Jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu nikupe muktasari wa yale utakayoyasikia, ambapo miongoni ni pamoja na kuondolewa madarakani kwa aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gashagwa. Kule Kinshasa, DRC, serikali wiki hii ilikaribisha makubaliano yaliyofikiwa kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo na Rwanda kuhusu swala la kulitokomeza kundi la FDLR na Rwanda kusema iko tayari kuwaondoa wanajeshi wake kwenye ardhi ya Kongo. Maandamano ya upinzani huko Msumbiji baada ya uchaguzi mkuu, na kuuawa kwa kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar, lakini pia uchaguzi mkuu wa Marekani na vita inayoendelea huko Ukraine. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Kenya ambako usiku wa Alhamis kuamkia siku ya Ijumaa ya Oktoba 18, bunge la Senate liliidhinisha kuondolewa afisini kwa naibu rais Rigathi Gashagwa baada ya bunge hilo kumpata na makosa matano kati ya kumi na moja yaliyokuwa yanamkabili. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Baada ya vikao vya siku mbili vya kusikiza kesi dhidi ya Gashagwa, maseneta 54 dhidi ya 13 walipiga kura ya ndio ya kumwondoa ofisini Gashagwa kwa makosa ya kukiuka katiba ya Kenya. Amason Kingi ni spika wa bunge la Seneti nchini Kenya. 54, ndiyo 51 hapana 13, waliosusia hakuna. Kwa hivyo wale wandio wamefaulu. Seneti imeamua kumwondoa afisini naibu rais wa jamhuri ya Kenya, Rigadi Gashagwa. Kwa hivyo, Mheshimiwa wa Rigadi Gashagwa anakoma kushikilia afisi yake. Baadhi ya maseneta hata hivyo wamepinga hatua ya wenzao ya kumwondoa afisini Gashagwa bila kumsikiza, ilivyokuwa imeratibiwa awali. Kanara Sekilenko ni seneta wa Kajiado hakuweza kupata nafasi ya kuwa kuulizwa maswali. Hii jambo si sawa. Hayo yakijiri madaktari wa Gashagwa ambaye amelazwa hospitalini baada ya kupata maumivu ya kifua wanasema yupo katika hali thabiti, ila ataendelea kulazwa hadi kwa saa sabini na mbili. Dan Gikonyo ni daktari kutoka hospitali ya Karen nchini Kenya. Nawezasema yuko katika hali thabiti. Msongo wa mawazo husababisha matatizo ya moyo, na naibu rais bila shaka ana msongo wa mawazo. Msikilizaji, haya yalijiri wakati mahakama kuu katika nchi hiyo ya Kenya imetoa amri kuzuia kwa muda mchakato wa uteuzi wa makamu mpya wa rais kufuatia tangazo la rais William Ruto kumteua waziri wake wa mambo ya ndani Kithure Kindiki ambaye ameidhinishwa rasmi na bunge la kitaifa na sasa anasubiri tu kuapishwa. Amri hii ya mahakama inazidisha sintofahamu zaidi ya kisiasa kwenye taifa hilo. Wakati huu haifahamiki ikiwa rais Ruto ataendelea mbele na mchakato wa kumwapisha profesa Kithure Kindiki au ataheshimu maamuzi ya mahakama. Wachambuzi wa siasa za Kenya wana mtazamo gani? Nilimtafuta Mark Bichachi akiwa Nairobi, naye alisema. Cha kwanza ni kwamba inaonekana kwamba serikali ilikuwa tayari na rais William Ruto alikuwa tayari kabisa kumwondoa Rigathi Gachagua ofisini kwa hivyo o. Kwa maoni yangu, nadhani kwa kweli kipura kindiki atachukua ofisi, ila hali Rigathi Gachagua atenda kotini na itachukua muda sana kabla apate nafuu anayoitafuta katika uamzi wake. Mahakama Kuu nchini Kenya imesema itatoa maamuzi zaidi tarehe 24 ya mwezi huu wakati kesi iliyofunguliwa na mawakili wake Gashagwa itakaporejelewa. Lakini Profesa Kithure Kindiki ni nani hasa? Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi hapa anamwangazia. Abraham, Kithure Kindiki ni msomi wa sheria aliyegeukia ulingo wa siasa ambapo alipata umaarufu mkubwa wakati alipoongoza jopo la mawakili kumtetea mkuu wake wa kazi wa sasa, Rais William Ruto, aliyekuwa anakabiliwa na kesi za tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu katika mahakama ya kimataifa ya ICC mwaka 2011. Mwanasiasa huyu mwenye umri wa miaka 52 hivi sasa pia ni milionea ambaye amekuwa akihudumu kama waziri wa mambo ya ndani katika serikali ya Ruto kwa miaka miwili hivi sasa kabla ya Ijumaa ya wiki