Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mara hii msikilizaji, tunaangazia sanaa ya uchungaji wa vinyago na nitakuwa naye mchungaji wa sanaa za vinyago, Mintanga Ramadhani Nasoro kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Mintanga, katika makala ya nyumba ya sanaa Asante ah, sana ndugu mtangazaji. Msikilizaji, nimetembelea katika karakana yake ambako ndiko sanaa hii inafanyika, na hapa mesheni vinyago vya aina mbalimbali. Na kabla ya kuanza kuzungumza naye Mintanga, tujiweke sawa. In Africa Band wanakuambia idege inaogoa ina Afrika bendi. Msikilizaji kutoka nchini Tanzania. Mitanga, kwanza, mtu akisikia mchongaji wa sanaa ya vinyago maana yake ni nini? Aa, mtu akisikia msanii wa uchongaji wa vinyago maana yake ni mtu anaotunza utamaduni wetu wa Kitanzania, maanake sanaa ya vinyago inatunza tamaduni zetu za Kitanzania kutulipotokea kwa hiyo kishasikia sanaa ya vinyago ya uchongaji, maanake watu wanatunza kumbukumbu za utamaduni wetu wa Watanzania huko tulipotokea. Vinyago vyenyewe vinavyochongwa ni vinyago vya namna gani? A, vinyago vipo vya aina nyingi vinavyochongwa. Vipo vinyago ambavyo vimezoeleka, tunasema labda kama Ujamaa, ambavyo ni kinyago kinachosema mshikamano wa Watanzania, jinsi gani watu wanavyofanya kazi pamoja kwa kushirikiana na huu ujamaa ulitokana kulingana na siasa zetu nafikiri za siasa za ujamaa na kujitegemea. Kwa sisi kama wasanii wachongaji, tulibuni sanaa hiyo ya uchongaji ambayo inaitwa ujamaa, yani maana yake ushirikiano. Ndio utaweza kuona ujamaa, una watu vitendo tofauti, hawa wanavua, hawa wanalima, hawa wanapiga miz, muziki, yani mambo mengi yani le, watu wanavyoishi kwenye ujamaa, yani vijiji vya ujamaa na kujitegemea. Lakini sanaa zipo nyingi tu za uchongaji zipo kuna mawingu kuna masaani yani, kuna vitu vingi, wanyama tembo, sijui faru, madrafti chesi, yaani vingi. Kwa ufupi tukivieleza hapa na muda mdogo i tuna sanaa nyingi tofauti tofauti. Sawa, tuzungumzia sasa, eh, ufundi wenyewe wa kufanya hii sanaa una, una, unaanza vipi ku, eh, kuchonga kinyago, hatua zikoje? Ha, sanaa ya vinyago ina hatua, ya kwanza lazima kwanza uwe na material manake uwe na miti ambayo unaweza ukaichonga. Eh, labda miti aina tofauti inaweza kawa blackwood, ambao ni mpingo, umezoeleka hivyo, lakini hata miti migumu kama vile mahogani kwa mfano labda mninga, mkongo, mchongoma, mwarubaini, miti yote migumu unaweza ukachonga sana ya uchongaji, lakini kwanza uwe na gogo. Lakini pia vile vile unapokuwa na gogo, sasa ndio material, kinachofuata lazima uwe na plani kwamba unataka kuchonga kitu gani na sanaa za uchongaji zilivyo, sio kwamba labda wengi wanajua, labda watu wanaanza kuchora afu ndo wanachonga. Hata mimi nilijua hivyo hivyo kwamba utachora kwanza ndo utaanza kuchonga. Sasa e, sanaa za uchongaji hazipo hivyo. Sanaa za uchongaji otomatikali zipo kichwani, mtu kwenye ubongo wake, kwa wanajua. Sasa pangoja nchonge ujamaa, yani tayari akili ina focus kwenye ujamaa kwa hiyo atachonga, wewe unakuwa za... una picha kichwani, watu labda wameshikamana wanalima, ama watu labda wanacheza muziki ama namna gani, ama tembo yukoje ama swala na kadhalika. Eh, of course it... picha inakuwepo kwenye ubongo wako wewe msanii mwenyewe. Na ndio maana sanaa za kuchonga hizi, mara nyingi mtu anakuja anakuambia hii ilianzaje? hebu nipeni ile mwanzo wake, unaona kwamba mwanzo wake u hauna mchoro na ndio maana sanaa za kuchonga asilimia tisini