Jambo hapo ulipo, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka na miongoni mwa yale utakayoyasikia ni pamoja na wabunge 281 nchini Kenya walipiga kura ya ndio kumwondoa naibu wa rais Rigadhi Gashagwa madarakani; mazishi ya watu waliokufa maji katika ajali ya meli huko Goma, DRC; ziara ya mkurugenzi wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC Dr Jean Kaseya nchini Rwanda kutathmini mikakati ya kupambana na mlipuko wa mpox pamoja na Marburg, hali nchini Sudan, uchaguzi mkuu nchini Msumbiji, Afrika Magharibi na Kaskazini. Tutaangazia ziara ya waziri mkuu wa Burkina Faso huko Urusi na mafuriko makubwa nchini Mali, lakini pia mashambulio ya jeshi la Israeli dhidi ya ngome za Hezbollah nchini Lebanon na mchakato wa uchaguzi kule Marekani na mambo mengine. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Kenya, ambako viongozi wa nchi ya Kenya na Haiti Ijumaa ya Oktoba 11 walikubaliana kuendelea kuimarisha uhusiano baina ya nchi zao, wakati huu Nairobi ikiahidi kutuma wanajeshi zaidi. Akizungumza akiwa jijini Nairobi, Rais William Ruto alisema vikosi vya kulinda amani vinavyoongozwa na nchi yake vinahitaji msaada zaidi wa kifedha toka jumuiya ya kimataifa. tuna bajeti ambayo itatufikisha mwezi Machi mwakani, kwa hivyo kuhusu uwezo wa kuwasaidia maafisa wetu walioko huko na wale wanaotarajiwa kwenda kujiunga nao mwezi ujao, tunazo rasilimali kuhakikisha wana kila msaada wanaohitaji hadi Machi mwaka 2025. Tunaiomba jumuiya ya kimataifa kuongeza kasi ya ufadhili, kwa sababu mamlaka yetu yameongezwa hadi Oktoba mwaka ujao, lakini masuala mengine yote yameshashughulikiwa. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Haiti Gary Cornelle alizungumzia tukio la mauaji la juma lililopita na kusisitiza kuwa tayari usalama kwenye eneo husika umedhibitiwa. Sio tu kwamba tuliweza kutuma askari ndani ya wakati, lakini pia tuliweza kutuma askari wengi zaidi kwa njia ya barabara ambapo awali tulikuwa hatuwezi. Jambo la pili, sio tu tuliweza kutuma askari wengi, lakini tuliweza kuwabakisha huko. Kwa hivyo, hii sio misheni ya kujibu mashambulio tu, lakini kuhakikisha inadhibiti usalama kabisa. Yapo yanayoendelea, na nisitake niseme kama ni kazi imeisha ama imekuwa rahisi, kwa sababu kazi imekuwa ikifanyika nyumba kwa nyumba na mtaa kwa mtaa. Umekuwa na wasiwasi wasi ikiwa vikosi vya kulinda amani vilivyoko Haiti vitaendelea kusalia nchini humo au la, licha ya kuongezewa muda na Umoja wa Mataifa kutokana na changamoto za kiufadhili RF. Tukisalia nchini Kenya, Jumanne ya Oktoba 8, bunge la kitaifa katika nchi hiyo lilifanya uamuzi wa kumwondoa naibu rais Rigathi Gashagwa, ambaye ametuhumiwa kwa kukiuka katiba, kuchochea ukabila, miongoni mwa hoja 11 zilizowasilishwa na kujadiliwa bungeni kabla ya kupigiwa kura, huku tuhuma zote hizo Gashagwa mwenyewe ameendelea kukanusha. Carol Korir, na undani wa taarifa hii. Baada ya kujadili karibu siku nzima, hoja maalum ya kumwondoa Gashagwa iliyowasilishwa na mbunge wa Kibwezi Magharibi Mwengi Mtuse, wabunge mia mbili themanini na wawili waliunga mkono hoja ya kumwondoa kiongozi huyo, huku wabunge 44 wakipiga kura ya kupinga. Huyu hapa spika wa bunge Moses Witangula akitangaza matokeo rasmi. Mmoja hakupiga kura. Waliopinga ni one, 44 na waliopiga kura ndio ni 281. Kwa hivyo kura ndiyo imeshinda. Mapema, Gachagua alipewa muda wa saa mbili kujitetea mbele ya ubunge na akakanusha madai yote dhidi yake. Rigathi Gachagua amejifunza kutoka bosi wake kwamba watumishi wa umma sharti kuwajibishwa wanapozembea na sikuona mtu yeyote akiwasilisha hoja ya kumwondoa madarakani rais Ruto. Tuhuma hizi si za haki. Hata hivyo, alipomaliza hoja zake, wabunge wenye amaki wakiongozwa na kiongozi wa walio wengi Kimani Ichungwa wakamshambulia