na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenji mweji wako ni mimi Steven Mumbi na leo niko nao Sisi Tambala Bendi, bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. Karibu msikilizaji. Kamoja kambili katatu kanne kavambale senti kumi kupata mishale minane. Moja mbili tavila ngomango Bati Afrika na uibeta unite. Tusipojisamini ni nani atatusamini? Sisi tambala, sisi tambala, kwa na hukumu yani tambala, kwa kubwa umani tambala. Asanteni sana, karibuni sana na hebu tuambie, ukianza kwanza kwa utambulisho, majina yenu na washiriki wa kundi hili. Mimi naitwa Nanjuja Kibiriti Nanjuja maarufu sana fadha na njuja au fadha kibiriti. Mimi ndio mwasisi wa bendi hii na ndio mwalimu wa bendi hii, kwa maana ya kwamba ndio ambayo niliwaza kufikiria mziki wenye vionjo zaidi wa kiafrika kutoka hapa Tanzania. Kwa hiyo nilivyowaza, nilifanya kidogo utafiti, yani research kwa ajili ya kuwasilisha ala za asili za Tanzania katika mziki wa kisasa, ndipo niwachukua vijana au ambao wana vipaji na niwakuta wote wana vipaji, kwaio niwachukua, milichofanya kuwaendeleza kuwaambukiza yale mawazo yangu ile spiriti yangu, na ndio hao wanao waona sasa. Nilifanya kazi hii kuanzia mwaka tisini na saba. Kwa hiyo lengo kubwa ni kwa ajili ya kutangaza mziki wa Kiafrika, hasa kwenye vionjwa hapa Tanzania, kwa sababu hilo ni tatizo katika wanamziki wa Kitanzania. Wako vijana wangapi wanaounda kundi hili la sisi tambala hapa? Unaona, tuko wanaume wanne na wapo pia madensa ambao wanacheza, wako watatu. Kwa hiyo jukwani, unaweza kutukuta tuko saba au wanane, na hiyo ndio listi ya Sista Mbara tukiwa jukwani. lugha mnayotumia ni lugha gani? Hii lugha hii ya wimbo wa Sista Mbara ni lugha ambayo mimi nimezaliwa nayo, yani lugha ya mama yangu. Ni lugha kutoka kwenye kabila la Wamwera kutoka mkoani Lindi, na mimi nimezaliwa Lindi, wilaya ya Nachingwea, eneo moja maarufu sana linaitwa Mnero. Wengine na wenyewe ni kutoka kabila la Mwera. Hawa ni makabila ya kusini mechanganyikana, wala sio sisitambala, sio kutu kwote wa kusini. Hapa kuna Waluguru, hapa kuna Wafipa, lakini kwa bahati nzuri ninaye pia mwanangu ambaye pia ni mwera katika kundi hili. Fipa ni yupi katika hawa? Mfipa ni kiongozi wa bendi. Sasa kwa sababu mi ndio direkta kiongozi wa bendi sasa ndio mfipa ambaye anaitwa Ignas Gretus Kapyunga, atajieleza mwenyewe. Embu mulize, mwenye ndio huyo hapa. mwatshani kwachele shamanda awe ningo mwalya mwina <laughs> <laughs> awe sio kwene. Lini we uliingia kwenye kundi hili na ili kweje kweje ukatoka ufipani mpaka ukajiunga kwenye bendi hii ya hmm, sisi tamba. Safari ndefu kaka, safari ndefu safu kubwa. mimi moja kwa moja nipoingia sisi tambara ilikuwa ni mwaka elfu mbili na mbili na ilitokana to, toka, na, toka a na mashindano ambayo yalikuwa naandaliwa na Music Crossroads ambao sisi tulishiriki, mimi nilishiriki kupitia Wamata, lakini nilivyokuja pale tukakutana. Wamata ni nini? Wamata ni NGO ambayo inashughulika na masuala ya ukimwi kwa ujumla, kwa hiyo tulikutana pale na Kunda Sista Mbala na mimi kwa sababu mimi ni mwanamuziki, napenda muziki unajua, kwa hiyo hata walivyoshinda Sista Mbala mimi na Wamata tulishindwa sisi naona, lakini Sista Mbala akashinda wakapata posi ya kwenda Ulaya ambayo alikuwa Sweden. Lakini Sisitambala walinifatilia akasema, kwani huyu aweze kutufaa huyu, kutokana na jinsi mahitaji yao kwao. Mkurugenzi ambaye ni Mausi Kibiti na njuja akamtuma mtu akanifata nikajiunga na kundi la Sisitambala. Hilo ndio chanzo cha cha ku, kujiunga cha mimi cha kujiunga na Sisitambala. Nirejee kwako na njuja, vijana wengine ambao wamejiunga na kundi hili wote wanapitia mchakato kama aliyopitia huyu. Ya, lengo kubwa ni kwa ajili ya kutangaza