Msikilizaji, ripoti mpya ya shirika la mazingira la umoja wa mataifa UNEP inatoa himizo kwa mataifa ulimwenguni kujitolea kwa pamoja kupunguza asilimia 42 ya uzalishaji wa gesi chafu kila mwaka ifikapo mwaka 2030 kuiana na mkataba wa mazingira wa Paris. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi punde kuhusu pengo la uzalishaji wa gesi chafu, ni sharti mataifa yazibe pengo kubwa lililopo katika ahadi mpya za kukabiliana na tabia nchi pamoja na kuchukua hatua ya haraka. Ni ripoti ambayo imetolewa ikiangazia mianya iliyopo katika sera na ufadhili lakini pia athari zinazokumba watu dunia na uchumi. Mwenzangu Jupita Mayaka alifuatilia kikao cha kutolewa kwa ripoti hiyo pia kuzungumza na mtaalam Daktari George Mwaniki ambaye ni mkuu wa ubora wa hewa kutoka taasisi ya World Resources Institute barani Afrika. Katika kikao na wanahabari wakati wa kutoa ripoti ya hivi punde kuhusu mwanya uliopo katika utoaji wa gesi, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema iwapo hatua hazitachukuliwa, ulimwengu utazama zaidi katika majanga. Ujumbe wa leo kuhusu ripoti ya mwanya uliopo katika utoaji wa gesi chafu ni wazi, tuko kwenye mazingira magumu, iwapo hayatashughulikiwa, tutaingia katika majanga ya hali ya hewa na watu maskini ndio waathiriwa zaidi. Sera za sasa zinatupeleka katika janga la kuongezeka kwa nyuzi joto hadi 3.1 kufikia mwisho wa karne hii. Hatuna muda, lazima sera zitekelezwe, ufadhili uwepo ili kufikia malengo. Ripoti hii imetolewa kabla ya majadiliano ya kila mwaka kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa 29. COP 29 yatakayofanyika kwanzia Novemba 11 hadi 22 kule Baku, Azerbaijan. Mkutano wa COP29 unafungua ukurasa wa kutekelezwa kwa mipango mipya kuhusiana na hali ya hewa. Kufikia mwaka ujao, serikali zimekubaliana kupunguza utoaji wa gesi hamijoto na kuangazia uchumi kupitia kila sekta. Lazima pia tuondokane na utumizi wa mafuta ya kisukuku. Mambo ya ufadhili pia yataangaziwa kwenye COP29. Mataifa yanayoendelea yanahitaji usaidizi ili kukumbatia utumizi wa nishati safi. Msikilizaji, kutokana na kauli yake Guterres, nimezungumza na Dr. George mwanike kutoka shirika la World Resources Institute, akiwa ni mkuu wa ubora wa hewa barani Afrika. Bwana George, karibu. Na wewe unazungumziaje hii ripoti ya swa mianya, iliyopo lakini pia sera ambazo ni changamoto? Jambo la kwanza ni komitment za serikali kupunguza emissions za hizi greenhouse gases. Hujulikana kwamba serikali komitment yake haijatia hai bidii ya kumekshwa puni zenye zinatoa uchafuzi wa hewa na hizi ma greenhouse gases hazijakabwa ama kujakuwa na sheria ya kutosha kuzuia uh, hizo emissions. Jambo la pili ufadhili, ukiangalia duniani mambo ya ekonomi haijashika vizuri uh, bado kuna nchi kadhaa ambazo zimeingia kwa recession uh, ukiangalia sera ambazo zimewekwa kwa hii ma, mambo ya, um, ya emissions uh, hizo sera wakati uchumi unaanguka, hizo sera nchi nyingi huwa zinazisahau na zina kasi kwanza, ama zinaangalia sana mambo ya uchumi ha, na sana sana serikali zikiwa na hizo Competing challenges ya, ya uchumi na emissions wao wana prefer kuweka sera ambazo zitafufua ama zitainua uchumi. Kila baada ya miaka mitano nchi zinapaswa kuwasilisha malengo yao na hatua walizopiga, na kwa mjibu wa makubaliano ya Paris, kila nchi inapaswa kuchukua juhudi za kupunguza utoaji wa hewa chafu na kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, wakati huu bara la Afrika likisalia nyuma. Bara la Afrika tuko nyuma bado, ukiangalia in terms ya uh, pesa ambazo tu Afrika yote imeweza kumobilize kutoka hizo nchi za, za nje na kwa mashirika ambayo ilitengenezwa na COP 16 kama The Green Climate Fund, kila mwaka tunapata karibu dola bilioni mia mbili, lakini so far Afrika mwaka wa ishirini na mbili walipata kama hamsini Uh, bilioni za dola kumaanisha tuko na deficit ambayo ni uh, yenye tulipasa uh, sana sana uh, tukifanya hiyo reporting ya venye ya Afrika imefanya uh, sidhani tumepiga hatua uh, uh, kubwa inavyostahili uh, ukiangalia aensi ya uh, hatua ambazo tunastahili kua tumechukua bae wakati huu na zeye tumechukua, bado kuna balance kubwa sana uh, lazima tuongeze na ambition ya emissions na bado ya ku Bwana Mwaniki, kabla tuendelee, tusikiliza kauli ya Mkurugenzi Mkuu wa shirika la UNEP Inge Anderson kuhusu ufadhili. Pesa