kwa maneno makali, wakimwharakisha spika kutangaza muda wa kupiga kura country, kumaliza kugeuzwa nchi yetu kuwa ya kikabila Lazima tumpeleke Rigadhi nyumbani kumaliza today. Siasa zinazogawanya. Rigadhi sharti aende nyumbani kumaliza ukiukaji wa sheria, matumizi mabaya ya madaraka of na ufisadi katika ofisi za juu. Rigadhi lazima aende. Mheshimiwa Spika, huwezi kuzungumzia hadharani kuhusu mapungufu ya intelijensia yetu wakati kila wakati tunapambana na ugaidi. Huwezi kuwa naibu wa rais wakati rais akiondoka, unaandaa mikutano ya kikabila kuchochea wananchi dhidi ya serikali ulio sehemu yake. Gashagwa atakuwa naibu rais wa kwanza kushtakiwa chini ya katiba ya elfu mbili na kumi. Hoja hiyo sasa inakwenda kwenye bunge la Senate, ambapo maseneta watajadili na kupiga kura, na ikiwa hoja hiyo itapita, hatma ya Gashagwa itakuwa imeamuliwa rasmi. nam Carol ni kuwa mahakama kuu imeamua kuwa kesi ya kupinga kuondolewa kwa naibu rais Rigathi Gashagwa inapaswa kuwasilishwa kwa jaji mkuu. RFI Mombasa, 105.5 FM. kutoka Kenya. Na sasa tuangazie yaliyojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako miili 11 kati ya 34 ya waliokufa maji katika ajali ya boti ya mv Meridi wiki iliyopita ilizikwa jumaa hili katika makaburi ya makao wilayani Nyiragongo, nje kidogo ya jiji la Goma. Mamlaka zilisema kutokana na kiwango cha juu cha gesi katika ziwa Kivu, imekuwa vigumu kwa waokoaji kuopoa wa miili mingine iliyonaswa ndani ya boti kutoka Goma. mwanahabari wetu Benjamin Kasembe alitutumia ripoti ifuatayo. Sherehe za kuiaga miili ya watu hao 11 kati ya hizo 34 zilizohesabiwa na serikali baada ya kuangamizwa katika ajali ya boti kwenye ziwa Kivu wiki iliyopita zimefanyika kwa huzuni mwingi mbele ya familia za waathirika katika mji wa Goma. Kwa gari. Kahindo Bazungu analia akitizama majeneza ambamo ndugu zake wawili wamewekwa baada ya wiki moja <tutipodila> jamaa na marafiki wanaomboleza na kueleza hatari inayowakodolea macho kila kukicha. Haturidhiki kwa sababu tulipenda rais mwenyewe kwa sababu yeye ndiye kiongozi namba moja wa nchi yetu Kongo. Tulikuwa penda afike hapa, Gavana wa mkoa wa jirani wa Kivu Kusini aliyeshiriki hafla hii ya mazishi kulikuwa batu haba muandiki hata kumanifest bana muingiza kama ya mjua lipana kelke shows kelke pa. Kulingana na maafisa wa serikali ya Kongo, hata hivyo watu thelathini na nne walikufa na manusura semanini, hesabu ambayo hadi sasa yaendelea kuzua utata baina yao na viongozi wa asasi za kiraia. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili daima. Na yaliyojiri wiki hii huko DRC ni kuwa serikali ya Kinshasa kwa mara nyingine ilitoa ufafanuzi wa kwa nini Rais Felix Chisekedi juma lililopita alisusia sherehe za kufungwa kwa kongamano la Francofoni jijini Paris nchini Ufaransa, Kinshasa ikisisitiza kuwa kiongozi wao hakufurahishwa na hotuba ya Rais Emmanuel Macron, ambapo miongoni mwa mataifa yanayokumbwa na migogoro hakulitaja taifa la DRC. Licha ya kupepesa maneno, Macron alikuja kutetea msimamo wa Ufaransa baadaye katika mkutano na waandishi wa habari. Katika mahojiano maalumu na idhaa mama ya RFI akijibu maswali ya mwenzetu Christophe Bwabuvier Alhamisi ya Oktoba 10, msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya aligusia mazungumzo ya Luanda, Angola, akisisitiza kuwa makubaliano yoyote lazima yatekelezwe kwa pamoja na kwa wakati mmoja. Patrick Muyaya. Ya une phase qui kuna awamu mpya ya majadiliano iliyopangwa kufanyika Oktoba 12 huko Luanda baada ya ule wa Septemba 14 ambapo mawaziri wa mambo ya nje walikutana wakitangulizwa na majadiliano kati ya wataalamu wa kikanda na hawa walikubaliana kuhusu DRC iwatimue waasi wa FDLR na kisha Rwanda iondoe majeshi yake katika ardhi ya DRC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilisisitiza kwamba operesheni hizi zifanyike kwa wakati mmoja na mara moja, yaani hatuwezi kuanza kuwashughulikia FDLR na kisha kusubiri miezi kadhaa ili Rwanda iondoe majeshi yake. Juma lililopita Kinshasa ilieleza kutofurahishwa na namna Rais Emmanuel Macron alivyozungumzia mzozo unaokumba eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambao inasema umechochewa kwa kiasi kikubwa na nchi jirani ya Rwanda. Alhamisi ya Oktoba 10, rais wa Rwanda Paul Kagame alifanya mazungumzo na mkurugenzi wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC, Dr Jean Kaseya ambaye wiki hii alitembelea Kigali kutathmini mikakati ya kupambana na mlipuko wa mpox pamoja na mabag. Wawili hao walijadiliana kuhusu utayari wa Rwanda na namna ambavyo inaweza kushirikiana na nchi za ukanda ili kudhibiti ugonjwa wa Mabag. Tumechoka, tumechoka kwa kuwa kila wakati kukiwa na mlipuko tunapata wasiwasi kwa sababu inabidi kunyenyekea na kuomba ulimwengu kutusaidia chanjo, vifaa vya kupima na dawa. Imekuwa hivyo wakati wa Covid, mpox na sasa Mabag. Tuchukue uamuzi mzito leo chini ya uongozi wa Rais Kagame ambaye ni balozi wa ufadhili, na pia nataka kukutana na Rais Ruto, balozi wetu wa uzalishaji, ili kusema kuanzia leo tuanze kuzalisha chanjo na matibabu hitajika hapa kwetu. Rwanda hadi sasa imeripoti maambukizo 58 na ya wagonjwa wa mpox na vifo 13. Kule Sudani, msikilizaji, ni kwamba msuluhishi katika mgogoro wa Sudani Kusini, Luteni Jenerali Lazarus sumbeio alifichua kwamba pande husika katika mazungumzo yanayoendelea jijini Nairobi zinaelekea kutia saini makubaliano mwezi ujao. Luteni Jenerali Lazarus sumbeio alisema kipengele kilichobaki kukubaliwa kinahusu ugavi wa madaraka na kinatarajiwa kukamilika juma lijalo. Kule Msumbiji, kura zinaendelea kuhesabiwa baada ya uchaguzi wa Jumatano ya wiki hii, wakati huu pia waangalizi wa uchaguzi pamoja na mashirika ya kiraia wakijaribu kujumuisha kura kwa pamoja ili kubaini ikiwa kuna dalili za udanganyifu. Maelezo zaidi na Victor Moturi. Haya yanajiri wakati huu, baadhi ya waangalizi walibainisha dosari wakati wa zoezi la kuhesabu kura kuamkia siku ya Alhamisi, ambapo zaidi ya vituo mia mbili vya kuhesabu kura viliwazuia waandishi wa habari na waangalizi kufuatilia mchakato unaoendelea, hatua inayoibua maswali kufuatia madai ya udanganyifu katika chaguzi zilizopita. Safari hii mashirika kadhaa ya kiraia yamekuwa na vituo vyao binafsi vya, vya kujumuisha matokeo sambamba na yale yanayotangazwa na tume ya uchaguzi na tayari wamebaini changamoto kadhaa. Tayari baadhi ya wagombea wameonyesha kuwa na wasiwasi wa kuibiwa kura kwa kile wanasema, kwenye baadhi ya vituo vya mawakala hawakuruhusiwa kuingia kushuhudia zoezi la uhesabu kura, matamshi ambayo tayari yameibua hofu. Licha ya madai haya, bado Tume ya Taifa ya Uchaguzi haijatoa ufafanuzi wowote namna. Sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa Afrika Magharibi na Kaskazini, tukianzia kule Burkina Faso ambako waziri wa ulinzi wa Urusi Andrei Belousov na waziri mkuu wa Burkina Faso Apolinaire Kielem de Tambela walikutana na kujadiliana mjini Moscow kuhusu kuimarisha uhusiano wa kijeshi kati ya mataifa yao mawili, wakati huu Urusi ikijaribu kupanua ushawishi wake barani Afrika. Ali Bilali alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Moscow imekuwa ikifuatilia mseto wa maslahi ya kijeshi, kidiplomasia na kiuchumi barani Afrika ikishindana na nchi za Magharibi kwa ajili ya kuwa na ushawishi baada ya vita vya Urusi nchini Ukraine kuzusha makabiliano makubwa kati ya Moscow na Washington katika miongo kadhaa. Baada ya Putin kushinda kwa kishindo katika uchaguzi wa rais wa Urusi mwezi Machi, baadhi ya magazeti barani Afrika yaliona kuchaguliwa tena kwa Putin