Ujambo, msikilizaji. Mimi ni Carol Corer. Karibu katika makala ya Siha Njema. Umoja wa Mataifa umekuwa ukikiri kuongezeka kwa mizozo ulimwenguni na hitaji kubwa la msaada wa kibinadamu. Msaada unaohitajika wakati wa mizozo kama hiyo ni chakula, maji na huduma za afya. Hata hivyo, kufikisha msaada huo umekuwa ni changamoto si haba kutokana na kufungwa barabara, kuzuiwa kimakusudi kwa msaada, ukosefu wa usalama kwa wahudumu wa afya na mitihani mingine inayoshuhudiwa wakati wa mizozo kama vita, ajali na majanga. Karibu basi tuandamane hadi tamati ya makala haya ambapo tutakufahamisha kuhusu hospitali za dharura ambazo zinajengwa ndani ya saa 96 hii ikiwa ni juhudi za Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ICRC kutoa huduma za dharura za afya kwa muda mfupi. ICRC kabla ya kutuma kikosi chake cha wahudumu wa afya, imekuwa ikitoa mafunzo kuhusu kuhudumu katika mazingira hatarishi, na hivi majuzi mafunzo haya yamefanyika jijini Nairobi kwa mara ya pili. Huyu hapa Claire Durham, mratibu wa mafunzo haya. so like a... Tunalenga kuwaonyesha kinachohitajika kuhudumu katika mazingira yasiyo rafiki, na pia kukutana na wahudumu wengine ambao watahuduma pamoja. Hivyo basi, sehemu ya mafunzo hayo ni kuweka pamoja ya timu inayofanya kazi pamoja na kwa haraka, kwa sababu watatumwa sehemu na wanahitajika kuwasili sehemu na haraka kuweka vifaa vya kuhudumu. Kwa hiyo hii inawapa fursa kutangamana kabla ya kuanza kazi. Kundi la ICRC linapokwenda kuweka hospitali hizo lazima mipango ya kupata maji, umeme na miundo mbinu zingine. an Kilimo ni afisa wa mawasiliano katika kundi hilo. Yani, dharura inapotokea, basi ICRC tukipata ujumbe kwamba inatakikana, tunaweza kuifikisha mahali pale inapotakikana kwa muda usiozidi masaa tisaini na sita. Pengine msikilizaji angependa kujua hospitali kama hizi munazo sehemu gani, ama mifano hai? E, kwa sasa najua kwa sehemu ya Gaza tayari tumeweza kuwa nayo, Ethiopia Sudan na hata Chad. Ni nini kinachofanyika katika mafunzo haya? Mafunzo haya sio mafunzo ya kimatibabu. Hawa wahusika wote ni madaktari, ni wauguzi katika nchi zao mbalimbali, na huwa wanafanya kazi katika hospitali katika nchi zao. Sasa kilicho tofauti ni kwamba wakati dharura inapotokea Eh, tuseme sehemu labda mahospitali yamepigwa bomu, kwa hamwezi kufanya kazi mle, basi hii hospitali hii ya dharura, ambayo ni mahema tofauti, ambayo wanaweza kuyaweka katika uwanja wowote, wakaweka hata na vitanda na vitu kama hivyo, ni ya kuwasaidia kwamba wapate uzoefu, kwa sababu itawabidi e, labda wafanye kazi kama za upasuaji ndani ya hema, na ilhali wamezoea labda kufanya katika e, hospitali zenye majumba mazuri ya, ya upasuaji. Wanapata masanduku mbalimbali mbali, ambayo yana rangi tofauti tofauti. Kwa hivyo wanakuwa wanafunzwa kwamba ukiona hii rangi ujue ndani, tuseme, kwa mfano, kijani, sanduku lililo na rangi ya kijani, ndani kutakuwa na vifaa ambavyo vinatumiwa na wauguzi kama vile, kama mtu ana vidonda, ukiona rangi labda ya manjano ni rangi ya kuonyesha kwamba hivi vifaa ni vya vyumba vya upasuaji na kadhalika. Kwa hivyo sasa, hapa watapata uzoefu. Sehemu ya mafunzo haya ni mazoezi ya kuigiza mazingira na hali tofauti za dharura kwa kutumia wagonjwa wa kuigiza. Nimejumuika na moja wa wauguzi ambao wanahudumu katika kikundi hicho cha ICRC. So, naitwa Polin Ruhato Banguti. E, mimi ni kumdumu wa Rwanda, Kigali. E, natumika na ICRC. E, mimi nina kazi yangu ni anestesia and critical care, sijuu kwenye swahili tunaa tukasema mtu mwenye anapana dawa juu mgonjwa asisikie maumivu wakati wanampatia wakati wanampatia wanamfanyizia surgery. Sasa hapa ni sehemu gani? Hapa ni sehemu sijue kama umeona picha hapo in, nje wanaita emergency hapo, ni kwenye tunapokea wagonjwa wakifika kwa mara ya kwanza, wanatoka barabarani, moto gari, kwenye