mziki wa kisasa lakini wenye vionjo vya asili kutoka hapa nyumbani Tanzania. Kwa hiyo nilichukua nili, nili, vijana ambao naona wana vipaji lakini pia wana hamu na wanakasirika na wanachukia swala la kuiga tu kuwaiga wanamziki wenzetu kutoka nchi zingine. Kwa hiyo hiyo ndio sifa kwamba vijana ambao wana vipaji wako tayari, lakini wanapenda utamaduni wao, wako tayari kutangaza mziki kupitia vipaji vyao kwenye vionjo vyao vya asili. Kwa hiyo hiyo ndio sifa ya kwanza. Kwa hiyo vigezo hivyo ndio vilivyofanya mpaka Ignas Ketu kapika awepo na vijana wengine kama unavyowaona, kama huyu Mluguru Aaron Richard Mwangila, naona kama huyu ambaye nimekuambia ni, ni mwanangu James Nanjuja. Kwa hiyo hivyo ni vigezo, na wengine hata wale madensa wakina dada pia vigezo vyao ni hivyo, pamoja na vigezo vingine vya kazi, yani vya kimuziki. Kiki, kiki, niongee na mwanao hapa, James Nanjuja, unajisikiaje kuwa kufanya kazi na baba kwenye bendi moja, na unajisikiaje kufanya kazi kwenye bendi ya muziki wa asili? najivunia kwa kifupi kufanya kazi na baba yangu pia najivunia kufanya kazi katika bendi ambao ina dili zaidi na mziki wa Tanzania. Nikiwa mimi kama Mtanzania. Kwa kifupi na furahi. upekee gani unauona kwenye bendi hii vionjo kazi fikra, japokuwa wana mziki sio na mziki, lakini kwamba kuna vitu ambavyo tunawazidi. Najua nirejee kwako, zipi unaziona ni changamoto tokea umeunda eh, kundi hili mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba, zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii? Changamoto kubwa kabisa, baba taifa Mwalimu Nyerere utamaduni aliweka mbele sana, na aliwahi kusema maneno kadhaa. Ye alisema tu kwamba jamii au taifa ambalo halina utamaduni wake ni sawasawa na jamii au taifa iliyokufa au imepotea. Kwa hiyo alikuwa ameweka mkazo sana katika swala la utamaduni, na hata kwenye taasisi za serikali kulikuwa na vikundi vya ngoma, bendi za muziki, yaani hata mashuleni hati sinasoma nini, yani utamaduni ulikuwa unawaka na utamaduni wetu hasa. Kwa hiyo kitu ambacho, changamoto ambayo niliona na ambayo siipendi ni swala la wanamuziki wa kitanzania kubaki tu na kukopi vionjo vya wenzetu, wakati sisi hapa Tanzania tuna utajiri mkubwa wa sanaa kwa maana zote mbili, na hiyo ndio linifanya hata mimi nifikirie kwamba lazima tutengeneze bendi ambayo itaonyesha hayo mawazo naona kwa sababu tuna tu makabila mengi sana, zaidi ya mia moja ishirini, na yote yana tamaduni. Lakini kwa upande wa music, kwa maana ya ngoma, makabila yote yana ngoma mbalimbali. Ngoma zingine za sherehe, za kuhamasisha nani, kilimo, kazi zingine nyingi, ngoma za kina mama, kina baba, tam tam tu. Kwa hiyo nikaona huu ni utajiri wa, wa sanaa hapa Tanzania kwa upande wa music. Kwa hiyo nikaona kwa nini mimi niwe mtu wa kukopi tu kukopi tu, wakati wenzetu tuna wakopi pia, wao pia wanachukua kwenye ghala ambalo ni kwenye ngoma zao kwenye vionjo vyao vya asili, afu wanafanya ubunifu, na mimi nikafikiria hivyo. Kwahiyo changamoto kubwa hasa ya wanamuziki wa kitanzania kupenda kufanya kuiga, yani mara kwa mara wanaona fahari kuiga zaidi kuliko kuvitangaza vionjo vya asili vya kitanzania, wakati una utajiri wa mziki hapa, kwa maana ya ngoma zetu tamu sana hiyo ndio changamoto ya mkubwa sana naam. Msikilizaji, kama ndio kwanza ujiunga nasi, unategea sikio makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na nazungumza nao sisi Tambala Bendi, bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. Tupate kibao kimojawapo chochote kile, wimbo mwingine wowote ambao umetupatia tuzo ya dunia au tuzo ya mabara yote tuzo hii inaitwa Folk Music Award. Tulifanya mashindano kwenye tamasha moja la kimataifa kule Suzhou nchini China. China, hata wale washindani wetu mataifa mbalimbali, yani ma ma makundi yaliyotoka kwenye mataifa mbalimbali Ulaya, Asia, Amerika na Afrika yenyewe walikuwa wamependa, kwa hiyo wakawa ni kama wapenzi wetu na hatimaye tukatoka washindi wa kwanza wa jumla wa tuzo hiyo ya dunia ya muziki wa asili. Tope ndio wimbo huu ambao tunaosema sisi. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na bado nimesheheni wageni e, eh, Sisi Tambala bendi, bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania, ikiwa imesheheni nyimbo mbalimbali. Anasema yeye albamu zinaweza zikafika zaidi ya kumi za nyimbo nane ama kumi na mbili, kwa hivyo ni utajiri wa kutosha, lakini hawajarekodi, hazijarekodiwa vilivyo. Nizungumze nawe wewe, niliona pale ukipiga gita la solo lile biashaka. Yes, yes, mi ni mpiga solo wa bendi ni gitarist wa Sisi Tambara pia ni mtoto wa Sisi Tambara. Aha, ni mtoto wa Sisi Tambara, ni mtoto wa Sisi Tambara. Lini ulijiunga na bendi hii na ilikuwaje ukachagua kupiga gita la, la solo? Enzi zile mambo ya serikali yetu, kwa nilikuwa mdogo kweli. Kwa Sisi Tambara alichukua kanlea kama chuo na moja kwa moja nkajikuta nipo kazini. Hapa hapa ni chuo, hapa hapa ni kazi. Na baba yangu ndio alonifundisha gita kabisa kujua chords, kujua kila kitu. Sistambala kuja kuniendeleza chuo na moja kwa moja ndo kazini. Kwa unawambia nini vijana ambao wanatamani kufanya muziki lakini wanakimbilia kwenye muziki, wa muziki wa kisasa huku wakiacha muziki wa asili sheheni vionjo vya Kiafrika? Siwalaumu sana, nadhani wamekosa njia. Hata mimi bila kuingia Sistambala ningekuwepo huko huko nachoona wameachwa hewani kwa sababu tangu msingi wa nyuma huku hawana. Kwa hiyo wao wenyewe hawana makosa, wanahangaika. Hata ukiwaona mitaani, mastudio, tupige vitu vya asili, wanajitahidi kweli, lakini hawaipati. Kwa hiyo makosa yao, mafunzo wanakosa. Tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa kibao kingine ya kibao kingine, tutazungumzia habari za amani, kwa sababu tumesema pia amani ni muhimu. Amani ni muhimu sana katika kila eneo, kwa sababu bila amani, hata sisi tusingeweza kukutana pamoja tukafundishana, hatimaye tukawa hivi leo tunakutana na redio ya kimataifa ya Ufaransa. Kwa hiyo hii amani ya Tanzania, amani ya Afrika mashariki ndio imetufikisha hapa. Kwa hiyo pia tunaimba nyimbo za kuwahamasisha amani dunia nzima, Afrika. Kwa hiyo sahii tutakuja na wimbo mmoja wa amani ambao uko kama uko utaratibu sana mzuri kidogo <mimu> Uh, mimi sina shaka kwa wapenzi wa muziki wa asili popote pale duniani, kwa sababu mziki wa asili kila mtu hasa kama utapigwa vizuri, kwa maana ya vile vionjo kweli vio vya asili, hakuna mtu kwenye moyo wake atauchukia, kwa sababu mziki ni kitu ambacho kinatoka kwa Mungu, ni kitu ambacho unaona hata ndege wanaimba. Kwa mfano ndege chiriku akikaa pale anaimba, wewe ukiwa na huzuni, kama utamfuatilia, utafarijika. Tupende chetu kwa Watanzania, pia tupende chetu, turudi pale kama alivyosema Aron gitaristi. Hatuwezi kuwalaumu vijana ambao wako kwenye kukopi zaidi, sio muziki tu, tupende vyetu, tupende nguo, tupende chakula. Asante kushukuru. Mnapatikana, mna vipi nyinyi mtandaoni ama kwa nambari ya simu Alama ya kujumulisha mbili tano tano saba moja tatu saba sita sita sita saba sita mtandaoni. Mtandaoni mtu akitaka kutuangalia aende YouTube aingie tu palaseme, sisi tambala Tanzania moja mbili, twende aee Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa, tunafikia ukingoni wa makala haya. Sisi tambala bendi ndio nilikuwa nikizungumza nao katika makala haya, kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi, unaweza ukanitumia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuandika RFI Kiswahili. Mara nyingine, wakati mwingine, kwaheri.