Jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kung'atwa huwa ni hali ya dharura, ila kwa baadhi ni tatizo ambalo linaweza kutatuliwa kinyumbani kutumia baadhi ya mbinu kama kuvuta sumu kwa mdomo, kupaka dawa za kiasili, au kumkamata nyoka aliyekung'ata ili kutumia sumu yake kutibu sehemu iliyong'atwa. Ingawa kuna ukweli katika baadhi ya mbinu zinazotumika na jamii haswa za Kiafrika, wataalam wanasisitiza wa cha kufanya unapong'atwa na nyoka kutemewa sumu ni kuwahisha mgonjwa hospitali. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, na katika makala haya tunakuletea sehemu ya pili kuhusu tatizo la kiafya la kung'atwa au kutemewa sumu na nyoka tutakuwa tunakuletea baadhi ya juu za mataifa ya kikanda kupambana na tatizo hilo. Na kwenye makala haya nipo naye daktari George Omondi kutoka shirika linaloangazia utafiti wa mamalia wa hali ya juu au Kenya Institute of Primate Research. Uh, hapo mbeleni hapakuwa na anaweza sema champions wa kupigania watu ambao wanang'atwa na nyoka. Uh, mwaka wa ishirini na kumi na saba Uh, tuliweza kusukuma uh, wizara ya afya duniani kutambua uh, kung'atwa na nyoka kama uh, one of the diseases ambayo iko neglected duniani. Kuanzia hapo tumeanza sasa kupata serikali ama government in Africa uh, na ulimwenguni kuanza kutambua kung'atwa na nyoka kama shida ya public health, na wanatoa resources ama finances ili kuweza kushughulika na kupunguza ma, madhara ambayo zinatokea uh, mtu anapong'atwa na nyoka. Daktari George kwa kiasi gani kung'atwa na nyoka ni tatizo la kiafya hapa katika ukanda wetu wa Afrika, Afrika Mashariki? Um, kung'atwa na nyoka ni tatizo kubwa katika East Africa. Uh, sana sana Kenya unapata kwa mwaka moja, tuna watu uh, kati ya elfu mbili na elfu nne ambao wana aga kutokana na kungatwa na nyoka. Then uh, tunapata watu uh, karibu elfu ishirini uh, hapo tunaongelelea nambari za chini ambao wana, wanaumwa uh, ama wanangatwa na nyoka. Kwa hivyo ni, ni, ni tatizo kubwa am, uh, ambalo Um, watu kama sisi tuko kwa hii sekta tunaweka juhudi zote ili tuweze tukapunguza hizo idadi za watu ambao wanaumwa na watu ambao wana afa kutokana na kung'atwa na nyoka. Kuhusu aina ya nyoka ambao wanang'ata ama kuuma ama kutema sumu, ni nyoka aina gani ambao tunapata sana katika ukanda huu wetu? uh, so katika Kenya tuko na baadhi ya Uh, nyoka ambazo zinasababisha madhara zinapouma, uh, watu wetu. Uh, kwa lugha ya Kimombo tuko na zile neurotoxic, zina affect, uh, uh, the nerve system, na baadhi ya hizi nyoka kuna black mamba ambayo uh, zinauma watu na baada ya dakika kama thelathini tuwana unapata wanaaga dunia uh, it's one of the most venomous, ama ile iko na sumu kushinda hizi zingine zote na inapatikana sehemu tofauti, utaipata uh, sehemu za pwani utaipata, sehemu za western utaipata, sehemu za Baringo, sehemu za Baringo uh, Samburu. And then tuko na nyoka zingine ambazo uh, zatema mate ama hiyo sumu yao kwenye macho, na pia zikiuma unapata sehemu hiyo ya mwili na oza Hizi ni spitting cobras. Na kama hizi kuna red spitting cobra ambayo utaipata sehemu za Ukambani, sehemu za Samburu, sehemu za Baringo. Kuna nyoka ambayo inaitwa puff ada ambayo iko