Jambo hapo ulipo, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili, na miongoni ni pamoja na maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Kenya wiki hii waliukosoa utawala wa Rais William Ruto na baadaye Ruto mwenyewe kawajibu. Maaskofu walitaka kukomeshwa kwa utekaji nyara na ukiukaji wa haki za binadamu. Wapinzani nchini DRC wajitokeza kupinga mpango wa kufanyia marekebisho katiba ya nchi. Rwanda yafanikiwa katika mapambano yake dhidi ya ugonjwa wa Mabag, na kura ya maoni kuhusu katiba mpya kufanyika Jumamosi nchini Gabon. Ripoti ya shirika la haki za binadamu imesema idadi ya wanaopoteza maisha nchini Sudan ni kubwa, kinyume na inavyoripotiwa. Nayo kamati maalum ya Umoja wa Mataifa wiki hii iliunga mkono ripoti kwamba Israeli inatekeleza mauaji ya kimbari jijini Gaza. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati ya makala hii. Makala yaliyojiri ya wiki hii inaanzia nchini Kenya, ambako baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki lililaani kile walichotaja utendaji mbovu wa serikali ya rais William Ruto, na kutoa ahadi zisizotekelezeka na pia kushindwa kushughulikia changamoto zinazowakabili raia. Kupitia mwenyekiti wa baraza hilo, waaskofu mkuu Maurice Muhatia alisema baraza lao linaguswa na kukithiri kwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo mauaji na watu kutekwa kiholela. Rushwa si mara zote itahusisha an kujipatia fedha, lakini use matumizi mabaya ya of ofisi, mali au mamlaka of the greed. Ulafi tunaoshuhudia unaogofya na unavunja moyo ukiukaji wa haki za binadamu na uhuru wa watu kutoa maoni. Tunasikitishwa na kujirudia kwa vitendo vya utekaji, kupotea, mateso na mauaji ya Wakenya. Ni nani anayewateka watu hawa? Serikali ina wajibu wa kulinda maisha ya kila mtu hapa Kenya. Kauli ya maskofu wa Kanisa Katoliki nchini Kenya ilizua mjadala nchini humo, huku baadhi ya maafisa wa serikali wakikanusha tuhuma hizo. Msikilizaji, siku moja baada ya baraza hilo la maskofu wa Kanisa Katoliki nchini Kenya kukosoa utawala wa Rais William Ruto, Rais Ruto mwenyewe alijitetea akiwataka viongozi wa dini kuruhusu majadiliano na kuwa wakweli pale wanapoikosoa wa serikali yake. William Ruto, nawaombeni, sisi sote viongozi, makasisi, Kenyans wa Kenya to tufanye kazi pamoja ili kuunda taifa tutakalojivunia na hata tunapotangamana hadharani katika maswala muhimu kwa Wakenya, sharti tuwe makini sana, au tutajutia kuwa wahanga wa mambo tunayewatuhumu wengine kufanya. Wachambuzi wa maswala ya sera na siasa nchini Kenya wanamtazamo gani? RFI Kiswahili ilizungumza na Edwin Kegoli ambaye anaangazia hili akiwa Nairobi. Cha msingi ambacho serikali ingefanya ni kupiga tathmini waone kama kuna ukweli kuhusiana na madai ambayo maaskofu wa kanisa Katoliki walitoa. Inafaa serikali iweze kuchukua, iwajibike, ya kwamba ione kwamba ni wazi wazi, kwa nini makasisi wanajitokeza waziwazi na kuweza kusema kwamba serikali inatoa ahadi ambazo hazitimiliki na kujijaribu kujitetea. Inamaanisha kwamba kuna ukweli mahali pale kuhusiana na yale maaskofu wa Katoliki Walisema. Mtazamo wake Edwin Kegoli, mchambuzi wa maswala ya sera na siasa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya kama alivyozungumza na RFI Kiswahili Jumatano ya Novemba 13, mwaka huu. Vyama vya upinzani kule Tanzania vililalamikia kuenguliwa kwa wagombea wao katika nafasi mbalimbali mbali za uongozi wa serikali za mitaa, uchaguzi wa viongozi hao ukitarajiwa kufanyika Novemba 27 mwaka huu. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu Stephen Mumbi alitutumia ripoti ifuatayo. Chama kikuu cha upinzani nchini humu CHADEMA kimesema zaidi ya asilimia 90 ya wagombea wake wameenguliwa pasipo sababu. John Mrema ni mkurugenzi wa habari na mawasiliano wa chama hicho. Bukoba vijijini, wagombea wa kata 11 walikuwa wameenguliwa wote. Wilaya ya Serengeti, kata nane zilikuwa zimeshaenguliwa wagombea wote, sababu wanasema mhuri haujakamilika. Kilosa kule Morogoro, wagombea wetu wameenguliwa baada ya fomu zao kuchezewa. Kufuatia madai haya, chama tawala CCM kupitia kwa katibu mkuu wake manuel Nchimbi, wametoa wito kwa wagombea walioenguliwa kwa kutojaza fomu ipasavyo kurejeshwa katika mchakato wa uchaguzi. Demokrasia yetu bado ni changa, inahitaji muda wa kukua, lakini vilevile watu wetu bado hawajazoea sana vitu hivyo. Unajua, inapofika mahala ujazaji fomu unatumia watu, watu zaidi ya elfu ishirini wanajaza fomu kwenye nchi, sio jambo dogo. Kwa hiyo tunaziomba mamlaka kuyapuuza makosa madogo haya ya kijiri. Ofisi tawala za mikoa na serikali za mitaa ambayo inasimamia uchaguzi huu imetangaza kuongeza muda wa siku mbili kwa kamati za rufani kusikiliza mapingamizi yaliyowasilishwa. Muhamedi Mchengerwa ni waziri katika ofisi ya rais, anawataka wagombea kuzingatia sheria, wote ambao hawataridhika na uamuzi uliotolewa na msimamizi msaidizi wa uchaguzi kuhakikisha wanawasilisha pingamizi lao kwa njia sahihi na kwa wakati. Upinzani unasema kilichoshuhudiwa kina tofauti na kile kilichofanyika mwaka elfu mbili kumi na tisa, ambapo wagombea wao zaidi ya asilimia 95 alionguliwa, ambapo vyama kadhaa vilisusia uchaguzi. Stephen Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili kutoka Tanzania. Na sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wiki hii makamanda wa jeshi la nchi hiyo FARDC na wenzao kutoka nchini Uganda UPDF, kwa siku mbili walikutana jijini Kinshasa kujadili ushirikiano kwenye maswala ya usalama kati ya nchi hizo mbili. Victor Abuso. Nini lengo la mkutano huu? Lengo la mkutano huo lilikuwa ni kutathmini mwenendo wa operesheni Shujaa inayowakabili waasi wa ADF katika mikoa ya Ituri na Kivu kaskazini mashariki mwa DRC tangu mwaka 2021. Duru za ndani zinasema kwamba mkutano huo ulifanyika kwa maelewano makubwa, huku makamanda kutoka nchi hizo mbili wakikubaliana kuendeleza ushirikiano huo ili kuwashinda waasi hao. Aidha, ripoti zinasema kwamba baada ya mkutano huo, operasheni hiyo inatarajiwa kuendelea, licha ya wakazi na mashirika kirai ya kiraia katika mikoa hiyo miwili wakiendelea kulalamika kwamba hawaoni mabadiliko yoyote kwa sababu waasi wa ADF wameendeleza mashambulio na mauaji dhidi ya raia. Mkutano huu umekuja baada ya ziara rais Felix Tshisekedi nchini Uganda karibu wiki mbili zilizopita na kukutana na mwenyeji wake Yoweri Museveni, wakati huu pia wabunge kutoka DRC wakiwa kwenye ziara ya wiki moja jijini Kampala. nam asante sana Victor Melkisedek Abuso. Tukisalia huko DRC, chama cha siasa cha Envol wiki hii kiliwashutumu maafisa wa polisi kwa kumkamata bila heshima kiongozi wao Delise Sanga, huku wakitumia nguvu kupita kiasi katika mmoja ya mitaa yenye watu wengi katika jiji la Kinshasa. Ilikuwa siku ya Alhamis akijaribu kuwaelewesha raia kuhusu mpango wa utawala wa nchi hiyo unaohusu marekebisho au mabadiliko ya katiba. Wanasiasa wengine, miongoni mwao kinara wa upinzani Martin Fayulu naye Moise Katumbi, walilaani kitendo hicho, huku wakisema mpango wa kutaka kufanyia mabadiliko katiba ya nchi hiyo haukubaliki. Tumaini Biamungu Eli ni kiongozi wa chama cha upinzani cha Mouvement Article 64 akiwa DRC kufungwa wala kukamatwa kwa mpinzani Delly Sesanga, hiyo ni udikteta ambayo Felix Tshisekedi Tshilombo anaendelea kufanya. Wapinzani wote wako ndani ya mabuso na wengine wanatafutwa na hasa zaidi anatuma watu yake ya maservisi kwenda kuchukua hata wa ki, wa refugee ambao wako ndani ya makambi hizo za Lusaka huko Zambia. Hiyo ni marufuku. Kongo haitaishi udikteta ambao tumeishi tangu mwaka wa Mobutu. Tena tudilie tena hiyo dikteta hiyo, haitawezekana, na sisi hatutamkubalia, sababu sisi hatukubali, hawezi kubadilisha katiba. Wanaharakati na asasi za kiraia pamoja na baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC Senco, walipinga mpango