Wakazi wa jimbo la Somaliland, mojawapo ya maeneo yaliyojitenga na Somalia zaidi ya miaka 30 iliyopita, tangu mwaka 2023 wamekuwa wakishiriki kwenye uchaguzi wa kumchagua rais na wabunge wao. Fursa hiyo pia imekuja Novemba 13 mwaka 2024 ambapo wapiga kura zaidi ya milioni moja walioandikishwa na tume ya uchaguzi ya jimbo hilo wana uamuzi wa kuchagua rais atakayewatumikia kwa miaka mitano ijayo wagombea watatu wanatafuta urais wa jimbo hilo, akiwemo kiongozi wa sasa Muse Bihi Abdi anayetaka muhula wa pili, lakini mpinzani wake mkuu ni Abdurahman Muhamed Abdulahi maarufu kwa jina la Iro. Kwenye makala ya Wimbi la Siasa hivi leo tunajadili umuhimu wa uchaguzi wa jimbo la Somaliland na athari zake kwa serikali ya Mugadishu, wakati huo eneo hilo napodai kutambuliwa kimataifa ili kujitawala. Mimi ni Victor Abuso. Kwanza tumsikilize seneta kutoka nchini Kenya Edwin Sifuna ambaye wiki nzima amekuwa huko Somaliland kushuhudia uchaguzi huo tunatumai kuona na jinsi uchaguzi unavyoendeshwa hapa, lakini mwisho wa siku tunatumai kwamba utashi wa watu wa Somaliland utajionyesha. Kwetu sisi ni kutembelea vituo vya kupiga kura ili kujidhibitishia wenyewe kiwango cha utayari uliofanywa. Tutakutana na rais na wagombea wengine na pia tumepanga kukutana na vyama vya kisiasa vya upinzani. Na kutoka jijini Tanga nchini Tanzania, naungana naye Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Amekuwa akifuatilia kwa karibu sana siasa za Somaliland. Aa, kwanza, bwana Atiki, karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Na unafikiri ni kwa nini uchaguzi huu ni muhimu? Kwa sababu wao Somaliland wameamua kujitenga na Somalia ya Mogadishu na kule Puntland, kwa kweli, kwa sababu wamekaa karibu muda miaka thelathini, wamejitenga, hawapo katika utawala wa Mogadishu, na Mogadishu wenyewe utawala wao umekuwa na vita, ni lazima watafute angalau namna ya kujiongoza ya, ya japo ni uchaguzi ambao hautambuliki mahali popote ulimwenguni, lakini ni wao wanatakiwa lazima wawe na namna yao ya kujipangia mustakbali wa maisha yao. Kwa hiyo ni uchaguzi ambao kwa kweli unatakiwa uangaziwe na dunia na uonekane namna gani uchaguzi huo, kama unaweza ukawasaidia watu wa Somaliland kwa sababu wao e, wamedumisha amani tofauti na vikundi ambavyo vinapigana kule Somalia ya Mogadishu noondoka, e, e, generali, ambayo tangu ameondoka dikteta ama jenerali Siad Bare imekuwa ni nchi ambayo imekatika ime katika. Kwa kweli sasa ichukuliwe, ichukuliwe u, u, uchaguzi huo kama ni namna ya kuunganisha Somalia na, na uchaguzi huu unatuma ujumbe gani kwa Somalia ya Mogadishu ambayo kwa kipindi kirefu kama ulivyosema chini ya tangu uh, ilipovunjika chini ya Siad Bare uh, kumekuwa na jitihada za kujaribu kufanya uchaguzi lakini hawajawahi kufanyika. E, kwa kweli Wasomali wanatakiwa watafute namna ya kushirikiana wa, wanasema Waswahili watafute namna ya kujenga madaraja kuliko kujenga ukuta, kwa hiyo kama wa viongozi wa Somalia ambayo ndio inatambulika katika jumuiya ya kimataifa, wasitizame Somaliland kama adui, bali watizame kama ni watu wa wananchi katika nchi ya Somalia ambayo wana haki ya, ya kutambuliwa, e, ubinadamu, utu wao, heshima yao pamoja na namna ambavyo wanaweza kwa kipindi hiki kigumu ambacho Somalia imesambaratika, tuseme, maisha yaweze kuendelea kwa watu wa Somaliland, namna Somaliland kwa kipindi kirefu imekuwa ikitafuta kujitawala tangu ilipojiondoa na ilipojitenga na Somalia kwa tathimini yako, nafikiri uchaguzi huu kwa kiasi fulani unaweza ukaishawishi jumuiya ya kimataifa, labda ianze kuiangalia Somaliland kwa namna nyingine, labda kuruhusu iwe nchi