Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya jua haki zako, makala ambayo hukufahamisha kuhusu haki zako za kimsingi. Na katika makala ya leo tunaangazia haki za madaktari na vilevile vile wagonjwa, baada ya madaktari nchini Kenya kutoa ilani ya mgomo wa siku 21 utakaoanza rasmi tarehe 22 mwezi Disemba ikiwa serikali haitotekeleza makubaliano ya utendakazi ya mwaka 2017. Je, madaktari hawa wanalilia haki kama zipi na mgomo wao una gani kwa raia wa nchi hiyo? Mimi ni Florence Kivuva. Karibu. Takribani madaktari elfu nne kutoka hospitali za umma nchini Kenya walifanya mgomo mnamo mwezi Machi tarehe 14 mapema mwaka huu, wakilalamikia serikali kujikokota kuwapatia kazi madaktari matarajali na mazingira mazuri ya kazi na mafunzo ya kitaaluma. Mgomo huo ulisitishwa baada ya siku 56 walipoafikiana matakwa yao Mei tarehe 8. Hata hivyo, hadi kufikia sasa serikali haijatekeleza maafikiano waliofikia ya kurejea kazini kama walivyo madaktari walioko kwenye mafunzo ya kupata leseni wamelalamikia dhiki wakiwa kazini na kufanya kazi kwa saa nyingi bila kulipwa mishahara yao. Hata hivyo, katibu mkuu wa muungano wa madaktari KMPDU, Davji Atela, amesema kuwa serikali imefeli katika kuhakikisha kuwa madaktari wanasikilizwa na kutendewa haki mishahara ambayo imelipwa kwa zaidi ya miaka saba, miaka kumi na tano sasa. Serikali hii kwa mara ya kwanza inadai kuwa ni mzigo na kupunguza mzigo huo madaktari walengwe. Inasikitisha. Itabidi tuanze mgomo huu kuanzia Disemba 22, iwapo serikali haitoheshimu makubaliano yetu. Na mara hii nasisitiza, hatutaki mazungumzo. Jambo letu ni kutekeleza makubaliano yetu, hatutaki ahadi zaidi au uongo zaidi. Jua haki zako. Wataalam hawa wa afya wanaitaka serikali kuwatuma kazini wanafunzi wahudumu wa afya mara moja na kufuta malimbikizo ya mishahara ya madaktari kulingana na makubaliano ya pamoja ya mwaka elfu mbili kumi na saba. Wahudumu wa afya ambao wamehudumu kwa miaka minne chini ya kandarasi katika taasisi za afya ya umma wanadai ajira ya kudumu ambayo walikuwa wamehakikishiwa na serikali ya Kenya kufuatia miaka mitatu ya huduma. Kelvin Marango ni mmoja wa wafanyikazi katika hospitali ya Chuo Kikuu cha Kenyatta nchini Kenya. Na mambo ni mangapi kama hatupati bima ya afya? Masaa ni mangapi kama baraza alitabaduliwa? Masaa ni mangapi na kama dagane atarudishwa? Masaa ni mangapi? Hiyo ndiyo kauli ya wafanyikazi hapa. Baada ya hapo, hatutaweza kupeana huduma kwa wananchi. Huduma katika hospitali za umma na vituo vya afya vimeathiriwa huku wagonjwa wakikosa huduma mbalimbali mbali. tulileta mgonjwa hapa KU na um, tangu jana tumekuwa tukifika hapa 6am mgonjwa um, ajaonekana na daktari, lakini ako kwa ward so tunatafuta transfer. Ilibukiwa kuja klinik jana ili nifanyiwe surgery, merudi tena leo nione kama kuna tofauti yoyote, kama kuna uh, uh, wamehusuluhisha hiyo hiyo hilo jambo ambalo limefanya mgomo kawa, ili nipate matibabu sasa. Nimechoka, nina wasichana wangu wamenileta. Nimekoboa uba metoka bari na sijatibiwa. Nilikuwa na shukari na presha ndio inanisubua tena kuviba miguu. Tumekuja asubuhi kuleta mama, tulikuwa tunakuja clinic. Alikuwa amefanyiwa operation like three weeks ago so kukuja, tukakuta madaktari wanatoka Saa kidogo kidogo tukasikia wamegoma. Sasa sisi tunauliza, wamegoma, kuna wagonjwa wengine wako sick kabisa, watahudumiwa aje? Sikupata risoti zangu kwa hivyo nimepoteza siku yangu mzima leo, okay. Kwa sababu kwenda na kurudi ni pesa na hali kazi yangu si kuifanya. Ningeomba hii bond ambao wanapigana pande zote mbili wakae chini wasikizane, kwa sababu wakati wanapigana nyasi ndio huumia. Kwa hivyo tunaomba washirikiane na CS wa afya aingilie kati na hata ikiwezekana rais mwenyewe aingilie kati, kwa sababu uchumi ni mbaya hapa, pesa ni nyingi zinatumika na wagonjwa wanakufia katika viu, katika nini. Msikilizaji, kulingana na katiba ya Kenya ya mwaka mwak raia nchini Kenya wana haki ya kupata huduma bora na za haki bila kubaguliwa kulingana na sheria za kitaifa na kimataifa. Vilevile wana haki ya kuthibitishiwa usiri wa taarifa za afya, haki ya kupata taarifa kuhusu hali yao ya afya na hata kupokea huduma kwa wakati. Madaktari hao pia wanataka bima ya afya kwa ajili yao na familia zao. Pia wanaiomba serikali ishughulikie matakwa yao kama walivyoahidi hapo awali. Dennis Miskela ni naibu katibu katika muungano huo wa KMPDU katika mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kuna mkataba tuliweka ya CBA serikali wakaweka sahihi, wakakuja kuiruka baadaye, wakasema huyo PS awamjui ni stranger. Tukafanya strike 2017 ya siku mia moja wao wenyewe wakaweka sahihi wa mawakili wao wa, wa Minister of Health, wakaibeba wakapeleka koti, wakasema hii ni mk mkataba wetu na ikuwe kama court order. ili tu akawaitimiza mwaka elfu mbili ishirini na moja. Tukaenda koti Oktoba kuambia mahakama kwamba tumekosewa, ile mkataba wetu haujaitimiza. Justice Monique ambaru wakawambia wakawamuru serikali implement within 60 days na report back. Awakoitimiza, tukaweka notisi ya ilani ya mgomo Disemba 2022 wakatuahidi kwamba tukae chini tukuzungumze, ndio hii ratiba ambayo tutatumia kufanya matakwa yenu. Wakaika sahihi tena implementation matrix. mwaka yote mwaka jana nimeshinda kwa mikutano kwa mikutano ya kujaribu kuwashurutisha wafuatilie hiyo ratiba, hawakuifanya hata mmoja. Januari tukakutana na Susan na kumcha waziri wetu, tukamwambia hujatekeleza yochote hapa, lakini kwanza mwanzo mwanzo hii mambo ya wanafunzi madaktari wanagenzi intern, angalia angazia mambo yao. Akasema vipi, ati sawa, mwezi wa pili tunawapost. Mwanzo wa mwezi wa pili tukamkumbusha tena, vipi utawapost? ati ndio. Tukamwambia wanagenzi kwamba endeni mtafute viumbe vya kuishi mjipange, kazi inaanza Mechi. Mwezi wa Mechi mwisho wa mwezi kufika, tukimuuliza amegeuza story, sina pesa, in fact nitabadilisha sheria ili msilipwe katikati. Watu ni nani mbaya? na tukapeana strike notice siku saba hawakutuita mazungumzo. In fact mediation ilifanywa for the one na Ministry of Labor, ripoti imetoka juzi after siku ya ilani ya strike. Wakaambiwa mmewakosea madaktari, mko na deni yao ya CBA 1.26 billion, mambo ya interns amjatimiza masomo yao, amjangazia mambo ya medical cover ama bima yao ya afya mata mmeitoa, ilikuwa NHIF comprehensive, mmeweka shift, mmewanyang'anya hata hiyo cover. Kulingana na sheria na katiba ya Kenya mwaka 2010, kifungu cha 36 na 37, madaktari wana haki ya kujieleza na kutoa maoni yao bila uoga, ikiwa ni pamoja na kushirikiana na vyama vya wafanyikazi ili kulinda haki zao. Vilevile wana haki ya kazi na masharti bora ya kazi katika kifungu cha 41, na mwisho kabisa, kifungu cha 43 madaktari wana haki ya huduma bora za afya na wanapaswa kupewa huduma ya afya bora na ya bei nafuu kama sehemu ya haki zao za kijamii. <mulia> Rais William Ruto mwezi Machi mwaka huu aliwaambia madaktari wakubali kuishi kwa kiwango kilichopo cha malipo. Aidha, mwishoni mwa juma wizara ya afya kupitia katibu wake katika kitengo cha afya ya umma Mary Mudhoni imesema kuwa wizara hiyo imeshatuma shilingi milioni 966 za kulipa ujira wa madaktari wanafunzi ambao hawajakuwa wakilipwa kwa muda mrefu, na kuongeza kuwa wizara hiyo imejizatiti kushughulikia matakwa ya madaktari wote nchini. Serikali bado inaendelea na majadiliano kuhusu afya na rasilimali za watu katika sekta ya afya. Unajua vizuri kuwa wanafunzi wetu wako kwenye mafunzo, na hata sasa wanafanya kazi bila malipo, na kwa sasa mahakama imetupa siku tisini ili kuzungumza na wao. Pili, mheshimiwa Rais alianzisha kamati maalum ya kushughulikia masuala yote yanayohusiana na wanafunzi hao wa mafunzo. Ni muhimu kutambua kwamba kali ina malengo na haitatoka katika hili mpaka tupate suluhisho la kudumu kuhusu haki za madaktari katika sekta ya afya nchini, vituo vyote vya afya kuanzia madaktari, maofisa wa kliniki, wauguzi na makundi mengine yoyote yaliyopo. Leo tumetunuku shahada kwa wahitimu elfu ishirini na moja kutoka chuo cha mafunzo ya tiba cha Kenya, na ni muhimu kutambua kuwa wanapohitimu tunahitaji kuwa na mifumo inayofanya kazi kwao, ili wasikate tamaa au kukosa kazi. Huo ndio mwisho wa makala haya, ni kushukuru kwa kuendelea kutufuatilia. Mimi ni Florence Kivuva, tukutane tena kwenye makala yajayo. Kwa heri.