Natumai msikilizaji, wewe kwa wakati mmoja umetumia vyakula au vinywaji kama soda au maji vilivyopakiwa katika chupa za plastiki, lakini pia mifuko inayotumika kufungasha mboga au bidhaa unapokwenda sokoni. Wataalamu wanasema plastiki zinapotumika na kutupwa ovyo, basi ni hatari kwa mazingira. Majadiliano yamekuwa yakiendelea kwa miaka miwili na hata mkutano wa hivi punde kukamilika kule Korea Kusini nchi wanachama wa Umoja Mataifa wamekosa kukubaliana kuhusu mkataba wa kwanza kuhusu plastiki ambao ungekomesha madhara kwa binadamu na uchafuzi wa mazingira kupitia plastiki. Karibu msikilizaji katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka. na waliohudhuria mkutano huu uliokamilika ni pamoja na Helen Dena. Ni kiongozi wa mradi wa plastiki katika shirika la Greenpeace Africa. Bidena, karibu na kwanza kabisa, unazungumziaje mataifa kukosa kufikia mwafaka kuhusu plastiki? Ndiyo, mazungumzo yalifika mahali ambapo wajumbe wali hawakukubaliana kuhusu ule mkataba wa kimataifa wa kukomesha uchafuzi wa kumesha, mazingira kutokana na taka za plastiki. Tulikuwa tumetarajia mkataba wenyewe utaafikiwa pale, lakini ikafika wakati tukaona kwamba katika yale mazungumzo kuna msukumo sana wa kuwa ni lazima mkataba afikiwe, hata kama utakuwa mkataba hafifu. Kwa hivyo sisi kama wanaharakati tunasema hata ni afadhali kama haujaafikiwa, lakini kuna fursa nyingine ambayo mataifa yatakuja pamoja yazungumzie huu mkataba na pengine basi watakubaliana, kwa sababu kulikuwa na pande mbili ambazo hazikuwa zinakubaliana na vipengee kadha wa kadha katika ule mkataba. Ni mgawanyiko ambao umetokana na baadhi ya nchi kupendekeza kupunguza uzalishaji wa plastiki, huku nchi nyingine kama India na China zikipinga kuzuia uzalishaji na badala yake ya kuzingatia udhibiti wa taka za plastiki. Mataifa ambayo yanatengeneza plastiki sana sana, mataifa ambayo yanazalisha mafuta ya kisukuu, mataifa yale hayakutaka hicho kipengee kiwemo katika mkataba ule kwa sababu kikiwa basi kitapunguza kikipunguza uzalishaji wa plastiki utaathiri kitega uchumi, pia utaathiri biashara. Kwa hivyo hilo lilikuwa moja, lakini katika kipengee hicho hicho kuna mataifa kama mia moja ambayo yalisimama kidete yakasema, sisi tunataka kipengee hiki kiwepo ndani, na wakaorodhesha mataifa yote ambayo wanakipigia debe. La pili ilikuwa zile kemikali ambazo ni sumu. Hilo pia lilikuwa linaleta tatanishi, kwa sababu kuna wale ambao wanasema hizi kemikali zipigwe marufuku kabisa, na wengine wanasema wacha tuangalie hizi kemikali ni zipi tuziweke pamoja yani, tufanye ile kimombo tunasema listing. Alafu sasa, wengine wanauliza na baada ya tukifanya hiyo listing tutazifanya nini? Kwa hivyo hilo pia lilikuwa la tatanishi. La tatu ilikuwa mambo ya ya fedha na sana sana, mambo haya yalikuwa ya mataifa ya bara la Afrika na yale ambao hayajiwezi. Na ngine nikizungumzia kidogo kipenge hicho, bara la Afrika lilikuwa limeleta wazo vile ambavyo huo mgao wa fedha utafanyika, ndio maana hata wakikubaliana huu mswada, basi usiwe tu uko katika karatasi, kuwe na fedha pia ambazo zitasaidia mataifa ambao hayajiwezi, kuona kwamba mkataba huu basi, wanaenda kufanyia kazi. Sikilizaji, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP, kila siku kiasi sawa cha lori elfu mbili za kuzoataka zilizojaa plastiki hutupwa katika bahari, mito na maziwa ya ulimwengu. Uchafuzi wa plastiki ukisalia kuwa tatizo la kimataifa, Afrika inatengeneza asilimia kama tano za plastiki ambazo zinapatikana dunia nzima. Ni mataifa kidogo sana Afrika ambayo yanazalisha plastiki hayapiti matano. Ukija katika kule kutumia sasa, inazalisha asilimia tano na inatumia asilimia nne. So unaona ni kidogo sana vilevile, vile Afrika pia, kuna zile taka ambazo zinatoka mabara mengine zinaletwa Afrika kwa kimombo tunasema waste dumping. Nchi za Afrika ziko katika hali ambayo zinaathirika, ilhali sio kwamba zinazalisha plastiki nyingi sana. Kwa hivyo inabidi wawe msari wa mbele, kwa sababu pia tukiona hatuna ule uwezo wa kuclean ama kumaanisha kuwa tunahakikisha hizo takataka ama hizo plastiki ambazo ni taka hazituathiri. bidena anapozungumzia athari, naye mwenyekiti wa kamati ya majadiliano kati ya serikali mbalimbali Luis Vayas Carlos Valdivieso amesema majadiliano haya