Ujambo popote unapoitegea RFI Kiswahili, karibu katika makala siha njema. mimi ni Carol Corin. wafanyikazi wengi wa kutoa misaada wamewawa mwaka huu kuliko mwaka wowote mwingine, wengi wao wakiwawa katika mzozo wa Gaza, kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya misaada ya kibinadamu. Katika takwimu za hivi majuzi, wahudumu mia moja sabini na wanane wamewawa katika ardhi ya Palestina na ishirini na tano waliwawa nchini Sudan ndio mada tunayozungumzia leo kwenye makala haya ya siha njema: usalama wa uhudumu wa afya wanaohudumu kwenye maeneo yenye mizozo, wengi wao wakiwa ni ufanyikazi wa, wa mashirika ya kimsaada. Kwa kuanzia makala haya, mchambuzi wa siasa za kimataifa Abdul Karim Atiki anazungumzia suala hili la mizozo kuchangia vifo vya wahudumu wa afya. Kwa mfano kule Palestina, wao wanaambiwa kwamba wanawasaidia eh, wapiganaji wa Hamas, kwamba vile vyakula au misaada ile inayopelekwa basi na wale wapiganaji wanakuwa wanafaidika. Kwa hiyo ndio tatizo la mivutano na watu waki wakiwa hawasikilizani. Kufanya uchunguzi katika nchi ambayo haina sheria, haina amani, huwezi kufanya, huwezi kwenda kutafuta ushahidi Daga sasa hivi, kama vile ambavyo huwezi kwenda kutafuta ushahidi Omdurmani. A, ama pale katuni. Kwa hiyo jitihada zifanyike katika kurudisha tu amani. Nilizungumza pia na Anne Kilimo mfanyakazi katika kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ICRC kupata picha kuhusu utendakazi wao stewendi. Hapa sasa tulipo uh, hizi hema unazoona na jinsi ambavyo wameziweka ndivyo hali halisi ilivyo katika uwanja wa vita au panapotokea dharura. Bila shaka kuwa na vituo kama hivi ni changamoto na ni mtihani mkubwa. Sijui unaweza kunitajia baadhi ya mtihani ambao mnakutana nayo wakati mnapofanya kazi katika maeneo yenye mizozo, maeneo hatarishi? Katika maeneo yenye mizozo, tuseme ni hatari kwa kila mtu, hata sisi kama watu wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, hata madaktari inakuwa ni hali ya hatari kwa sababu hata ingawa hautakuwa mstari wa mbele katika maeneo ya vita, kwa sababu tunajaribu kuweka hizi hospitali sehemu ambazo ni tulivu, lakini katika nchi ambayo eh, vita vinaendelea hakuna utulivu kabisa. Kwa hivyo wanafanya kwa mfano kwa njia ambayo ni, ni hatarishi na ni tatanishi. Kuna, kumefika wakati ikawa kumekuja watu hapa ambao ni, ni kama wanaleta fujo kwenye hospitali, basi inabidi madaktari pia wawe wamefunzwa jinsi ya kukimbia ama kuondoka wakaenda mahali ambapo wanaweza kupata ule usalama. Kuna mabomu na e, mapigano wakati mwingine yanaendelea, na kwa hivyo wanafanya kazi yao, lakini bado wanasikia labda milipuko, wanasikia labda kama ni watu wanapigana, wa, wanasikia hizi sauti. Kwa hivyo inakuwa ni, ni sehemu tata, lakini e, kwetu sisi kama watu wa Msalaba Mwekundu Jambo kubwa ambalo tunasisitiza kwa wananchi nchini zote ni kwamba wakiona hiyo nembo ya Msalaba Mwekundu waheshimu pale mahali. Kwa hivyo umeona kwamba eh, eh, mahema na hata hawa wafanyikazi wote wamevaa eh, nguo ambazo zinaonyesha hiyo alama ni kwamba kuwasaidia kuwas, eh, wale wapiganaji wajue kwamba hapa ni mahali pa kutoa matibabu ama kutoa usaidizi wala sio mahali pa api piganaji na jina, wakielewa vizuri basi itakuwa hawataweza kushambulia hospitali kama hizi. Kwa hivyo kuna hiyo hatari pia kwamba wanapotupa mabomu kwa bahati labda mbaya yanaweza pia kupiga e, zile sehemu. Kwa hivyo tunajaribu kuzungumza na wote pande zote katika uwanja wa vita kwamba wote waelewe kwamba maeneo haya hayafai kuwa ni shabaha ama lengo. Uh, umeniambia kwamba bila shaka mumekuwa kule Sudan, mumekuwa Gaza. hmm. Sijui ni yapi ambao mumekutana nayo wakati mn muna... Kwa kufikia sasa, hatujapata tuseme, nashukuru Mungu, hatujapata tatizo lolote la kuweza kupigwa, lakini kitu kikubwa ni labda ile idadi ya wale wagonjwa ambao unawapata, unawapokea katika hizi hospitali hasa kwa sehemu ambazo kuna ukosefu wa njia nyingine ya mtu kupata, mati, watu kupata matibabu basi inakuwa ile idadi ya watu ina, inakuwa ni nyingi. Kwa