uwezi ukachola afu useme uchonge tokee, vile kama kwenye mcholo, kwa sababu huyu msanii anakuwa anazo akili mwenyewe kwenye ubongo wake. Kadi anavyochonga ndo anapata plani nyingine ya kufanya, huku unachonga na huku unajua hapa niweke nini, hapa mtu akaeje huyu, ashike tarumbeta huyu, avue samaki huyu, analima kwao. Kuchonga michongo inakuja kichwani tu automatically, inakuja yenyewe tu. Ndio maana kuta sanaa za kuchonga of course format ya kuchola E, inakuwa haipo, labda kwa kwa wenzetu, labda wanaenda vyuo. Sasa hii ya ya uchongaji sasa hii ya uchongaji sijui kama wanaanza kuchora then wanachonga. Kwa hiyo sanaa zetu sisi zipo dizaini, unaweza toka mchonga faru tempo, sio mpaka umchore, unachonga tu wenyewe, tu anakujia unachonga. Kwa sababu ukienda chuoni, labda atakupa mkono wenadtezi urefu kiyakiwapa sentimita hizi. Sasa sisi huku kwenye kuchonga kwetu sisi tunamfundisha mtu yule moja kwa moja tu makadirio, eh kwamba weka hapa, shika patasi, shika tezo, atwende toboa hapo, toboa unaona. Kwa mtu yule unamfundisha huku ndani ya miezi saba minane amekuwa mchongaji kuliko labda mtu ambaye ana, anaenda chuoni. Atajua kuchonga yule wa chuoni, lakini itamchukua muda mrefu. Unaweza kumfundisha baada ya miezi miwili, utashangaa, unakuja unakutana, chonga vitu vingi na vizuri na vinauzika. kwa hiyo ni hatua zake kama hizo, tunaweza kuchonga. Kwa hiyo, mtu, kwa maana hiyo mtu, kwa maana hiyo mtu, inatakiwa awe na msanii, huyu inatakiwa awe na uelewa mpana kuhusiana na mambo, labda mfano mambo yanayohusiana na wanyama, ajue faru labda, eh, kwa kwa, kwa uwiano huu eh, miguu ya faru, kichwa kiwe ukubwa huu, mguu uwe namna ile, eh, of course lazima uwe na uwiano, sababu huwezi kumchonga faru ukamfanya laba na urefu wa let's say inchi kumi kwa mfano, alafu ukamfanya mnene, kwa sababu hata toka kwenye lile umbile la faru kwa kama atakuwa urefu nchi kumi ni lazima vile umbalance kwenye upana, lazima umkadirie hapa, miguu itakuwa hivi, kichwa labda, mgongo nini, ili atoke kwenye shepu nzuri. Kwa lazima makadilio yanatakiwa yawepo, yani kwamba kwa, kwa urefu nitamtoa mwenye ukubwa huu, na atapendeza kiasi kwamba kimchango kimweka mtu asema yes, yule faru au yule pale boko au yule tembo. Sasa uwezi kumfanya mkubwa au kafanya kitu kifupi, alafu kachonga kitu kinene. Kwa hiyo sasa atakuwa apendeza na atakosa shape. Hizo ni hatua zile za awali. Sasa umeshachonga umekamilisha, ametimia, kinachofuata ni nini? Kwa sababu mimi nikitazama hapa naona kama vina mng'ao, alafu ukiniambia kama ni, ni, ni, ni mti, na kwa kama nashindwa kuelewa kama e, kama kuna kitu kilipakwa ama ni nini a kinyago. Hatua ya kwanza utachonga, kishamalizika kuchonga ni chote umekimaliza, lazima uje hatua ya pili wanasema unakikwangua, yani unapiga makwakwa. Sasa kukieka levo, yani kinakuwa ile, unatafuta smoothie ule. Kwa hiyo yani yani, ule yani unapiga msasa, msasa laba namba sitini unakuja themanini unakuja namba. Ni msasa maalum kwa mbao maalum eh. Kwa hiyo ukimaliza hiyo mpaka ukapiga labda namba mia moja ishirini kinakuwa sasa kimeng'aa kama ambavyo unaviona. Baada ya hapo, sasa unachukua polish, unapiga sasa polish. Inategemea unataka polish aina gani, labda shoe polish hizi ambazo za kung'aa kama unaviona zinang'aa, au labda kuna polish za neutral ambapo ukipiga sasa, kinakuwa rangi hiyo hiyo haibadiliki. Kwa hiyo sasa, sasa hizo hatua za polish Ndo hatua za mwisho kabisa. Ukimaliza