Msikilizaji, wakati nchi mbalimbali zikiwa mbioni kuondokana na matumizi ya nishati chafu, kumekuwa na mjadala kuhusu matumizi ya nishati ya nyuklia na athari zake kwa mazingira. Nchini Kenya, mpango wa nchi hiyo kuhakikisha kiwanda cha kuzalisha umeme kwa kutumia nguvu za nyuklia imeanza katika kijiji cha Uyombo, kaunti ya Kilifi, pwani ya nchi hiyo huenda ikasimamishwa kwa muda baada ya wakazi na wanamazingira kujitokeza na kupinga mradi huo mwanahabari wetu wa mombasa pwani ya kenya diana wanyonyi ametuandalia ripoti ifuatayo kiwanda hicho kinachotarajiwa kugharimu takriban shilingi bilioni 500 za kenya kinalenga kuzalisha umeme ya megawati 1000 kufikia mwaka wa 2034 hii ina maana kuwa nishati hiyo itatumiwa kuongeza uzalishaji wa umeme hapa nchini, lakini mpango huo wa serikali ya Kenya imepingwa na wakazi wa kijiji cha Uyombo wakisema hawajahusishwa katika mazungumzo na pia iwapo itakubalika itaharibu mazingira. Tunaboresha misitu yetu ili zidi kunufaisha kizazi chetu na kile kizazi kinachokuja. Ni jambo la kutamausha ya kwamba Kenya tumezungumza mambo ya green energy kila wakati najaribu kupunguza mambo ya climate change, lakini inapofikia ya kwamba serikali inasimama kuleta mradi wa nuclear plant hapa Uyombo, tunasikitika ya kwamba viumbe asilia, kasa, samaki, wale dolphin, matumbawe, vyote vitaangamia kwa sababu ya yale maji ambayo atatumia na mwisho atarudisha kule kwa bahari. Hatuna uhakika tathmini ya kimazingira inasema nini. Ukiangalia ulimwengu ni kwamba tumesoma ya kwamba Chernobyl kule Russia ililipuka kwa dakika moja tu, madhara yalikuwa makubwa sana. Kule Japani madhara yamekuwa ma, makubwa sana kwa sababu ya nuclear plant. Itakuwaje hii nuclear plant ikiwa Uyombo? Je, kizazi kitakuwaje? Elimu ya watoto wetu itakuwaje? maisha ya jamii itakuwaje? Kwa hivyo mimi nikisimama hapa kama mwenyekiti wa Aswada, tumezungumza kusema ya kwamba liwalo liwe, lakini sisi watu Arabuko na Uyombo tumesema hapana, hapana, hapana. Wakazi hao pia wamelalama kuwa matumizi ya nguvu kutoka kwa polisi dhidi yao kama njia ya kuwashurutisha kilazima kuwepo kwa kiwanda hicho kimewavunja moyo. Position ambayo watu wamechukua, watu wa Uyombo na watu wa Masangoni, ni kwamba huo mradi hautaki ufanyike katika eneo lile. Wamzio heshimiwe. Kama kweli watu wamekubali, mbona uende na polisi ku hand over site? Askari wawili wakaja wakaniandama, nashukuru walinipiga, lakini Mungu alinisaidia, nikapelekwa hospitali, nikaenda nikafungwa matangoni sasa venye tunaongea hivyo, maskari wengine wakasema, acha tuite maskari waje, ili tuwe wengi ndo tuweze kutoa ao watu maanake, tukiwatoa sisi peke yetu mweza tupokonya mwaue. Tukasema ni sawa, tukasimama kando hivi, tunasubiri ao askari waingie. Walipoingia walikuwa wameongozwa na chifu wetu. Saa zenye tumesimama, si tunasubiri ao watu watolewe, mara tunasikia kifirimbi kinalia Alafu mi nilikuwa na mtoto mgongoni. Asa hapo frimbi ilipopigwa, asa ni watu kupigwa, asa ni mbio zako, kimbie upone. Asa kitambo nakimbia mi nikajikwaa nikaanguka. Nilipoanguka, mtoto wangu anatoka na begani, asa inampushi hivi mtoto. Askari akanitokea na mbele ananiambia, nyi ndo mwasumbua. Nimwambia mi sisumbui, tayari ananipelekea rungu. Asa vile nimwona hilo rungu la kuja, sikujua litapiga wapi, mi kachukua huu mkono nikabidi ni wasikia sauti ya watu wa Uyombo siku walipoleta hapa yule contractor, hao ambao wanasema ni wa weather station walikuja na polisi. Mimi sijawahi kuona katika maisha yangu mradi ukiwa handi doba tu wa contractor na polisi. Kwa hivyo tayari hiyo ni ishara ya kwamba wanalazimisha na watu wa hapa tukaenda kuuliza hapa kunaendelea nini. Wakati tunauliza ukaleta response ya polisi, watu wakaanza kupigwa. wat Tunasema shirika la nupea na serikali wasitumie ubabe kuleta huu mradi hapa. Kuna issue ya public