Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Msikilizaji, dunia inapoanza kuadhimisha siku 16 za kupinga dhuluma dhidi ya kijinsia, hapa studio nimepatana na Bi Joy Zawadi kutoka shirika la Akili Dada. Shirika hili limejitolea kutoa hamasisho ya namna ya kutetea haki za binadamu. Karibu msikilizaji, tutafahamu mengi tu kuhusiana na shirika hili la Akili Dada. <tune> na Joi, pengine tuanze kwa kutueleza kwa nini mkatafuta jina Akili Dada. Uh, mwanzilishi wetu ambaye anaitwa Wanjiru Kamau Rutenberg alichagua hilo jina kwa sababu alikuwa amefanya utafiti kuangalia ni changamoto gani zinasababisha wanawake wasiingie katika uongozi. Na katika harakati hizo, akiongea na marafiki wake, akapata ni kwamba wasichana wengi na wanawake wengi hawana ile elimu ambayo inawezesha kufika katika uh, nyanja za viongozi mm-hmm. Uh, na katika harakati hiyo ndo akachagua hilo jina Akilidada ili hata wasichana ambao wako wa na ile hamu ya kuingia uongozini watajua kwamba pia masomo ni muhimu na ni muhimu pia kuji, kujiendeleza. Yani, si ufike form form ama ufike university uone umemaliza ume, ume weza kutafuta PhD kuni, weza kujiendeleza kimasomo. Ndio maana akachagua hilo jina akili, akili dada. Dada. Yeah. Jina nzuri sana bila shaka lina furahisha. Nafahamu na kwamba mmekuwa mkifanya tu shughuli nyingi kuhusiana na namna ya kumpa msichana nguvu ili awe na uwezo katika jamii mkifanya ya kwanza tunaita Angaza. Angaza ndio ni programu yetu ambayo inashughulika na mambo ya masomo, hasa wasichana ambao wanaishi eh, mashinani. Wengi wao hawamalizi high school, pa, hawapati nafasi ya kuingia university kwa sababu ya changamoto nyingi. Wengine wanaolewa mapema, uh, wengine wazazi wao hawana fedha za kuwasomesha. Tulitengeza hiyo programu ya Angaza kuwasaidia kupata scholarships, wamalize shule ya high. Na kile ambacho kinafanya Akili Daya kiwe tofauti na mashirika mengine, tukisimama na msichana akiwa form 1, tunasimama naye mpaka amalize shule mpaka malize form 4. Tuna, pia tunampa kila kitu ambacho atahitaji shule, mambo na pads, mambo na vitabu, kama ni fare ya kufika shule, tunasimama na yeye. Programu ya pili inaitwa Urithi, ambao hii programu kama tunataka vion, viongozi wa siku za usoni, ni tuanze nao sahihi. Kwa hivyo tunafanya na wasichana, tunawatrain katika mambo ya uongozi iprogramu zetu, tunawatrain uh, pale ambapo wako. Kwa hivyo kwa mfano, tunawauliza wasichana ni shida gani ambazo ziko katika komuniti zenu. Wengine watasema ni shida ya maji, wengine ni watoto hawaendi shule, alafu tunawapa changamoto ya kutafuta njia au namna ya, ya kutatua hilo tatizo. Kwa hivyo wanaanza kujua ile kwamba sio lazima ungoje serikali ama ungoje mtu wa nje haji ya uh, solve shida ya community yako, na pia tunataka waelewe kwa kiongozi si lazima uwe na ile title, yaani lazima uite mheshimiwa no. Kiongozi, kwa kiongozi ni ile kuwa unaweza kuangalia vile unaweza kufanya jamii yako iendelee ama iwe nzuri kuliko vile uliipata. mm -hmm. Kwa hivyo tunawachukua tunawasaidia, tunawapatia hizo training ambazo tunaziita capacity building katika subjects tofauti tofauti, ili wasonge kutoka kuwa tu activist. Wakimaliza hizo training zetu wana, labda wanachukuliwa na serikali kufanya katika mambo ya policy, ama wanaanzisha shirika zao zenyewe ambazo sasa zinakuwa na ile wanaweza ku attract hata pesa zaidi ama, ama wafadhili zaidi kuendeleza ile kazi ambayo wanafanya. Kwa hivyo hizo ndo, ndo programs zetu. Nam Joy, sijui mbona mkamchagua mtoto wa kike na si mtoto wa kiume. Uh, shirika lilipoanza tulifanya research. Uh, na hata wakati huu ukiangalia kuna kuna survey ambayo inafanywa na serikali ambayo inaitwa Kenya Health Demographic Survey, ukiangalia zile statistics ambazo, ambazo um, ziko mle ndani utapata, kwa mfano wasichana wa kike wanapata changamoto nyingi. Ukiangalia kule upande wa Samburu, Turkana, wengi wao wanaolewa mapema, kwa hivyo hata, hata patata nafasi ya kumaliza shule ama wengi wao wanapitia ile tunaita GBV, mambo na kukeketwa, mambo na kulazimishwa kuolewa mapema. Na tukiangalia, yani, katika shirika letu tunafanya sana na wale ambao wako mashinani, sio sana wasichana ambao wako mjini na ukiangalia hizo statistics, utaona kwamba japokuwa kila mtu ana changamoto, hawa wasichana haswa huwa wanasumbuka sana. Tulitaka kuanzisha