Ujambo wa msikilizaji, nyoka ni mojawapo ya viumbe wa zamani zaidi wanaoishi duniani na kuogopwa mno. Kila kunapokuwa giza, mtu anapokuwa maeneo ya vichaka, misitu, nyikani, maji, pango au shimo, akili za watu wengi uwaza vipi akitokea nyoka. Sababu ya kiumbe nyoka kuogopwa ni sababu ya sumu yake, ambayo inaweza kusababisha kifo kwa muda mfupi, mtu kupooza au kukatwa sehemu ya mwili, na kuna baadhi ya nyoka wanaoshambulia na kuuma zaidi gizani. Karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Korir na tunazungumza kuhusu visa vya kung'atwa na nyoka, kuwa visa hatarishi na yanayosababisha vifo vingi katika ukanda wa Afrika. Tutakufahamisha pia kuhusu namna mfumo wa akili mnemba au AI inavyotumika nchini in Sudan Kusini kupambana na visa hivi Je, una simulizi gani kuhusu nyoka kwenye makala haya? Nipo naye Daktari George Omondi kutoka shirika linaloangazia utafiti wa mamalia ya hali ya juu au Kenya Institute of Primate Research. Hapo mbeleni hapakuwa na champions wa kupigania watu ambao wanang'atwa na nyoka. Mwaka wa ishirini na kumi na saba tuliweza kusukuma wizara ya afya duniani kutambua Uh, kung'atwa na nyoka kama uh, one of the diseases ambayo iko neglected duniani. Kuanzia hapo tumeanza sasa kupata serikali ama government in Africa uh, na ulimwenguni kuanza kutambua kung'atwa na nyoka kama shida ya public health na wanatoa Resources ama uh, finances ili kuweza kushughulika na kupunguza madhara ma ambayo zinatokea uh, mtu anapong'atwa na nyoka. Daktari George, kwa kiasi gani kung'atwa na nyoka ni tatizo la kiafya hapa katika ukanda wetu wa Afrika, Afrika Mashariki? Um, kung'atwa na nyoka ni tatizo kubwa katika east Africa uh, sana sana Kenya. Unapata kwa mwaka mmoja tuna watu kati ya elfu mbili na elfu nne ambao wanaaga kutokana na kung'atwa na nyoka. Tunapata watu uh, karibu elfu ishirini. Hapo tunaongelelea nambari za chini ambao wana, wanaumwa uh, ama wanang'atwa na nyoka. Kwa hivyo ni, ni, ni tatizo kubwa. Um, watu kama sisi tuko kwa hii sekta tunaweka juhudi zote ili tuweze tukapunguza hizo idadi za watu ambao wanaumwa na watu ambao wanaafa kutokana na kungatwa na nyoka. Kuhusu aina ya nyoka ambao wanang'ata ama kuuma ama kutema sumu, ni nyoka aina gani ambao tunapata sana katika ukanda huu wetu? Uh, so katika Kenya tuko na zile neurotoxic zina affect the nervous system, na baadhi ya hizi nyoka kuna black mamba uh, ambayo zinauma watu na baada ya dakika kama thelathini tuwana unapata wanaaga dunia uh, it's one of the most venomous, ama ile iko na sumu kushinda hizi zingine zote, na inapatikana sehemu tofauti. Utaipata uh, sehemu za pwani utaipata sehemu za western, utaipata sehemu za Baringo, sehemu za Baringo, Samburu uh, and then tuko na nyoka zingine ambazo uh, zatemamate ama hiyo sumu yao kwenye macho na pia zikiuma unapata sehemu hiyo ya mwili na oza. Hizi ni spitting cobras, na kama hizi kuna red spitting cobra ambayo utaipata sehemu za Ukambani, sehemu za Samburu, sehemu za Baringo. Kuna nyoka ambayo inaitwa puff adder ambayo iko kila sehemu ya Kenya hii. Pia ikikuuma unapata mguu na fura, na sehemu zingine ina present na ku, ku, kuoza kwa, kwa nyama ya mwili. Uh, tuko na nyoka zingine ambazo Uh, ni neurotoxic kama ile litaja ya, ya, ya kwanza black mamba, but hizi ni non-spitting cobras, na pia utazipata sehemu mbalimbali za, za, za Kenya. Nyoka hao pia wanaweza kuwa wanapatikana katika nchi jirani, kwa mfano Tanzania, Uganda, kama nyoka hao pia ni nyoka ambao wanapatikana kule. Hizi e, nyoka zinapatikana pia baadhi ya sehemu za Afrika Mashariki, Tanzania sana sana, Uganda pia, Rwanda. Daktari, kwa nini bado matibabu ya nyoka bado ni changamoto katika nchi zetu? Um, changamoto ambazo zimetukumba kulingana na dawa kutibu kung'atwa na nyoka ni kwamba, uh, it's a very old drug, ni dawa ya kitambo sana, na kwa sababu uh, uh, kung'atwa na nyoka ilikuwa ni disease ambayo imetengwa na maserikali