participation, na public participation ama engagement, si lazima wananchi wakubali, si lazima mtu akubali. Unaweza fanya public participation lakini watu wakasema no. Felix Omido, mkurugenzi kutoka asasi ya kijamii ya Center for Justice, Governance and Environmental Action amesema kuna haja ya kufanyiwa utafiti wa kina kuhusu nyuklia na ripoti hiyo inapaswa iwekwe hadharani kwa umma kwa majadiliano zaidi. Tumekuja na experts kutoka dunia nzima, kutoka Russia, kutoka Sweden, kutoka Switzerland and South Africa. Wamekuja kusimama na uyombo na kusimama na sisi kwa harakati za kutoa utafiti wote ambao tunaweza kutumia tuna review ile sasa report, tuna team kutoka Germany na tunataka kutumia hizi ripoti kusimama na wananchi wa Uyombo ambao wamekataa kabisa huu mradi. Tumeitisha Nupea wafanye feasibility study na environmental impact ni kama imewashinda. Kwa hivyo sisi tumefanya kupitia ushirika wetu na hawa experts kutoka nchi zingine, tunafanya environmental impact assessment ambayo itahusisha Arabuko Sokoke na Watamu Marine Park itahusisha wanyama wetu wote ambao wako pale na plants na all marine life that we have kama wale dolphins ambao wako hapa Uyombo. Tunahusisha viumbe vyote katika mazingira hii katika ile environmental impact assessment, na tunatumia technology inaitwa artificial intelligence, ambayo pia tunatumia kutusaidia kufanya ile EIA kwa sababu ni EIA ambayo iko very intensive. Nimezungumza na mtaalamu wa nyuklia hapa nchini Kenya. Jina langu ni Bath Buyuka mimi ndiye mkurugenzi wa mawasiliano katika shirika la NUPEA kwa urefu nasema Nuclear Power and Energy Agency. Hili ni shirika la serikali linalohusika na kufanya mikakati, kuandaa taifa la Kenya kwa kuweza kuzalisha umeme kupitia katika kutumia urani, kwa kimombo uranium. Nuclear siyo kitu kigeni. Teknolojia ya nuclear imetumika nchini Kenya kwa muda mrefu. Unapoenda sipitali Ufanya x-ray, CT scan, MRI, hiyo yote ni teknolojia ya nyuklia. Kitu ambacho sasa ni kipya ni kwamba tunataka kutumia kama taifa, kutumia nyuklia kuzalisha nguvu za umeme. Mataifa thelathini na moja ulimwenguni tayari yanatumia mfumo huo kuzalisha umeme. Barani kwetu Afrika, Afrika Kusini imetumia teknolojia ya nyuklia kuzalisha umeme karibu miaka arobaini sasa. Misri wameanza ujenzi miradi wa nuklia sasa, mitambo mine katika taifa la Kenya tuko katika ile harakati za kuwa tayari. Mtambo wa kwanza wa nyuklia unatarajiwa kuwa mwaka elfu mbili thelathini na nne. Nyuklia inapotumiwa kuzalisha umeme ni kawi safi. Wakati mtambo wenyewe unatumika, hautoi gesi zozote zinazoathiri mazingira. Nguvu hii ya umeme ni mzuri. Hamasisho ni muhimu. Afisa kutoka tume ya kutetea haki za binadamu KNCHR amesema wakazi hao wana haki ya kuhusishwa katika mazungumzo kati yao na serikali kuhusu mipangilio ya kuweka mradi huo, kando na kuwa unapata lisensi ya kufanya mradi, mpaka upate lisensi kutoka kwa wananchi wenyewe. Hussein Ali, meneja kutoka shirika la kutathmini utendakazi wa polisi nchini Kenya, Aipoa, amesema wanahusika katika mchakato huo kwa sababu wamepokea visa vya wakazi kunyanyaswa na maafisa wa usalama. Sisi tumekuja juu kasikia kuna mnamo wa tarehe ishirini na moja mwezi wa tano na raia amelalamika kwamba umetuuliwa na polisi na tukapata kuna watu walikuwa wameenda pelekokotini na wengine walikuwa wajerou wameenda hospitali, so tuko na orodha ya watu kumi na nne Mbaye tunachunguza uchunguzi mradi tena vile sasa. Wakazi hao wanaitaka serikali ya Kenya kuwekeza fedha zilizotengwa kwa ajili ya ujenzi wa mtambo wa nyuklia kwa miradi ya nishati mbadala. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Ripoti yake mwanahabari wetu wa Mombasa, pwani ya Kenya, Diana Wanyonyi. Ndio tunafikia tamati ya makala Mazingira Leo, dunia yako kesho. Hadi makala yajayo, jina langu Minzle Tijai. Kwa heri.