polishi mara yake tayari, kinaenda sokoni kwa mteja kukinunua. Mm -hmm. Ah, ah, Bushoke maarufu sana nchini Tanzania, miongoni mwa vibao vyake ni pamoja na hiki dunia njia, na mwanadamu, mapungufu yake, ye mwenyewe na Mola, ndo anajua kila mwanadamu mabaya yake ye ye, niye mwenyewe na Mola ndo anajua. Kila mwanadamu matatizo yake yeye niye mwenyewe na Mola ndo anajua. Kila mwanadamu machungu yake yeye ni ye, ye niye mwenyewe, na Mola ndo anajua. Jipe moyo usikate tamaa, kumbuka tunaishi kwa nguvu ya Mola. Jipe moyo usikate tamaa, kumbuka na wewe umeumbwa. Haya maisha ya siji kukuchanganya, ukabudu wengine ukamwacha Mola wale wenye mali nyingi wala mola lokosa kama mnyama. Mola wasame na sisi masikini, kutwatulapisha na kwa waganga. Mola tusame, wala siasa wala sababisha, tula uwala yoyo wenyewe kwa wenyewe dunia njia ya ah, Bushoke anakuambia wanasiasa wanasababisha tunauana wenyewe kwa wenyewe. Naitwa Bushoke, msikilizaji, msanii wa muziki kutoka nchini Tanzania. Kama ndiyo kwanza unafungulia ya redio yako, yaani makala ya nyumba ya sanaa, nipo na Mintanga Ramadhani Nasro, mchongaji wa sanaa za vinyago na tunaangazia sanaa hii ya uchongaji wa vinyago. Nikitazama sasa hapa, naona vinyago vya aina mbalimbali tukianza na hiki umeona, huyu ni, ni faru. Msikilizaji, huyu faru niliyemshika ni, ni, ni kinyago kidogo ambacho unaweza kukishika eh, kwa mkono. Kama hiki mfano, mtu akinunua ni gharama yake ni kiasi gani kwa dola? Hichi ah, sisi hapa tunauza tu kwa Tanzania shilling. Of course dola mtu kama akija nazo sawa, kwamba sina fedha ya Kitanzania. Lakini kama Tanzania shilling, almost kwenye elfu thelathini au elfu arobaini inategemea mteja upoje lakini si chini ya elfu thelathini. elfu thelathini msikilizaji, ni kama dola labda kama 15 14 hivi. 15 14, kulingana na viwango vya mabadilishano kwa wakati huo viko eh, namna na gani. Na kama hiki kilichukua muda gani kukikamilisha? Uh, faru kama huyu amechukua siku tatu mpaka nne kumkamilisha, kuanzia mwanzo pale ya kuchonga, mpaka unafanya hatua finishing, mpaka hivi unavomuona, siku tatu au siku nne anakuwa amemalizika. Saa kuna vingine navyona huku ambavyo sijui hivi ni vya namna gani. Ni watu kama wamebebana, mwanamke wa asilia amembeba mwingine na kichwani, kuna mwingine kambeba mgongoni, au wanapanda wanaenda aamepandiana, naweza kusema mwingine ana ngoma. Sasa e, hii ndio unavisikia ujamaa, ndo kama maanakeujamaandkaa unavyoona huyu anapiga hapo kwenye sherehe ngoma, huyu kabeba mtungi, huyu kabeba e, anatoka shamba kwa nakuni wengine wanapiga ngoma juu huko, naona wanafurahi. Yani ndo maana ujamaa ni yani mshiriki, ushirikiano. Kwa hiyo yu... wengine anamnyonyesha mtoto huko, yeah. huko katika hayo mambo eh, yeah. Kwa hiyo hii ina tafsiri kwamba jamii zinaishi sometime kwenye furaha, kama unavyoona hivi, ngoma, watu wanafurahi fly, labda wanapokaa hivyo, labda uzuni natokea, labda matatizo, kuugua watu, misiba, yani hivyo. Kwa hiyo watu wanaishi kwa upendo, unaamani, na amani na kushirikiana, ndio maana ujamaa kwa kinyagoichi yanake ni ya ujamaa. Katika vinyago vyote nilivyoviona hapa, kuna vingine ni vya watu, lakini kuna vingine vya wanyama. Lakini pia nimeona pia mnachonga, mna vitu ambavyo vinatumika ma, majumbani vile. Sijui ni vitu gani, sijui ni kama vya kuwekea mara baada ya kuvuta sigara ama ni vipi? Ah, mfano kama hili, unaona meza hii, hii meza ya sanaa, lakini hii meza inatumika nyumbani