Ikifika mwaka 2050, usugu wa vimelea utakuwa ndio unaongoza kwa kuua duniani. Kwa hiyo ndio maana tumejikita sahizi kufanya utafiti huu ili kuja na suluhu. Wakati ugonjwa sugu wa vimelea dhidi ya dawa ovida ukitabiriwa kuongeza kwa vifo duniani ifikapo mwaka 2050. Ni, ni kubwa na limeendelea kuongezeka mwaka 2014 watu takribani laki saba walikuwa wanapoteza maisha duniani kote kwa ajili ya magonjwa yanayokuwa yanasababishwa na, ya na vimelea ambayo ni sugu lakini mwaka elfu mbili na kumi na tisa takwimu ziliongezeka kidunia kutoka laki saba mpaka milioni moja na laki mbili watoto wachanga chini ya mwezi mmoja na watoto njiti wanataja kuwa miongoni mwa makundi manne hatarini kuupata ni kweli nimewahi kwenda hospitali na nikapewa dozi lakini inafikia tu unatumia kwa siku kadhaa lakini huimalizi vimelea vya uvida vimegawanyika katika makundi ya bakteria, virusi, fangasi, minyoo na jamii za parasiti, wakiwamo wanaosababisha ugonjwa wa malaria. Kitu cha kwanza sisi tunafanya tafiti. Tunapofanya tafiti, tafiti zinaonyesha ukubwa wa tatizo, viashiria vyake na mbinu za kupambana nazo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, ugonjwa huo husababisha vifo vya watu laki saba kwa mwaka ikitabiriwa hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini unaweza kusababisha vifo vya watu milioni kumi kila mwaka, na ili kuyakabili lazima tuwe na huu mkakati wa afya moja, kwa sababu magonjwa hatujui yanaweza ya kawa kutoka kwenye mazingira, wanyama, binadamu, wote kwa lazima tuwe na huu mkakati wa afya moja, na umeonyeshwa kabisa mkakati wa afya moja ni muhimu sana kuifanya dunia iwe salama. Msikilizaji wa rafi Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki, hileo tunatuama nchini Tanzania, tukiangaza kuongezeka kwa visa vya ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa UVIDA. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Kuna wakati fulani, huenda ulipata kuugua au kushuhudia ndugu yako au jamaa yako wa karibu akiugua ugonjwa fulani, kisha akaanza kutumia dawa za kutibu ugonjwa husika na pindi alipopata unafuu akazipa kisogo dawa hizo. Kuzidi kushika kasi kwa ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa uvida ni swala linalochochewa zaidi na mtindo wa maisha. Nikizungumza na baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania, wanasema pindi wanapojiona kuwa wanapata unafuu huzipa kisogo dawa na hata wakati mwingine huzitupa kabisa. Naitwa Steven, Steven David. Uh, ni kweli kabisa, nishai kuugua na kwenda kupewa dozi hospitali, lakini kichwa ni nifanya nisimaize dozi, na ni kutozingatia tu, yani ile utaratibu ambayo nilipewa na madaktari. Pia kwa muda mwingine nilikuwa naona zile dawa ni kama chungu, yani muda mwingine yani asikumaliza yani, kutokana na changamoto za kuzingatia maelekezo kutoka madhara, pana, kwa wataalamu madhara hapana. Kwa kipindi hiki ni kwa sifahamu, lakini kwa sasa hivi nishaelekezwa, kuna baadhi ya madhara unazokayapata kwa kutokumaliza dozi nisitisha dozi ambayo niliopewa kwa sababu niliona nimepata nafuu, niliona najisikia vizuri, naendelea vizuri, nikaachana na dozi. Maana dozi nilipewa kwa sababu ya kunisaidia nipukane na udhaifu niliokuwa nao. Hey, ilikuwa sahihi kwa sababu hasa ninatumiaje do, na malizaje dozi na kati alii nishapata unafuu. Naitwa Ibrahim Samueli, nasikumaliza kwa sababu nilivyotumia nikawa najisikia mwili kama ushaanza kutengamaa, ndomaana ni nikaailisha kuendelea na kutumia ile dozi kwangu. Mimi kilicho nifanye nisimalize ile dozi nilokuwa natumia, yaani nilikunywa dawa kasikia <tumitra> yani dawa zilinishinda kwa kweli, zilikuwa chungu, sijui niseme kama hivyo. Kwa hiyo nikaona, yaani siwezi kuendelea dozi nzima ya siku nne, wakati dawa ni ziko hivo, niliamua kuacha tu. Bwana Erik Tumsifu anasema ukubwa wa dozi alizopewa ulimfanya akache dozi hiyo, na anasema alikuwa hajui madhara ya uamuzi wake. Ni kweli nimewahi kwenda hospitali na nikapewa dozi lakini inafikia tu unatumia kwa siku kadhaa lakini huimalizi kutokana na sababu ya kwamba zile dawa ambazo tayari umeshatumia zimekupa uafadhali kuliko kuku, kuku, kuku, kuzidi kule mwanzo kabla uja, uja pata dozi. Sasa, inatokea kwamba unaacha kumeza kwa sababu tayari umeshaona mwili umekaa, umekaa vizuri, unaona na, bila kujali, kwamba utakuwa na shida gani labda ugonjwa utajirudia utafanyaje lakini Yani, kiufupi ni, ni kupuuzia tu labda kwamba tayari nimeshapona, kwa sababu nilipopata tu dozi nikaona mwili umekaa vizuri, sikujua kutakuwa na madhara mengine, maana nikafanyeje? Nikasitisha kabisa. Mkurugenzi wa masomo ya uzamili na uzamivu kutoka Chuo Kikuu cha Kikatoliki cha Sayansi za Afya na Tiba Shirikishi kuhas Profesa Jeremia Sen. anasema ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa uvida ni tatizo