Na msikilizaji, msikilizaji, nikukaribishe sana kwenye makala leo ya Jua Haki Zako, ambapo nimebahatika kukutana na Bwana Butoa Balingane kutoka Goma kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mkurugenzi wa chuo kikuu cha walimu cha ESP Goma. Leo basi, ako hapa kutufahamisha mengi tu kuhusiana na haki za mtoto msichana kupata elimu pia na haki ya kufanya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana, nikukaribisha sana kwenye afisi na studio za RFI Kiswahili Nairobi. Asante karibu sana. Nashukuru. Bwana, nimekualika hapa ili utupe tu taswira kamili hali na haki ya mtoto wa msichana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kijumla. Kwanza unaizungumziaje? E, mimi sawa kiongozi wa ESP Goma e, ninafurahi kwa kupokelewa katika studio ya RFI Nairobi na nimependelea tuzungumuze kidogo kwa ajili ya haki ya wanawake na msichana kwa kusoma na kupata kazi. Na hiyo programu tunayo katika chuo chetu kikuu cha ESP ambapo tunazingatia mwanamke naye pia aheshimie haki zake, aheshimiwe na haki zake na awe na haki ya kufanya kazi sawa genzi vile wanaume wanafanya bila hmm shaka katika kiwango cha elimu, pengine unazungumziaje uh, mtoto wa msichana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Je, wanafika shuleni kupata elimu vilivyo? Wanajitahidi, lakini mambo wakati mmoja mmoja mambo ya kacha yanazuia mambo mamoja mamoja, wamoja wanawaza kwamba wanawake ni watu wa kubakia tu kwenye kupiga, kwenye mapishi, kushughulikia wanaume, kushughulikia watoto, na wanawaza kama mwanamke pia hawezi kwenda shuleni na kufanya kazi sawa vile mwanaume. Tunatumika kwa ajili iweze kuisha, tuwaonyeshe watu wa baba, wa mama, watoto wa wanaume, wavulana wote, kama mwanamke naye ni mtu sawa mwingine, naye ana na haki ya kutumika kazi, ya kusoma na ingine tunafanya hapo kwa sababu wanam, wanawake pia wamoja nao pia hawajifahamu ha, hawa hawajue kama wanakuwa na haki fulani, na wan, wanajitia nyuma, hawataki kujitia mbele waonekana kama nao wana, wana, wana haki. Na tunatumika kwa ajili ya hayo kuonyesha watu kama wanawake nao wana nguvu, wanawake wana haki, wanawake wanaweza sawa vile na sisi wanaume tunavyofanya, tunavyo na tunawaonyesha kwa kufanya maconference kuwaalika wababa kuwaalika wamama kwa sababu, tumetambua wakati, wanafanya organization nyingi zinafanyika, wanawaita wanawake tu, hawawashirikishe wanaume kwa kuwasema juu ya haki za wanawake sisi, no. Tumeona hiyo sio nzuri. Kama tunafanya conference, tunawalika wote nao wa vijana, wanawake, wanaume, wote tunawaalika, kwa sababu mwanamke hawezi kujua haki. Akijua haki zake yeye mwenyewe, mwanaume ataendelea kumdhulumu, lakini tukiwafunza, ukiwa wote fasi moja, watasaidiana kwa kuheshimisha haki za wanaume. Umetajia swala kuhusiana na kalcha tunasema mm. tamaduni, tamaduni, zinazuia wasichana kupata elimu pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pengine ututajie baadhi ya tamaduni ambazo wewe kama mtaalam katika masala ya elimu unahisi ili linachangia mtoto hapati elimu vilivyo kule DRC. Kwa mfano, wakati e, jamaa zimoja wakiwa na watoto wawili wanawake, watoto wawili wasichana, kwa kutia wale wote shuleni, wanaanzia kwanza kuvijana wana, wanaume mm, wanawaacha wale wabinti wakisema, hawa wataolewa, na akishaolewa sisi ambayo tulimsomesha hatutapata tena benefits, eh, hatutapata tena thamani yake, eh, tamani yake. Mm. Hiyo jambo inaharibisha, inaharibisha haki za wanawake na tunawa onyesha kama hiyo si vizuri kwa sababu A, hata mwanamke ameolewa angali mwanamemba wa jamaa na angali anaweza kusaidia jamaa, lakini kuna tamaduni zimoja ambayo zinaonyesha akishaenda huko na anakuwa wa huko, hayupo tena wa jamaa letu. Hiyo tamaduni mbaya sana, na tunapinga hata hiyo. Mahari imetolewa me kidogo, ni jambo la kuhusiana tu kwa jamaa mbili, lakini sio kuuzisha mtu. Awezi akauzishwa hapana. Mwanamke hata anaenda kwa jamaa hiyo, anaenda, wamepana mahari kidogo. Hi, ni, ni, ni, ni alama ndogo tu ya kuonyesha kama jamaa hizo mbili yenye inaoesha na ile ambayo naoa kuona kama inaambatana ina, ina lakini hakuna kuhusisha mambo kama haya na mengine pia. wa, wa, watu wanawaza kama kunakuwa kazi ambazo ni za wanawake tu na kazi zingine ni za wanaume tu. Kufagia, kusukua sahani kufanya usafi nyumbani mm. watu wanawaza kama hiyo ni kazi ya wanawake e, na, na kwenda kulima shamba, kukata miti watu wanawaza kama hiyo ni ya wanaume. wa, wa, wa sisi tunasema hapana, hizo kazi zote zinaweza zikafanyika na wanawake pia wanaume wa, wanawaza binti hawezi kuwa akawa enjinia eh. Wanawaza hayo ni ya wanaume tu, tunasema yeah, hapana, hiyo sio vizuri, na wanawake pia wanaweza wakafanya kazi hizo ambazo wanaume wana wanafanya. Jua haki zako na Benson Wakoli Iwapo ndipo unafungulia redio yako, msikilizaji, makala hewani ni joaki zako. Tunajadili nini? Tunajadili haki ya mtoto akike kule nchini DRC. Studioni nipo naye bwana Batoa Bulingane, mkurugenzi wa chuo kikuu cha USP Goma, ambapo anajadili kwa kina tu kile kinachoendelea kule DRC. Na bwana Bulingane, sijui unazungumziaje hali hii ambapo, kama chuo kikuu cha USP pale Goma, mnajitahidi kufanya kwamba ah, hamasisho kwa jamii, kuakisha kwamba jamii inawapeleka wasichana shuleni kusoma. Je, mnafanya nini? ili kuongea na jamii kuwahamasisha wafanye juhudi kumsomesha mtoto wa kike. Sisi tunakuwa na program tunaita um, masculinite positive e responsabilisation de la femme. Mwanaume yeye ni mwanaume ndio, lakini anapasha kufanya hiyo inakuwa positive apana kukamata hiyo kuwa mwanaume saaginzi yeye ni mkubwa sana kushinda mwanamke anaanza kumzuluma apana hiyo ndio tunaita positive mm. nikuonyesha kama mwanamke na mwanaume wote wanapashwa ku, ku, ku, kuwa eh, na, na reonbiai ya wanawake nikusema kama mwanamke naye pia anapashwa kujua kama anakuwa na oi fulani na ajitambue kama naye walazima sawaginzi vile mwanaume na atumike aonyeshe kama naye na, anaweza eh, sio bo kwa sababu tukungojabasau mke watanipatia kazi. Hapana, aonyeshe kama naye anaweza na ana nguvu ana hiyo kipaji sawa ginzi vile mwanaume, asingoje tu bo, mimi ni mwanamke watanipatia. Hapana, hiyo tunapinga na tunakuwa na ekip kabambi huko ya, ya wanawake kwenye SP wana, wanapinga hiyo kabisa. Wanasema sisi tunapenda tutumike. Kwa mfano, wakati wanafanya recruitment wanasema tunapenda kum, kumkamata mtu fulani kwa kazi, lakini tunahi, t -t -t tunasisitiza sana kwa wanawake wale wanawake tunakuwa nao pale kwenye SP wanapinga, wanasema Hapana, hiyo ni, ni kutudharau. ujanina ku kusema, kusema sisi ni kuonyesha kama sisi hatuko sawa. wao wengine jafaa tu kutia watu wote kwenye line moja mm -hmm. Na sisi wanawake tutajitahidi tufanye kazi vizuri kusi tujikonfirme hapo. Naam. Ka, na, na, sijui jamii imewapokeaje mnapofanya hii hamasisho kwa jamii? Jamii inawakumbatia inakubali kile mnafanya ama mnapokea upinzani? Watu wanafurahi mahali ambayo tunafanya hizo conference kwa mashule, hata kwenye kwenye makanisa, na tunatarajia kufanya hiyo hata kwenye kwenye soko ha, mahali pote tuna, tutaenda, tunapenda tufike hapo tuwaelezee watu kama hivyo ndivyo tunapashwa kuishi kwa umoja, kwa kusaidiana na kwa egality. Bibi na bwana wote wanapashwa kusaidiana kwa hiyo ambayo wanafanya, hapana kudharau mwingine au hapana kujiona kama wewe ni mkubwa zaidi. Hiyo tunapinga kabisa na tunapokelewa vizuri. Tumeamua tumeamua kama tuna, tutafanya mambo haya katika mashule na tunaenda huko mashule kwa sababu watoto wakikomaa wakijua haki zao, na ndivyo hivyo tuta, tutabadilisha eh, jamii itajua kama hii ndiyo haki, hivi ndiyo yafaa kufanya. Sasa nyinyi kama chuo cha USP munahisi kwamba mabadiliko yameanza kuonekana kwa jamii ama bado? Eh, tu, mahali ambapo tunapita tunaona kabisa mabadiliko kwa sababu kuna shule ambayo tunaenda ambao walikuwa waki, wakikategoriza eh, eh, kazi nyinyi mtafagia kwa sababu nyinyi wan, wanawake nyinyi mtaka hata majani mtapanga vitu, kwa sababu, ni wana, tunaona wanaanza kubadilisha na wana wanashirikisha wote kwa umoja. Tunafurahi kabisa kwa kuona mambo kama haya. Nam, umeniambia kwamba pia mnawahusisha wanaume katika mazungumzo yenyu ili kubadilisha jamii. Je, kwa kiasi kikubwa wanaume wanakuwa wagumu sana wakati mwingine? Wanaume wa DRC, namna mnavyotangamana nao, mnaona watakumbatia kizazi kijacho ama bado kuna kazi nyingi ya kufanya? Kuna kazi nyingi ya kufanya, kwa sababu wengi wangali wana hiyo mentality ya kuonyesha kama mwanamke ni mtu wa chini, na hiyo inakuwa tatizo kidogo. Tunaendelea tu, tunajua kama tutafikiria lengo letu, kwa sababu eh, mahali tunapopita tunaona kunakuwa mabadiliko fulani. Tumetambua kama tuna jukumu fulani, na tunajitahidi kufanya ambayo tunaweza, lakini hatuna sapoti fulani. Ndio maana ninachukua fursa hii kwa kumwomba mtu au watu au organization fulani ambayo unaweza kutusaidia katika kazi hii itusapoti, e, kwenye kwa kutupatia vyombo kwa kutupatia hata pesa ya kuendelesha kazi kwa sababu ni, kazi ngumu, ni kazi ngumu ambayo ni ya maana kwetu na ni ya maana kwa jamii. Bwana Butoa Balingani kutoka chuo kikuu cha walimu cha ISP Goma, ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nami katika makala ya juu haki zako. Bila shaka ujumbe umefikia raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Shukran sana asante. Kwa nukta hiyo, makala juu ya haki zako, msikilizaji, inafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa ya RFI Kiswahili. Kwa heri.