Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, na mara hii ninaye Zainisha Salum Nokolage maarufu Zainisha, akifanya sanaa ya muziki. Mimi ni Steven Mumbi kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu sana Zainisha, katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana na kupata radha kwanza, ya nini tunakwenda kukizungumza, hebu tupate kionjo cha kibao chako chochote kile. sogini buruse vifimbani chape chape ka udongo ni finyage kizani uuni mung'unye huu ni wimbo gani? Uu wimbo unaitwa Koleza. Haya, msikilizaji, pata radha kwanza ya kibao hiki Koleza ya kwake Zainisha. Nikirejea hapa, tutaanza kuzungumzia ya safari yake ya muziki. Kwanza kamkam jivute kwangu, nipe vitamu bahari kavu, izamie bebi, ni nawe na unishi hamu chochoko chocho, chocho sio ni haramu, unachotaka nitafanya mie, usinigawe au janitana itikaso ngombingo jua mwezi umenishika kwenye shingo. Msikilizaji, kibao kinaitwa Koleza, anaitwa Zainisha Salum Nokolage, jina maarufu la sanaa akiitwa Zainisha, na ndiyo niko naye katika makala haya mara hii. Koleza, kwa nini koleza? Koleza ni kutokana na nyimbo yenyewe ya nimeamua kuita Koleza sababu imebeba maana kubwa, maana halisi ya hiyo nyimbo. Humu ndani unazungumzia mahusiano ya kimapenzi bila shaka na, ma, na vionjo ambavyo mtu anaweza kavipata katika mapenzi, ndio na vionjo humu ambavyo navizungumzia ambavyo vinahusiana kabisa kabisa nayo neno, neno koleza, ndio maana nikaamua kuita koleza. Lini hasa ulianza sanaa hii ya muziki? Ilianza elfu mbili na ishirini na tatu. Ilikuwaje? <laughs> Ah, mimi sanaa nilikuwa naipenda tangu nipo mdogo, lakini kutokana na wazazi wetu hawezi kukuruhusu mtu fanye sanaa ukiwa unasoma, kwa hiyo ndio hivyo. Bila shaka shuleni ulikuwa ukifanya sanaa hii zainisha na ulikuwa ukipenda sana sanaa hii sana tu, ilikuwa je ukiwa shuleni? Ah, shuleni ilikuwa ni ni pambe, kwa sababu hata nikiwa ni sipo nafatwa mpaka nyumbani kwamba kuna tafrija, kuna chochote, tunatakiwa maigizo, tunatakiwa kuimba kwaya, ya katika waimbaji, katika waigizaji, na mimi ni mmoja wapo, lazima niwepo na wakati huo kulikuwa kuna nyimbo za wasanii mbalimbali hasa wanawake ambao wakifanya vizuri. Eh, hawa wakina Zuchu ni kizazi kipya, lakini hapo nyuma kulikuwa kuna kina Reisi, kuna, e, kuna bila shaka kuna nyimbo ambazo ulikuwa ulikua unapenda na ulikuwa unaimba. Ya, nikuwa, kuna, kuna mwanadada alikuwa anaitwa Lecho, nilikuwa namfuatilia sana, nilikuwa napenda uimbaji wake, alikuwa anifanya kila siku niendelee ni kutamani na mimi kuwa miongoni mwao na mwanadada Nandi au bila shaka wana kibao ambacho unakipenda una, hebu niambie kimoja wapo kidogo tu. Ya, kuna kibao hiki cha Lecho anasema ama kweli, kizunguzungu kinanichanganya mpaka kinanipa wazimu, sishindwa hata kunywa sumu sababu ya huyu brother man zaji wimbo unaitwa kizunguzungu wa kwake Recho na ndiyo e, miongoni mwa vibao ambavyo Zainisha anasema vilimvutia na akaona yeye pia anaweza akafanya sanaa hii ya muziki, hasa muziki huu wa kizazi kipya. Wazazi walipokeaje ulipoambia kwamba mimi bwana, natamani na mimi kwa kufanya sanaa hii ya muziki? Kiukweli mzazi wangu hajapokea kwa ubaya, kwa sababu ananijua mtoto wake ni, nini ambacho nafanya. Wengi baba kidogo ndio huwa mtata eh, kwamba mm, aingie kwenye muziki huyu, kwenye mambo ya sanaa huyu kama anapotea huyu. Wewe ilikuwaje kwa baba? mm, sijajua kama angekuepo kiukweli. Baba ni hayupo, nipo tu na mama, ishatangulia bila ya haki ishatangulia. yeah, yeah, haya, Mungu ailaze roho yake mahala pema peponi, mzee Salum Nokolaga msikilizaji mm. Uh, Zainisha kwa, kwa kumuona anafanana na wasanii mm. Eh, kwani leo amekuja amependeza, amevaa vizuri kama ingekuwa leo ndio anafanya performance bila shaka mashabiki wake wangefurahia mwonekano wake na aina ya muziki ambayo anaifanya. Mapokeo alikuwaje kibao hiki Koleza? Kwa kibao cha Koleza mapokeo alikuwa mazuri. Kwa sababu katika nyimbo kuna nyimbo zingine ambazo nimeshaachia lakini baada ya kuachia hii Koleza matokeo yamekuwa mazuri kiasi kwamba na mimi yananipa moyo ili nizidi kufanya vizuri kila siku. Haya msikilizaji, kibao chake kingine kinaitwa Yote, sikiliza kinavyokwenda huku. nipo wapi bwana sipajui dunia yangapi Fanyeni fanyeni kafara zote za duniani za duniani, kwa kesi ngoki kwa mikwara ya makatani, na hivyo sioni kunipora, msidhani kwa keti futi futi yote tetemeko duniani, nitete nitete shida Msikilizaji, kibao kinaitwa yote e, cha kwake zainisha. Na bado niko naye katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. unafanya nini ili kushirikiana na wasanii wengine ambao wanafanya muziki huu kwa sasa hivi? Kwanza nimebezi katika malengo yangu ya kuachia kazi zangu kwanza ziende, ili mradi nipate mashabiki, nipate nitanue, wigo watu kunifuatilia vizuri, ya baada ya hapo nitaangalia namna gani nishirikiane na watu wasanii wenzangu kwa namna moja au nyingine kama kwa kufanya nao kolabo, au kazi tofauti tofauti. Sawa, bila shaka. Sana, hii itakufikisha mbali kimataifa. Na wale ambao wameshatoka kama kina Zuchu e, miongoni mwa wengine wao, tayari sana yao wameshafika kimataifa, kiasi ambacho cha kwenda kufanya show nje. Wewe unafikiria na wewe kupata matamasha nje ya Tanzania? Hiyo ya, ni lengo la kila msanii, ni ma, ni, nina ni, matamanio hayo pia. Ile siku moja na mimi nifika ulipofika wao. Yeah. Kwa hiyo siwezi kufika huko bila jitihada zangu kwanza za hapa mwanzo, lazima nikaze, nifanye kazi kwa bidii, niachie kazi nzuri ili watu wanitambue zaidi na wanifuatilie zaidi ili niweze kupata hizo kazi za kimataifa kama ambazo wao sasa hivi wanazipata. Msikilizaji, Zainisha na kibao kingine kinaitwa Siwezi. Kinakwendaje Siwezi? Iko kibao changu kinakwenda kwa jina la Siwezi, kinazungumzia kuhusu mapenzi. Najua katika ulimwengu wetu sasa hivi hakuna kitu kinachanganya kama pesa na mapenzi. Kwa hiyo mimi nikaamua kuachia hicho kibao cha Siwezi ili kiende kikaguse katika mioyo ya watu wengi ambao wanaguswa na mapenzi. Kinakwendaje? Hebu tupe kidogo radha. I love you my baby, ilikuwa zamani, ushaniumiza we, mapenzi stamani, ukaniona bwege, kantupa hadharani, ulinilidha we kanshusha thamani, na ndo maana nasema ayoyo ayoyoyo mapenzi shikamo yasinitoero ayoyo ayoyoyo ayoyoyo sikuwazitena nimeshasemano. Kibao kinaitwa "Siwezi". Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na anazungumza na Zainisha Salum Nokolage, maarufu Zainisha Ngindo, mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania, akifanya sanaa hii na msikilizaji, unapozungumzia muziki wa kizazi kipya nchini Tanzania, lazima uwazungumze wasanii wanaofanya vizuri katika sanaa hii, ukiachana ukia na Alikiba na diamond Platnumz. Lakini pia kuna wasanii wengine wengi eh, wanafanya sanaa hii Konde Boy, Harmonize naye ni miongoni. Kuna Ibra anakuambia huu mwaka mimi nawiwa kugongea kibao hiki cha uh, Ibra anazungumzia mwaka umetamatika, jipange kwa mwaka ujao, nafunga mwaka Mwaka huu kama malengo yako hayajatimia basi jipange kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tujipange kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Anaitwa Ibra, msikilizaji bado niko nazainisha Salum nokolage. Zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii ya muziki? Mm, changamoto ni nyingi sana hasa kwetu sisi watoto wa kike kizungumzia changamoto <laughs> yani ni, ni, yani changamoto ni nyingi sana kwanza Yaani tuna yaani tuna yaani tuna tuna stori ndefu sana katika muziki wetu, unapoanzia paka ukija kufanikiwa, changamoto ni nyingi. Kwa mfano, kama sisi watoto wa kike tunakutana na mambo mbalimbali ambayo kuna muda yanatuvunja paka paka moyo ya, kuna muda unaweza ukaenda kurekodi ukakutana na producer akaanza kukuletea mambo yake ya vishawishi vishawishi. Kwa mtoto wa kike ukiwa kama ujitambui na haujui nini kimenileta hapa au nini ambacho nafanya, lazima watakurubuni kwa kweli kwa hiyo changamoto ni nyingi sana. Vipi masuala ya fedha? Hujazungumzia masuala ya fedha, fedha ipo kiasi cha kuweza kurekodi? Wewe umerekodi ngoma nyingi hizi. Kwa kweli mimi waga sipendagi niende studio nianze eti pale nianze kujichekesha chekesha kwa producer ili anifanyie kazi zangu, japo kwa hicho hicho kidogo ambacho ninakipata, waga na make, ili nikifika pale mambo yasiwe mengi. Nikifika producer kiasi chako hicho au alichoniambia sina, kama nitaomba nipunguzie, atanipunguzia nitafanya kazi kama kazi niliyoifuata pale na sio kitu kingine. Kwa kipindi ambacho nakuwa sina kabisa uoga natulia na subiri nipate. Una malengo gani siku zijazo katika sanaa hii ya muziki? Malengo yangu ni makubwa sana, naomba Mungu anifungulie njia kwanza nifanikiwe. Ya baada hapo nifanye ambavyo sasa hivi wanafanya kina Diamond, kina Mario, na mimi natamani hata siku moja nije niachie EP, nije niachie album. Lakini kwa sasa, kwa sababu bado sijajipata, sina uwezo wa kupromoti hizo kazi. Kwa hiyo ndio hivyo, nafanya kwa, nafanya kwa uwezo ambao ninao mwenyewe. Vipi, una management ambayo inakusaidia kufanya sana hii, kwa kisha sasa wanakusogeza karibu na uh, malengo yako hayo ambayo, ambayo unayokusudia? Management sina, lakini nina watu ambao wapo nyuma yangu, wanani, wananisapoti kwa kidogo ambacho wanajaliwa nacho tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa bila shaka una kibao kipya ya yeah, nina kibao kipya kinakwenda kwa jina la shurulala shurulala shurulala nini shurulala ah, shurulala ukiniuliza maana yake halisi huwezi kunielewa lakini shurulala kwa mimi kama mimi ni, ni jina nimeitumia kama jina ambalo naweza nikamwita mpenzi wangu najua bwana katika mapenzi jina lolote lile linakuwa ni sawa ambalo unafikiria hili sasa nimwite mwenzangu hili kwa hiyo mimi nimefikiria hapa mwenza wangu humo, katika shurulala ni mwite shurulala. Haya, shurulala sikiliza hii shurulala ya kwake Zainisha, akimwambia mpenzi wake shurulala. ndani ya shululala inaonekana Zainisha anaogopa kuachwa. <laughs> Kabisa kabisa. <laughs> Ya umo ndani ya shululala bwana na msi mwenza wangu kwamba asiniache, unajua. Sasa hivi duniani mambo mengi, warembo ni wengi. Kwa hiyo ndio hivyo umo na msi mwenza wangu. Yeye ndio kila kitu kwangu bila yeye mimi siwezi. Kwa hiyo ndio hivyo. Kwa hiyo sija akaniacha. Asione udhaifu wangu wa kumpenda ndio akaona kama fimba kunichapia. Kwa hiyo ndio hivyo, na msia sija akaniacha lonely. <laughs> Ukateseka. <laughs> Nikateseka, umempata kwa tabu. Mm, kabisa kabisa, kabisa. Haya, <laughs> unapatikana vipi mitandaoni? Aa, mimi nipo katika digital platform zote ya, napatikana kama Zainisha Ngindo katika Audiomack, Boomplay, Zainisha Ngindo TikTok, Zainisha TZ na katika YouTube napatikana kama Zainisha Ngindo au Zainisha Tivi, vivyo hivyo utakavyoandika unanipata. Haya msikilizaji, lakini pia unapatikana kwa nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255 676 910605. Kila laheri katika sanaa yako ya muziki, Zainisha Ngindo maarufu lakini jina lako halisi ni Zainisha Salum Nokolage. Amina, inshallah Ndio, nakunja jamvi la makala haya kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, usiache kunifuata, nami nipo mtandaoni. Tini ni Mumbi, kutoka Dar es Salaam Tanzania. Uwe na wakati mwema, kwaheri.