Natumai huna neno hapo ulipo, na kwamba ubuheri wa afya. Karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii, tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa yale utakayoyasikia ni pamoja na mchakato wa kumwondoa madarakani naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua. Makumi ya watu wafamaji katika ajali ya boti huko DRC katika mji wa Goma, mashariki mwa Kongo, tutaangazia hali nchini Rwanda kuhusu ugonjwa wa mabag, Marekani yawawekea vikwazo maafisa wanne wa polisi nchini Uganda, hali nchini Sudan Kusini, mkutano wa 19 wa nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa kufunguliwa nchini Ufaransa, huko Mashambulio ya jeshi la Israeli dhidi ya ngome za Hezbollah nchini Lebanon na mashambulio yaliyotekelezwa na Hezbollah nchini Israeli na mambo mengine. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Kenya ambako mwanzoni mwa juma hili wabunge walianza mchakato wa kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gashagwa. Maelezo zaidi na Minzilet Ijai. Kinyume na siku zingine, wabunge waliwasili kwa wakati kwenye vikao vya bunge jijini Nairobi kusikiliza mswada uliokuwa unasubiriwa kwa hamu kubwa. Kwanza ilikuwa ni zamu ya yes, Spika Moses Wetangula, aliyewatangazia wabunge kuridhishwa na namna mswada huo ulivyowasilishwa. Mbunge wa Kibwezi Magharibi, Mwengi Mtuse kutoka chama kidogo cha maendeleo Chapchap, ndiye alipewa kibarua cha kuwasilisha mswada huo mbele ya wabunge wenzake waliomshangilia. Aliwasilisha mashtaka kumi na moja yanayomkabili Ghashagwa, ikiwa ni pamoja na kukiuka katiba, kuipinga serikali, kueneza ukabila kisiasa na kujipatia mali kinyume Nitawaonyesha Wakenya namna naibu rais ametumia madaraka yake kujilimbikizia mali ya umma. Kwa utafiti wangu, kwa kipindi ambacho amekuwa madarakani, amejipatia utajiri wa shilingi bilioni 5.2 za Kenya. Hizi ni mali ambazo hawezi kueleza amezitoa wapi. Na ni lazima tupambane na ufisadi kutoka ofisi ya juu of. Wabunge 291 kati ya 349 walitia saini mswada huo wa kumwondoa madarakani Kashagwa, na sasa mjadala kuhusu mswada huo unatarajiwa kuanza kabla ya kuwasilishwa kwa maseneta. Kashagwa siku chache zilizopita alisema yupo tayari kuondoka. Kisemekana tuendelee na kasi, tuko tayari. Kisemekana tuende nyumbani, pia tuko tayari, na sio lazima niongoze nyinyi. Baada ya kuanza kwa mchakato huu, cheche zinatarajiwa kushuhudiwa katika siku zijazo kabla ya wabunge na maseneta kufanya maamuzi ya kumwondoa Gashagwa ofisini nam minzilete. Na sasa raia wa nchi hiyo wamekuwa wakitoa maoni yao wakiwa kwenye miji na vijiji mbalimbali mbali kuhusu mswada huo kuelekea Jumanne wiki ijayo wakati wabunge watakapoujadili na kuupigia kura. Hawa ni baadhi yao walizungumza katika kumbi mbalimbali mbali, na hapa Nairobi ilikuwa ni katika ukumbi wa Bomas of Kenya. Leo, Majina yangu naitwa Edward Agoma Rasta. Kitu yenye kwanza ningependa kuunga ni kama wanatoka watoke wote. Unajua ule jamaa hakuwa kwa ballot peke yake, walikuwa kwa ballot na president, na ule president tulimchagua, ule president ametuangusha. Unajua hiyo shida yote yenye inatokea hii Kenya, siju ya Gashagua na mlima, hii shida yote inatoka kwa Ruto. Majina unaitwa Isaac Omonti, na uenda wenyewe wameona kwamba eh, aliye mkubwa aweze kumwondoa mdogo yake ndipo sasa apate nyafasi ya kuweza kufanya kazi. Hata wameonalia hii safari wameenda fupi hii, hakuna kitu yenye wataweza. Mimi naitwa Victor Misse, maoni yangu kuhusu public participation hiyo ni siasa tu. Kuna watu, kuna personal interest about your issues ya Rigathi Gachagua. Jijini Kisumu, wakazi walifika kwenye ukumbi wa Tomboya. kwa majina, mimi ni Daniel Ogendoliach. Mimi