hii kuteuliwa kuwa makamu mpya wa rais. Licha ya kusifiwa na wandani wake kwa utendakazi makini, hivi karibuni, Profesa Kidhure Kindiki amekuwa katika shinikizo kubwa kwa kile wakosoaji wake wanasema alihusika pakubwa katika ukatili uliofanywa na polisi wakati wa kukabiliana na maandamano ya Jenzia, ambapo waandamanaji zaidi ya 60 waliuawa. Aidha, baadhi ya watu wamekuwa wakihoji utajiri wake wa dola milioni tano na laki nne, ambao wakihojiwa na bunge hivi karibuni alisema ulitokana na shughuli za ofisi yake ya sheria Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili watu wengi waliamini kuwa rais Ruto angemchagua Kindiki kama mgombea mwenza, lakini aliwashangaza wengi kwa kuamua kumchagua Rigadhi Gashagwa. Kindiki alichaguliwa seneta wa Tharaka Nithi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu kabla ya kushinda tena mwaka elfu mbili kumi na saba Aidha, amekuwa muhanga wa kisiasa mara kadhaa wakati wa utawala wa rais Uhuru Kenyatta ambapo aliondolewa kama naibu spika wa Seneti. Kutoka Kenya. Na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako mamlaka jijini Kinshasa zilikaribisha hatua zilizoafikiwa wakati wa majadiliano na Rwanda chini ya upatanishi wa nchi ya Angola kuhusu mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo pamoja na suala la waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Kigali. Katika mazungumzo ya wikendi iliyopita kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili, Kinshasa ilikubali kufanya operesheni dhidi ya waasi wa Rwanda, FDLR, hatua ambayo itashuhudia Rwanda nayo ikiwaondoa wanajeshi wake wanaoshirikiana na waasi wa M23. Patrick Muyaya ni msemaji wa serikali ya DRC. Depuis les débuts De cette crise, nous avons, tangu mwanzoni mwa mzozo tumefanya kazi ili kuepuka Rwanda kupitia visingizio vyote. Swala la wakimbizi, swala la hotuba za chuki, swala la FDLR ni mambo ambayo hayaonyeshi usalama mdogo kwa Rwanda, ni visingizio tu ili kuendelea kunyonya rasilimali zetu. Kwa vile ni visingizio, yafaa tutupilie mbali, kama tulivyofanya kwa visingizio vingine. Hiyo ndio dhamira ya mazungumzo, tutajadili na wao namna ya kumaliza S. Huku haya yakijiri namna hiyo, jeshi la serikali FRDC wiki hii lilithibitisha kuuawa kwa viongozi wawili wa kundi la waasi wa Uganda ADF, miongoni mwao ni aliyefahamika kama Mzee Musa aliyetafutwa kwa muda mrefu na jeshi la DRC wakati wa operesheni kabambe iliyotekelezwa katika ushirikiano na majeshi ya Uganda UPDF katika sekta ya Bapere, kilomita 160 kaskazini magharibi mwa jiji la Butembo. Jumatano jioni, Kanali Mark Hazukai alizungumza na mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe, na kusema Les Forces Armees de la Republique Democratique du Congo et l'UPDF. Majeshi ya Kongo na UPDF katika sekta ya Bapere. Sasa tuna anwani na viongozi waliouawa wakati wa mapambano karibu na mto wa Ebiena. Pamoja na mzee Jafa maarufu kwa jina la Muhadari aliyekuwa akishughulikia kuongeza vyakula na silaha kwenye kambi ya mzee Supa Tabani. Supa Tabani. Ni sauti yake Kanali Mak Hazukai, msemaji wa jeshi la Kongo FARDC katika eneo la mashariki ya DRC. Tukiwa bado huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, wakazi wa maeneo ya wilaya ya Beni mkoani Kivu Kaskazini na pia huko Ituri wiki hii tarehe 16 mwezi Oktoba waliadhimisha miaka kumi tangu kuanza kutekelezwa kwa mauaji ya raia kwenye mikoa hiyo miwili, Kivu Kaskazini na Ituri, ambayo kwa sasa ipo chini ya utawala wa kijeshi huku muda wa dharura ukiendelea. RFI Kampala. Juma hili nchi ya Marekani ilitangaza kuipa Uganda dola milioni 4.1 ili kuisaidia nchi hiyo kudhibiti msambao wa virusi vya Mpox. Aidha, wizara ya afya nchini humo ilielezea wasiwasi wake juu ya kuongezeka kwa idadi ya maambukizo ya virusi hivyo na hasa miongoni mwa jamii zinazojihusisha na uvuvi Dr. Ruth Achenk ni waziri wa afya wa Uganda. fishing community, idadi ya maambukizo imekuwa ikiongezeka