ambayo tunawekeza leo, tuhakikishe kuwa pesa hizo zinaenda katika teknolojia na miundombinu ya kesho na siyo ya zamani. Lazima tutambue kuwa wakati tunahitaji pesa kwa ajili ya mambo mengine, kukiwemo migogoro, huwa tunapata, na huu ndio mgogoro mkubwa, mabadiliko ya hali ya hewa. Okay, linganisha kauli yake, mbinu mojawapo ni utumizi wa magari ya umeme. Unafikiri tumekumbatia mbinu zingine kama nishati ya upepo? Unajua, sitaki kusound kama sioni chochote kizuri lakini, <laughs> <Bele. laughs> ukiangalia, uh, kwa hiyo hali ya kutumia gari za stima uh, kampuni kama Ford hii inatengeza magari Marekani no. Uh, juzi ilisema ita, itafunga mtambo kutengeneza gari za stima mm -hmm. Uh, venye wameangalia economy wakaona kutumia hiyo gari ya mtambo wa stima lazima kuwe na charging stations za kutosha. Hizo stations lazima zitengenezwe zi kutumia pesa ya serikali ama pesa ya umma, na wakaangalia wakaona serikali haiweki mikakati ya kutosha kuweka hizo investment. Hiyo gari za stima zilikuwa very promising, lakini kwa sababu zinahitaji investment kubwa kutoka kwa serikali ama pesa ya umma, bado inanipea wasiwasi kama hiyo ndio solution yenye tulikuwa tunatafuta lakini, tukikuja Afrika kwa hizo magari za stima, Tuki, tukiangalia sana pikipiki piki na hizi zingine zinaitwa tuktuk ama three wheelers, hizo sana sana ndizo zinatumika mashinani ama kwa town. Uh, hizo ni rahisi sana kuzifanya, uh, zikuwe za stima, kwa sababu unaweza fanya unawezafanya uh, battery swapping ambayo kwa magari itakuwa uh, shida kidogo. Msikilizaji, nchi zenye utajiri mkubwa zimetajwa katika ripoti hii kuongoza katika utoaji wa gesi chafu kwa asilimia themanini na mara nyingi ndio wa mabadiliko ya hadi ya hewa. Hilo si jambo rahisi kutatua. Gesi na pe petroli hizo ni vitu ambazo zinashikilia uchumi ah. Uliona wakati vita ya Ukraine ilianza Europe ah, walikuwa wamesema watatoka kutumia gesi waende kutumia renewable energy ah, lakini wakati waliangalia bei ya, ya unit ya, ya energy ama ya stima walionelea afadhali wali wa wachukue gesi kutoka Marekani, hata kama iko bei kali kushinda gesi ya Russia ili uchumi yao iendelee. Ukiangalia vyenye tunaendelea na investments, uh, Afrika tumegundua deposits mingi za gesi, lakini tunaambiwa na nchi za kimataifa kuwa tusiexploit hizo resources kwa sababu zitachafua nchi zaidi, na wa Afrika wanasema nyinyi mexploiti zenu, mbona mtaki tuexploiti zetu, so kuna mvutano huko pale, ambao mwaka wa 2030 sioni kama tutakuwa tumetatua hayo na kupata uh, stima ambayo inatosheleza ku, kuendeleza makampuni magari, na mambo yingine ya kiuchumi, sioni kama kuna very uh, strong viable options uh, bado tutategemea uh, hii mafuta mafuta ya gari ama petroli uh, na gesi. Kwa hivyo hii mikutano ya COP ishirini na tisa ishirini na nane thelathini tuwachane nayo au Nadhani lazima tubadilishe vyenye tuna i i approach, kwa sababu tukienda pale tunalaumiana uh, walio nchi ambazo zimeendelea zinalaumiwa zina kwamba ziliendelea zili kwa sababu ya kutumia hizi gesi. Nchi ambazo hazijaendelea uh, sana sana sana za Kiafrika zinasema kama mtaki tutumie rasilimali uh, yetu kuendelea basi mtupee pesa na ukiangalia uh, mkutano uliokuwa Kenya Africa Climate Week. Naam. Uh, Afrika Afrika ilikuwa inataka kubadilisha hiyo uh, mawazo. Kufikia mwaka 2030 na nchi zinapaswa kuwa zimepunguza utoaji wa gesi chafu kwa asilimia arobaini na mbili, ni miaka sita tu kutoka sasa. Inga Anderson akieleza kuwa ni jukumu la kila mtu kufikia malengo ya mabadiliko ya hali ya hewa. I urge everyone. Nasihi kila mtu have... tafadhali kusiwe na gesi joto tena. Tumie mkutano wa mwezi ujao wa COP29 ili kupiga hatua kuunda jukwaa na kuweka mbinu bora kwa kila nchi kukabiliana na utoaji wa gesi chafu ambazo zinalenga kufikia viwango vya nyuzi joto 1.5 mwaka 2030, hadi pale tutakapofikia viwango vya sifuri kufikia mwaka 2050. Naye na mtaalamu wetu leo Dr. George Mwaniki kutoka shirika la World Resources Institute, mkuu wa ubora wa hali ya hewa amesema ndiyo kuna changamoto, lakini maongezi kama vile mikutano ya mabadiliko ya hali ya hewa itazaa matunda ya ubora wa hali ya hewa. Na msikilizaji, ndivyo tunatamatisha makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, kwa jumaa hili. Shukran kwa mwenzangu Jupiter Mayaka. Jina langu Minzileti Jai, kwa heri.