ni mkazi hapa Kisumu. Ni makosa yale Kenya Kwanza government walifanya, wangekaa chini before wangeelewana, wangetupatia sisi kama wananchi wali wacha njia ya kufuata, lakini kama njia yao imekwenda imeenda kombokombo -kombo mpaka sasa wanaitisha tukuje kwa public participation, sisi tutatoa uamuzi umu, kwa sababu hawa walishindwa na kukaa chini na wasemeane katika hiyo government yao. Hali kama hii ilishuhudiwa katika kaunti za Baringo, ngome ya rais William Ruto. Hata hivyo, katika ngome ya kisiasa ya naibu rais Gashagwa katika kaunti ya Nyeri, wafuasi wake waliandamana kupinga mswada huo Deputy President wa Kenya wakidhulumiwa. Baada ya mchakato huu utakaoendelea mpaka Jumamosi, wabunge sasa watajadili mswada huo tarehe nane mwezi huu na kuupigia kura, na iwapo utapitishwa utawasilishwa kwa maseneta ambao watakuwa na uamuzi wa mwisho. Hayo ni maoni ya baadhi ya raia wa Kenya yaliyokusanywa na mwenzangu George Ajoi. Kule nchini Tanzania, mamlaka ya mawasiliano ilisitisha kwa muda leseni ya maudhui ya mtandaoni ya kampuni ya Mwananchi Communications inayochapisha magazeti ya Mwananchi na The Citizen pia Mwanaspoti baada ya kuchapisha picha za video zilizoonekana kumhusisha Rais Samia Suluhu Hassan na matukio ya utekaji na mauaji ya wapinzani. Carol Korir na undani wa taarifa hii Uamuzi huu umetangazwa rasmi na mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, na tayari umeibua hisia msito, baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wakiukosoa kwa madai kuwa mamlaka zinajaribu kuingilia uhuru wa vyombo vya habari. Baadhi ya wanahabari nchini humo wameungana na watetezi wa haki za binadamu kukosoa hatua hiyo, waliosema ni wazi inarudisha nyuma hatua ambazo zilikuwa zimeanza kupigwa tangu Rais Samia alipoingia madarakani. Kibonzo kilichochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa gazeti la kila wiki la The Citizen kilimwonyesha Rais Samia akitazama video za wakosoaji wa serikali pamoja na waathiriwa ukanda wa ukandamizaji wa serikali ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA imetetea uamuzi wa wake huo kwa kile inachosema ni kutokana na kutangaza maudhui yaliyozuiwa kwa mujibu wa kipengee cha 16 cha kanuni ya mwaka 2020. Na, na sasa tuelekee kule DRC tukiangazia yaliyojiri kwenye mji wa Goma, ambako miili ya watu zaidi ya ishirini ilipatikana baada ya boti iliyokuwa inawasafirisha abiria na mizigo kutoka mji wa Minova Kivu kusini kwenda Goma, mji mkuu wa mkoa wa Kivu kaskazini kuzama Oktoba tatu kwenye ziwa Kivu, mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, alifika eneo la tukio na kututumia ripoti ifuatayo. kwa mujibu wa mashahidi, meli hii ilikuwa njia pekee ya usafiri kutoka Minova hadi muji wa Goma. Mita chache tu kutoka wanakoelekea, wimbi kubwa ilipiga meli na kusababisha nahodha kushindwa kuidhibiti mashua. Shamamba Ezekiasi ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Jamaa letu nyingi linazama na makano rapide ziko hapa kumai na wamaree tuko hapa na masovetaje ziko lakini kuona Ni huzuni serikali ya Kivu Kaskazini inajulisha taifa na jumuiya kima ya kimataifa kuwa asubuhi ya Alhamisi ya tarehe tatu majira ya saa tano katika pwani ya mji wa Goma kuelekea Kieshero kulikuwa na ajali mbaya ya boti, boti ya MV Merdi ikitokea Minova, Kivu Kusini, ilizama, ambapo idara za usalama zinafanya uchunguzi kubaini sababu hasa za ajali hiyo na kuchukua hatua stahiki kwa wahusika ikiwa kulikuwa na uzembe. Walionusurika ni 58 na, na wengine wanatibiwa katika vituo vya afya mjini Goma, dans des structures sanitaires de la ville de Goma. Nacho chama cha ja kisiasa kinachopigania maendeleo ya jamii cha Asedip