Ah, kilimo kidogo kina changamoto lakini tunajitahidi hivyo hivyo kwa sababu tunaweza kupata chochote kitu kwa ajili ya maendeleo ya familia zetu lakini kwa ajili ya jamii nzima. Ni sauti za matumaini kutoka kwa baadhi ya vijana nchini Tanzania. Kwa kweli kilimo kinalipa sana. Wanasema uwekezaji katika sekta ya kilimo utaifanya kesho yao kuwa bora zaidi ya jana na leo. Mimi ni mtoto wa mkulima, lakini kuanzia kukua nikawa naona kilimo ni kama sehemu ya adhabu. Kilimo ni njia mojawapo ambayo inaweza kuifanya kesho ya vijana kuwa njema. Kilimo nilikuwa najua ni unalima ukapeleka sokoni, lakini kumbe unatakiwa uwaze sokoni, ukarudi shambani. Dira ya rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Daktari Samia Suluhu Hasani ya kuifanya Tanzania kuwa mzalishaji mkubwa wa chakula barani Afrika inatajwa kupokelewa vyema na vijana mbalimbali mbali nchini humo. Kwa hiyo, tuna programu ambazo vilevile zinawachukua hawa vijana wanavyomaliza e, e, masomo yao, vioni wanakuja hapa, tunawafundisha namna gani ya kuweza kuingia e, kwenye kilimo hichi kibiashara kwa sababu vijana wengi wanataka pesa za, e, za haraka haraka. Kwahiyo wakifanya kitu anataka apate pesa baada ya muda mfupi. Msikilizaji wa Arafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama mkoani Arusha, kaskazini mwa Tanzania, tukiangaza namna baadhi ya vijana waliotumbukia katika sekta ya kilimo wanavyojikwamua kiuchumi. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Sekta ya kilimo inaongoza kuwa na fursa nyingi za uwekezaji kwa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Kwa mfano, uzalishaji wa ngano, mafuta ya kupikia, matunda na mbogamboga mboga, mbolea, viuatilifu, mbegu bora, vifungashio, kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno na eneo la kilimo cha umwagiliaji. Cresencia Mushobozi ni kijana jasiri ambaye baada ya kuhitimu masomo yake ya chuo kikuu ameamua kuwekeza katika kilimo. Ameanzisha Tanzania Viable Company, kampuni inayojishughulisha na kilimo biashara. Anasema hii ni njia ya kujiajiri baada ya mafunzo, ambapo ilianzishwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya mafunzo. Uh, ilisajiliwa rasmi tarehe kumi na sita mwezi wa nne mwaka elfu mbili na ishirini na mbili katika uh, level ya halmashauri na kuweza kupata pia cheti cha halmashauri kama a, kampuni changa a, hapa World Vegetable Center. Eh, tuliamua kuanzisha kampuni baada ya mafunzo ka, kutoka kwenye program inaitwa Tayari kwa Ajira. Tayari kwa Ajira program ni program ambayo ilikuwa hapa World Vegetable Center ambapo ilikuwa inahusisha kuwafunza sisi vijana ambao tulikuja hapa kwa ajili ya kujitolea na tulipo tumetoka katika Uh, digi tofauti n yani vyo tofauti tofauti, kama waneni wasemavyo, ukitaka mali basi utaipata shambani na ukiona vyaelea ujue vimeundwa. Safari ya Kresensia sio juhudi ya siku moja, bali ni hatua ya muda mrefu kwao. Tulianza tukiwa vijana uh, ishirini na mbili ambapo tuliweza kumaliza kozi ya mwaka mmoja hapa hapa tukajifunza darasani na pia kwa vitendo. Mimi ni mtoto wa mkulima, lakini kuanzia kukua nilikuwa naona kilimo ni kama sehemu ya adhabu. Kwa hiyo, ilikuwa kwenye haya ma, mafunzo nilikuwa ni kubadilisha kwanza mindset ya vijana. Kwa hiyo, mafunzo yalikuwa tofauti na kabisa tunavyofundishwa chuoni, kuanzia kutengeneza um, miandiko mia, mia, mia, mia, mia, ya biashara na mimi kilimo sikuchukulia kama nisema, ambapo unaweza ukafanya kama biashara. Niijua tu ni kulima na kuweza kula, yani kwa kiasi kidogo basi. Kwa hiyo pia ah, mafunzo haya ilikuwa na kuandaa kama ni mjasiriamali, jinsi gani ya kuweza kutetea biashara yako, kuweza kupata funds kwa level ya international ambapo ndio mwaka jana tuliweza tukashinda uh, competition kubwa ya Afrika Go-getters. Kwa hiyo mafunzo ndio yalikuwa hapo. Unafundishwa uhalisia wa kilimo lakini na kilimo ndani yake ni nini? Kilimo mimi nilikuwa najua ni unalima ndio unapeleka sokoni. Lakini kumbe unatakiwa uanze sokoni ndio rudi shambani. Akiwa nchini Marekani hivi karibuni, rais wa Tanzania Daktari Samia Suluhu ameeleza dira yake ya kuifanya Tanzania kuwa mzalishaji mkubwa wa chakula