Makala ni wimbi la siasa. Na msikilizaji, hii leo tunaangazia hatua ya rais wa Kenya William Ruto uh, baada ya siku kadhaa za ukosolewaji hatimaye yamevunja ukimya kuhusu kwa nini amewajumuisha katika serikali yake mawaziri kadhaa waliohudumu wakati wa utawala wa mtangulizi wake Uhuru Kenyatta. Lakini kabla ya hapo tumeshuhudia wandani wake kinara wa upinzani Raila Odinga uh, kama Wycliffe Oparanya na Hassan Joho na miongoni mwa mawaziri aliyowateua uh, kutoka upande wa mtangulizi wake Uhuru Kenyatta ni pamoja na Mutahi Kagwe, ambaye alikuwa waziri wa afya wakati ule. Ruto, ambaye kabla ya kuingia madarakani aliapa kutohusisha wapinzani kwenye serikali yake, lakini sasa ameonekana kubadili msimamo. Hatua hii imeibua maswali mengi. Katika kuzungumzia hili nimewaalika kwa njia ya simu Edwin Kegoli naye Torostad Alenga, ni wachambuzi na wataalamu wa siasa za Kenya. Nyote karibuni sana. Kwa kuanza kabisa, a, nianze nawe Torostad a, lenga, hatua hii ya Rais Ruto pengine inamaanisha nini? Ah, nafikiri hatua aliyochukua Rais William Ruto kwa sasa kuwaingiza mamlakani wale ambao walihudumu wali katika kipindi cha uh, Rais Uhuru Kenyatta ni hali tu ya kuweza kusitiri tena lile eneo la Mlima Kenya ambalo lilitingizika kwa kiasi kikubwa baada ya kumngoa mamlakani naibu wa Rais aliyekuwa anatokea katika eneo hilo. Nam nije kwako uh, Kegoli Edwin, wewe unatazama hatua hii kwa miwani gani? Uh, jambo la kwanza ni kwamba tangu serikali hii ichukue hatamu za uongozi, imekuwa ni serikali ambayo haiungami uh, zile sera walizonadi kwa wananchi wa Kenya walipokuwa wakitafuta uongozi. Na rais William Ruto alikuwa ameapa kwamba hatawashirikisha Raila Odinga ama mchakato wote ule ambao ungeleta serikali ya muungano kama tunavyoitazama sasa, na si maajabu, kwa maana tumeiona mara si haba kwamba hmm, serikali ina ahidi hili, inatenda lile, ama inakosa kutenda kikamilifu, na serikali ambayo pia haijakuwa ikiaminika sana na uili, William Ruto kwenda katika uh, ngome ya Uhuru Kenyatta na kuzungumza na kupatia wandani wa Uhuru Kenyatta, ni vile mwenzangu aliposema hapo awali hmm, uh, kujaribu tu kusitiri uh, meli ambayo tayari iko katika Uh, ulingo wa kuzama. <laughs> Ni kweli kabisa, torosta, tumeshuhudia uh, serikali hii ya Rais William Ruto kuonekana kuyumbishwa tangu pale uh, mwezi Juni tulishuhudia maandamano ya vijana Gen Z. hi hali hii inadhihirisha nini? uh, inadhihirisha tu ukosefu wa ujuzi na tajriba ya uongozi katika, katika serikali ya William Ruto inadhihirisha wazi kwamba alibuni serikali kwa matamanio tu ya kuongoza taifa ba, lakini hakuwa na misingi na miundo msingi ya kuweza kuliendeleza taifa lililo na hisia mseto, taifa lililo na matabaka mbalimbali mbali ambayo mahitaji yao ama matakwa yao ni tofauti, yanatofautiana. Kegoli, e, ni kweli kwamba tabaka la vijana halijajumuishwa, haijaonekana. Je, unaona kwamba hili ni kweli ni sahihi? ni sahihi kwa maana, ukitazama katika uteuzi wote ambao umefanywa, ni kwamba umekuwa ukizingatia misingi ya kisiasa tu na kuweza kusaidia serikali hii kupata wajibu wa kisiasa, lakini vijana uh, hawajawahi kuwa kipaumbele katika harakati za uh, serikali ya Kenya kwanza ama chama cha UDA kuweza kujumuishwa katika maswala ya uongozi, na hii imedhihirika pale ambapo ukitazama jinsi rais William Ruto alivyotengeneza kamati yake ya ufundi wakati ambapo alikuwa na nadi sera zake, ulikuwa unapata kwamba um, kulikuwa tu na dhihirisho kwamba kijana anaweza kuwa pale, lakini wakati ambapo kulifika kwa kuteua baraza la mawaziri uliona vijana hawakujumuishwa. mm, alenga umesema wazi kwamba rais William Ruto analenga eh, kupata uungwaji mkono wa mlima Kenya kwa mtu ambaye hafahamu vizuri siasa za Kenya. A, pengine hili litakuwa lina maana gani? A, wajua, alipong'atuliwa mamlakani naibu wa rais aliyekuwa anatoka katika eneo la Mlima Kenya, a, yule bwana alikuwa na ushawishi mkubwa, na hata sasa hivi bado anaendeleza siasa zake za pembeni akiwa anahudhuria hafla mbalimbali mbali na kuweza kueleza wananchi wa eneo hilo jinsi watakavyo Uh, fanya mambo