Msikilizaji, tuko katika wiki ya pili na ya mwisho katika mkutano wa COP 29 unaofanyika kule Baku nchini Azerbaijan na ni muhimu kuangazia mambo ambayo yanajadiliwa kukiwemo ufadhili, mchakato wa kuondokana na mafuta kisukuku. Kuna athari ambazo zimekumba bara la Afrika kutokana na mabadiliko ya tabia nchi kukiwemo mafuriko, njaa, kuongezeka kwa viwango vya joto, lakini pia suluhu zinazopendekezwa na wataalam. Kauli mbiu ya mwaka huu kwenye mkutano wa COP29 ni uwajibikaji wa ufadhili, haswa kutoka mataifa tajiri ambao wanachangia kwa viwango vikubwa uchafuzi wa mazingira, lakini athari zake zinaathiri nchi zisizojiweza. Kwenye makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, uko nami Jupita Mayaka nikiwa nafuatilia mkutano huu tisa wa COP 29 ambapo mtaalam Fred Njehu kutoka shirika la Greenpeace Africa ameelezea kwa nini suala la ufadhili ni sintofahamu. Jambo la kwanza, nchi hazijakubaliana ni kiasi gani cha fedha kitakachokubaliwa katika mkutano huu wa COP 29. Na ukiangalia mjadala huu kifungu cha tisa cha makubaliano ya Paris kiko wazi sana. Nchi ambazo zimeendelea yafaa ziwe zinatoa fedha kusaidia nchi masikini. Jambo lingine ni kwamba nchi zinaulizana swali, ni nchi gani itatoa hela ngapi, ikiangaziwa kwamba vile nchi zimeorodheshwa katika Umoja wa Mataifa, nchi zilizoendelea zina jukumu kubwa kuliko nchi ambazo hazijaendelea. Na ukiangazia jambo hilo ni kwamba kuna mzozo wa kusema kwamba kuna nchi pia zinaweza kuwa zinatoa hela lakini hazitoi zile hela, na makubaliano yanachukua muda kwa kweli swala. So jingine ambalo limejitokeza katika mkutano huu ni kuangazia hatua zilizopigwa baada ya mikutano ya hapo awali kuafikia kuondokana na matumizi ya mafuta ya kisukuku na kukumbatia nishati mbadala, na licha ukosoaji kutoka nchi za Magharibi. Katika ufunguzi wa mkutano huu rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev alitetea nchi yake kutumia mafuta na gesi, akisema rasilimali hizi ni zawadi kutoka kwa Mungu na zinahitajika katika masoko. Kutulaumu sisi kuwa tuna mafuta ni sawa na kutuhumu kuwa tuna siku zaidi ya mia mbili hamsini za jua kila mwaka huku Baku. Kila rasilimali asili iwe mafuta iwe gesi, upepo, jua madini ya dhahabu, fedha, shaba, zote hizi ni rasilimali asili, na nchi hazifai kulaumiwa kwa kumiliki rasilimali hizi. Pia hazifai kulaumiwa kuleta rasilimali hizi katika masoko, kwa sababu pia raia wanazihitaji. Lakini je, suala hili lina nafasi gani katika mkutano huu wa COP29? Mchakato wa kuondolewa kwa mafuta ya kisukuku tangu makubaliano ya Dubai ni jambo ambalo limeleta siasa kali sana katika mazungumzo haya, kwa sababu ukiangalia nchi zilizoendelea zimeweza kutumia mafuta haya ya kisukuku kwa miaka mingi sana, na wameweza kuendelea na kuendeleza uchumi zao kwa kutumia mafuta haya aa, lakini ukiangazia bara la Afrika pia tunatumia mafuta ya kisukuku, lakini sio mingi kushinda zile nchi ambazo zimeendelea, na ukiangazia katika makubaliano ya Dubai mwaka uliopita, uh, nchi zilikubaliana kwamba wataenda wakipunguza utumiaji wa mafuta haya ya kisukuku na gesi ambayo inafaa kuwa ina, inafanywa kila mwaka. Lakini ukiangalia kwenye maandishi ya makubaliano ya mkutano huu, bado unaona kuna vuta ni kuvute katika kubaliana tutapunguzaje haya mafuta ya kisukuku. Uh, ni nchi gani zitapunguza, ni nchi gani pia zitaendelea kuyatumia. Uh, lakini uh, ukiangalia bara la Afrika tuna madini mengi, tuna uh, resources mingi za kutumia katika ile renewable energy ama kawi ya kudumu kama vile jua, kama vile pepo. Msikilizaji, katika mazungumzo haya, kufikia makubaliano mapya ya kuongeza fedha kwa ajili ya hatua kuhusu hali ya hewa katika nchi zinazoendelea haswa Afrika, ni kipaumbele cha juu cha wapatanishi katika mkutano huu, ukiangazia pia uh, stima ama umeme ambao ulioko bara la Afrika bado hujatosheleza mahitaji ya, ya nchi hizi uh, lakini jambo la muhimu kukumbuka ni kwamba lazima nchi za Afrika ziweze kupata fedha ili kupata kawi na, you know, na ile renewable energy, ama energy ya kudumu na hizi hela zitatoka katika nchi zilizoendelea. La muhimu katika mazungumzo haya kuhusu hili jambo ni kwamba nchi za Afrika lazima ziwe ziko tayari kupokea fedha ambazo wa, wanajaribu kujadilia. Ndio maana nchi eh, kama tuseme Nigeria nchi kubwa eh, Afrika Kusini ambao wanatumia Uh, na Nigeria ambao wanatumia mafuta ya kisukuku lazima pia wawe na zile uh, proposal ama pendekezo ya kwamba kama tutawacha kutumia mafuta ya kisukuku tunaweza pata hela ya kutumia kawi uh, ya kudumu. Naye katibu mkuu wa Umoja Mataifa ametetea kufanyika mageuzi katika ufadhili wa hali ya hewa na kutaka kuwepo haki kutokana na mataifa tajiri kuchafua mazingira huku mataifa maskini yakilipia gharama. Hapa namuuliza mtaalam fredi njehu, je, mataifa haya yatawajibishwa vipi? Kwa kweli, jambo la kuwajibika linaleta changamoto kubwa sana, lakini ukiangazia makubaliano ya COP zilizopita, ni kwamba lazima nchi ziweze kutimiza ahadi ya kutoa hela. Katika mkutano huu tumeonyeshwa kwamba kuna nchi ambazo zimeweza kutoa hela za kutosha, ingawaje nchi zingine pia hazijaweza kutoa ile hela ambayo inahitajika na ni changamoto kubwa sana katika uendelezaji wa mazungumzo haya. Uh, jambo lingine ni kwamba ukiangalia nchi kama Marekani, nchi kama uh, nchi za Ulaya, uh, Uingereza na nyinginezo ambazo zimeendelea, bado wanaendelea kutumia mafuta ya uh, kisukuku na hilo ni changamoto kubwa sana, uh, sababu hawatoi zile hela za kusaidia kutoka kwenye utumizi wa mafuta haya ya kisukuku. So ni changamoto kubwa sana wanapokuja hapa wakisema wa, wa kwamba nchi za Afrika na zingine via hao wanafaa kupunguza utumizi wa mafuta haya ilhali hao wenyewe bado wanaendeleza utumizi wa mafuta haya. Bwana Njehu, kwa kifupi tueleze kuhusu ajenda ya masoko ya kaboni. Kwa kweli imekuwa ni ni jambo kubwa sana mazungumzo ya masoko ya kaboni, lakini sisi kama shirika la Greenpeace tunasema kwamba masoko ya kaboni siyo suluhisho la mzozo wa tabia nchi tumeangazia katika nchi tofauti Afrika tukaona kwamba jamii kule Afrika zinaathirika pakubwa sana na project hizi za masoko ya kaboni, kwamba watu wanapoteza ardhi yao, watu wanapoteza livelihood zao ama mapato yao. Kuna pia makampuni ambayo yanakuja, yana kule katika bara la Afrika kuwahadaa watu kwamba watakuwa wanalipwa uh, kaboni dola tano kwa tani moja kwa ekari mbili ama ekari tatu Ukiangazia jambo hili, makampuni haya yanatengeneza pesa na ni makampuni ambayo yametoka katika nchi zilizoendelea, sio makampuni ambayo ni ya Kiafrika. Ukiangalia pia, wanaharibu kama ni kilimo, kama ni misitu, katika ile hali ya kusema watalipa na wataweza kuendelea kutoa gesi uh, na kufanya biashara katika masoko ya kaboni. Hilo ni jambo ambalo uh, Afrika wanapata kila tunaita presha sana wanapata msukumo wa kukubaliana na sheria za kufanya masoko ya kaboni. Wakati majadiliano ya COP ishirini na tisa yakiendelea, huku Baku, shirika la Greenpeace Africa linapinga vikali mifumo isiyoweza kutegemewa kama suluhu la mzozo wa hali ya hewa, likionya kwamba linadhoofisha hatua halisi ya kushughulikia mzozo unaozikabili jamii za Kiafrika. Kuna baadhi ya mapendekezo mojawapo Uh, kuhakikisha kwamba kampuni ambazo zinachafua hewa duniani zinalipa uh, ushuru mkubwa na huu ushuru mkubwa ni sos, ama ni, ni mali tutapata zile fedha za kuweza kusaidia nchi za Afrika kuweza kujisaidia kupambana na hali ya tabia nchi. Pia tunazungumza na mashirika yasiyo ya serikali, tunazungumza na serikali ya kwamba waweze ku, kusukuma nchi zilizoendelea kuhakikisha kwamba mambo ya fedha yanakubaliwa katika uh, COP29. Msikilizaji, madhara ya kuongezeka kwa hali joto yanaonekana duniani kote. Ripoti ya mwaka huu ya shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani WMO inaonyesha matukio mengi ya hali mbaya ya hewa ambayo mengi yamesababisha hasara kubwa ya maisha, uharibifu wa kiuchumi, na watu kuhamishwa makazi yao. Mkutano huu wa COP29 unakamilika Ijumaa wiki hii, washikadau wakiwa na matumaini ya kufikia makubaliano yenye tija. Ni mshukuru Fred Njehu kutoka shirika la Greenpeace Africa akiwa jijini Baku, Azerbaijan, kwa kuwa nasi kwenye makala haya. Mimi ni Jupita Mayaka, kwa heri.