ni muhimu kwa sababu plastiki ni hatari pia kwa afya. The impacts of human health are equally alarming. Athari kwa afya pia inazua hofu, wakati chembe chembe za plastiki zikigunduliwa katika viungo vya binadamu na kuibua wasiwasi wa hatari kubwa ya kiafya, ikiwemo saratani na masala mengine ya uzazi. Ndio maana mkataba huu ni muhimu, sio kwa sababu tu ya kwamba unalinda mazingira, lakini pia kulinda afya ya binadamu, kuinua maendeleo ya kiuchumi, na kukuza ubunifu katika sekta ya plastiki. This global crisis demands a global solution. Kuna nchi ambazo zimetekeleza zuio au kuweka ushuru kwa zile plastiki ambazo ni za kutumia mara moja tu. Tuchukulie mfano wa Rwanda ambapo mwaka 2008 ilikuwa mojawapo ya nchi za kwanza duniani kupiga marufuku mifuko ya plastiki na chupa za matumizi ya mara moja. Bidena unafikiri kutofikia makubaliano haya ni kama kurudisha nyuma zile nchi ambazo zimefanikiwa kupiga hatua kama vile Tanzania, Uganda Afrika Kusini na Kenya linarudisha nyuma na ndo maana sasa huu mkataba utakuwa wa maana. Shida ama changamoto ya hizi sheria ambazo nchi zinaweka ndio sheria ni nzuri, lakini kwa mfano tukisema Kenya imepiga marufuku, tuseme nchi jirani haijapiga marufuku, basi kutakuwa na yale masoko kwa, kwa kimombo tunasema black market mifuko. Um, hiyo inaweza toka Uganda kwa mfano iingie Kenya na bado itumike Kenya, hata kama Kenya imepiga marufuku, na sasa mkataba huu ukiwa ume Bali, na mataifa yote yametia sahihi basi tamaanisha kama wakisema karatasi hizi ama mifuko hii pigwe marufuku itapigwa marufuku kila mahali, kila nchi. Kwa hivyo hakutakuwa na hizo shida za kuwa mimi nimepiga marufuku wewe haujapiga, kwa hivyo unaniletea zile ambazo uh, hazitakikani katika nchi jirani. Nchi ya Somalia mwezi Oktoba mwaka huu kupitia wizara ya viwanda na usafiri wa majini ilipiga marufuku rasmi uagizaji wa, wa mifuko ya plastiki inayotumika mara moja kwenye bandari za Somalia, katika hatua inayolenga kuzuia uchafuzi wa mazingira. Bide na serikali zikijituma ili kupunguza taka za plastiki, kuna wasiwasi wa uelewa Afrika kuhusu athari za plastiki kwa mazingira. Hili unalitazamaje? Kunao ambao wanaelewa hizi athari, kuna wengine ambao hawaelewi, kuna mambo kadha wa kadha ambao kila nchi inafaa kurudi kwao kuona ya kwamba wananchi kwa mfano wameelimishwa, na kuna zile plastiki ambazo hazitaweza kutumika pia, wametafuta njia mbadala ama, kama hivi vitu mbadala ambavyo vitatumika kama hizo plastiki zimepigwa marufuku. Katika huo mkataba kuna vipengee, kwa kimombo tunaviita national implementation plans. Kwa mfano Ukienda mataifa kama vile Nigeria, Ghana, wanatumia plastic hizi tunaita sachet, hizi ndogo ndogo, kutumia ma... kunywa maji na inauzwa katika mitaa kila mahali. Kwa hivyo mataifa kama haya yanaweza kaa chini ya yaangalie ni vipi tutajua kwamba watu wetu wanapata maji safi, ndio maana waache kutumia hizi karatasi. Kwa hivyo kila nchi itakuwa na vipengee fulani, ama itakuwa na mikakati fulani ambayo lazima iweke. Na hiyo mikakati basi itahitaji hela, na ndio maana Afrika inasema mkataba huu, hata tukikubaliana tunahitaji fedha ili tukifika kule kwetu ama tukirudi katika nchi zetu basi tuweze kuona kwamba mkataba huo unakuwa uh, wa maana. Plastiki hutengenezwa kutokana na nishati ya kisukuku na kwa sasa inakadiriwa kuwajibikia kwa asilimia tano ya hewa chafu duniani. Kwa hivyo juhudi za kuizuia zinaweza kusaidia katika juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Unajua mazungumzo huwa si kila kitu watakubaliana. Kwa kimombo tunasema it's a give and take, yani wewe unapata kidogo, mimi pia napata kidogo. Kwa hivyo wafike mahali ambapo watakubaliana, na kukubaliana kwao kusiwe tu kwa kuangalia vitu kama uchakataji, kwa sababu yale mataifa mengine wanasema shida si utengenezaji, shida ni takataka zenyewe. Kwa hivyo tutumie mambo kama uchakataji, lakini ukiangalia hata tusema tuchakate zile plastiki na bado tunaendelea kutengeneza zingine, hilo halitakuwa suluhisho. Ye, majadiliano haya kuhusu plastiki yataendelea mwaka ujao. Niishi hapo kwa leo. Ni mshukuru Bi Helen Dena, kiongozi wa mradi wa plastiki katika shirika la Greenpeace Africa kwa mchango katika makala haya. Ukiniita Jupiter Mayaka nitaitika. Kwa heri, na nikutakie wiki njema.