huo tangu mwanzo kwa kile wanachosema, Rais Felix Tshisekedi analenga kujiandalia nafasi ya kusalia madarakani Rf. Na, na kabla ya kulikunja jamvila yaliyojiri wiki hii huko DRC ni kuwa hatimaye Tamasha la amani Festival la Amani lililokuwa limeahirishwa baadaye limekubaliwa kufanyika tena katika mji wa Goma Jumamosi na Jumapili ya Novemba 17 mwaka huu. Meja ya Jenerali Peter Chirimwami ni gavana wa kijeshi wa mkoa wa Kivu Kaskazini. Tamasha litafanyika hasa. Kulikuwa na mambo ya lazima ambayo yalimfanya meya wa jiji kuwa na mashaka kidogo. Kwa sasa tumehakikishwa na sote tumefurahi. Amani humaanisha kwamba hata kama tuna shida ya vita, tunapaswa kufikiria tu amani, na kwamba ni katika sherehe za kitamaduni kama hizi ndio kwa pamoja tunapaswa kujenga roho ya amani, na vilevile ni njia ya kuwahimiza wengine kutuonea huruma. Ninatoa wito kwa watu wote kuunga mkono wazo la waandaaji ili pamoja tulisindikize tamasha hili la kitamaduni kwa manufaa ya wote. Tamasha hili la amani ni toleo la kumi tangu kuanza kufanyika kwa festival amani ama tamasha la amani. Huko Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo Guillaume Bisimwa mkurugenzi mkuu wa kamati ya waandaaji amesema lengo hasa ni kuhakikisha wananchi wote wa ndani na nje ya nchi wanahamasishwa kuhusu amani katika nchi hiyo, ama katika eneo hilo linalochukuliwa kuwa kitovu cha mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi ya waasi, wakati huu hali ya usalama ikiendelea kuzorota. RFI Kisangani namna na sasa, tuelekee huko Rwanda ambako wiki hii habari nzuri ilitolewa na waziri wa afya Sabin Nsanzimana ambaye siku ya Alhamis alitangaza kumalizika kwa maambukizi ya virusi vya Marburg baada ya kutoripotiwa kwa wagonjwa wapya kwa karibu wiki mbili sasa. Sabin Nsanzimana alisema so nafurahi kuripoti hapa leo kwamba imepita karibu wiki mbili bila kesi na imepita miezi bila kuripoti kifo kinachohusiana na virusi vya Marburg, na wagonjwa waliolazwa wameruhusiwa kwenda nyumbani zaidi ya wiki moja iliyopita. Kwa hivyo, tungesema kwamba wakati huu tunaendelea vizuri sana na hakika tunabaki macho. Tangazo hili limekuja baada ya nchi hiyo kuanza kutoa chanjo mwezi Oktoba na baada ya mlipuko wa ugonjwa huo hatari kuripotiwa mwezi Septemba ambapo kati ya wagonjwa 66 walioripotiwa kuambukizwa 15 walipoteza maisha. Nchini Sudan wakati huu mapigano yakiendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Nchi za Uingereza na Sierra Leone ziliwasilisha azimio la kutaka kusitishwa kwa vita hivyo. Wajumbe wa baraza hilo walitathmini azimio hilo ambalo lilitarajiwa kupigiwa kura wiki hii. Nam. Na sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, msikilizaji. Tukianzia Senegal, ambako raia Jumamosi ya Novemba 16 wanashiriki uchaguzi wa wabunge. Lakini licha ya kukosoa matamshi yake, waziri mkuu wa nchi hiyo Usman Sonko aliwataka wafuasi wake kuwa makini sana kauli yake aliitoa baada ya siku ya Jumatano kuwaambia wafuasi hao kulipiza kisasi dhidi ya vurugu walizofanyiwa na wapinzani wao, akisema walichotendewa lazima wakijibu. Kufahamu zaidi, hii hapa ripoti ya mwandishi wetu Florence Kivuva. Mashirika ya kiraia yanayofuatilia mwenendo wa kampeni hizo katika maeneo mbalimbali ya nchi yanasema kuna matumizi makubwa ya rasilimali za umma kama maafisa wa usalama kuwahangaisha wanasiasa wa upinzani wanapoendelea kuomba kura. Asilimia ishirini na sita ya vitendo hivi vilishuhudiwa ndani ya siku kumi ya kampeni, huku asilimia ishirini ya vitendo vya rushwa vikiripotiwa kwa waangalizi hao. Wiki hii nchi ya Afrika Kusini ambayo ni mwanachama wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK ilitoa wito kwa wanasiasa na raia nchini Msumbiji kujiepusha na vurugu zinazoweza kuitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Akizungumza na wanahabari jijini Johannesburg siku ya Alhamis Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola alisema nchi yake imelazimika kuufunga mpaka mkubwa na Msumbiji kwa hofu ya maandamano ya vurugu yanayoendelea, lakini akatoa wito wa utulivu. the... Rais anayemaliza muda wake pamoja na rais mteule wote wamevitaka vyombo vya usalama kujiepusha na matumizi makubwa ya nguvu wakati wanapokabiliana na, na waandamanaji. Kwa hivyo tunaunga mkono wito wao wakati huu tukisubiri uamuzi wa baraza la kitaifa la kikatiba la Msumbiji ambalo kila mtu anaamini litaonyesha umuhimu wake kama chombo cha juu chenye uzoefu wa kutatua mizozo. Kauli ya Afrika Kusini inakuja wakati huu upinzani ukiitisha maandamano zaidi, ili kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu yaliyokipa ushindi chama tawala Frelimo. Msikilizaji, muungano wa vyama vya upinzani na wanaharakati nchini Guinea wanaojiita Force Vive juma hili walitaka uongozi wa kijeshi kukabidhi madaraka kwa raia ifikapo Januari mosi mwaka ujao. Kwengineko duniani, tukianzia huko Marekani, rais mteule Donald Trump juma hili aliendelea kutaja sehemu ya baraza lake la mawaziri kuelekea kuapishwa kwake mwezi Januari mwaka ujao. Mwanzoni mwa juma hili, Trump alimteua mbunge kutoka jimbo la Florida, Matt Gaetz, kuwa mwanasheria mkuu huku mbunge mwingine Tulsi Gabbard akiteuliwa kuwa mkurugenzi mkuu wa taasisi ya intelijensia CIA. Seneta Marco Rubio ambaye amependekezwa kuwa waziri wa mambo ya nje amekuwa uh, na kauli hii baada ya uteuzi wake. Ni heshima kubwa kutoka kwa rais kunipa hili jukumu muhimu, na ni wajibu mkubwa. Na kazi ya kuwa waziri wa mambo ya nje ni kuhakikisha, sera na kazi ya waziri wa mambo ya nje ni kutekeleza sera ya mambo ya nje iliyowekwa na rais mteule wa Marekani, na anatumai kupata fursa ya kuifanya ikiwa nitathibitishwa na Seneti. Na siku ya Jumatano ya Novemba kumi na tatu mwaka huu Trump alikutana na rais Joe Biden kwenye ikulu ya White House ambapo wawili hao walifanya mazungumzo. Biden alimhakikishia Trump kuwa kutakuwa na makabidhiano ya madaraka kwa amani. Well, elect... rais mteule na rais wa zamani, hongera sana. Tunatarajia kwamba kipindi cha mpito kitakuwa kizuri. Tunakuhakikishia kuwa kutakuwa na makabidhiano ya madaraka kwa njia ya amani. Utuambie kile ambacho unahitaji. Kwa hivyo na kukaribisha sana, karibu tena Welcome. Thank you. Wakati hayo ya kijiri namna hiyo, siku ya Alhamis, rais mteule wa Marekani Donald Trump alisisitiza azma yake ya kuhakikisha kuwa anamaliza vita vinavyoendelea katika maeneo tofauti duniani ikiwemo ile ya Urusi na Ukraina. Kampeni yake iliyojikita katika sera ya nje ya Marekani kwanza alisema ipo pale pale, lakini akasema anataka kufikiwa makubaliano kati ya Kiev na Mosco na kumaliza um umwagaji damu katika eneo la mashariki ya kati. Donald Trump: We have to get back to a, lazima turudi, right, kuwa nchi imara yenye kodi ndogo yenye jeshi mahiri na tutalijenga jeshi letu once, tulifanya hivyo mara moja, lakini tutafanya tena. Hatukujua kama lingetolewa kwa Afghanistan. Tutafanyia kazi suala la mashariki ya kati na tutafanya kazi kwa nguvu Ukraine. Kwa, kwa Urusi. It's na Ukraine, vita hii inapaswa kukoma Nimeona ripoti inasema maelfu ya watu wamekufa katika kipindi cha siku tatu zilizopita, na wengi ni wanajeshi. Sasa iwe ni wanajeshi au raia, tutafanya kazi kukomesha vita hii. Ni sauti yake Donald Trump, rais mteule wa Marekani. Nalo shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch wiki hii lilisema katika ripoti yake mpya kuwa amri za mara kwa mara za Israeli za kuwataka watu kuondoka Gaza ni sawa na uhalifu wa kivita wa kuhamisha watu kwa nguvu, pamoja na kujaribu kuimaliza jamii moja katika baadhi ya maeneo ya ardhi ya Palestina. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem. Hadi tutakapokutana tena mwezi Desemba panapo majaliwa, baada ya mapumziko mafupi, ni kutakie kila la heri na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya.