Najishughulisha uh, na, na utengenezaji wa vyombo vya mbao. So, natengeneza sahani, natengeneza bakuli, natengeneza glasi na vitu vingine tofauti tofauti. Ni ubunifu uliowavutia wengi umahiri katika utengenezaji wa vitu vya samani Ukitambulishwa katika maadhimisho ya wiki ya vijana nchini Tanzania. Katikati ya wimbi la vijana, kuna wenye ndoto ya kila aina, huku kila mmoja akiwa na mtazamo tofauti wa kuchangamkia fursa zinazotokana na desturi na maisha ya jamii husika. Nimefurahi kwanza kushiriki katika hii wiki ya vijana kitaifa mkoani Mwanza, kwa sababu imenifanya ku inspire vijana wengine. Hata hivyo, maandalizi ya sera bunifu ni moja kati ya njia za kuwafikia vijana wengi wenye ndoto na utashi wa aina yake, kwamba kuna vijana kama sisi ambao tunaweza kujiajiri na tunakuja huku katika matamasha tunaonekana. Fursa hazikufuati wewe nyumbani, fursa wewe ndio unazitafuta. Katika ulimwengu wa sasa, teknolojia ya kidijitali inachukua nafasi muhimu katika kubadilisha maisha ya vijana na kukuza uchumi wa nchi mbalimbali. Sio mzuri sana mahudhurio kwa vijana katika, katika mabanda haya. Sio mzuri sana sana sana. Watu ambao eji zao zimeenda kuanzia miaka 45 huko, lakini vijana wengi sana naona hawapo. Vijana kama kundi lenye nguvu na ubunifu wana nafasi kubwa ya kutumia fursa hizi ili kuboresha hali za maisha yao na kuchangia katika maendeleo ya taifa. Tunajua kwamba afya ni mtaji katika kila jambo lolote linalotaka kufanyika, na tunavyoamini kwamba vijana bado ni nguvu kazi. Kwa hiyo vijana, tunawahusisha na swala hili kwa sababu vijana wanatakiwa waende katika matumizi ya dijitali wakiwa na afya njema. Msikilizaji mm, wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tukikita kambi katika kanda ya Ziwa, katika jiji la Mwanza nchini Tanzania, kuangazia jinsi vijana wanavyoweza kutumia fursa za kidijitali katika kukuza na kuimarisha shughuli zao za kiuchumi. Mwandalizi na msimulizi wa makala hii naitwa Maltin Nyoni. Nasema karibu tuwa sote hadi tamati. Katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwa na ongezeko kubwa la matumizi ya teknolojia ya kidijitali Kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2021 takribani watu bilioni 4.9 duniani kote walikuwa na ufikiaji wa intaneti. Hali hii inaonyesha jinsi teknolojia inavyoweza kufikia watu wengi, hususa vijana nchini Tanzania. Nakatiza katika viwanja vya furahisha jijini Mwanza yanapofanyika maadhimisho ya wiki wa vijana kitaifa, na kutana na mbunifu wa vitu vya samani kwa kutumia mbao, ndugu James Thomas. Kwanza anaanza kunieleza ni wapi alipata msukumo wa kuanza kutengeneza bidhaa hizo. kwa majina anaitwa James Thomas, natokea halmashauri ya jiji la Dar es Salaam wilaya ya Ilala. <coughs> Uh, najishughulisha na utengenezaji wa vyombo vya mbao. So ni, kilichonisukuma mimi ni, ni kitu ambacho nilikuwa nakipenda kutoka moyoni. <coughs> Nilianza, nilianza taratibu taratibu Ndi, ndi, kwa nimeanza kujihusisha na utengenezaji wa saa kama unavyoziona. Baada ya hapo, nikaanapata motisha kidogo kidogo, na tamani kuwa tofauti na watu wengine, umeona. So ikawa imenipelekea mpaka kufikia kutengeneza huko saani, bakuli na vitu vingine. Mbali na ujuzi huo, ndugu James ananieleza kuwa vijana wamekuwa na mwitiko wa kutaka kujifunza, hali inayofanya kuanza kutumia mitandao ya kijamii ili kujitangaza na kwenda na wakati. Nashukuru halmashauri ya jiji la Dar es Salaam kutupa fursa ya kuja kushiriki katika wiki ya, ya vijana huku Mwanza kwa maana tumekutana na watu tofauti faut faut tofauti na watu wanakubali um, kazi na wana, wameipenda. Umewakumbusha zamani kidogo kwa, <coughs> kwa vitu navyo hapa, vitu tulivyokuwa navyo hapa vitu vya asili ikiwemo glasi, bakuli, sahani umewakumbusha mbali kidogo hapo nyuma walivyokuwa wanatumia. Kubwa ya vijana wanaofika hapo wanatamani kujifunza na wenyewe. Wanatamani kujifunza kujua jinsi tunavyofanya kazi. Kila mmoja anatamani kujifunza na anaulizia ninapatikana wapi? Tunatamani na sisi tujue, tunatamani na sisi tujue. Katika maonyesho haya, mbali na kuonyesha umaridadi katika ubunifu, vijana wamekuwa wakitumia majukwaa ya kidijitali kuelimishana kuhusu masuala ya afya kama anavyonieleza ndugu Yohana Lucas Wanga kutoka shirika la Amrefu, ambaye anaeleza kuwa matumizi ki ya