kinachoongozwa naye Jonas Kasimba, mmoja wa wanasiasa na mfanyabiashara katika eneo hilo, alitoa wito kwa serikali kuhakikisha sheria kali zinachukuliwa kuhusu usafiri wa majini. Giza Jean de Dieu ni mwakilishi wa chama hicho cha Asedip katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Akiwa Goma, kufuatana na ajali ilipitika kuziwa yetu ya Kivu, Jonas Kasimba anatoa pole zake za rambirambi kwa jamaa zote zilizopigwa na musiba, na anasema kama serikali yetu DRC iweze jitahidi kukamilisha sheria zote zenye zinahusika na kusafirisha watu juu ya maji zote zinakuwa ndani ya DRC. Inaomba kufungula mabalabala zote zinakuwa pembeni pembeni ya hiyo ziwa, hivi populasion inaweza pita na ndani ya hizo barabara au napita kwa maji mekama barabara zinafungiwa inakuwa tatizo zaidi sana. Ni sauti yake Giza Jean de Dieu, mwakilishi wa chama cha kisiasa kinachopigania maendeleo ya jamii cha ASEDIPE katika mkoa wa Kivu Kaskazini, akiwa Goma. Inaarifiwa kuwa miili ya watu zaidi ya mia mbili hadi sasa haijapatikana. RFI Kigali. Msikilizaji, wakati huu Rwanda ikitarajia kupokea chanjo zaidi za kukabiliana na virusi vya mabug, wizara ya afya nchini humo juma hili ilisema asilimia 80 ya wagonjwa walioripotiwa ni wahudumu wa afya. Wakati huu pia idadi ya waliokufa kutokana na ugonjwa huu ikifikia 11 Sabin Nsanzimana ni waziri wa afya wa Rwanda. Uh, kufikia leo tumethibitisha maambukizi mapya 36, and, uh, na kwa bahati mbaya tumewapoteza watu 11. Asilimia 8 ni wahudumu wa afya, na hivyo ndivyo tulivyotambua kuwepo kwa mlipuko huo. Maambukizo haya yote yamegunduliwa kwenye vituo vya afya kwa sasa tunazungumzia namna ya kuokoa watu wetu. Kuhusu chanjo gani tutakayoitumia, tutawajulisha wakati tutakapozindua kampeni ya kutoa chanjo jumaa hili. Utawala wa Kigali pia ulitangaza kuanza kufanya majaribio ya chanjo dhidi ya ugonjwa huu wa mabag Wiki hii wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliwawekea vikwazo makamanda wanne wa jeshi la polisi nchini Uganda, kwa kile serikali ya Marekani ilisema ni kutokana na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya viongozi wa upinzani na wafuasi wao. Maafisa hao wa polisi wa Uganda waliowekewa vikwazo ni pamoja na Bob Kagarura aliyekuwa kamanda wa polisi katika eneo la Wamala na Alex Mwine aliyekuwa kamanda wa polisi katika wilaya ya Mitanya, huku wengine ikiwa ni pamoja na Eli Womanya aliyekuwa naibu mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai na vilevile vile afisa Hamdani Twesije aliyekuwa naibu inspekta wa polisi RFI. Naitwa ndovya kasiki kutoka Bukavu, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi, asante sana RFI. Jumatano ya juma hili, rais wa Sudan Kusini salva Kiir alimfuta kazi mshirika wake wa karibu na wa muda mrefu Jenerali Akol Koor Kuch, ambaye amekuwa mkuu wa idara ya ujasusi nchini humo NSS. Jenerali Akol Koor amekuwa katika nafasi hiyo tangu Sudan Kusini ilipojitenga na Sudan ya Khartoum na kuwa huru mwaka 2011. <muchilis> Kwengineko, mkutano wa 19 wa kilele wa nchi wanachama wa shirika la mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, Frankofoni, ulifunguliwa siku ya Ijumaa ya Oktoba 4 ambapo viongozi wa nchi wanachama wamekuwa wakizungumzia juu ya mustakabali wa lugha ya Kifaransa, akili mnemba na maendeleo ya kidijitali pia migogoro mikubwa ya kimataifa yaliyopo sasa. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo uliofanyika katika ukumbi wa Chateau de Villers Cotre, eneo la kaskazini mwa Ufaransa, rais Emmanuel Macron aliwataka viongozi wa dunia kuzingatia maendeleo ya kidijitali na kuepukana na hotuba zenye kuchochea chuki. Emmanuel Macron: Frankofoni ni nafasi ya ushawishi ya kidiplomasia inayoturuhusu kukumbatia changamoto za karne hii na sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunaweza kuelewa mabadiliko ya kiteknolojia. Kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa, inabidi kuendeleza uwezo wetu wa majadiliano kupitia utaratibu wa kidijitali katika kuwahimiza wananchi wetu e, na, ni sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunapaswa kupambana na kuenezwa mitandaoni kupambana na hotuba za chuki na ubaguzi wa rangi pia kupambana the na hotuba zenye kupinga Wayahudi. Ni sauti yake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Wiki hii Gabon na Guinea Ikweta zilikuwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki tangu Jumatatu, na kwa miongo mitano nchi hizo mbili zimekuwa zikipigania visiwa vya Mbanie, Kokotie na Konga visiwa hivyo vyenye utajiri wa mafuta vilivyopo katika guba ya Gini. Baada ya maombi ya Gini ya Ikweta siku ya Jumatatu, nafasi hiyo ilitolewa kwa mawakili wa Gabon ambayo imekuwa ikijitetea kuhusu makubaliano yaliyokuwepo baina ya mataifa hayo mawili na, na sasa tuelekee huko Ufaransa msikilizaji, ambako waziri mkuu Michel Barnier wiki hii alisema Ufaransa ilihitaji sera na sheria kali kuhusu uhamiaji, matamshi aliyoyatoa mbele ya wabunge wakati akitangaza mikakati ya serikali yake kukabiliana na wimbi la wahamiaji haramu. Aidha, Barnier aliahidi nyongeza ya kodi na kubana matumizi katika kile alisema ni kujaribu kudhibiti deni la taifa. Dhamira yetu ni kuleta mapungufu ya nchi yetu kwenye asilimia tano katika mwaka 2025. Dawa ya kwanza ya deni ni kupunguza matumizi katika mwaka 2025. Theluthi mbili ya juhudi za uokoaji itatoka kwenye kupunguza matumizi, lakini hali ya adhina yetu inaomba juhudi zenye malengo, juhudi za pamoja katika mahitaji ya haki ya kodi. Ushirikiano huu wa juhudi utatuongoza kudai ushiriki katika urejeshaji wa pamoja kwa makampuni makubwa yanayoingiza faida kubwa, lakini pia tutalazimika kuomba michango maalum kwa Wafaransa wenye utajiri mkubwa ili kuepuka mkakati wa kodi kwa wachangiaji wakubwa. Hii ilikuwa hotuba ya kwanza ya Barnier katika bunge la kitaifa tangu ateuliwe kushika wadhifa huo na Rais Emmanuel Macron. Msikilizaji, wiki hii viongozi wa dunia walitoa wito kwa Iran na Israeli kujiepusha dhidi ya vitendo vinavyoweza kusababisha mgogoro mkubwa zaidi kwenye eneo la Mashariki ya Kati, saa chache baada ya Teheran kurusha makombora ya masafa marefu kuelekea Tel Aviv. Wito huu ukitolewa Israeli na mshirika wake wa karibu Marekani waliapa kulipiza kisasi kwa Irani bila hata hivyo kuweka wazi ni lini au nini watakifanya. Benjamin Netanyahu ni waziri mkuu wa Israeli aliweka neno. Wananchi wa Israel, hizi ni nyakati nzuri kwetu. Tuko kwenye kile kinachoonekana kuwa mabadiliko ya kihistoria. Na kwa utawala wa Ayatola nasema yeyote atakayetupiga tutampiga pia. Hakuna mahala katika Iran au mashariki ya kati ambako mkono mrefu wa Israel hauwezi kufika, na leo hii tayari mnajua ukweli kuhusu hili. Tumedhamiria kuendelea kuwapiga adui zetu kuwarudisha nyumbani raia wa kaskazini mwa nchi yetu pamoja na mateka wote, hatujawasahau hata kidogo. Iran ilisema mashambulio iliyoyafanya kule Tel Aviv ni kujibu kile kilichofanywa na Israeli kufuatia mauaji ya kiongozi wa kundi la Hezbollah Hassan Nasrallah. Katika hatua nyingine, kiongozi wa kiroho wa Iran Ayatollah Ali Khamenei alisifu hatua ya nchi yake kurusha makombora nchini Israeli wiki hii na kusisitiza kuwa Teheran na washirika wake wataendeleza mashambulio hayo. Msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nashusha nanga kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwaheri.