Karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka, tunaangazia ikiwa tunaweza kuwa na mazingira tulivu bila kelele chafuzi katika maeneo tunayoishi, lakini pia sehemu tunazofanya kazi. Msikilizaji, unazosikia ni kelele kutoka kwa matatu jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini kelele hizi kadhalika zinaweza kutokana na sehemu za ujenzi, viwanda na hata muziki unaopita kiasi kwenye vilabu na makanisa. Wakati viwango vya kelele vinapozidi vigezo fulani, vinaweza kuathiri vibaya afya ya binadamu wanyama pori na ubora wa maisha kwa jumla. Na hapa nimekutana na baadhi ya wakazi jijini Nairobi wakinieleza jinsi mazingira yalivyo kufanya biashara katika jiji lenye shughuli nyingi na kelele kutoka kila sehemu. Mi nishazoea, siskii efekti yoyote, lakini labda kwa mtu mwingine. But sometimes tuseme kama hizi magari zikikamganya mbili ya hii sako na hii sako na zote ni ganya, lazima zitaongeza kelele cause zinapishana. Kwa kuangalia spesi ya hizi magari zote sioni pali zinaweza wekwa. So ile kitu naona ya muhimu sana ni kama makanga wenyewe wanaambiwa waache kupiga kelele, ama hizo gari zenyewe madereva wanaambiwa waache kupiga hizo maono, sinaelewa hiyo ndio kitu naona, at least kunakuwa kuko silent. So ni either sako zenyewe wanaongeleshwa, wanaambiwa kelele wenyewe wapunguze kwa maoni yao pia wanasema inabidi kukubali mazingira kama haya, kwa kuwa ni sehemu ya ajira kwa watu wengine. Kelele ni lazima tutuzoee, sasa shughuli yetu pia ni naturuhusu, lazima tutukae hapo kwa kelele. Ukitaka pali imetulia tuangalie kwa mfano kuhusu swala la magari ya uchukuzi. Kuna wakati mamlaka zilipendekeza kutenga sehemu nje ya jiji, licha ya kwamba halikufanikiwa kwa hali ufanisi kabisa. Unafikiri hilo jambo lingesaidia katika kupunguza kelele katikati ya jiji? Ni nzuri lakini, sasa pia, ishu ni hizo, zikiwa nje ya jiji, bado hizo spesi za kutengeneza hizo places ziko zizioni kuneshama gari zote za kutoka, tunaona ni area zikae hapa, manake sisi kama wauzaji au makastoma tunawapata kwa hizi area, so kuna design yao makastoma wanaweza kuna huko mbali, ikuwe labda sasa amezoea kununua hapa lakini anashiwa huko mbali, so hawezi fika kwa duka yetu, mi naona ikiwa nguvu. Msikilizaji, kwa mjibu wa shirika la ulinzi la mazingira la Marekani, EPA, sauti inakuwa isiyotakikana inapotatiza shughuli za kawaida kama vile kulala, mazungumzo kutatiza au kupunguza ubora wa maisha ya mtu. Ukweli ni kwamba huwezi kuiona kuionja au kuinusa. Ndio maana haijazingatiwa sana kama aina nyingine za uchafuzi wa mazingira, uchafuzi wa hewa au uchafuzi wa maji. Lakini katika kutatua hili, serikali ya kaunti ya Nairobi, idara ya mazingira, ikiongozwa na afisa mkuu Geoffrey Mosiria, imeanzisha mchakato wa kuhakikisha swala la kelele linadhibitiwa. Tumeshirikisha to... jamii na kanisa kuwaambia kwamba wanafaa kudhibiti kelele ambazo zinatoka katika maeneo yao ya kuabudu. Tumekutana hapa na viongozi wa makanisa kujadili ni vipi tunaweza kudhibiti kelele jijini Nairobi. Kelele haitoki tu kwa maeneo ya burudani bali pia katika viwanda mbalimbali, sekta ya matatu na hata msikiti katika makazi. Tumekubaliana kwamba tutashirikiana na kanisa kuhamasisha wakazi wa jiji la Nairobi umuhimu wa kudumisha mazingira kwa kuepuka kelele ya kupita kiasi. Kama serikali hatutafunga kanisa lolote. Wamekubali kujidhibiti wenyewe kwa na kutangamana vyema na jamii. Bwana Mosiria, na kelele katika maeneo ya makazi, mmeweka mbinu gani? Maeneo ya burudani yaliyo katika makazi ni kinyume cha sheria na hayaruhusiwi kuhudumu. Tayari tumewakamata wale wanachafua mazingira kwa kupiga kelele kupita kiasi na kuwafikisha mahakamani. Kwa wahudumu wa maeneo hayo ya burudani ambayo yako katika makaazi, mengine hata hayana leseni za kuhudumu, tutawachukulia hatua kali za kisheria. Tutawakamata wale hawafuati sheria, ikiwemo wale wanapiga kelele kupita kiasi. Zoezi hili litaendelea hadi pale ambapo tutarejesha utulivu jijini Nairobi. Huyo amekuwa ni afisa mkuu wa mazingira katika kaunti ya Nairobi nchini Kenya. Uchunguzi umeonyesha kuwa kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya kelele na afya, ikiwemo yanayohusiana na msongo wa mawazo, shinikizo la damu, kupoteza kusikia, usumbufu wa usingizi na kupoteza tija. Na je, kwa mfano Makanisa yametii maagizo ya, ya kudhibiti kelele? Pastor Benson Kamau Njenga wa The Last Minute Christian Church, Dandora Phase 2 anaeleza ni juhudi yetu pia kudhibiti makelele, kwa sababu kwa wengine itakuwa ni makelele, lakini kwa wengine itakuwa ni furaha. Nasi kama kanisa tunachukua nafasi yetu, kila mtu ajaribu uh, kufanya aliwezekanavyo uh, kwa sababu Bibilia inasema ya kwamba tutii serikali iliyo mamlakani na tuiombee, lakini afahamu ya kwamba pia katika Bibilia kuna mahali siku moja ama wakati mmoja wana wa Israeli walipiga makelele peke yake ikaangusha ukuta wa Yeriko, na wakati walipoangusha ule ukuta, wakapata ushindi na wakapata furaha sana, kwa sababu wamepata ushindi. Na hata hivyo, sio wote wanaweza furahia ile makelele, na sio wote wanaweza kubali ile, eh, kwa sababu watasikia kana kwamba wanapigiwa makelele. Hatulichukulii kwa mzaha, tunalichukulia kwamba ni sheria anaweka na anaendelea na pia kufuatilia na kuzingatia, nasi na kama kanisa tutashukuru tu Mungu akituwezesha kwa sababu sio wote wako na uwezo ule wa kuweza kuweka zile vyombo za kudhibiti yale makelele kulingana na vile yanavyosema mtumishi. Uh, katika kuzungumzia hili pia, kuna wakati wanasema kwamba kanisa si kwa sababu ya kelele tu, lakini kwa sababu hakuna watu kanisani labda, ama mtu ni mmoja, lakini kelele inapitiliza zaidi Ndiyo, inawezekana labda mtu chugaji ameenda kanisani kuomba ama me, kwa sababu sio wakati wote washirika wanaweza kuwa wako, lakini akiweka vyombo zake aweze kutumbuiza pale kuabudu, kuabudu, kwa kwa sababu kuna kuna watu ambao wamejaliwa na na na na karama karama tofauti tofauti. Kuna mtu ambaye amejaliwa na karama ya kucheza vyombo na kuabudu kwa pamoja, na pia ataomba. Na wakati ambapo anataka labda kuomba, ataanza kucheza zile vyombo na kus na kuabudu kwa nyimbo kadhaa za kuabudu, hatimaye ataomba utapata ya kwamba hata kana kwamba mtu ni mmoja aliyeko pale, iwapo roho yako iko na kiwi ya kutafuta uso wa Mungu, haijalishi kana kwamba mko wengi ama mko mmoja. Na ndio maana wakati Yesu alipokuwa anapeana mfano alipeana mfano wa, wa watu wachache sana, akasema kwamba mahali wawili ama watatu walipo, hapo ndipo Mungu yupo. Haivyo ndivyo alivyo sema, alionyesha kwamba ushirika sio lazima uwe na watu wengi. Unaweza kuwa ushirika uko na mtu mmoja ama watu wawili watatu na tafanikiwa kushiriki katika ule ushirika na wane, wazungumze neno la Mungu na hatimaye waweze kuomba Mungu. Kwa hivyo inafaa aelewe ya kwamba sio lazima watu wawe wengi ili ya kwamba niwe na niwe ninatumia zile vyombo. Naweza kuzitumia kwa sababu ninapenda kwamba wakati hata ninaomba niweze kuweka sauti yangu ya kufanya ya kwamba niweze kuzama kwa sababu kuna watu huzama sana kwenye maombi wakati kuna vyombo zinacheza, zinacheza polepole pole na kuna vile unaweza zipanga na ziwe zinacheza na wee pale unaomba ama unaabudu. Msikilizaji, kelele inayopita kiasi imeongeza wasiwasi katika jamii ya sasa, kutokana na athari zake kwa afya ya binadamu, wanyama pori na mazingira. Kwa kuongeza ufahamu na kuchukua hatua ili kupunguza viwango vya kelele, inaweza kupunguza athari zake na kuunda ulimwengu wenye afya na utulivu. Unaposikiliza muziki au kutazama filamu na ukapata onyo kwamba ukiongeza sauti kupita inayohitajika itakuathiri, usipuuze. Umekuwa nami Jiopita Mayaka, kwa heri na nikutakie kutakie heri njema za mwaka mpya.