Msikilizaji hujambo jambo na karibu kwenye makala leo ya Jua haki Zako, siku zote makala hayo kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala leo, msikilizaji, tunajikita kuona ni vipi Umoja wa Afrika unachangia kupunguza mizozo hapa barani Afrika kwa kushirikiana na mashirika kiraia. Shaba yetu bila shaka inalenga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu kwenye makala leo. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli. Hapa studioni leo nimebahatika kukutana naye Bwana Moses Balagisi, mfanyakazi wa Umoja wa Afrika hasa shirika linalohakikisha kwamba kilio cha raia wa kawaida hapa Afrika kinawafikia wasimamizi wakuu wa umoja wa Afrika. Tutajadili naye kuhusu juhudi ambazo wamekuwa wakifanya kuhakikisha kwamba kilio cha raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kinawafikia viongozi wa juu wa bara la Afrika. <tune> Naam, karibu sana ndani ya studio za Arifi Kiswahili, Bwana Moses. Kwa kwanza tueleze tu ni nini hasa shirika lenyu hili la Umoja wa Mataifa limekuwa likifanya. Mimi kama mwanamemba wa General Assembly ya AU, ECOSOC. African Union ECOSOC ni mojawapo wa organ za EU ambazo zinasaidia shirika la raia Afrika kupandisha sauti za raia kwenye ngazi za zote za za decision kwenye African Union, yaani ni organ ambayo inakuwa ya civil society na inahakikisha kwamba sauti ya raia inasikika kwenye umoja wa Afrika, kwenye ngazi zote za juu. Nam, sasa hili linafanyikaji? Pengine utueleze tu namna gani mnafanya kuhakikisha kwamba sauti ya raia inasikika katika umoja wa Afrika, hasa ngazi ya juu. Yes, ECOSOCC inakuwa na mbinu nyingi za kuhakikisha kwamba raia wanashiriki kwenye makazi zote za umoja wa Afrika na wanashirikishwa mazungumzo yote ambayo inahusu Afrika katika nchi. Kwa sasa tunakuwa tukijitahidi kuweka ambayo tunaita uh, national chapter, na itakuwa ikiunganisha shirika zote za kiraia nchini na itakuwa ikisaidia uh, hizo shirika la raia kupana maoni kwa kila jambo ambalo linahusika kwenye umoja wa Afrika zaidi kwenye ajenda eh, makumi mbili na makumi sita na tatu ya umoja wa Afrika, na kwa hiyo tunakuwa na general assembly ambayo inaunganisha shirika za raia zote za Kiafrika. Uh, pale awali ulikuwa umetajia kwamba mnashirikiana na mashirika ya kiraia uh, ili kuhakikisha kwamba sauti ya raia wa kawaida inasikika katika umoja wa Afrika. Pengine kule DRC najua haki za raia mara nyingi wenyewe wanasema kwamba zinakiukwa. Mashirika gani pengine hadi kufikia sasa, kama kule DRC imeshirikiana nayo kuhakikisha kwamba sauti ya raia wa kawaida inasikika? Raiaa e, kama vile nimesema kuna, a kupitia EU ECOSOC, leo hii tunakuwa tukisikika kwenye RFI, na lengo letu ni kwamba tuhakikishe kwamba sauti ya raia wa Congo inasikika, na sisi kama vile waakilishi wa, wa nchi ya Kongo tunahakikisha ya kwamba mashariki ni mwa Kongo. Unajua kuna mizozo mingi kwa sasa, kuna vita ambayo inakuwa mashariki mwa Kongo na M23, na madhara makubwa ni raia ndiyo wana, wanasumbuka, na sisi kama vile raia tunakuwa tuki Eh, pandisha sauti na kuomba dunia nzima iweze kuangalia maafa na mambo ambayo imeyopatikana katika Jamhuri ya, ya Kongo ili kuweza kuomba amani iweze kurudishwa, na ndiyo kwa maana tunatumikisha hiyo ECOSOC ili iweze kupandisha sauti ya raia wa mashariki ma Kongo kwenye ngazi zote za, za ulimwengu pia hata kwenye miungano ya kiraia ulimwenguni ili haki za Kongo za Wanakongo ziweze kuheshimiwa nam. Na kufikia sasa pengine raia gani mnawalenga? Wote hatuna ubaguzi yani no. Wamama, vijana, hata wenye ulemavu, yani hatuna ubaguzi, tunaweka raia wote. Jua haki zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia redio yako, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Makala hewani ni juake zako ndani ya idhaa hii ambapo tunajadili mchango wa Umoja wa Afrika kuhakikisha kwamba haki ya raia wake inadumishwa mbali na kuzingatiwa. Bwana Moses, kwa mtazamo wako, tunataka unieleze pengine unahisi Umoja wa Afrika umefanya juhudi za kutosha kuhakikisha kwamba mizozo ambayo imekuwa ikishuhudiwa hapa Afrika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan, Jamhuri ya Afrika ya Kati na mataifa mengine ambayo hapa Afrika yanashuhudia mizozo. Je, Umoja wa Afrika unahisi kwamba umefanya juhudi za kutosha kukomesha mizozo hii? Hatujafanikiwa kwa sababu amani haijarudishwa. Sisi tunataka amani irudishwe nchini mashariki mwa na kabla amani hatujaipata hatuwezi kusema kama tunafanikiwa, lakini tunakuwa tukifurahishwa, kwa sababu African Union inawasapoti uh, processes zote za kutafuta amani katika mashariki mwa Kongo, na tunaendelea kusema ya kwamba ni vizuri pia iwaendeleshe kushirikisha uh, shirika za kiraia ili amani iwe ya kudumu, kwa sababu unajua ya kwamba katika proses zote ambazo zimefanyika raia walikuwa hawashirikishwi vizuri, na ili inakuwa ikisababisha kwamba uh, amani hai, ya kudumu haionekani, lakini tunaendelea kusapoti hizo proses zote za amani. Naam, sijui vigezo gani mnaangalia wakati mnashirikiana na, manake, na wakati mgini, mashirika ya kiraia manake, najua wakati mwingine mashirika mengine ya kiraia yanaendeleza tu ajenda zao. Nyinyi kama uh, Umoja wa Afrika, mashirika la Umoja wa Afrika, mnaposhirikiana na mashirika ya kiraia mnaangalia nini kabla ya kushirikiana na hayo mashirika? Uh, tunakuwa tukihakikisha kwamba tunashirikishwa mashirika ambazo kwa kweli zinafanya kazi katika manchi zao. Kunakuwa kriteria ambazo tunaangalia, na ili uwe mwanamemba ni lazima ueneze hizo makriteria, lakini pia tunakuwa na areas nyingi ambazo tunakuwa tukitumika ndani kama vile peace and security. Unajua Afrika nzima inakuwa na shida ya usalama, na sisi tunakuwa tukitumika kwenye peace and security, tunakuwa tukitumika na nyingine mashirika ambazo zinatumika kwenye Affairs, yani haki za binadamu ambayo yani kusapoti demokrasia ya katika Afrika tunakuwa pia na nyingine mashirika ambazo zikitumika kwenye jenda, kwenye mambo ya wanawake tunakuwa pia na zingine mashirika ambazo zikitumika kwenye science, technology. Yani tunakuwa na mambo mengi ambayo tunahusisha shirika za kiraia na zinakuwa zikitoa pia maoni yao kwa kila kitu ambacho kinahusu Africa, continent yetu ya Afrika, unahisi kwamba Umoja wa Afrika umefanya juhudi za kutosha hadi kufikia sasa kujaribu kurejesha amani mashariki mwa demokrasia ya Kongo, ili raia wa kawaida ahisi haki yake imeheshimiwa ya yeye kukuwa na amani? Yes, nasema ndio kwa sababu uh, African Union imefanya kazi, imejitahidi kabisa kwa kutafuta amani, imesapoti hata kwa sasa tunakuwa kwenye processes ya Luanda, Angola ambayo ni Umoja wa Afrika ndiyo imesapoti ime na tuliona ya kwamba au inajihusisha kabisa, tuwezi kusema haijihusishe kwa sababu kwenye prosesi ya Nairobi ni Mheshimiwa Uhuru Kenyatta ndiye alikuwa akiongoza, na nia lengo kubwa ilikuwa kutafuta amani ya kudumu, na hizo prosesi zote ni umoja wa Afrika ndiyo inakuwa ikizisapoti, lakini pia tunaendelea kuhitaji uh, umoja wa Afrika kuigusi juu tena. Kabla ya kumaliza mahojiano yetu, pengine changamoto gani kubwa? Matatizo gani kubwa kubwa matatizo mnayapata wakati huu shirikiana na mashirika ya kiraia kuhakikisha kwamba uh, sauti ya raia wa kawaida inasikika katika Umoja wa Afrika ngazi ya juu. Eh, unajua challenge ni nyingi sana, lakini tunakuwa tukijitahidi ya kwamba tunaweka watu wote shirika za kiraia zote bila ubaguzi, tunakuwa tukifanya mbinu zote za kuziunganisha ili waweze kushiriki na kutoa maoni yao kwa ngazi zote za uongozi wa umoja wa Afrika na pia kwenye miungano zote ambazo tunakuwa nazo ndani ya Afrika. Unajua, hiyo ilikuwa ni kitu ambayo kukuwa awali, yani viongozi wa Afrika hata katika manchi zetu, marais mara mingi wanakuwa wakichukua maamzi bila kuhusisha raia, lakini sisi tunaweza kusema ya kwamba kupitia ECOSOC kazi nyingi imefanyika kwa kweli, ili hata uh, ndani ya manchi zetu kabla maraisi wetu wachukue eh, maamuzi washirikishe pia hata eh, hiyo mashirika za kiraia ambazo zinaweza pia kusaidia sana eh, maendeleo ikuwe ya kuonekana katika manchi zetu na tupate maendeleo ya afrika yetu. Kwa nukta hiyo basi, makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji, yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, msimulizi na mwandalizi wa makala leo, ambapo kwa kina tumeangazia juhudi za Umoja wa Afrika kuhakikisha kwamba haki za raia wake zinalindwa na bali hazikiukwi. Makala mengine ya Jua Haki Zako bila shaka ni jumaa lijalo. Hadi wakati huo, kwa heri, msikilizaji <tipa>