zaji makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Jumaa hili tunaelekeza macho yetu kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo watu wa jamii ya mbilikimo wanakemea uharibifu wa misitu na makundi ya waasi yanayojishughulisha na ukataji wa miti. Raia hao waliokimbia misitu hiyo kufuatia ongezeko la makundi ya waasi wanadai kuwa hali hiyo imechochea uharibifu wa mazingira. kwa msaada wa mashirika mbalimbali ya kibinadam bilikimo katika kambi ya Rusaya wilayani Nyiragongo wameanzisha mradi mpya wa upandaji wa miti nje na ndani ya kambi hiyo kwa lengo la kutunza mazingira. Kutoka Goma, mwandishi wetu Benjamin Kasembe ametuandalia ripoti ifuatayo. Kambi ya Bulengo na Rusayo, mpendwa msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni miongoni mwa hizo zilizopokea idadi kubwa ya watu hao wa jamii ya mbilikimo almaarufu wa Mbuti. Ijapokuwa mbilikimo hao ni wenyeji wa misitu mikubwa katika eneo zima la Afrika ya kati, hali imekuwa ni tofauti kabisa eneo hili la mashariki ya Kongo, ambako baadhi wamekimbia vijiji vyao kufuatia machafuko yanayoendelea kushuhudiwa kati ya makundi ya waasi na jeshi la serikali ya Kongo kwenye maeneo kadhaa nchini humo. Bado mbilikimo hao walikuwa wakiishi kwenye misitu katika mazingira yaliyotunzwa vilivyo, bila ya silaha za moto wala ukataji wa miti kiholela kama inavyoshuhudiwa kwa sasa. Watu hao wanaohangaika sasa wamekuwa wakikinyoshea kidole cha lawama makundi ya waasi kwa uharibifu huo mkubwa wa misitu na kuwa tishio kwa maisha yao, kama anavyosema Mariam Honorine, mama mbilikimo anayeishi ndani ya kambi hii ya Rusayo wilayani Nyiragongo. Sie vambuti hatujifalie kitu maake ni kutuona sa hatuko vatu. Saa vengine maake nalomba niye vatu bakubwa mututetee na setupate haki yetu, sa ginzi vengine vatu juu sie vambuti kabisa tunaonelewa sana sana. Sasa oh, leo muko mukambi kule kwenye muko mnasikia habari ziko namna gani kule kwenye tulitoka Masisi, wana habari zenye ziko kule M23 haitoke kule. Maake ile miti yenye tulikuwa na, na bakia kule mpori hazikuwake tena na nyama hazikuwake. Maake tunaishi tu hivi hivi kuhangaika hangaika tupate na kitu Msikilizaji wa RFI Kiswahili, utunzaji wa mazingira ni muhimu kwa maendeleo endelevu ya kijamii kiuchumi na uboreshaji wa maisha ya watu hao. Bwana Carlos Sekachoma Mbilikimu, mkimbizi anayeishi ndani ya nyumba hii inayojengwa kwa hema chakavu inje ya kambi ya Bulengo mjini Goma, bado anakumbuka maisha yake ya awali tofauti na kama ilivyo kwa sasa, mbo hali ya mazingira Mumbuti alikuwa anaishi ndani ya poli na njo kazaliwa yake metuna shangala sasa Mumbuti iko naenda mule mupoli. Ye njo mwenye iko nalipa tena madrua Nigeukie sasa upande wangu wa kushoto, namwona Katerini Gato, mama mwingine mbilikimo akiwa amelala kwenye godoro la majani haya makavu, na kwanza ananiambia changamoto zinazo mkabili, ikiwa ni pamoja na uharibifu mkubwa wa mazingira kwenye msitu aliko kulia zamani, tulikuwaga tunaenda mkoli, tunaenda, tu, tunaenda tosha viazi, viazi ya koli Bati na banaume ba wanenda winda nyama, alakini mwai masiku hakuna viazi ya ya poli yanye na rudi yatuweka, mwai masiku ndiyo viliisha, havikingali mto mwai vitahi na hii vita hizi zanyeziko zanyeziko zinakuya kila siku kila siku, miti biko banaikata hovyo hovyo, hakuna wa kuingia mpoli mbwa atapata kamuti kakujenga au atapata kakuni kakukonga. Sasa pale si unasema kama mpoli mchingali miti, hakuna miti mchingali