Katika kitovu cha jumuiya ya Afrika Mashariki linapopatikana taifa la Tanzania, nchi iliyojaa utamaduni na historia. Kamba ilipolimwa walikuwa na wanafanyishwa kazi kwa malipo yasiyokuwa halali na kwa viboko. Lakini katika karne ya 20 uzuri huu ulikumbwa na dhoruba iliyokuwa vita vya Majimaji. Kwa hiyo wakajikusanya eh, viongozi kama tisa hivi ili waweze kumfukuza huyu Mjerumani. Kuanza mwaka 1905 na kudumu hadi mwaka 1907, vita vya Majimaji vilitokea kama upinzani mkali dhidi ya utawala wa kikoloni. Ile kumdane, wa Ujerumani. Ile ile tarehe kumi na nne watu wawili, jemedari Sikwako Mbonde akawatuma wapiganaji wawili kwenda kung'oa pamba kujaribu kumchokoza Mjerumani ili atakaposikia ile taarifa aweze kuja na vita ianze. Chanzo cha kuibuka kwa vita vya Maji Maji unachochewa na kilimo cha pamba ambapo wenyeji walilazimishwa kulima kilimo hicho sambamba na ujira mdogo wenye kuambatana na mateso makali. Jambo lililowachochea kuibua hasira miongoni mwa jamii za hapa. Vita ilianza Umatumbi, kama inavyoonyesha hii mishale. Vikosi vingine vilienda Kechi, njia inaelekea upande wa Rufiji, na baada ya vikosi vingine vikaenda Songea, Ungoni. Msikilizaji wa rafi Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama nchini Tanzania, katika mkoa wa Lindi uliopo kusini mwa Tanzania, mahali ilipoibuka vita vya Majimaji, mara hii ikiwa ni kumbukizi ya miaka mia moja kumi na tisa tangu kuibuka kwa vita hivyo. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Malatini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Ni safari ya kilomita takribani elfu moja mia nne na ushe kutoka katika jiji la Mwanza hadi katika kijiji cha Kipatimo wilayani Kilwa, mkoa wa Lindi, kusini mwa Tanzania. mji unaoanikizwa na historia pana ya vita vya Majimaji na wakuta, wenyeji wa hapa wakicheza ngoma kufanya kumbukizi ya kuibuka kwa vita hivi, kuanzia katika eneo hili la Kipatimu katika wilaya ya Kilwa, ambapo jamii za Umatumbi zilisimama dhidi ya ukandamizaji, hasira zilizochochewa na kilimo cha pamba. Mzee Echari Usingonge ni mwanahistoria na mkazi wa Kepatimu. Ananipa historia iye vita hivi. Pamba ilipolimwa walikuwa na wanafanyishwa kazi kwa malipo yasiyokuwa halali na kwa viboko na kwa muda usiokuwa rasmi, maanake walikuwa wanafanya kazi muda wa wowote hata ni usiku. Kwa hiyo wao wakaona kwamba kuna maonevu, alafu vilevile mavuno yale ya pamba walikuwa yaoni matokeo yake kimaendeleo kwenye eneo lao la Nandete kwa hiyo pamba ikipelekwa kule kikanda kiwandani, ilikuwa inasafirishwa kwenda Ujerumani kwenda kukuza viwanda vya huko Ujerumani. Kwa hiyo hao wakaona kwamba kazi wanayoifanya hapa ni kama ya kitumwa. Kwa hiyo wakajikusanya, e, viongozi kama tisa hivi ili waweze kumfukuza huyu Mjerumani. Vita vya Majimaji vilipata mizizi yake katika eneo la Nandete Kipatimu, ambapo jamii za Wamatumbi walijitokeza kwa ujasiri dhidi ya ukandamizaji wa kikoloni. Roho hii ya upinzani ilichochea moto ulioenea hadi katika eneo la Ruvuma, ambapo watu wa huko walichochewa na ujasiri wa majirani zao, walianza kuungana katika mapambano yao wenyewe. Wao pia waliharibu barabara walizolazimishwa kuzijenga, waligeuza madhira ya ukandamizaji kwa uwanja wa vita kwa ajili ya uhuru. Uasi huu wa pamoja ulionyesha azma iliyokuwa miongoni mwa jamii za kupambana na ukweli mgumu wa utawala wa Kijerumani na kudai heshima yao ile le tarehe kumi na nne watu wawili, jemedari sikwako mbonde akawatuma wapiganaji wawili kwenda kung'oa pamba, kujaribu kumchokoza Mjerumani ili atakaposikia ile taarifa aweze kuja na vita ianze, lakini bahati mbaya Mjerumani hakufanya hivyo. Baada ya wao kuona kimya, al alfajiri jumbe wa hapa ambaye alikuwa anaitwa Mtomangani Mtemangani Choma akamtuma mkewe, alikuwa anaitwa na Nchanja Maniponde, kupeleka barua Kibata, kueleza kwamba bwana huko wa Matumbi wamechechama, wameng'oa pamba na vile vile katika nyimbo zao wanazoimba wanasema kwamba wao wanataka kupigana na Mjerumani. Taarifa ikaenda kule, na wakasema kwamba wanalalamika kwamba maeneo yao yamenyang'anywa, wanataka warejeshewe katika nyimbo zao walizokuwa naimba. Baada hapo, hawa tarehe kumi na tano asubuhi wameamka pale, kama ilivyokuwa desturi ya kina mama wa Kimatumbi, asubuhi anafanya usafi, anakwenda kuchota maji na nini. Sasa wale wakaona kwamba ah, yule mama alfajiri ila wamwoni, wanamwona ujumbe tu amekaa. Kwa hiyo wao wakajua hapa kuna huyu mama amepeleka taarifa. Wapi? Kibata, makao makuu, ambao Kibata ilikuwa ndio makao makuu ya wilaya ya Umatumbi. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, wakati vurugu zilipoenea, vita vilileta madhara, uharibifu, kupungua kwa watu na mabadiliko, kutokana na ukoloni wa kuchimba rasilimali hadi ukoloni wa maendeleo. Matokeo yake yalibadilisha madhari na maisha ya walulubaki. Mzee Chari Usingoge anasema kulingana na, na taarifa mbalimbali, hapo bondeni Miembeni, siku ile tarehe kumi na nne wanasema sio chini ya watu elfu nne walikusanyika pale, lakini jinsi walivyokuwa wanaenda, wengine walikuwa wanajiunga, kwa kuwa njiani walikuwa wanateka maeneo mengine kama Nkoyo. Hapo kulikuwa na mashamba ya pamba, wanavamia wale, wanaingia wanaongezeka. Ndio maana vikosi kufika pale Imbiria vikosi vilikuwa vingi, tunakuta kikosi kingine kilikuwa na watu elfu mbili, wengine elfu tatu, wengine elfu ngapi, wengine elfu ngapi. Majibu ya Ujerumani yalikuwa ya ukatili. Kwa kutumia sera ya kuchoma ardhi, walifanya vitendo vya mauaji wa kijinsia, mauaji yaliyosababishwa na njaa, mauaji ya watu wengine. Vijiji vyote viliharibiwa vikaachwa na watu wakiwa na kumbukizi za maumivu ya kupoteza mali na maisha ya wapendwa wao. Mzee Chari Usingoge anasema kwa namna gani wenyeji walijilinda. Kwa hiyo wao wakawa wanafanya mikutano na mikutano yao walikuwa wanafanyia na Ndembo kwenye pango la Nang'oma na ambayo sehemu ilikuwa yenye utulivu mkubwa na bila kutambulika na mtu yoyote. Na wakati huo huo walikuwa vilevile vile, wameanzisha kituo cha mafunzo wale ambao walikuwa wamekubali kumtoa Mjerumani walikuwa wamehamasishwa na kina Ngumbekumbe kwamba twende tukajifunze namna ya kutumia silaha kwa ukamilifu zaidi. Katika machafuko hayo, wanawake waliotokea kuwa mashujaa viongozi kama Nkomanile aliyehukumiwa kifo kwa uongozi wake, na na mchanjama mmoja, ya waathirika wa kwanza wanaowakilisha nguvu na usamilivu wa wale waliojitolea kwa ajili ya uhuru. Vita hii iliitwa Majimaji. E, kwa kuwa kule na kwenye pango la Nang'oma miti ile mmeiona, wale wataalam, yule bi mkubwa pale na Ntabila anaoponda, ndio walikuwa na chuma dawa kwenye magome, kwenye matunda, kwenye majani, kwenye nini wanaenda kutengeneza kwa usiri wao, lakini wanachanganya na maji na nini na nini na nini. Na slogan iliyokuwa inatumika wakati wa vita, yeye aliwaambia wale wapiganaji, mkiwaona kule semeni maji maji, lakini wakati huyo wamekushatibiwa, wamekushanyunyiziwa ile dawa. Lakini akasema mkiwaona tu semeni mase mase mase, kwa ile risasi inageuka kuwa maji. Vita vya Majimaji si tu sura katika historia ya Tanzania, ni ukumbusho wa mapambano ya heshima na uhuru. Wakazi wa eneo hili na hata wale Wasongea mkoani Ruvuma wanafanya tafakuri kuhusu mapambano haya, kuenzi kumbukizi ya wale waliojitolea kwa ajili ya siku zijazo zilizo bora. Na kama tunavyosema, vita hii ilikuwa ni ya watu, ile mobilization ya watu, ndio people's power kwa lugha nyingine, ndio hasa ilifanya kazi, sio kwa ajili ya silaha. Sasa hivi mtu mmoja anaweza akavurumisha vita maeneo mengi tu, lakini wao, ule wingi ulisaidia, na imani ya dawa ya dawa ya majimaji. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapa naweka nukta katika makala haya. Afrika Mashariki leo tulituama nchini Tanzania, katika mkoa wa Lindi uliopo kusini mwa taifa hili, mahali ilipoibuka vita vya Majimaji, mara hii ikiwa ni kumbukizi ya miaka 119 tangu kuibuka kwa vita hivyo. Juma lijalo tutaangazia sehemu ya pili. Maandalizi na msimulizi wako anaitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Kwa sasa na uwe na wakati mwema.