kwa, unaweza kutumia kwa mchezo kama unavyoona chesi hapo juu. Kwa hiyo nyumbani unacheza chesi, lakini bado unaweza ukaitumia kama coffee table yani, huku eh, chai chai so, sukari. Sukari, eh, sana lakini unatumika kwa sukari au bakuli ndogo ndogo, bites ndogo ndogo, nini, karanga, nyumbani. Kwa hiyo ni bidhaa ambazo sasa sana lakini inaotumika sasa nyumbani au estrays, kwa wenzetu wanauvuta sigara, badala samimoshi itupetupe ovyo, basi unaweka nyumbani estray yako, ukivuta sigara unaweka moshi, majivu yale yanaweka humo. Kwa hiyo zipo sanaa za kutumika na zipo hizi costa kwa ajili ya kufunikia glasi. Labda unakunywa nyumbani kwako, kunywa wine pale eh, unakunywa wine au juisi, juisi. Kwa hiyo unafunika hii juu ya glasi, nzi wasiingie, kama hivyo. Ni shilingi ngapi hii costa hii vile vile ambao ni vile vile dola 15 sio gari, vitu vibei za kawaida tu ambavyo mtu yote anaweza akafodi hizo gharama. Watu wanajua vitu vya kiasili ni gharama juu, na hasa wengine wana mafikirio kwamba ni kwa ajili ya kuwauzia wazungu. Raia raia wa kigeni wanaotoka ugaibuni. Ah, salaizi yoyote ananunua tu Tanzania safi, kidogo wanaanza kuelewa. Tunaona vivyo jitihada za za serikali katika kupromote sanaa hizi za uchongaji japo sio kwa kiasi kikubwa, lakini Atilisi kidogo tunaona mtazamo na tunaona wizara ipo na bado kuna kurugenzi ya sanaa ndani ya wizara. Kwa hiyo tunaamini kabisa watanzania wataelewa siku kadi siku zinapokwenda. Msikilizaji, wakati tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa kwanza, e, burudika na kibao hiki cha kwake Samba Mapangala, dunia tunapita. Tukirudi tunatamatisha kuzungumza na Mitanga Ramadhani Nasoro, mchongaji wa sanaa za vinyago kutoka nchini Tanzania. imetulikana jiadari utaishia shimo la tewa, waongea kujenga gorofa. Msikilizaji, dunia tunapita. Anaitwa Samba Mapangala. biashara hii inalipa kiasi gani? Ama sanaa hii inalipa kiasi gani? sanaa ah, Of course inalipa kwa sababu watu si unaona hapa eneo hili la Mwenge Vinyago kuna watu zaidi ya elfu mbili hapa wanajishughulisha na sanaa hizo za uchongaji. Sasa tuseme watu elfu mbili tuachukulie kila mtu labda hahudumie watu wawili bana, kwa times ngapi hizo, karibu watu elfu sita. Kwa hiyo of course sanaa inalipa kwa sababu ndio biashara yetu na wateja wanakuja wananunua kwa kiasi chao, na mbali na kuwauzia Watanzania, pengine mnasafirisha nje ya nchi, nchi za jirani Uh, of course nchi za jirani watu wanasafirisha, wapo ambao wanafanya biashara, mfano wanapeleka Kenya, eh, Burundi, Rwanda huko, South Sudan, wanapenda sana wanunua, wengine hata Ulaya, uh, huko Europe, Amerika, ingawa wanapeleka huko. Wananunua gomo kwa jumla jumla, wanafunga, wanapeleka kwao. Kwa hiyo mintanga unapatikana vipi? Mtandaoni pia upo huko. Ah, uh, mimi nipo mtandaoni nikienda kwenye Facebook au Instagram naandika tu mintanga, nasolo pale Nasoro lakini pia vile vile... Kwa nambari ya simu, tukianza na alama sana Mintanga Ramadhani kujumlisha mbili laheri sanaa hizi za Watanzania wote wasiogope, wakaribie sana mwenge vinyago, wanunue sanaa zetu za sa Tanzania, tudumishe uchumi wetu wa Tanzania, tulijenge taifa letu. Asante sana. Kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, jina langu ni Stephen Mumbi Juma lijalo ni makala nyingine, na hii leo tulikuwa tukiangazia sanaa ya uchungaji wa vinyago ni kwa na Mintanga Ramadhani Nasoro kutoka jijini Dar es Salaam. Ni kutakie wakati maridha, wafurahia muda wako.