barani Afrika kupitia mikakati mitatu mikuu ya serikali katika sekta ya kilimo ambayo ni uwekezaji katika miundombinu ya umwagiliaji; pili, kuboresha upatikanaji wa teknolojia na pembejeo za kisasa; na tatu, ni kukuza masoko ya mazao ya kilimo. Na ndivyo vijana nchini Tanzania wanavyotambua kuwa mafanikio hayakufuati, unapaswa kuyatafuta ili kuweza kuyafikia opportunity haitakufuata ni wewe tu kuzifuata, kwa sababu sisi tumebarikiwa, tuna, tuna kwa kizazi hichi kuwa na mavifaa vingi ambavyo vinaweza ukatupa information. Simu yako tu ya kiganjani unaweza ukapata information, kuna training nyingi na pamoja, kuna nafasi nyingi. Kwa hiyo kama wanaweza wanaweza wakatoka nyumbani, naenda akatafuta hiyo opportunity, kama anataka kuwa labda engineer au na kampuni aende ha akaanza kujitolea kwenye, kwenye kampuni ya engineer ajue mfumo wake unakuwaje. Kama ni kilimo anataka kuanzisha kampuni ya kilimo, aje ajitolee kwenye makampuni ya kilimo, ajue hata governance. Maana unaweza kusema hamna ajira na umekaa, lakini kumbe ajira zipo. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, eneo huru la biashara barani Afrika AFCFTA lina uwezo wa kuinua mamilioni ya watu kutoka umasikini na kumaliza upungufu wa chakula katika Afrika. Hata hivyo ufanisi wake unategemea uidhinishwaji na utekelezwaji, na haswa katika sekta ya kilimo. Kwa mujibu wa shirika la biashara la Umoja wa Mataifa, biashara ya Afrika katika kilimo imesalia chini ya asilimia 20 kwa muda mrefu, moja kati ya idadi ya chini kabisa katika kanda yoyote ile. Jumla ya biashara kati ya mataifa ya Afrika ilikuwa ni asilimia 2 pekee katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2017 ikilinganishwa na, na asilimia 67 ya biashara kati ya mataifa ya Ulaya, asilimia 61 ya mataifa ya Asia na asilimia 47 ya mataifa ya mabara ya Amerika. Omari Mbwando yeye ni mtafiti mwandamizi na meneja wa shamba kwenye kampuni ya World Vegetable Center, anasema vijana ambayo ndo nguvu kazi tunasema ya taifa. Lakini kwa kwenye kilimo kwa tafiti ambazo zimeshafanyika inaonekana kwamba ni kwa kiwango kidogo sana vijana wanajikita zaidi kwenye kwa kwenye, kwenye kilimo. Kwa hiyo lengo la la la kampuni ni kuwawezesha vile vijana waweze kujiingiza kwenye kilimo na wafanye hichi kilimo kibiashara biashara zaidi. Ya, kwa hiyo tuna program ambazo vile zinawachukua hawa vijana wanaomaliza e, e, masomo yao vioni wanakuja hapa tunawafundisha namna gani ya kuweza kuingia e, kwenye kilimo hichi kibiashara, kwa sababu vijana wengi wanataka pesa za e, za haraka haraka. Kwa hiyo wakifanya kitu anataka apate pesa baada ya muda mfupi. Kwa hiyo tunawawezesha au tunawafundisha waweze kufanya hichi kilimo kibiashara. Kwa hiyo ina maana kwamba itawapendeza na maana vijana wengi watavutika kuja kuingia kwenye kwenye kilimo. Kwa hiyo ndio hicho ambacho tunakifanya kwenye kituo chetu kuweza kuwa kuwawezesha hawa vijana kuwapa nyenzo mbalimbali za kuweza kuzalisha na kuweza kuingia kwenye masoko vile vile, kuweza kuuza bidhaa zao za kilimo wanavyozizalisha. Kilimo nchini Tanzania ni chanzo cha maisha kwa watu wengi, huku kikichangia asilimia 25.9 ya pato la taifa mnamo mwaka 2021 kwa mujibu wa Benki ya Dunia, na soko la nafaka la Tanzania linakidhi mahitaji ya ndani. Bmeri Ezekieli na bwana Willi Loswai ni wakulima wadogo wadogo kwenye mashamba ya Sadek. Wanasema licha ya changamoto wanazopitia, lakini wanaona kilimo kwao ni fursa. Kilimo kidogo kina changamoto, lakini tunajitahidi hivyo hivyo kwa sababu tunaweza kupata chochote kitu kwa ajili ya maendeleo ya familia zetu, lakini kwa ajili ya jamii nzima. Kweli kilimo kinalipa sana, kwa kuwa vijana wengi wanapenda kujiingiza kwenye kilimo na nimeona bora niingie kwenye kilimo kwa kweli kazi ya kilimo inalipa. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, na kufika hapa unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Leo tulituama mkoani Arusha, kaskazini mwa Tanzania, tukiangaza namna baadhi ya vijana wakitumbukia katika sekta ya kilimo wanavyojikwamua kiuchumi. Maandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa, na uwe na wakati mwema.