kukiimarisha msimamo wa Burkina Faso, Mali na Niger. Burkina Faso chini ya uongozi wa kijeshi tangu mapinduzi ya mwaka 2022 imekuwa mwenyeji wa kikosi cha mamluki wa Wagner ambacho mwanzilishi wake Yevgeni Prigozhin aliuawa katika ajali ya ndege mwezi Juni. Urusi ilisema kuwa itatuma vifaa vya ziada vya kijeshi na wakufunzi nchini Burkina Faso ili kuisaidia nchi hiyo ya Afrika Magharibi kuimarisha uwezo wake wa kiulinzi na kupambana na ugaidi. Nchini Mali, mvua kubwa hazikomi kunyesha na kusababisha mafuriko mapya kila siku, hasa zaidi katika mji mkuu wa Bamako na kote nchini ambapo maelfu ya wakazi hawana makazi. Shule nyingi zikikumbwa na mafuriko. Msimu wa mvua kwa kawaida humalizika kati ya Septemba na Oktoba nchini Mali, huku mamlaka ya hali ya hewa zikitabiri kuwa mvua zitaendelea kunyesha hadi mwezi Novemba. Kwingineko, waziri mkuu wa mambo ya ndani wa Uhispania wiki hii alilitaka shirika la kudhibiti mipaka la Ulaya, Frontex, kuomba idhini kutoka kwa mataifa ya Afrika ili kushika doria katika pwani za bahari zao kwa nia ya kuokoa maisha ya wahamiaji wanaojaribu kufika kwenye kisiwa cha Kanari. Msikilizaji, wiki hii waziri mkuu mpya wa Ufaransa Michel Barnier, Jumanne ya Oktoba 8, aliponea hoja ya kutokuwa na imani iliyotolewa na mrengo wa kushoto ambayo inalenga kuidhoofisha serikali yake, ingawa ina nafasi ndogo ya kufanikiwa. Ali Bilali, nini kinaendelea? Waziri mkuu huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 73 tangu wakati huo ametaka kushika hatamu akionya kwamba Ufaransa inakabiliwa na mzozo wa kifedha ikiwa nakisi yake ya bajeti haitopunguzwa na kusema kwamba nyongeza ya ushuru inaweza kuwa kwa watu wanaopata mapato ya juu. Kule Marekani, waziri wa mambo ya nje Antony Blinken juma hili alisema hakusikia jambo lolote jipya kutoka kwa mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov kuhusu kukomesha vita yake dhidi ya Ukraine, Washington ikisema Moscow lazima idhibitiwe, akizungumza kando na mkutano wa wakuu wa nchi za muungano wa ukanda wa Asia. Waziri Anthony Blinken aliweka neno nchi baada ya nchi bila kuzisemea. Walisema wazi kwamba uvamizi huu lazima ukome, na zimesisitiza sio kwa sababu ni uvamizi dhidi ya watu wa Ukraine, lakini ni uvamizi dhidi ya mfumo wa kimataifa. Na zimeona umuhimu wa misingi hii kuheshimiwa, ikiwemo uhuru wa mipaka na kujitawala kwa ajili ya amani na ustawi, na sababu ni kwamba wanaona ikiwa nchi yoyote itaachiwa kufanya uhalifu bila kuchukuliwa hatua basi itakuwa ni kama ishara kwa wavamizi wengine duniani na hii itakuwa mbaya kwa kila mtu. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov alishutumu Marekani kwa kueneza propaganda za chuki dhidi ya taifa lake na Uchina. Tumalizie na kilichojiri wiki hii huko Israeli ambako wapiganaji wa Hezbollah waliripotiwa kukabiliana na wanajeshi wa Israeli kwenye eneo la mpaka wa kusini mwa Lebanon. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez amekuwa kiongozi mwingine wa Ulaya kutoa wito kwa mataifa kutoisaidia Israeli na silaha wakati huu wakitaka usitishwaji mapigano huko Gaza na Lebanon. Katika kuangazia kinachoendelea mashariki ya kati, ni sharti jamii ya kimataifa ikome kuisafirishia serikali ya Israeli silaha. Naamini hili swala ni la dharura na ni wito ninaotoa kwa jamii ya kimataifa kwa ujumla, komesheni kuisambazia silaha serikali ya Netanyahu. Kauli yake anaitoa wakati huu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pamoja na viongozi wengine wa dunia wakikashifu mashambulio ya Israeli dhidi ya makao makuu ya ofisi za walinda amani nchini Lebanon, ambapo askari wawili walijeruhiwa. Naam, msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii miongoni mwa mengi tu. Naitwa ruben lukumbuka ben saleim. Kwa heri na uwe na wakati mwema.