Mheshimiwa Katibu Mkuu, nategemea kuvuna tani kumi na tisa nukta nane ukitaka okay, mali basi utaipata shambani. Ndivyo wahenga wasemavyo. Na hili tutaendelea kuongea na vijana hawa, kuona namna wanavyoweza kufanya kwenye mavuno yajayo, kwa sababu haya ni mavuno ya kwanza. Hebu tuone haya mavuno ya kwanza tunaendaje. Kwa baadhi ya wakazi wa mikoa ya kanda ya ziwa na hata wale wanaoishi kando ya ziwa Victoria, kutoka mataifa ya Uganda na Kenya, ziwa hili ndio shamba lao, kwani hujishughulisha na uvuvi kama mojawapo ya njia ya kujipatia kipato. Uh, kwa siku ya leo tumekuja kusapoti wenzetu uh, wa Kisoko ambao leo wameanza kuvuna kwa mara ya kwanza tangu tumeanza kupandikiza samaki. Kwa upande wao walianza mwezi wa pili, sisi tulianza mwezi wa nne zoezi la kupandikiza vifaranga. Kwao tunategemea pia mwezi wa kumi na moja mwishoni na sisi kwa upande wetu uh, wa Ilemela Igaragala tutaanza pia kuvuna samaki. Baada ya kipindi kirefu sasa wanavuna, na furaha imetuwama katika mioyo yao na inaonekana katika nyuso zao. Kwa mahesabu ya haraka haraka, kwa hizi tani 19.8 ninategemea kuvuna milioni 158 na laki nne. Wakiwa ziwani, wanafurahia mavuno ya uvuvi baada ya kuvuna katika mashamba ya vizimba, mradi ambao unaratibiwa na serikali ya Tanzania kupitia programu za vijana maarufu kama BBT. <mulikana> Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, nikikita kambi katika eneo la Kisoko, kata ya Luchelele, wilaya ya Nyamagana, jijini Mwanza, nchini Tanzania, tukiangazia faida zitokanazo na uvuvi wa samaki kwa njia ya vizimba mwandaji na msimulizi wako na tomalati ni nyoni. Karibu tuwe sote hadi tamati. Tanzania ina ukubwa wa kilomita za mraba laki tisa elfu arobaini mbili na mia sita na asilimia 65.5 ya eneo hilo imefunikwa na maji ambayo yanatoa mavuno ya samaki yanayofikia tani laki tatu na na elfu hamsini kwa kiasi hicho nchi ina uwezo wa kuvuna tani laki saba na elfu hamsini iwapo uvuvi utafanyika kwa ufanisi. Lakini shughuli za uvuvi hufanywa na wavuvi wadogo kwenye maji baridi na katika ukanda wa bahari ya Hindi ambao huchangia takribani asilimia 95 ya samaki wote wanaozalishwa nchini. Katika mtaa wa Kisoko kata ya Luchelele katika wilaya ya Nyamagana jijini Mwanza, vijana wanaojishughulisha na uvuvi wa samaki kwa njia ya vizimba chini ya mradi wa BBT wamefanya mavuno ya kwanza katika mradi huo tangu ulipoanzishwa Januari mosi mwaka huu. Takribani tani sita zimevunwa ikiwa ni juhudi zilizotokana na muda mrefu wa uvumilivu. Tunapozungumza sasa, ninavuna vizimba sita, ambapo nategemea kuvuna tani kumi na tisa point nane. Kwa hiyo tunapozungumza sasa hivi, fedha imeshaanza kuingia. Kwa mahesabu ya haraka haraka, ninategemea kuvuna milioni mia hamsini na nane na laki nne. Aina hii ya ufugaji wa samaki ufugwa kwa kutumia vizimba ambavyo vizimba hivi huwa na maumbo ya aina tofauti kama mraba, mstatili na umbo la pipa. Ndani ya vizimba hivi ndimo samaki hufugwa, ambapo vizimba hivi hujengwa katika maji ama ziwa, mabwawa, bahari pamoja na mito, na ukaa humo hadi muda wa mavuno utakapowadia. Akizungumza katika tukio hilo, balozi wa vizimba kanda ya ziwa ndugu Pius Mtenya amesema kuwa mradi huo utawanufaisha kiuchumi ikiwa ni pamoja na kurejesha mikopo na kuendeleza shughuli za ufugaji. Mheshimiwa Katibu Mkuu, tutakuwa wachoyo wa fadhila bila kuwashukuru benki ya TADB. Benki hii imeratibu vizuri sana hii utoaji wa hii mikopo, na tunavyozungumza sasa hivi hatulipi kwa pamoja, tunalipa kwa awamu tano. Tumekopeshwa milioni mia thelathini na saba laki tatu tisini na nane mia nane sabini na saba na senti sabini na tano. Aina hii ya ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba inataja kuwa ni mmojawapo ya njia rafiki katika utunzaji wa mazingira pamoja na kuongeza thamani ya mazao ya majini ikiwa na faida ya kupunguza gharama kubwa ya uendeshaji wa mradi katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini, elfu mbili na ishirini na moja. Sekta ya uvuvi imetoa ajira za kwa moja kwa moja kwa wavuvi na wa patao laki moja elfu tisini na nne mia nane na nne ikiwa ni pamoja na wakuzaji wa viumbe vya majini elfu thelathini na moja mia tisa na tisini na nane huku zaidi ya watanzania wapatao milioni nne nukta tano wakiendelea kupata mahitaji yao kupitia sekta hii. Mwaka elfu mbili na ishirini na moja sekta ya uvuvi inatajwa kuchangia pato la taifa kwa asilimia moja nukta nane huku sekta hiyo ikikuwa kwa asilimia mbili nukta tano kila mwaka. Licha ya shangwe na furaha za ufunguzi wa mavuno haya kitumbua kikaingia mchanga pale ambapo wajasiriamali, wakina mama wachuuzi wa samaki waliopiga kelele kuhusu bei ya samaki hawa. Kwa majina naitwa Winifrida Maseke, naongea kwa niaba waranguzi wenzangu, tulikuwa tuna, tunamwomba mheshimiwa Rais atupunguziwe bei kwa sababu tunaponunua samaki kwa kilo shilingi elfu nane inaonekana kama tunanyanyasika sana. Tulijua kwa mradi huu alio uweka mama, tutafaidika sisi walanguzi wadogo wadogo. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, takribani wakazi wapatao laki mbili wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, hususa wale walio katika mwambao wa Ziwa Victoria, wanategemea uwepo wa ziwa hili katika shughuli mbalimbali, ikiwemo uvuvi, usafirishaji pamoja na shughuli nyinginezo zinazohusiana na samaki, ambapo miongo kadhaa sasa mataifa haya yamekuwa yakishirikiana katika kuimarisha ulinzi wa ziwa hili ikiwa ni pamoja na kuweka mikakati ya kufanya shughuli zinazofanyika katika ziwa hili ili ziweze kuwa endelevu bila kuathiri upatikanaji wa viumbe vya ziwani. Kwa jinsi nilivyokuwa nategemea na kitu nilichokikuta, mategemeo yame, yame exceed expectations zangu. Nilisikia wa, wametarajia wa, wa, kuvuna gramu mia tatu mpaka mia sita lakini kitu nilicho kikuta lesho ya samaki, samaki wadogo wadogo wametoka wachache sana, ila samaki wengi wametoka wakiwa wakubwa na nime, kitu kingine nimefurahia, soko soko lipo, wa, wa, watu wamejitokeza kwa wingi, watu wanagombania samaki wa, kwa hiyo kwa kweli, kwa siku ya leo kufika hapa nimejifunza vingi na nimefurahia. Mimi nawakaribisha tufanye huu mradi, mradi ni mzuri kuna vitu vingi sana unajifunza. Sisi wengine hatukusomea uvuvi, lakini kuanzia tumeanza mwezi wa nne mpaka leo, kuna vitu vingi sana tumejifunza kupitia mradi huu. Cha msingi ni kutokukata tamaa, kuwa na malengo kama kijana, na kujua unaenda wapi kama kijana. Kwao tunawakaribisha huu mradi ni mzuri, karibuni sana. Akitoa salamu za serikali, katibu mkuu wa wizara ya mifugo na uvuvi Profesa Riziki Shemdoe Amewaasa vijana kuchangamkia fursa zitokanazo na mradi huo, pamoja na kutoa wito wa kufanyiwa kazi kwa suala la bei ili kuwanufaisha kila mmoja. Na hili tutaendelea kuongea na vijana hawa kuona namna wanavyoweza kufanya kwenye mavuno yajayo, ya tuone haya mavuno ya kwanza tunaendaje kwa hiyo ni waombe tuendelee na biashara hii kwa kadiri mtakavyokubaliana kwenye mavuno yajjayo, mwangalie sasa namna ya ku balansi. Zaidi ya shilingi bilioni 2.5 bili zinatajwa kutolewa na serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania katika halmashauri mbalimbali hapa nchini ili kuwanufaisha vijana katika miradi mbalimbali ikiwemo pamoja na miradi ya ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba. Jamii ijue, kuna wananchi ambao hawajui hata kizimba ni nini. Mradi huu unakwenda kutuinua. Mimi niko kwenye samaki na sitaajiriwa, nitafanya samaki mpaka maisha yangu yote. Wanufaika wenzangu kupitia eh, hafla hizi tunalo la kujifunza kwamba serikali yetu iko pamoja na sisi. Hivyo rai yangu kwenu tusiangushe, msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya Afrika Mashariki leo. Nilikita kambi katika eneo la Kisoko, kata ya Luchelele, wilaya Nyamagana, jijini Mwanza, tukiangaza faida zitokanazo na uvuvi wa samaki kwa njia ya vizimba. Maandalizi na msimulizi wako wanaitwa Martin Nyori. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.