mpoli. Msikilizaji, kama ndio mwanzo unaungana nasi, makala ya hewani ni mazingira Leo dunia yako Kesho. Na juma hili mwandishi wetu Benjamin Kasembe ametuandalia ripoti kuhusu namna watu wa jamii ya mbilikimo wanavyoathirika na uharibifu wa misitu unaoendelea kufanywa na makundi ya waasi. Toka kambi ya Bulengo inatembea karibu kilometa kumi kabla ya kuwasili Rusayo, wilayani Iragongo, ambayo ni kambi inayowahifadhi maelfu ya watu waliokimbia vijiji vyao wakiwemo watu wa jamii ya mbilikimu ambao wanaendelea kuhangaika hapa. Miti imekatwa kiolela, ambayo wakimbizi hutumia kwa kupika chakula na hata kutafuta mkaa, zoezi ambalo limeenea kwenye maeneo yote yaliyotengwa na serikali kwa kuwapokea wakimbizi hao. Pamoja na kupambana na tatizo hilo Nimelitembelea shirika linalohusika na mpango wa utunzaji wa mazingira PERPDE, likiwa ndani ya kambi hii, linalowaleta pamoja mamia ya wakimbizi hao mbilikimo wanaohimizwa kuhusu mazingira bora ndani na nje ya kambi zao. Wote wakiwa hapa wanapanda miti ya aina tofauti bila vifaa vyovyote kwa ajili ya kazi hii. Hapa ni kuprevali kutia miti mu makauchuju tuitie fasi moja kisha kamata, tunaivasa kupori kwenda kuipanda. Oh. Ah, ee, manake miti hii mnaiweka kwanza hapa kabla kubebwa porini? Ee, tunaiprevale makauchu kisha kamatia makauchu ndio tunaivasa kule kupori kupanda. Kwa lengo gani? Kwa lengo la kusema pori lishaisha, ee, miti ilishaisha, tunakosa mvua. Hmm. Yaani pori zetu hapa zinavamiwa sana. Pori zilivamiwa sana waati bakimbizi walifika mahali eneo e, tukakata miti, sasa tulikata vitu wa kujenga vivera, iyo miti kapunguka, na vingine aaa wanaikata ndani makala na baasi banaifayamu banai, banai ma, mambao baonanjoo vile pori yetu kaisha. Majina ni Temika Bino e, na mie Niko mmoja niko mmbuti katika hii kikundi e, kwa kuwa wameona ni vema na sie ku hii kikundi ya kupanda miti na sie wambuti watutie ndani, ndiyo maana wamesema tujenge, tupande miti. Miti ikisha komala waipatie wahusika wa, wa na waibebe kwenye pori na kuipanda na kurudisha mazingira mazuri. Olivier Bimenya, kiongozi wa shirika hilo linalo wakusanya mbilikimo hao, baadhi ikiwa ni wanawake aeleza zaidi kinachoendelea hapa. Wakati tuko hapa Rusayu e, tumeona ya kwamba maeneo yote imeharibika kwa sababu ya wahami, kwa sababu ya wakimbizi, na tukaona ni vema tuone watu ambao walikuwa wakiishi katika pembezoni E, mwa msitu wa Parc National de Virunga hasa wambuti na wautoktoni wengine tuanze kuwafundisha namna gani ya kujitegemea, lakini pia tuwafundishe namna gani wanaweza kupanda upya miti kwa lengo la kuweza e, kupanda mahali ambako e, misitu imebomolewa imekatwakatwa, yaani tumekuwa na uhaba wa miti tumeweza kufundisha wakaaji wa otoktone wakimbizi wambuti, ndiwo wamekuwa nambari ya kwanza, kwa sababu tumejua kwamba waliishi na matunda, waliishi na wanyama, lakini sasa wamekuwa wakimbizi. Tumependa wambuti wakuwe integre katika wakaaji. Ripoti zinasema kuwa zaidi ya watu milioni sita wakiwemo jamii ya mbilikimo walikimbia machafuko katika vijiji vyao tangu kuzuka upya kwa vita baina ya jeshi la serikali na wasi wa M 23 ambao walijengewa makambi karibu na mji wa Goma. Matumaini kwa mbilikimo hao ni kwamba serikali itageuka kuwapa haki zaidi kama wananchi wengine wa kote mkoani Kivu Kaskazini. Na kufikia hapo ndio natamatisha makala ya mazingira leo dunia kwa kesho. Shukrani kwa mwenzangu Benjamin Kasembe kwa ripoti ya leo. Jina langu Minzile Tijai, kwa heri.