kila sehemu ya Kenya. Hii pia ikikuuma unapata mguu na fura na sehemu zingine, ina present na ku, ku, kuoza kwa, kwa nyama ya mwili. Uh, tuko na nyoka zingine ambazo uh, ni neurotoxic kama ile ilitaja ya, ya, ya kwanza Black Mamba, but hizi ni non-spitting cobras na pia utazipata sehemu mbalimbali za, za, za Kenya. Siha Njema, yote kuhusu afya yako. Caroline Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2 na dakika 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa moja na dakika arobaini na sita Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Nyoka hao pia wanaweza kuwa wanapatikana katika nchi jirani, sijui kama unafahamu, kama kwa mfano Tanzania, Uganda, kama nyoka hao pia ni nyoka ambao wanapatikana kule. E, hizi nyoka zinapatikana pia baadhi ya sehemu za Afrika Mashariki, Tanzania sana sana, Uganda pia, Rwanda. Daktari, kwa nini bado matibabu ya nyoka bado ni changamoto katika nchi zetu? um, changamoto ambazo zimetukumba kulingana na dawa kutibu kung'atwa na nyoka ni kwamba uh, it's a very old drug, ni dawa ya kitambo sana. Na kwa sababu uh, uh, kung'atwa na nyoka ilikuwa ni disease ambayo imetengwa na maserikali na you know, partners. Na hata wananchi, kuna mtu alikuwa anafanya research kutafuta dawa mpya vile tumeona katika HIV ama TB ama malaria. So dawa lenyewe limekuwa na changamoto kwa sababu hata zile tunapata kutoka India ama uh, South America zinatengenezwa na sumu ya nyoka ya kutoka kwa hizo nchi. So ikiletwa katika Kenya, unapata it's not a 100% e efficacious. Iko na limitation Uh, ama changamoto ambazo zinafanya isifanye inavyotakikana uh, madaktari wanapoitumia kutibu watu wameng'atwa na nyoka. Juu ya hiyo pia tumekuwa na shida ya uh, affordability yake, ambapo unapata kama one vial uh, ya antivenom ama hiyo dawa ya kutibu kung'atwa na nyoka inakuja uh, mwaka za uh, hivi karibuni ilikuwa ni around elfu kumi ama elfu kumi Uh, saa hizi imerudi chini mpaka around 6000 ama elfu sita uh, but unapata mtu anapong'atwa na nyoka, unahitaji kama maybe average ya 5 vials of uh, antivenom na uki okay, fanya hiyo hesabu, ata minimum of 30000, na tumeongelelea kwamba kung'atwa na nyoka ina duru wale watu wa mashinani ambao uh, most of the time hawajiwezi, ama mtu pia anapolaza hospitalini, unapata this communities hawawezi kuafford hiyo, pia imekuwa shida ingine. Tumekuwa na shida hapo awali ya safety ya, unapata mtu anapotibiwa na hiyo dawa anapata saa zingine adverse reaction, saa madaktari wana, wanaogopa kuitumia. Hasa hizi mashida zote zike kwa pamoja, unapata sasa watu waendi hospitalini ku, kuenda kutibiwa wanapoumwa na nyoka, hasa wanategemea wale madaktari wauko vijijini. Hizi matibabu wanapewa huko kijijini hazifanyi, lazima waende hospitali. Wakienda hospitali hawapati hiyo dawa na kama dawa hiko Daktari wanaogopa kuitumia, so unapata hii cyclic, yeah, pattern inafanya sasa hii dawa haitumiki na ipatikani eh, eh, vilivyo. Nam napenda ni kushukuru sana Daktari George Omundi na nikutakie wakati mwema. Asante sana, Caroline siku njema. Basi baada ya mahojiano haya na Daktari Omundi tunatamatisha makala haya. Mimi ni Carol Kurir hadi wakati mwingine kwa heri.