katika uchaguzi ujao na hali kadhalika kuweza kuwaonya tu kwamba wameweza kusalitiwa katika kile kipindi uh, cha uchaguzi uliopita hadi sasa hivi. Basi uh, sera kama hiyo anayouza sasa hivi inaendelea kudidimiza matumaini ya kwamba eneo lile litaweza kumpigia kura tena rais William Ruto. Nakuelewa kabisa. Na, na, na Kegoli, unafikiri ni kwa nini hakuna tume ya uchaguzi mpaka sasa? Umemsikia uh, torostada lenga akigusia pia swala hili lakini kwamba uh, wanasiasa ambao wameteuliwa baadhi ya wana bei, wewe unasemaje? Naam, uh, jambo la kwanza, hatuna tume hadi kufikia sasa kwa sababu ya kesi ambayo iko mahakamani na watu wengi wamekuwa wakisema kwamba eh, ni kwa sababu ya wandani wa Kalonzo Musyoka kwenda kotini kuhujumu juhudi za kuteua kamati ambayo itateua makamishna wa IEBC, lakini basi, um, ni swala ambalo liko mbele ya mahakama na mahakama itapeana mwelekeo na vilevile vile, um, ni jukumu la rais kuweza ku, uh, kujua ya kwamba kukosa kwa tume ya uchaguzi miaka miwili na nusu kabla ya uchaguzi ni suala ambalo linahujumu juhudi za kukua na uchaguzi ambao ni huru na haki, kwa maana kutakuwa na tetesi kwamba wakati ambapo utateua tume hii, kama muda umeyoyoma sana, basi tume hiyo itakuwa na kibarua kigumu kuweza kuagiza uh, stakabadhi vifaa vyote vya kufanya uchaguzi, na kutakuwa na tetesi vilevile kwamba uh, kuteua huo kwa haraka kutakuwa na mwingiliano wa makamishina hao kuweza kutenda jinsi rais Ruto atakuwa anavyotaka. na, unandani, na, na, na, unafikiri, na unafikiri ni, kwa nini, nini ni kwa nini, nini kinakwamisha? Ni mvutano wa kisiasa kwa maana kuna uh, wale wa ndani wa Kalonzo ambao wameenda kotini uh, kusema kwamba lazima wapewe uh, nafasi katika kamati ya kuwateua makamishina ambayo ina leta swali kwamba kwa nini apigane jinsi hiyo? Kuweza kuwa katika kamati hiyo, ni kwa sababu ana a, ana maagizo moja kwa moja kuweza kuchagua kamishna fulani ama kumpendekeza kamishna fulani? Ama ni kwa nini? Kwa sababu haifai mkenye yote yule kupigania nafasi kama hiyo ni kama inagharimu maisha kutokuwa hapo ndani. Naam, nimalizie tu na swali hili, na ndio la mwisho. Nitaomba ni uh, kila mmoja wenu uh, kujibu kwa kifupi tu uh, je, mmeona kwamba Rais Ruto analenga kuzima kabisa upinzani nchini Kenya? Kwa kifupi tu Nianze na Torostad. Nafikiri uh, pale tulipo kwa sasa, upinzani ulishazimwa, manake wale waliokuwa wakijaribu kuipinga serikali ama vitu kuzungumzia mambo ambayo serikali haifanyi sawa, sasa hivi ndivyo, ndio wale wanaoisifu serikali kila uchao, basi upinzani ulishakwisha, lakini kwa sekunde za kuhesabika tu uh, niseme tu kitu kwa lile swali ambalo uliuliza hapo awali, mbona IBC haijabuniwa kufikia sasa uh, ni kwa sababu kuna uoga wa kwamba vijana waliojitokeza zaidi kuipinga serikali watapata fursa ya kuweza kujisajili kama wapigaji kura, na hiyo uh, tabaka ya vijana itakuwa inaamua pakubwa uchaguzi unaokuja una basi, serikali hii ina mpango ambao ni wa, wa kindani ndani kuhakikisha kwamba vijana ha kusajiliwa na Mkegoli, kumalizia tu unasemaje? Um, anajaribu tu kutengeneza maisha ya siasa yake iwe dhabiti, lakini kuchukua wanasiasa kutoka eneo la Mlima Kenya ambao ni wandani wa Uhuru haitamsaidia kwa maana, Uhuru wakati ambapo alivyokuwa rais hakumsaidia Raila Odinga kuweza kutoa kiti hicho, na tayari Mlima usha um, mgura Rais William Ruto na it, atafanya kibarua kigumu kuweza kurudisha mlima na kumalizia ni kwamba vijana lazima tujitokeze, tuchukue kura tuweze kupiga kura, kwa maana tulipata ahadi chungu nzima kwa serikali hii, wakati ambapo ilikuwa inachukua hatamu za uongozi, lakini baadaye tumedhihirisha kwamba ni serikali ya kutenga na kuendelea kutenga, lakini hakuna cha mno. Naam, nikushukuruni sana, uh, Edwin Kegoli na wewe pia Torostada Alenga, nikumbushe kwamba nyinyi ni wachambuzi na wataalamu wa siasa za Kenya na mmekuwa mkizungumza nami moja kwa moja kutoka jijini Nairobi kwa njia ya simu asante. Asante sana, Ruben. Msikilizaji, hivi ndivyo nafikia tamati ya makala wimbi la siasa. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwa heri.