Natumai huna neno hapo ulipo na kwamba ubuheri wa afya, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya Radio France International. Karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii, tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa yale utakayoyasikia ni pamoja na mwanasiasa wa upinzani kule Tanzania, Tundulisu, kusema kuwa ataishitaki serikali na kampuni ya mawasiliano Tigo wa jaribio la kumuua. Rais wa Kenya William Ruto alihutubia mkutano wa umoja mataifa na kubaini kuwa polisi wa nchi yake 2500 watapelekwa Haiti. Naye rais wa DRC Felix Tshisekedi alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuiwekea vikwazo Rwanda kwa kuivamia nchi yake na kushirikiana na waasi wa M23 huku wakiitaka Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake kwenye ardhi ya nchi yake. UN umoja wa Mataifa kutaka mataifa kuacha kuwapa silaha majenerali wanaohasimiana nchini Sudan, siasa za Senegal na maeneo mengine ya Afrika Magharibi, pia mashambulio ya jeshi la Israeli dhidi ya ngome za Hezbollah nchini Lebanon na mambo mengine. Karibu tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambako mwanasiasa wa upinzani Tundu Lissu alisema ataifungulia mashtaka serikali ya nchi hiyo na kampuni ya mawasiliano ya Tigo Tanzania kwa jaribio la kumuua baada ya kushambuliwa kwa kupigwa risasi mwaka 2017 jijini Dodoma. Lissu ambaye aligombea urais mwaka 2020 alitoa kauli hiyo baada ya kubainika wiki hii kupitia kesi inayoendelea nchini Uingereza kwamba kampuni ya Tigo ilitoa taarifa za Lissu kwa serikali ya Tanzania kuelekea kushambuliwa kwake. Tunataka tujue ukweli, nani aliyetoa amri ni uwawe, watuletee ushahidi Wamseme wao, nani aliyewaambia Tigo wanifuatilie? Tunataka majina na vyeo, kama walilipwa, kama Tigo walilipwa, watuambie walilipwa kiasi gani. Tunataka majina ya wahusika, wahusika wa Tigo, wahusika wa serikali ya Tanzania, tunataka tujue. Hawa wanaitwa wa, ambao wameitwa watu wasiojulikana kwa miaka saba nikina nane. Ni sauti yake Tundu Lisu mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Wiki hii rais wa Kenya William Ruto alisema kikosi cha polisi 2500 ambacho nchi yake iliahidi kutuma nchini Haiti ili kusaidia kurejesha amani na kupambana na magenge ya silaha kinatarajiwa kuwasili jijini Port-au-Prince kufikia mwezi Januari mwaka ujao. Akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Ruto alisema operesheni hiyo ya kimataifa inayoongozwa na Kenya inakabiliwa na changamoto mbali mbali za kifedha na vifaa. Wito wangu kwa nchi wanachama ni kusimama pamoja na watu wa Haiti na kutoa msaada moja kwa moja kwa kikosi kinacholinda amani au kupitia mfuko maalum wa Umoja wa Mataifa. Nasisitiza kuwa Kenya itatimiza ahadi yake ya kutuma maafisa wake wa polisi 2500 ifikapo Januari mwaka ujao. Maendeleo ni mazuri kwa sasa huko Haiti na yanaonyesha kwamba operesheni ambayo ilionekana kwamba haiwezi kufanikiwa inaendelea vizuri. Kenya kwa sasa ina polisi wake 400 nchini Haiti ambao wamekuwa wakiendelea na operesheni hiyo kwa muda wa miezi mitatu sasa. RFI tukiwa bado nchini Kenya, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International jumaa hili lilisema polisi wa Kenya waliwafyatulia risasi waandamanaji waliovamia bunge wakati wa maandamano ya Juni 25 mwaka huu. Ripoti ya Amnesty kwa ushirikiano na mashirika mengine kutoka Kenya ilisema polisi waliokuwa na sare na wale ambao hawakuwa wamevaa sare walihusika katika mauaji ya watu zaidi ya hamsini wakati wa maandamano ya mwezi Juni. Mwaura Kabata ni naibu rais wa chama cha mawakili nchini Kenya. Mapendekezo ya, ya, kwa kamiti ile ya kuchunguza matukio ya ile siku pia yatapendekeza kwamba kutakuwa na uwajibikaji wa kibinafsi, yani individual responsibility kwa afisa wa polisi ambao walihusika katika mambo haya. Sisi kama jamii ya mawakili tumewasilisha Uh, nyarafa zetu nyingi sana kotini na kuna