kivyake. Hata kama haikuweza kuruhusiwa kuwa nchi kivyake kwa, kwa sababu ile mchakato wake ni mkubwa. Kuvunja nchi si jambo jepesi, lakini wanaweza kutambuliwa katika namna ya kama jimbo fulani, ama unaweza kusema, Waingereza wanasema semi autonomy, ambao waweze kwanza kuweza kujiendesha katika namna fulani, vinginevyo uh, itakuwa vurugu Uchaguzi huu pia tumeshuhudia kuwepo kwa uangalizi wa kimataifa kutoka katika nchi jirani, amfano Kenya, wamekwenda kule, lakini pia kutoka mataifa mengine ya Ulaya. Labda hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba dunia inawaangalia. Wasimamizi wa uchaguzi wa, wa, wa, wa kutoka Kenya, wasimamizi wa uchaguzi wa kutoka Ulaya, mimi nimfikiria hata ma, wa African Union hata Sadak ama Igadi ama, ama mashirika mengine haya ya kikanda yangeweza kwenda kuwatizama, kuwaona na ionekane kwamba hawa ni Waafrika na wana struggle katika kutaka kupata ustawi katika katika katika maisha yao. Kwa hiyo ni jambo la, wakiangaliwa na wao wanaweza kuona kwamba inaweza ikawajia ile hamu, kusema kwamba hebu tukae na wenzetu wa Mogadishu na wa kule Portland, na na haya ni mambo ya, ya, ya urithi kutoka ukoloni. Wakoloni walikuwa na falsafa yao ya divide and rule wagawe watawale, na wamefanikiwa kuigawa Afrika vipande vipande. Kuunganisha Afrika inatakiwa kwanza kuunganisha fikra mindset, kabla ya kuunganisha nchi na kuunganisha bara la Afrika liwe kitu kimoja. Ni uchaguzi ambao uh, umekuja wakati pia jimbo la Somaliland likiwa kwenye mkataba wa maelewano na nchi jirani ya Ethiopia kuhusu ujenzi wa uh, kambi ya jeshi na kupewa nafasi ya, ku, ya, ya kujenga bandari kwa ajili ya masuala ya kibiashara uh, swala so ambalo limekasirisha swala uh, so ambalo limekasirisha serikali kuu ya Mogadishu. Uchaguzi huu uh, unaweza ukasema kwa, kwa, kwa namna unavyoelewa unatia nguvu namna gani maelewano kati ya Somaliland na Ethiopia ni jambo la biashara. Na nchi kama nchi ya Ethiopia ni kubwa, na mahusiano na, na Eritrea yamekuwa sio mazuri, na na bado hata kama yatakuwa mazuri, bado Ethiopia watahitaji bandari kupitia ukanda wa pwani wa Somalia. Na japokuwa hili jambo limekera sana serikali ya Mogadishu, kama vile wanahisi kwamba Ethiopia Uh, it, uh, inawadui, ina uadui hasa kwa sababu ya vita ya Ogaden ambayo ni jimbo ambalo lina Wasomali wengi lakini katika nchi ya Ethiopia. Mimi nadhani masuala haya yanatakiwa yatizamwe, ni masuala mtambuka na ambao siasa geopolitics au je, jeografia ya kisiasa ya eneo lile ina inapenda iangaliwe katika namna ambavyo watu wanaweza kujiongoza katika maeneo yao, na hili ndio tatizo lipo hata kule Sudan hata Sudani ya Kusini, unaona matatizo ya Sudani ya, ya Khartoum kule, e, Darfur, na vitu kama hivi. Maeneo haya, hawa watu wote, yana shida hizo. Kwa hiyo itizamwe namna ambayo inaweza kuwafanya watu hawa wakajiongoza na kujiamulia katika mambo yao wenyewe bila ya kuvunja nchi, maanake haya ni matatizo yapo mpaka Ethiopia. Unaona kule Waoromo una wati na Watigrei wote wanapigana na wote wanataka self-autonomy. Wa-wa watu wa kabila fulani ama wa jamii fulani waweze kuwa na mila na desturi zao, na katika kujiamulia wao wenyewe mambo yao, sio jambo baya kwa kweli. Naam, asante sana Abdulkarim Atiki, mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa, ukizungumza uh, nasi ukiwa safareni Tanga, tunaotakia kila la heri. Nakushukuru sana kaka Abuso, wasalimie wa wafanyakazi wote wa, wa Radio France International hapo Nairobi. Nam, asante sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi kwenye makala ya wimbi la siasa. Hadi wakati mwingine, mimi ni Victor Abuso, kwa heri.