutale na kusafirishwa jijini Kampala na baadaye kufunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi. Eron Kiiza ni mmoja wa mawakili wa Besije. Tumefungua kesi kwenye mahakama Kenya ya Afrika Mashariki na tunazishtaki serikali za Uganda na Kenya kwa sababu wanajeshi wao waliwateka nyara wateja wetu Dr. Kiza Besije na Haji Lutale na kuwafikisha nchini Uganda kinyume cha sheria bila kufuata utaratibu halali na kuwaweka mahabusu haramu na kisha kuwafikisha mahakama ya kijeshi kinyume na maagizo ya mahakama ya kikatiba. Jambo hili linadhoofisha tunu muhimu sana kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki ya utawala bora na sheria na ujirani mwema na ushirikiano. Lakini pia tunawasilisha ombi mahakama ya muru wawili hawa wachio huru kutoka mikononi mwa wanajeshi wanaoshughulikia kesi kuu. Besi je na lutale wamefunguliwa mashtaka ya kumiliki bastola mbili na silaha zingine walipokuwa jijini Nairobi, na kesi yao itaendelea kusikilizwa Jumanne ya wiki ijayo. Alhamis ya Desemba 5, Umoja wa Mataifa ulipongeza hatua ya kuanza tena kwa mazungumzo ya amani ya sudani kusini yanayofanyika jijini Nairobi, ukisema hatua hii ni muhimu kuelekea kupata suluhu ya kudumu kwenye taifa hilo. Stefane Dijarich ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Aidha, amesema kuwa mazungumzo haya yanayoratibiwa na Kenya ni juhudi za upatanishi wa hali ya juu, ili kutengeneza mazingira jumuishi zaidi ya kisiasa nchini Sudan Kusini. Mazungumzo haya yalikuwa yamekwama kwa miezi minne kabla ya kuanza tena Jumatano ya wiki hii. Kwingineko barani ya Afrika, huko Namibia ya tume ya uchaguzi ili kitangaza chama tawala cha SWAPO kuwa mshindi wa uchaguzi wa juma lililopita, matokeo yanayomaanisha kuwa taifa hilo kwa mara ya kwanza litaongozwa na rais mwanamke. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Makamu wa rais Netumbo Nandi Daitwa anakuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo baada ya kushinda uchaguzi huo wenye utata kwa asilimia 57, matokeo ambayo yamepingwa na chama cha upinzani. Nandi Ndaitwa atajiunga na kundi la viongozi wachache wa kike barani Afrika, akiwemo rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Viongozi wengine wanawake waliowahi kuchaguliwa ni pamoja na aliyekuwa rais wa Malawi Joyce Banda, wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf na Mauritius Amina Gurib Fakim na Mzioki. Rais mteule Netumbo Nandi Ndaitwa alisema serikali yake itahakikisha inafanya mabadiliko makubwa ya kiutawala pamoja na kushughulikia kikamilifu hali ya umasikini na tatizo la ajira kwa vijana. Na pia akasema kuchaguliwa kwake kusiwafanye wanawake kubweteka nchini humo. Women, kama wanawake wa Namibia yes, man, na mimi kama mwanaharakati mwanamke hatutaki kuendeshwa kama mikokoteni, lazima tuthibitishe tunaweza. We na ndivyo tumekuwa tukifanya women, and and of of ngazi, wonguzi, na ndiyo maana idadi ya wanawake katika ngazi ya uongozi inaongezeka katika nchi hii. Tuendelee wala tusilegee. Sasa unaposema na rais we mwanamke we need more. Matamshi haya ya rais mteule Nandi Netumbo aliyatoa wakati huu upinzani ukipinga ushindi wake na umepanga kwenda mahakamani kuhoji ushindi huo. Wiki moja tangu Chad itangaze kusitisha ushirikiano wake wa kijeshi na Ufaransa, nchi hizo mbili zimeanza majadiliano kuhusu namna bora zaidi ya kushirikiana katika maswala ya usalama. Christophe Lemoine ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Ufaransa, na hapa alizungumza na mwandishi wa idhaa ya RFI Pierre Fircion. Kutokana na uamuzi huu wa Chad, majadiliano yanaendelea na yalikuwa yakifanyika tangu mwanzoni kuhusu mapitio ya mfumo wetu wa kijeshi barani Afrika na mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na mwenzake wa Chad wamekutana Jumapili ya Desemba mosi wakati wa maadhimisho ya kumbu ya kumbukumbu ya mauaji ya Tiaroe. Kwa upande wake balozi wetu aliyoko Njamena ameanza mazungumzo na wakuu wa Chad ili kupata ufafanuzi zaidi kuhusu mapendekezo yaliyotolewa na Chad Par le Tchad. Ni sauti yake Christophe Lemoine, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Ufaransa alipozungumza na mwandishi wa idhaa ya RFI ya Kifaransa, Pierre Fircion RFI. Mamilioni ya wapiga kura kule Ghana siku ya Jumamosi, Desemba 7, wanashiriki uchaguzi kumchagua rais na wabunge katika nchi yao, wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na changamoto za kiuchumi. Kwingineko duniani, msikilizaji, tukiangazia yaliyojiri kule Ufaransa ni kwamba wabunge Desemba 4 walipiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya Michel Barnier, wabunge wa vyama vya mrengo wa kulia na kushoto wakiungana kutekeleza mpango huu emmanuel makundi alifuatilia kwa ukaribu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake wabunge walipiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya barnier ikiwa ni miezi mitatu tu tangu aingie madarakani kuondolewa kwake kunaliweka taifa hilo katika sintofahamu zaidi ya kisiasa wadadisi wa mambo akisema rais macron atakuwa na jilaumu baada ya mwezi juni kuitisha uchaguzi wa mapema wa wabunge ambao ulimfanya apoteze wingi bungeni Macron sasa ana kazi isiyoweza kuepukika ya kuchagua mrithi anayefaa katika miaka miwili tu ya utawala wake, wakati huu baadhi ya wanasiasa wa upinzani, ingawa si wote, wakimtaka jiuzulu. Hii ni kura ya kwanza ya kutokuwa na imani na serikali iliyoafikiwa na wabunge tangu kushindwa kwa serikali iliyokuwa inaongozwa na Georges Pompidou mwaka 1962 na wakati Charles de Gaulle alipokuwa rais. Katika hatua nyingine, rais Emmanuel Macron alisema hatojiuzulu nafasi yake licha ya shinikizo toka kwa wapinzani wake, na hata hivyo, aliahidi kufanya mazungumzo na wadau wote wa kisiasa kabla ya kuteua waziri mkuu mwingine. Macron aliwaonya wanasiasa wanaotaka kwa makusudi kukwamisha shughuli za serikali. mamlaka mliyonipa kidemokrasia ni, ni le mamlaka ya miaka mitano na nitayatekeleza kikamilifu hadi mwisho. Sitakubali kulaumiwa kwa ukosefu wa uwajibikaji wa wengine, na haswa wabunge waliochagua kwa makusudi kuangusha bajeti na serikali ya Ufaransa siku chache kabla ya sikukuu ya Noel. Hatuwezi kuruhusu kugawanywa au kulazimishwa kufanya jambo fulani, ndiyo maana nitamtangaza waziri mkuu mpya siku chache zijazo. Aidha, Rais Macron alimtaka waziri mkuu aliyeondolewa na wabunge, Michel Barnier, kuendelea kushikilia nafasi hiyo kwa muda hadi pale atakapoteua kiongozi mwingine. Tukisalia nchini Ufaransa, msikilizaji, Jumamosi ya tarehe saba Desemba ni siku kubwa ambapo viongozi wa dunia, miongoni mwao rais mteule wa Marekani Donald Trump watahudhuria kufunguliwa tena kwa kanisa kuu la Notre Dame de Paris katika mji mkuu Paris huko Ufaransa baada ya kanisa hilo kuu la Gothic kuteketea kwa kushika moto mnamo Aprili 2019. Macron alisifu kazi aliyoita ya ajabu na ya kiwango cha juu katika kurekebisha kanisa hilo la Notre Dame de Paris ujenzi ambao ulichukua muda wa miaka mitano na kulifanya lenye kuvutia. Taarifa zinasema karibu makampuni 250 na mamia ya wataalam walihamasishwa kutekeleza mchakato wa marejesho ya kanisa hilo la Notre Dame, mchakato ambao uligharimu baadhi ya euro bilioni 700 kwa kukarabati kanisa hilo kubwa, katika kazi iliyoitwa kazi ya karne ya 21. Nam, tutoke huko Ufaransa basi, moja kwa moja tuelekee huko Marekani, ambako kwa muktasari tu ni kwamba rais mteule wa Marekani, Donald Trump, wiki hii alionya kuwachukulia hatua wa kali wapiganaji wa Hamas iwapo mateka wa Gaza hawatakuwa wameachiwa huru kufikia wakati wa kuapishwa kwake Januari 20 mwaka ujao. RFI Kisangani 105 FM. Msikilizaji kule Siria, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema sasa anataka kufanyika kwa majadiliano ya haraka ili kuepuka mzozo mwingine katika nchi hiyo ya Siria, kauli aliyotoa wakati huu makundi ya waasi yakiendelea kuchukua miji zaidi. Na kule Korea Kusini, maelfu ya waandamanaji waliandamana siku ya Jumatano kuelekea ofisi ya rais kumshinikiza kujiuzulu baada ya kutangaza kutumika kwa sheria za kijeshi, hatua aliyolazimika kuondoa baadaye baada ya bunge kupiga kura ya hapana kuhusu sheria hiyo. Rais Yeol alisema sheria hiyo ililenga kukabiliana na kile alisema maajenti wa Korea Kaskazini wanaotishia ustawi wa nchi. Hata hivyo, pamoja na kwamba niliitisha kikao cha baraza la mawaziri, akidi ya maazimio bado haijafikiwa, hivyo nitaondoa amri hii mara tu akidi itakapotimia. Hata hivyo, naliomba bunge lisitishe mara moja vitendo vya kizembe vinavyodumaza utendaji wa serikali, kama vile kura ya kutokuwa na imani na mimi ya mara kwa mara na uchakachuaji wa sheria na bajeti. Katika hatua nyingine, kiongozi wa chama tawala nchini humo Han Dong-hoon yeye alishinikiza kufutwa kwa mamlaka za Rais Yoon Suk Yeol kwa msingi kuwa ameamuru kukamatwa kwa wanasiasa tangu hatua yake tatanishi ya kutangaza kutumika sheria za kijeshi, hatua iliyopinduliwa na bunge. Han Dong-hoon alisema: So... imethibitishwa kutoka kwa vyanzo vya kuaminika kuwa rais aliwarai maafisa wa intelijensia kwa kamata wanasiasa. Nilisema jana sikutaka kupitishwa kwa hoja ya kukosa imani ili kuepusha wananchi na wafuasi madhara yanayotokana na vurugu za ghafla, ila naamini kuondolewa kwa, kwa Rais Yun Suk Yeol ni muhimu ili kulinda nchi ya Korea na watu wake, haswa baada ya taarifa mpya ambazo zimeibuliwa. Rais Yeol aliamuru kutumika kwa sheria za kijeshi akisema analenga kuulinda usalama wa nchi yake. Na msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo, ndiyo nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, ni kutakie kila la heri na kwa heri kutoka Nairobi.