accident, wanakuja hapa, wanaingia hapa. Hapa kuna wago, waganga wanaji, wanajitahidi kuwapokea kimpokea, unafanya triage kujua huyu ni ni mwekundu, ni yellow, au ni, ni green. Ni kusema eko katikati ya kukufa na kuishi, au eko anaweza kupokea kidogo tu ya kea. Hapo niko kazi tunafanya hapo, na unampatia hiyo matunzo ya kwanza. Ni kusema kama nikionda ki ni vidonda unai Simamisha damu kuvuja, unasimamisha kupumua mbaya, unasimamisha vyote, au unaita watu wa kusaidia wakuja waanze hapa mzuri, juu wakati atafika kwenye, kwenye thieta akuweko salama juu apate uh, matunzo inayofaa. Kuna watu wengi wanakufa barabarani au kwenye wakishafika hospitalini juu wamekosa hizo atibu za kwanza emergency uhum, za kuwasaidia kuendelea mpaka kwenye operation. Ah, pia hapa munazungumza kutumia wokitoki ama munawasi vipi? So hapa kama tuko kwenye camp tunatumikisha wokitoki wokitoki, juu aiombe kuwa na internet. Unaweza kunipatia mfano mmoja ambao umetumikisha hali kama hiyo ya dharura? Ah, mfano mmoja ya kuita, ninatumika sana na sa ICRC koko fasi unaenda haiko secret, najua kwenye vita nchini duniani kama kwenye Mali, kwenye Gaza, kwenye... wakati unakuwa deployed fasi kama huko inawezekana limoja ujue language mzuri ya hapo, lakini ukishafika hapo unaji una wanakupatia hiki wanaita immersion, ujue culture ya hapo. Ukishafika hapo unaingia kwenye team unatumika na team hiyo, team inakusaidia kujua kinahitajika. Ukishafika hapo, unapasha kuishi, unajibia kwa need ya au watu wa hapo, na need inaweza kuwa ni need ya kutunziwa ya vitu mingi. Wakati tunafika hapo, tunafanya surgery, tunawatunza. Kuna wengine wanakuwa sazi moja, waweza kafia kwenye hospitali, tunaweza kupata ndege. Uh, airplane inatumiwa mpaka kwa wenyewe wanahitaji msaada yetu, tunaenda huko, tunawafanya hospito ya kampu kama hii, tunawatunza, tunawapatia kea, tunarudi. Wenye wanahitajika, tunawewa mpaka kwenye hospito kubwa. Kazi tunaifanya zaidi. Kwa hivyo hapa ni hospitali kamili kabisa. Tumeshtia hospito uh, kamili, lakini na vitu vya mwanzo hapana. Hospito tumejenga, tumejenga hospito na tent Yenye tunafanya zaidi kwenye tunahitajika. Wakituita fasi kwenye kila kitu ilikuwa inabomolewa au ikukua, tunatia tunatia services zote, kuna services za emergency, kuna theater, wasi akuopere. Tuna, tuna ICU critical care, tunatia ward, tunatia administration. Kila kitu yenye hospital inahitaji jua kutumika, kwa kidogo tunaifanya to run business yote ya hospital iendeke vizuri. Juu ina ni bitu yenye inakutanana. Kila kitu tunatia hapa hospital. Wakati unaitwa una kwenda kusaidia hao watu, amuende tu hivi, hawezi kusaidia watu, um, wende, tuivi, watu kama hawezi kujisaidia wewe, peke yao yoyote inalomba kuwa kujitayarisha juu uwe tayari ya kusaidia wengine. Sasa ICRC na msalaba um, nyekundu inaweza kuwa hapa, tunaona wa Norway, msalaba nyekundu wa Norway um, na nchi zingine zina Norway zina msalaba mkondo saa moja wanakutana na kuharmonize tia pamoja, mafikiri tujitayarishe namna gani tunapo na shida. Unaweza ukajiuliza wakati kuna kuwa vita fasi, wanaita ICRC wanaita North Cross wanaita msalaba nyekundu nyingi, ukikutana na amuna kitu yenye inafanana unaweza mkagongana kati yenu, ndio maana mnapasha kuwa mnaji mnakutanana mnakuwa trend juu ya kujibia. Kwa hiyo wito kwa sasa challenge ni aujue, watakuita kesho, watakuita juu ya nini? Unaweza ukaitiwa juu ya vita asasi, juu ya kuvunjika, juu ya watu wameanguka wengi, juu ya kolera, malari ma ma magonjwa nyingi. Wakati tunakutana na hivi, tunafanya kitu naitwa scenarios nasema ikikuwa hii tutajibiana nakani. Ikikuwa hii ikikuwa vita ikikuwa, tuna kuna watu wanajitayarisha, wanajitahidi kutia scenarios mbalimbali mbali, wanafundisha kufikia hapo. Natia kikomo kwa leo makala haya. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.