zingine tumepeleka katika IPOA, uh, mamlaka huru ya kutathmini utendakazi wa polisi. Na kwa hivyo tuna imani kwamba kwa muda tutakuwa tuna kujua njia mwafaka ambayo tutafuata ndio hawa polisi kwa kibinafsi wawajibiki. N na, na kwa muktasari tu, msikilizaji, mswada wa kujadili mwenendo wa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua juma hili uliwasilishwa kwenye bunge la Senate, maseneta wakilenga kumdhibiti naibu wa rais ambaye amekuwa akituhumiwa kwa kuendesha siasa za kikanda hasa eneo analotoka la Mlima Kenya. RFI Nairobi, 89.9 FM. Kutoka Kenya tumulike aliyojiri huko DRC ambako wiki hii rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi alisema kwamba anataka nchi ya Rwanda kuwekewa vikwazo kwa kuwaunga mkono waasi wa, wa M23 wanaotatiza usalama mashariki mwa nchi yake. Matamshi aliyoyatoa wakati akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa wa jijini New York. la situation dans l'est de la Republique Democratique du Congo. hali mashariki mwa DRC inatia wasiwasi sana. Kuibuka upya kwa kundi la kigaidi la M23 inaloungwa mkono na Rwanda kumesababisha mzozo wa kibinadamu ambapo watu karibu 7 milioni saba wamekimbia makazi yao. Uvamizi huu ni ukiukwaji mkubwa wa mamlaka ya taifa letu. Tunatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kulaani vikali vitendo hivi na kuiwekea vikwazo nchi ya Rwanda kwa jukumu lake la kuyumbisha na kusababisha madhara hayo. Tunadai kuondolewa mara moja bila masharti kwa wanajeshi wa Rwanda katika eneo letu. Kauli yake Chisekedi aliitoa licha ya juhudi za upatanishi zinazoendelea kuratibiwa na Angola, ambayo imesema huenda hivi karibuni viongozi wa Kinshasa na Kigali wakakutana kumaliza tofauti zao daima na yaliyojiri wiki hii kuhusu DRC ni kuwa Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki Septemba 25 ilianza kusikiliza kesi iliyofunguliwa na nchi hii dhidi ya jirani yake Rwanda, ambapo Kinshasa inaituhumu Kigali kwa kukiuka uhuru wa nchi yake, kuwahami waasi wa M23 na kutekeleza ukatili katika ardhi yake. Hilary Ingati alifuatilia ah, kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. katika kesi hiyo inayosikilizwa Arusha, Tanzania, ya Kinshasa inasema kando na kuwahami waasi, Kigali imetuma wanajeshi wake mashariki mwa Congo. Raia wa mashariki mwa DRC wamekuwa wakikabiliwa na utovu wa usalama kutoka kwa makundi yenye silaha zaidi ya 120 makundi hayo yakiripotiwa kutaka kudhibiti sehemu kubwa ya ardhi ya nchi hiyo yenye utajiri wa madini Kongo imekuwa ikituhumu Rwanda kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo, tuhuma ambazo Kigali imezidi kukanusha. Wanajeshi wa Rwanda kati ya elfu tatu na nne wanasaidiana na waasi wa M23 kupigana nchini DRC kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa ya mwezi Julai mwaka huu. Kesi hiyo inaendelea ikiwa imepita siku moja baada ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kuliambia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuiwekea Rwanda vikwazo kwa kuahami wa wa Msikilizaji, Benki ya Dunia ilisema imeweka utaratibu utakaowezesha kuhakikisha wanaopokea mikopo kutoka kwa taasisi hiyo nchini Uganda hawabaguliwi na sheria kali iliyopitishwa kuhusu ushoga. Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Msemaji wa Benki ya Dunia amesema hatua hizo ambazo ni pamoja na utaratibu huru wa ufuatiliaji ili kuhakikisha ufanisi zitatumika kwa miradi inayoendelea na ile mipya. Uganda ilipitisha sheria kali kupinga ushoga mwezi Mei mwaka jana, hatua ambayo ililaaniwa na nchi za Magharibi na hata kuwekewa vikwazo na Marekani. Chini ya sheria hiyo, watakaopatikana na hatia wanakabiliwa na adhabu ya kifungo cha maisha jela au kunyongwa. Benki hiyo ilisitisha mikopo yote mipya kwa Uganda mwaka jana baada ya kujiridhisha kuwa sheria hiyo inakinzana na maadili yake. Benki ya Dunia ni mojawapo ya wafadhili wakubwa wa Uganda, hasa