Nam hujambo, msikilizaji, na karibu katika makala ya wimbi la siasa. Na wiki hii tunaangazia kule nchini Ghana ambapo rais wa zamani John Dramani Mahama alipata ushindi mkubwa na kumaliza uongozi wa miaka minane wa chama tawala cha New Patriotic Party, NPP chake Rais Nana Akufo-Addo anayeondoka madarakani baada ya kuongoza kwa mihula miwili. Nina heshima kubwa sana na unyenyekevu well kupokea ridhaa nyingi kama hizi Ganiard kutoka kwa watu wa Ghana. Inaonyesha kwamba watu wa Ghana wana uvumilivu mdogo kwa utawala mbaya hasa wa aina iliyoshuhudiwa katika miaka minane 8 iliyopita na kwamba wako tayari kufanya maamuzi madhubuti katika wakati muhimu panapofaa. Hata kabla ya kutangazwa rasmi kwamba Mahama kutoka chama kikuu cha upinzani cha National Democratic Congress NDC ameshinda uchaguzi huo, mgombea wa chama tawala na makamu wa rais Mahamud Bagumia siku ya Jumapili alikubali kushindwa. Nimeshampigia simu mheshimiwa John Dramani Mahama ili kumpongeza kwa ushindi kama rais mteule wa jamhuri ya Ghana. Wakati wa kusaini mkataba wa amani, nilisema kwamba nina uhakika na vitu viwili: Ghana itashinda na amani itakuwepo. Watu wa Ghana wamezungumza na wamepiga kura kuleta mabadiliko wakati huu na tunaheshimu hilo. Ghana ni muhimu kuliko nia zetu za kibinafsi za kisiasa. Hata kama kura haijaenda vile tulitarajia, nitasema hii ni sehemu ya mchakato wa demokrasia. Uchaguzi wa Ghana unatoa funzo gani kwa mataifa mengine ya bara la Afrika? Kunisaidia kuchanganua hili studioni, niko nao Lena Ndilela na pia Torosta Dalenga msikilizaji. Hawa ni wachambuzi wa siasa za kimataifa na wanazungumza nasi kutoka jijini Nairobi. Karibu sana wageni wangu, asante. Nitaanza nawe Bi Lena. Mwanzo kabisa utazungumzia vipi mchakato mzima wa uchaguzi nchini Ghana na ushindi wa rais wa zamani John Mahama? Aha, nchini Ghana mambo ya demokrasia imekuwa mfano nzuri barani Afrika. Ghana imefanya uchaguzi wa amani na wa haki mara kwa mara, tangu tukiangalia miaka iliyopita uh, tangu 1990 huyu mfano umeonyesha inawezekana kuwe na amani kwenye west Afrika. Bwana Torostad, hata kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya mwisho, mgombea wa chama tawala na makamu wa rais Mahamud Bagumia alikubali kushindwa. Unazungumzia vipi kitendo hiki? Inaonyesha kwamba demokrasia katika nchi ya Ghana imekuwa na pia mitindo na zile systems ambazo za demokrasia zinafanya kazi. Unapoangalia katika muktadha mkuu, unaona kwamba hapo awali, kufikia mwezi wa Septemba mwaka huu, kundi la utafiti la Global Info Analytics lilikuwa limeweza kusema kwamba huenda mahama akashinda kura hii kwa asilimia hamsini na moja aki liwa na Baumia kwa karibu thelathini hivi. Nafikiri mambo haya na utafiti huu uliwapa wale wanachama wa NPP fursa ya kuweza kuelewa jinsi uchaguzi unavyoenda, na pia basi, katika uchanganuzi wa kijumla, pia tuweze kuangazia suala la ukweli wa utafiti katika kura hii ya Ghana ulikuwa vipi? Manake pakubwa ni, ni utafiti huo ulioweza kueleza ama kuwatayarisha wagombea urais uh, kuweza kujua vile mambo yatakavyokuwa hapo mwisho. Lakini jambo kubwa kabisa kujadili ni vile demokrasia ya Ghana ilivyokuwa na pale ambapo imefikia, imefikia viwango ambavyo vinaweza kutamanika na mataifa mengine. Torestad unasema kwamba Ghana inasadia kuwa mfano bora wa kuigwa kwenye demokrasia na kubadilishana madaraka haswa, manake mataifa mengi sana ya Afrika yamekumbwa na mambo kama hayo. Uh, ambapo unapata kwamba kura zinapopigwa na haswa chama tawala kinapohusika katika uchaguzi huwa kuna ugumu uh, wa chama hicho kukubali matokeo mbadala, na wakati mwingi sana unapata kwamba chama tawala huwa kina uwezo wa kuweza kushawishi jinsi matokeo ya uchaguzi yatakavyokuwa. Lakini unapoangalia katika muktadha wa e, siasa za Ghana, imeonekana kwamba vile vyombo ambavyo vinahusika katika uchaguzi ni kama vilipewa huru wa kuweza kufanyisha uchaguzi asipo na kuingiliwa na mvuto wa serikali, na ikawa basi vyombo hivi viliweza kuwapa wagana matokeo ya uchaguzi yasiyokuwa na hitilafu yeyote. Mataifa mengi pale magharibi mwa Afrika yamepitia katika visa vingi vya kupigana wenyewe kwa wenyewe. Basi unapoangalia Ghana kwa kipindi cha miongo kama mitatu, taifa hili limejidhibiti katika demokrasia. Na asante Torostad, nirejee kwako Bilena. Ni kitu gani ambacho unafikiri ilimsaidia rais wa zamani Mahama John kuchaguliwa tena kwenye uchaguzi huu chenye naona aliangalia vitu vilikuwa vinaendelea kwenye nchini ya Ghana, tukaangalia hapo nyuma kwa miaka kumi iliyopita kulikuwa na kukoseka kwa kazi, wananchi walikuwa wanateseka. Aa, na badala hapo pia kulikuwa na ubaguzi wa kabila, na hivyo aliangalia tu vizuri akajaribu indi suluhusho gani anaweza leta ndio arekebishe hii makosa. Aa, nchi zingine zinaweza pata motisha pia ya kufanya uchaguzi bora na imeonekana inawezekana na imewezekana kwenye nchi ya Ghana na nchi zingine kwenye West Africa. Unazungumzia nchi zingine kujifunza za bara la Afrika, tunajua kwamba kuna nchi kadhaa ambazo hapo mwakani zinaingia katika uchaguzi. Masada gani wewe unaona nchi hizi zitajifunza kutoka kwa uchaguzi wa Ghana. Kitu cha kwanza ni kukubali kushindwa, uh, juu tumeona hapo nyuma kuna nchi zingine zikifanya mambo ya uchaguzi, wanakataa wenye walikuwa wameshinda. Bwana Torostad, wewe utasema nchi zingine zijifunze nini kutoka kwa uchaguzi wa Ghana? Naungana na kauli yake Lena, lakini kidogo natofautiana tu kidogo na wazo lake kwamba kumekuwa na kukubali kushindwa. Nafikiri katika muktadha wa Ghana swali halijawa kukubali kushindwa haswa, lakini swali limekuwa uaminifu wa miundo msingi ya uchaguzi. Maanake miundo msingi ya uchaguzi ikiwa iko safi na haina dosari yoyote basi inampa mpiga kura imani kwa matokeo yale yanayokuja kutoka katika vyombo hivyo ambavyo vinasimamia uchaguzi. Basi mataifa mengi ya bara la Afrika yana mtindo wa kuiga kutoka kwa Ghana kuhakikisha kwamba mi, miundo msingi ambayo inatawala Uh, ile shughuli nzima ya uchaguzi iwe ni muundo msingi ambayo ina uwazi, ina ukweli na ni ya kuaminika, basi matokeo yatakapotokea pale unapata kwamba wapiga kura na wale walioshiriki katika kipute hicho wanaimani kwa matokeo hayo. Bilena, nirejee kwako kumalizia, katika hotuba yake Rais mteule Mahama amewaahidi wananchi mazuri. Sijui kwako, kwa mazuri ni yepi, na unaona atafanya nini kando na muhula wake wa kwanza? atajaribu sana kurekebisha makosa ilipokuwa kwa miaka iliyopita, kwa sababu si mara yake ya kwanza kukua kwa government. Na kwa hivyo naona yeye atajaribu, juu wananchi wameonyesha imani kwake. Kwa hivyo naona atajaribu kwa yake yote apee wananchi kazi, kukue na amani, na pia mambo ya ukabila iishe, ndio sasa Ghana itakuwa na maendeleo mazuri. Bwana Torostad, kumalizia kwa sekunde tu za kuhesabu, ukosefu wa ajira na pia uchumi mbaya ndio baadhi ya masuala ambayo yamesibu taifa hili. Rais mteule atumie mbinu gani kuyasuluhisha? Nafikiri suala ambalo huwa ni la dharura kufanya wakati ambapo uchumi hawezi kuwapa watu ajira na hali ya maisha imekuwa juu, ni kupunguza makato yanayokatwa wananchi ama wale wafanyi biashara, kuweza kuzatiti uchumi ili kwamba watu wengi wajihusishe katika shughuli za biashara. Kukiwa hakuna makato mengi, basi wanapofanya shughuli nyingi za biashara, uwekezaji unaimarika wa ndani kwa ndani, na hivyo basi watu wanapata ajira na mapato yanaongezeka. Msikilizaji, muda ume kuhusu tufikie hapo. Tumekuwa tukiangalia uchaguzi ambao ulifanyika kule nchini Ghana, rais wa zamani John Dramani Mahama akipata ushindi mkubwa, na bila shaka akapongezwa na yule ambaye alikuwa ni mpinzani wake mkuu, naibu wa rais wa sasa bwana Mahamud Bagumia. Ni washukuru nimekuwa nao hapa studio kunisaidia kwa ngazi ya hili. Hawa ni wachambuzi wa siasa za kimataifa, nimekuwa naye Lena Ndilela na pia Torostad Alenga. Ni washukuru sana wageni wangu, asante, asante sana msikilizaji. Tutafikia hapo, naitwa Daglas Omariba hadi wakati mwingine, kwa heri.