hivyo vile vifaa vinavyotumika e, ili kuweza kuhudumia pia vinatakikana takikana kuwa ni vingi. Kwa hivyo hiyo inakuwa ni changamoto, kwa sababu labda ukikadiria kutakuwa na watu fulani inakuwa, ni, ni labda inaweza kupungua. A, pili kuweza kuweka hii hospitali katika nchi yoyote ile ni lazima tupate um, tupate usaidizi kutoka kwa, kwa, kwa serikali au ruhusa ya kuweza kuingiza katika ile nchi, yaani ile importation kuna ile kuweza kuingiza hivi vifaa katika ile nchi, lazima tupate ile green light. basi ikichelewa e, basi hiyo inaweza kuchelewesha, lakini e, kwa sasa tushukuru kwamba hatujapata shida kama ile. Kuna wakati mwingine kuna changamoto hasa a, kwa sababu lazima tupate ruhusa ya nchi ambayo tunayoingia. Kwa mfano kuna nchi baadhi labda wanashauku na una ona kwamba hivi vifaa tukivileta wanataka kuvikagua, labda vinacheleweshwa zaidi kabla ya kufika katika yale maeneo ambayo yanatakikana kufanyia kazi. Pia kuna shida nyingine ya labda wenzetu wanapofanya kazi katika yale maeneo, wakati mwingine kuna mashambulizi ambayo kwa bahati mbaya unakuta kwamba tumepoteza wenzetu kwa uwanja wa vita, sio hasa wale wanaofanya katika hizi hospitali, lakini kwa sababu tuna wafanya kazi wa kazi mbalimbali mbali, tuna mainjinia wa maji, kuna watu ambao wanafanya kazi zingine pale. Kwa hivyo katika uwanja wa vita niseme tumepoteza kwa bahati mbaya wenzetu, wakati mwingine kwa sababu ya ile, ile hali wakati wa vita kuna sehemu mbili ambazo zinahasimiana mm -hmm. na ni lazima muhudumie pande zote mm -hmm. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu ni kamati ambayo tunafanya kazi yetu bila kupendelea upande wowote, ama bila kubagua upande wowote. Kwa hivyo hospitali kama hizi zinapowekwa, tunahudumia wote, hata wale ambao wana uhasidi yani, kati yao wanaopigana, sisi hatuna budi kuweza kuwahudumia wote ambao wameathirika. Hatubagui kama ni mpiganaji wa pande gani, kila mtu ambaye atakuwa amepatwa na majeraha ama na ugonjwa, kwa sababu anaweza kuwa tu ni ugonjwa, basi ana haki ya kupata pia. Katika kazi yetu, tunafanya kazi katika nchi, tunafanya sehemu zote za nchi ile. Kwa hivyo, tunafanya kazi kwa sehemu ambazo ziko chini ya labda kundi la waasi na chini ya serikali ya nchi zile, lakini tunafanya kwa kutoa tu ubinadamu bali sio kwa kubagua ama kupendelea upande wowote, hatupendelei. Tunatoa tu matibabu ya kibinadamu au msaada, misaada ya kibinadamu, ili kuwasaidia wale watu wote walioathirika waweze, yani maisha yao yaweze kuokolewa. Na Caroline Mwangi nesi katika chumba cha dharura katika shirika la madaktari wasio na mipaka MSF nchini Kenya, anatushirikisha pia masaibu ya kuhudumu katika maeneo hatarishi. Siku moja tulikuwa katika chumba cha dharura na hatukuwa wengi sana, ilikuwa wakati ambapo majioni, jioni, kumbe wenzangu walikuwa washaenda, so sisi ndio tulikuwa tunabaki ili tupeane zamu ya zamu ya usiku. Kukaja wanaume wengi wanaume wane ambao walikuwa wameingia mgogoro wa ukoo, ukoo huu na ukoo mwingine, na walikuwa wamekatwa vibaya sana na na mapanga na walikuwa wame na visu tunapowahudumia, kukoja kukaja wanaume wengine wa sita. Kumbe hawa wanaume wa sita ndio walikuwa wanapigana na hawa wanaume wanne. Hapo hapo katika chumba cha dharura kukaanza kukua na migogoro, wenyewe wanapigana na wakataka kuanza kutupiga na kutuuliza kwa nini tunahudumia hawa wanaume wanne ambao wamewaumiza. Na kwa kweli, shirika letu ni shirika ambalo halina ubaguzi, tunatibu kila mtu yeyote ambaye anayehitaji matibabu kwa muda huu kwa kweli nili, nilishtukia maisha yangu na nikajiuliza kama ikazi na dhamani ya mimi kukufa, lakini baadaye niliweza kujipa motisha na nikaweza kujipa nguvu ya kuwa nisipofanya kazi hii kwa kweli hawa watu hawataweza saidika. Hilo ni jambo ambalo ha, sijawahi sahau na hata nikikumbuka kisa hicho bado huwa napata mshtuko wa moyo, lakini nile unajipa nguvu wa kuendelea na kazi. Basi kwa kauli hiyo ya nesi Caroline, nahitimisha makala Siha Njema. Mimi ni Caroline Corel, hadi wakati mwingine, kwa heri.