kidijitali yanaowezesha kutoa elimu ya magonjwa ya akina mama. Amrefu, tuko hapa kwenye maazimisho ya vijana. Tumegawanyika katika vipengele viwili, wapo wenzetu ambao ni wataalamu upande wa elimu ya TB, lakini pia wanatoa na huduma ya awari kwa matibabu ya TB. Kwa kweli tunapowapa elimu kwanza wanasikitika, kuna wengine hawajui kabisa maana ya fistula, unaona lakini pia wanafurahi kwamba kumbe wakibeba ujauzito katika umri mdogo, inaweza ikawapa athari kwa baadaye na ndoto zao zikapotea. Kwa maana hiyo, pia na wao wameahidi kuwa pengine taarifa hizi au elimu hii wataifikisha kwa wazazi, endapo kama kuna mzazi alikumbwa na shida kama hiyo, waweze kumuibua na kumleta Amref ili apate yale matibabu ambayo tunayahitaji. Kwa maana hiyo, kwao elimu inawaingia, nafikiri tunatengeneza taifa sasa ambalo tunaenda kuondoa mimba hizi za utotoni. Kauli mbiu ya mwaka huu ya wiki ya vijana ni vijana na matumizi ya kidijitali kwa maendeleo endelevu, ambapo msisitizo unatolewa kwa watumiaji wa majukwaa ya kidijitali, mbali na mtazamo chanya. Lakini wengi wanasema kuwa maadhimisho haya licha ya kuwa ya vijana, lakini mwitiko wa vijana umekuwa ni wa kiwango cha chini. Mimi kwanza nilikuwa na matarajio ya kuwapata vijana wengi sana, kwa sababu hii wiki ilikuwa na mhusu kijana kama kijana lakini na mashaka kwamba ujumbe ulichelewa kufika au ulifika baadhi ya sehemu, lakini kwa baadhi ya sehemu. Kwa hiyo pia tungetamani ujumbe huu uanze mapema na magari ya matangazo yawepo, aidha ikiwezekana pia taarifa kwa namna nyingine au vyombo vya habari viweze kuwafikia vijana, ili vijana waweze kujitokeza, kwa sababu tulitegemea vijana sio wa Ilemela na Nyamagana tu, yani vijana wangetoka sehemu nyingi kwa ajili ya kuja kujumuika hapa. Uh, kwa, kwa mimi namshukuru Mungu katika banda langu kwa sababu kama nilivyosema najishughulisha na utengenezaji wa waini na vijana wengi wanapenda sana kuchangamka. Kwa hiyo mwitikio katika banda langu umekuwa mzuri sana, na vile vile niwahamasishe vijana sio tu waje kununua kunywa waini, bali wajifunze kitu kutoka kwa vijana wengine ambao ni sisi tulioanza usubutu, waulize tumefanyeje mpaka hapa tulikofikia, yaani wasije tu kwa ajili ya kuangalia, kwa sababu kuna wengine wanakuja kwa ajili wamesikia kuna msanii fulani anaperform Msikilizaji wa rafi Kiswahili nchini Tanzania, ripoti ya mamlaka ya mawasiliano nchini humo TCRA ya mwaka 2022 inaonyesha kuwa idadi ya watumiaji wa intaneti imefikia milioni 29, ambapo asilimia 63 ni vijana walio kati ya umri wa miaka 15 hadi 35. Hali hii inadhihirisha mapokeo chana kwa vijana katika mitandao, lakini swali, je, matokeo yake yanaakisi mapokeo ya awali? Naitwa Hisham Muhamedi uh, ni katibu au mkurugenzi wa Kilame Grup ambao iliopo Temeke, Dar es Salaam. Kwa upande wangu, mi naona wito, uh, kwa vijana sio mzuri sana. Mahudhurio kwa vijana katika, katika mabanda haya sio mzuri sana sana sana, watu ambao eji zao zimeenda kuanzia miaka 45 huko, lakini vijana wengi sana naona hawapo. Nafikiri moja, hawana matumizi mazuri ya kidigitali kama inavyosema kauli mbiu Mataifa ya afrika mashariki yanatajwa kuwa na idadi kubwa ya vijana barani Afrika, hali ambayo inatajwa kuwa kichochezi cha misisimuko ya matumizi ya mitandao. Ndugu David Edward, afisa habari kutoka VETA, anasema kuwa licha ya kutoa ujuzi kwa vijana, lakini mitandao ya kijamii na matumizi ya kidijitali hayawezi kuepukika. Ah, kwa kweli bunifu hizi zinazoonekana hapa katika banda la VETA na ambazo umeshai kuziona hizi bunifu zinaendelezwa sasa hivi VETA kwa kupi, kupitia wizara ya elimu, lakini pia kwa kushirikiana na COSTECH kuna wabunifu ambao wanawezeshwa wanasaidiwa kuziendeleza hizi bunifu, kwamba bunifu ukishaonekana kwamba unaenda, unaenda kutatua changamoto katika jamii, hizo bunifu aga zinapitia mchakato zinafanyiwa assessment na zikikizi viwango, yule mvumbuzi anapewa fund kwa ajili ya kuendeleza hizo bunifu. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika mashariki i leo. Tulikita kambi katika kanda ya Ziwa, katika jiji la Mwanza, kuangazia vijana wanavyoweza kutumia fursa za kidijitali katika kukuza na kuimarisha shughuli zao za kiuchumi. Maandalizi na msimulizi wa makala haya Natumaltinnyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.