ambalo limeendelea kuongezeka duniani ambapo mwaka elfu mbili na kumi na nne zaidi ya watu laki saba walifariki dunia kutokana na ugonjwa huo, lakini ilipofika mwaka elfu mbili na kumi na tisa idadi ya waliofariki iliongezeka na kufikia milioni moja nukta mbili huku takwimu za WHO zikionyesha kuwa kwa sasa ugonjwa huo husababisha vifo vya watu milioni moja nukta tatu kila mwaka na huchangia vifo vingine milioni tano Hili ni kubwa na limeendelea kuongezeka. Mwaka elfu mbili na kumi na nne watu takribani laki saba walikuwa wanapoteza maisha duniani kote kwa ajili ya magonjwa yanayokuwa yanasababishwa na, ya na vimelea ambayo ni sugu. Lakini mwaka elfu mbili na kumi na tisa takwimu ziliongezeka kidunia kutoka laki saba mpaka milioni moja na laki mbili. Takwimu za Tanzania hatuna taarifa zinazoonyesha ukubwa katika eneo lolote, lakini kuna taarifa moja ambayo ilitolewa ambayo inasema kwamba takribani watu elfu hamsini na nne wanapoteza maisha nchini Tanzania kutokana na usugu wa vimelea dhidi ya dawa kwa hiyo nchini tanzania mamlaka hazipo nyuma katika kuchukua hatua za kukabili changamoto hiyo profesa seni ambaye ameshiriki kutengeneza mpango mkakati wa kitaifa wa kukabiliana na usugu wa vimelea ulioanza mwaka elfu mbili na kumi na saba na unaendelea hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nane anasema tafiti zilizofanyika kwa zinaonyesha tatizo hilo linaathili zaidi watoto chini ya mwezi mmoja watoto njiti wagonjwa ambao wamefanyiwa upasuaji na wagonjwa ambao wapo vyumba mahututi Anasema watoto chini ya mwezi mmoja wanapata vimelea hao kupitia kwenye kitovu ambacho kimekuwa wazi baada ya kuzaliwa, endapo hakitafanyiwa usafi pasavyo. Kwa tafiti ambazo tumefanya hapa, tatizo hili zaidi linaathiri watoto walio chini ya mwezi mmoja, lakini pia watoto ambao wa ni njiti, wagonjwa ambao wamefanyiwa upasuaji, lakini pia wagonjwa ambao katika vyumba mahututi au tunasema kwa Kiingereza intensive care unit au ICU. Kwa hiyo ni makundi manne ambayo yanaathirika zaidi kutokana na matatizo na, na, na, na, na usugu wa vimelea dhidi ya dawa. Aidha, Profesa Sen ameeleza kuwa watoto njiti wapo hatarini pia kuathirika na ugonjwa huo ambapo kinga yao ya mwili haijaimarika kulinganisha na watoto wengine. Sababu zao sabisha, zao sabisha ni mtambuka. Kama nilivyosema, kuna sababu ambazo zinatokana na watu wenyewe, na hapa tunaongelea matumizi yasiyo sahihi ya dawa. Kuna, ta, kuna sababu ambazo zinatokana na mifumo yetu kwamba kuna baadhi ya maeneo bado hatuna uwezo wa uchunguzi, na hii tunaongelea zile hospitali kuanzia za wilaya kushuka chini, hospitali za mikoa na rufaa zenye uchunguzi uko vizuri. Kwa sababu hakuna uchunguzi thabiti wa kujua ni vimelea gani wasababisha magonjwa hayo, kwa inakuwa watu wanaweza wakatumia dawa bila kujua dawa thabiti za matibabu. Hali duni ya uchumi ni sababu nyingine ya usugu wa vimelea dhidi ya dawa kwa kuwa baadhi ya watu wananunua dawa na kutumia bila uchunguzi na ushauri wa kitaalamu. Lakini pia kuna, kuna tatizo pia la kiuchumi. tafiti moja mbo, kuna, moja kati ya utafiti mkubwa ambao umefanyika hapa umeonyesha uhusiano wa moja kwa moja kati ya usugu wa vimelea dhidi ya dawa na tatizo la umaskini. Umaskini kwa maana kwamba mtu hawezi akanunua dawa, dawa za kutosha kumaliza dozi aliyopangiwa kama ni siku tano au saba. Lakini pia umaskini unaweza ukasababisha mtu asiweze kwenda kwenye vituo vya afya kwa sababu ya gharama za usafiri lakini vyote hivi vinaweza vikapelekea sasa mtu kunywa dawa kwa dozi isiyotakiwa au kutumia tu dawa bila kufata ushauri wa wataalamu au kufata matokeo ya uchunguzi. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, viongozi wa dunia na wataalamu wa afya, mwezi Septemba mwaka huu, waliketi kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York nchini Marekani, ya kusaka suluhu ya janga lililokomaa usugu la vimelea dhidi ya dawa na hatimaye kupitisha azimio la kisiasa la kukabiliana na tishio hilo la kiafya linalozidi kuwa kila uchao. Na lengo la azimio hilo ni kupunguza vifo vihusikanavyo na uvida kwa asilimia 10 ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Profesa Steven Mushana, naibu makamu mkuu wa chuo wa utawala kutoka Kwasi, anasema uvida usipodhibitiwa huenda ukawatishiwa zaidi kwa ulimwengu. Ikifika mwaka 2050 usugu wa vimelea utakuwa ndo unaongoza kwa kuua duniani Kwayo ndio maana tumejikita sahizi kufanya utafiti huu ili kuja na suluhu. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapa unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama nchini Tanzania tukiangaza kuongezeka kwa visa vya ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa, uvida. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Minyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.