hili shirika ili waweze mwanzo kupata nafasi ya kujiinua wao wenyewe, na pia watu ambao wamefanya utafiti wameona kwamba ukiinua msichana katika jamii, anasaidia jamii yote. Kwa hivyo tukaamua hivyo, lakini pia kumbuka, nilikuambia uh, mwanzilishi wa shirika letu alipoanza alifanya utafiti. Akataka kujua ni kwa nini wanawake hao hawachukui uongozi. Kama uko katika mahali ambapo decisions are made, utapata hata mahitaji yako Yani, your, eh, experiences are not taken into account, so utapata labda, kwa mfano kama saa hii vile, eh, wale ambao wanafata uh, mambo ambayo yanaendelea Kenya katika ile finance bill, walikuwa wanataka kuongeza tax katika pads. Wasichana wengi, wanawake wengi hawawezi kuafod hiyo pad, japokuwa ni shilingi hamsini, hawawezi kuafod. Kwa hivyo kama tungekuwa na wanawake zaidi katika hizo mirango ya, ya uongozi, wangeweza kutetea wanawake wenzao, waseme kweli, mnataka kuongeza hii tax, lakini hivi ndo ita, itakuwa na athari kwa wanawake. Kwa hivyo ndio maana tukachagua tuka kufanya na wasichana, na tunajua kwamba kuna wale ambao wanafanya na vijana. Kwa hivyo, kila mtu, kila mtu ako na ile nishi yake, ambao wana, ana tatua shida za Wakenya na, na <laughs> sijui mnapokelewaje. Umetaja Samburu, nimeona hmm. Kipindi fulani mlikuwa Samburu, zile jamii mara nyingi hazikuwa zinamtambua mtoto wa kike. Nyii mnapoenda huko kuwaelimisha, wanaopokeaje ama mnapokelewaje mnapofika pale kusema kwamba mtoto wa kike apewe nguvu? Kusema kweli, mara nyingi huwa kuna ni kama hawatuamini. Kuna mzee mmoja alituambia I hope hamkuja hapa kufanya wasichana wetu wawawe vichwa ngumu. Kwa hivyo kuna ile kazi lazima tufanye kabla tuingie katika community. Mwanzo tunaongea na wazee wa hiyo community, tunaongea na viongozi wa hiyo community, kama county government, ili watupe nafasi kuwaelezea hizi programu zetu zinafanya nini. Um, alafu pia kama Samburu tumekuwa tukifanya huko kwa miaka miwili sasa, wameanza kuona ile benefit. Kuna wale wanasema wanafurahia kwa sababu saa hii bibi zao wanaweza kusoma SMS, wanaweza kusoma meseji ya Mpesa, kwa hivyo wanaweza kumwambia leo tumetengeza pesa hii, na yeye mwenyewe hawezi kusoma. Kwa hivyo anapata ile benefit. Wanawake wenyewe wanafurahi kwa sababu wanasema, katika harakati ya kuwasomesha pia, sasa wao wanaweza kusaidia watoto wao ambao wako shuleni. Pia tukiingia mwanzo, huwa kuna ile ni kama uh, tashwisi, hawajui kama tunakuja kufanya kazi gani, lakini baada ya kuongea nao, kuwaeleza programu zetu, kueleza kwa nini ni muhimu msichana for example asomeshwe uh, uh, uh, unapata wanatu wanatu embrace, wanatukaribisha wanaona ni kama sisi ni kama wanajamii nao. Kwa tathmini yako Joy, na tangu mwanzi kufanya hii shughuli ndani ya jamii, unahisi sasa watu wameanza kuelewa kwamba mwanamke situ kiumbe cha kukaa nyumbani na kufanya kazi, ama bado kuna kazi inastahili kufanywa zaidi? Kazi bado iko, maana ukiangalia Kenya yenyewe, kwa nini, ukiangalia huko kuna a lot of poverty na kuna shida nyingi, kwa hivyo kazi bado ipo. Kuna jamii nyingi bado wana wanaona wanawake kama tu mali. Kusema ukweli, wanaona tu mwanamke ni njia ya kupata mahari, na hiyo ime, imeishia hapo. Kwa hivyo kazi bado ipo, na pia watu, ukiangalia pia, vile ukifuata news za Kenya recently, utaona kwamba, kwa mfano, wasichana wengi sana wanauliwa kwa sababu tofauti tofauti. Jamii inaamini kwamba msichana amewekwa juu zaidi ya mwanaume, kwa hivyo bado kuna kazi ile ya kufanya jamii ielewe kwamba sio kwamba mwana, msichana ameweka juu ya mvulana, ni kwa sababu kuna hizi shida fulani ambazo zinamwafekti yeye pekee na kama hatutazitatua zita affect jamii yote. Uh, kwa mfano uh, yule mwanariadha ambaye aliuliwa, sasa ameacha watoto watoto. Ni waangaliwe watasomeshwa na nani? Kwa hivyo tusipotatua hizi shida kama hizo za, za dhuluma kama mauaji kama hizo forced marriage, tunaendelea kuleta shida zaidi katika jamii, na ni muhimu, lazima tuendelee kueleza, ili jamii ielewe ni kwa nini hii kazi inahitajika ili sisi sote tuweze kuendelea. Naam, msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya juu ya haki zako yanafika kikomo. Juma lijalo itakuwa awamu ya pili ya makala haya, ambapo tutaendelea tu kuangazia haki za mtoto wa kike. Hadi makala yajayo, ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kwa heri. <muchas>