kila siku katika jamii zinazojishughulisha na uvuvi, na kinachosababisha ongezeko hili ni kutokana na maisha wanayoishi watu wa jamii hii ya uvuvi. Pia ni eneo ambalo kuna visa vingi vya virusi vya Ukimwi, na msambao wa mpox katika jamii hizo unachochewa sana na mahusiano ya kimapenzi. Sauti yake Dr. Ruth ashenk waziri wa afya nchini Uganda. Msikilizaji, ripoti ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini ilionyesha kwamba visa vya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya raia viliongezeka katika robo ya pili ya mwaka ikilinganishwa na mwaka uliopita. Katika ripoti ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, UNMISS ni kwamba visa vya raia kutekwa viliongezeka kwa asilimia 181, huku asilimia ya ubakaji dhidi ya wanawake ikifikia 166. Stefan Dijarich ni msemaji wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. 168... ongezeko la asilimia 168 ya wadhulumiwa wa unyanyasaji wa kingono ilisajiliwa makabiliano kati ya jamii mbalimbali zilizojihami na makundi mengine yanadaiwa kuchochea hali hii. Ni Kheisom, kiongozi wa ujumbe, ametoa wito kwa jamii na wadau kutumia njia za amani kutatua mizozo ya muda mrefu. Sauti yake Stefan Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kila mwaka Oktoba 16 dunia huadhimisha siku ya chakula duniani, wakati huu umoja wa Mataifa ukisema kuna chakula cha kutosha duniani ila watu bilioni nane wanakabiliwa na uhaba wa chakula, mataifa ya Burundi, Sudani Kusini na Somalia yakiwa miongoni mwa yale yaliyoathirika zaidi. Kule Msumbiji, vikosi vya usalama vililazimika kutumia nguvu kuwatawanya mamia ya wafuasi wa mwanasiasa wa upinzani Venancio Mondlane, ambaye anaendelea kudai kushinda uchaguzi wa urais wa Oktoba 9. Minslet Ijai na undani wa taarifa hii kwa mujibu wa video aliyochapisha mtandaoni, Mondlane anadai kuwa vijana watatu waliyejeruhiwa kwa risasi, mmoja kati yao akijeruhiwa vibaya. Hata hivyo, idadi ya waliojeruhiwa haijathibitishwa huku polisi nao wakikosa kuthibitisha iwapo kulikuwa na majeruhi. Mondlane pamoja na wafuasi wake waliandamana katika mji wa kaskazini mashariki wa Nampula kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa na mamlaka za uchaguzi, ambapo chama tawala cha Frelimo kilipata ushindi wa asilimia 66 ya kura katika jimbo la Nampula ambalo ni la kwanza kwa ukubwa nchini Msumbiji na linatajwa kuwa ngome ya upinzani. Mwaka uliopita, polisi mmoja aliuawa kwenye maandamano katika jimbo hilo baada ya chama cha Frelimo kutangazwa kushinda chaguzi za manispaa. Siku ya Jumanne, mwanasheria mkuu wa serikali alimwonya Mondlane dhidi ya kujitangaza mshindi kabla ya matokeo rasmi kutolewa, akisema hatua hiyo huende kachochea vurugu na ni kinyume cha katiba. Na, na sasa tuangazie aliyojiri katika eneo la Afrika magharibi na kaskazini, tukimulika tochi yetu huko Senegal, ambako mwezi mmoja kabla ya kufanyika uchaguzi wa wabunge, rais Bassirou Diomaye Faye na waziri wake mkuu Ousmane Sonko, wiki hii walitangaza mpango mpya wa kuleta mabadiliko ya kiuchumi, mpango ambao unabadilisha ule wa utawala uliopita. Rais Faye alielezea mpango huo kama maono ya Senegal ambayo inatamani sio tu kushiriki katika ulimwengu wa kesho, lakini pia kuchukua jukumu kubwa ndani yake. Basirou Diomaye Faye: mhimili wa kwanza unajumuisha kutamani uchumi wa ushindani wenye kuunda ajira. Hii inapitia katika kuthamanisha rasilimali zetu, iwe ni za kilimo, madini, petroli au gesi. Kupitia uanzishwaji wa viwanda, tutaunganisha malighafi zetu katika mkondo wa tathmini ya kimataifa tutabadilisha utajiri wetu hasa kutokana teknolojia na teknolojia ya kidijitali na akili bandia mwishoni mwa mwezi septemba Waziri Mkuu Sonko alielezea hali nchini humo kwamba ni mbaya baada ya serikali kufanyia mapitio hali ya kifedha nchini Senegal. Umoja wa Mataifa wiki hii ulisema unaendelea kuchunguza madai ya ubakaji na unyanyasaji wa kingono unaofanywa ama