na you know, partners Uh, na hata wananchi, kuna mtu alikuwa anafanya research kutafuta dawa mpya, vile tumeona katika HIV ama TB ama malaria. So dawa lenyewe limekuwa na changamoto, kwa sababu hata zile tunapata kutoka India ama uh, South America zinatengenezwa na sumu ya nyoka ya kutoka kwa hizo nchi. So ikiletwa katika Kenya, unapata it's not 100% efficacious, iko na limitation Uh, ama changamoto ambazo zinafanya isifanye inavyotakikana uh, madaktari wanapoitumia kutibu watu wameng'atwa na nyoka. Juu ya hiyo pia tumekuwa na shida ya uh, affordability yake, ambapo unapata kama one vial, uh, ya antivenom ama hiyo daa ya kutibu kung'atwa na nyoka inakuja uh, mwaka za uh, hivi karibuni ilikuwa ni around elfu kumi ama elfu kumi Uh, saa hizi imerudi chini mpaka around 6000 ama 6000 uh, but unapata mtu anapong'atwa na nyoka unahitaji kama maybe average ya 5 vials of uh, antivenom na ukifanya hiyo hesabu, hata minimum of 30000 na tumeongelelea kwamba kung'atwa na nyoka ina dhuru wale watu wa mashinani ambao uh, most of the time hawajiwezi, na mtu pia anapolaza hospitalini unapata this communities hawawezi kuafford hiyo, pia imekuwa shida ingine. Tumekuwa na shida hapo awali ya safety ya, unapata mtu anapotibiwa na hiyo dawa anapata sa zingine adverse reaction. Sasa madaktari wanaogopa kuitumia, hasa hizi mashida zote zike kwa pamoja, unapata sasa watu waendi hospitalini ku, kuenda kutibiwa wanapoumwa na nyoka, hasa wanategemea wale madaktari wa uko vijijini. Hizi matibabu wanapewa huko kijijini hazifanyi, lazima waende hospitali. Wakienda hospitali hawapati hiyo dawa, na kama dawa hiko daktari wanaogopa kuitumia, so unapata hii cyclic, yeah, inafanya sasa hii dawa haitumiki, uh, eh, eh, na ipatikani vilivyo. Nam, napenda ni kushukuru sana Daktari George Omondi na ni kutakie wakati mwema. Asante sana Caroline, siku njema. Swala paswa kichwa kuhusu sumu ya nyoka katika mataifa mengi limekuwa gharama yake, ufanisi na pia upatikanaji. Ni kutokana na hali hii, wataalam katika sekta hii wamekuja na mbinu tofauti kujaribu kupata ufumbuzi. Nun Makur ni afisa wa MSF nchini Sudan Kusini, anatujuza kuhusu matumizi ya AI kuwatambua aina ya nyoka na sumu yao ili kurahisisha ubainishaji. mfumo wa AI umekuwa ukitumika katika vituo vinavyosimamiwa na MSF na yaliyoathirika zaidi ya Warap State na RBA. Tunatumia kutambua ni aina gani ya nyoka na matibabu ya sumu yake. Ni mfumo wa kielektroniki ambapo tunapata nambari, e, picha ya nyoka na kisha tunatuma kwa timu ya wataalamu kule Jineva, wanachunguza na kuthibitisha aina ya nyoka na matibabu ya sumu. Wagonjwa wanapokuja wanaeleza aina ya nyoka amewang'ata, na tunatumia maelezo hayo kutambua huyo nyoka matibabu yake, kwa sababu tuna aina mbili ya matibabu ya sumu ya nyoka. Sudan Kusini katika miaka ya hivi karibuni imekumbwa na mafuriko, hali ambayo Makora anasema imeongeza idadi ya watu wanaong'atwa na nyoka, na kuna hofu idadi hiyo itazidi kupanda. Kule Sudan Kusini, wakati wa mvua kuna visa vingi vya kung'atwa na nyoka. Wajua, kumekuwa na mafuriko na maeneo yenye mafuriko jamii zinakaa huko na jamii hizi pia zina shida ya kufikia vituo vya afya kwa sababu njia hazipitiki, alafu wakati mwingine hawafahamu nini kimewang'ata, kwa sababu wanang'atwa ndani ya maji ya mafuriko, na waking'atwa, hawapeleki hospitalini. Kwa hivyo hali kidogo ni ngumu. Hupokea visa hivi vingi, kwa mfano, kwa siku visa viwili au zaidi. Nikupe tu takwimu, tangu Juni mpaka sasa MSF imewahudumia wagonjwa zaidi ya mia moja waliong'atwa na nyoka, wengine wakiwa na hali mbaya. Kwa maelezo haya ya Macor tunatia nukta makala Siha Njema siku ya leo. Usikose kuungana nasi juma lijalo katika sehemu ya pili ya makala haya, ambapo tutakuwa tunakuelezea kuhusu mikakati ya sasa ya serikali za ukanda kudhibiti tatizo la kung'atwa na nyoka na kuhakikisha pia nyoka hawatowiki. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.