uliofanywa na wanajeshi wake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINISCA. Florence Marshall ni msemaji wa MINISCA. Tuna waathiriwa 344 ambao waliweza kufuata mafunzo na ambao leo wanaweza kufanya kazi katika taaluma kutokana na mafunzo haya ili kuweza kurejesha uhuru wao wa kifedha, lakini pia kuwa na uhuru wao. MINUSKA katika muhula wake hapa, Jamhuri ya Afrika ya Kati inajaribu kuhakikisha daftari la wapiga kura linawajumuisha wanawake kwa kiwango kikubwa, lengo linalofuatiliwa na MINUSKA na kitengo cha kutetea mwanamke katika Umoja wa Mataifa ni kuhakikisha asilimia 50 kati ya wanaume na wanawake inaheshimika wakati wa kufanyiwa mabadiliko ya daftari la kupigia kura. Sauti yake Florence Marshall, msemaji wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA. Nchini Mali, wizara ya mambo ya nje ya Ukraini ilikanusha ripoti za vyombo vya habari kwamba inajihusisha katika usambazaji wa ndege si zisizo na rubani na vilevile vile silaha kwa waasi wanaopigana kaskazini mwa nchi ya Mali. Kwengineko duniani, jeshi la Israeli wiki hii lilisema vikosi vyake vilifanikiwa kumuua kiongozi wa kundi la Hamas Yahya Sinwar katika shambulio lake eneo la Gaza, waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema kifo cha Sinwar sio mwisho wa vita dhidi ya Hamas huko Gaza. Huu sio mwisho wa vita vya Gaza. Kwa watu wa Gaza, nina ujumbe kwenu vita hivi vinaweza kuisha kesho. Inaweza kuisha iwapo Hamas wataweka chini silaha zao na kuwarejesha mateka wetu. Hamas inawashikilia mateka mia moja na moja ambao ni raia wa Israeli, lakini pia raia wa nchi nyingine nyingi. Israeli itahakikisha imewarejesha wote nyumbani, na Israeli inawahakikishia usalama wale wote watakaorejesha mateka wetu. Katika hatua nyingine, jamii ya kimataifa ilipokea kwa njia tofauti ripoti ya kifo cha Sinwar, Rais wa Marekani Joe Biden akisema kuuawa kwa kiongozi huyu wa Hamas ni siku njema kwa dunia. Matthew Miller ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani: mwelekeo ambao Sinwar alipenda, mwelekeo wa kifu, uharibifu, ukosefu wa utulivu na gasia, ni mwelekeo ambao tunajua watu wa eneo hilo hawalitaki. Ni wakati wa kuchukua mwelekeo tofauti. Kwa hivyo katika siku zijazo, Marekani itazidisha juhudi zetu kuwarejesha mateka wote nyumbani na juhudi za kuwaondolea mateso raia wa Palestina na kwa ruhusu raia wa Gaza kujenga Yahya Sinwar anatajwa kuwa mhusika mkuu katika kupanga shambulio la Oktoba 7 mwaka jana huko Gaza, shambulio ambalo lilichochea vita katika eneo la ukanda huo wa Gaza. Wakati hayo ya kijiri namna hiyo, shirika la Umoja wa Mataifa linalotoa misaada kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, lilisema eneo la Gaza linakumbwa na tishio la njaa, onyo lililotolewa wakati huu Marekani ikiendelea kuishinikiza Israeli kuhakikisha ufikishaji wa misaada katika eneo hilo unaongezeka. Akizungumza katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kaimu katibu msaidizi wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia maswala ya kibinadamu Joyce Msuya alisema hospitali katika eneo la Gaza zimeishiwa na vifaa muhimu vya matibabu, huku pia akiba ya chakula ikizidi kupungua. Kiwango cha mateso Gaza hakiwezi kuelezeka kwa maneno au hata kufikiria ukubwa wake, na inaendelea kuwa mbaya kila siku everyday, wakati mabomu yakiendelea kurushwa na mapigano yakiendelea na usafirishaji vifa wa vifaa muhimu na msaada wa kibinadamu kwa ajili ya raia ukiendelea kuzuiwa, sheria ya kimataifa ya kibinadamu ni sharti iheshimiwe na baraza and hili, and hili and na nchi zote wanachama lazima wahakikishe hilo linafanyika. Ni sauti yake kaimu katibu msaidizi wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia maswala ya kibinadamu, Joyce Msuya. Nam ni kwa taarifa hiyo, ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, asante sana kwa muda wako. Kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. <muchilio>