kwenye miundombinu muhimu kama vile barabara na nishati, na kusimamishwa kwa ufadhili kulionekana kama pigo kwa nchi hiyo. Rais wa Marekani Joe Biden wiki hii alitumia hotuba yake ya mwisho kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ulioanza jijini New York kwa kuyataka mataifa ya dunia kuacha kuwapa silaha majenerali wa kijeshi wanaopigana nchini Sudani. Joe Biden nchini Sudan, Sudan vita vya umwagaji damu vinaendelea na vimesababisha watu milioni 8 ambao wanakabiliwa na ukame. Maelfu wameyakimbia makazi yao, hali ni mbaya sana, hasa huko Darfur. Marekani inaongeza dunia katika kutoa misaada ya kibinadamu, na tumekuwa pia tukiratibu mazungumzo ya kunyamazisha mitutu ya bunduki. Vita hivi vinapaswa kumalizika. Dunia iache kuwapa silaha majenerali. Wanaopigana wanapaswa kuambiwa kwa sauti moja kwamba waache kuliharibu taifa lao na wakomeshe mateso ya raia wa Sudan. Malizeni vita hivi. Kauli ya Biden inakuja baada ya kukutana na kiongozi wa nchi za falme za Kiarabu anayedaiwa kuwaunga mkono wanamgambo wa RSF wanaoongozwa na Mohamed Hamdani Hemedi Dagalo. Na, na siku moja baada ya Rais Biden kutoa kauli yake hiyo, jeshi la Sudan Alhamisi ya juma hili lilifanya mashambulio ya anga katika mji mkuu Khartoum katika operesheni kubwa ya kujaribu kuongeza udhibiti wake tangu kuanza kwa vita yake na wapiganaji wa RSF, kwa mujibu wa mashuhuda na vyanzo vya kijeshi. <todiculio> Na, na sasa tumulike yaliyojiri katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia Senegal ambako waziri mkuu Usman Sonko alitangaza uchunguzi kuhusu kashfa ya ufisadi na wizi wa fedha za umma, makosa yaliyotekelezwa wakati wa utawala wa Rais Macky Sall kwa kipindi chote alichokuwa madarakani. Usman Sonko Matokeo ya kaguzi hizi yalibaini ubadhirifu wa matumizi mabaya ya fedha na matokeo yake, kupendelewa na utawala mbovu, rushwa, ubadhirifu wa fedha za umma na kumiliki kiholela mali za umma katika maeneo yote. Utawala Makisal, ulidanganya watu, ulidanganya wa Makisal ulidanganya watu ulidanganya washirika wa kimataifa, ulicheza na takwimu za uongo ili kutoa taswira za kiuchumi, kifedha na kibajeti ambayo haikuwa na uhusiano wowote na ukweli hatua hii ni moja ya ahadi ambayo Sonko na Rais Basiru Diomaye Faye waliahidi kuitekeleza ili kudhibiti vitendo vya rushwa na kuwaadhibu waliohusika. Ni juma ambalo nchi ya Guini ilishuhudia kurejeshewa wanachama wake katika shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa OEF, baada ya kupigwa marufuku miaka mitatu iliyopita kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Rais Alfa Conde. OEF ilitoa wito kwa Guinea kuendeleza juhudi zake katika maswala ya haki na uhuru. Oria Kije Vande Vege ni msemaji wa OEF. Nadhani uamuzi wa ua nchi wanachama ni baada ya kutathmini utashi na nia ya Guini ya kuondokana na mgogoro wa kisiasa na kurejelea utaratibu wa kikatiba. Guini imekuwa ikiitaka Frankofoni kuingilia mpango huo, kwamba Frankofoni isaidie katika kurejesha utaratibu huo, na ndiyo maana imekubaliwa tena wanachama wake, na ndiyo nchi pekee iliyojitokeza kuomba OIF isindikize katika hilo, bali kwa sasa lazima niseme kwamba OIF iko tayari kusikiliza nchi zilizosimamishwa wanachama na ndio lengo la mpango huu. Sauti yake Oria Kije Van de Vege, msemaji wa OIF. Kwengineko duniani, kule Ufaransa, waziri mkuu Michel Barnier, baada ya kuunda baraza lake la mawaziri, aliliambia shirika la habari la France 2 kwamba licha ya nchi hiyo kukabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi kutokana na madeni, serikali yake haina nia ya kuongeza kodi, hasa miongoni mwa raia wa kipato cha kati. Sitaki kuongeza mizigo kwa wafaransa wote, iwe kwa watu wa kawaida, wafanyakazi, ama watu wenye maisha ya wastani. Lakini pia sitajaribu kuweka kando juhudi za kitaifa ili kuokoa hali halisi, sababu inabidi watu wasiojiweza pia washirikishwe kwenye mpango wa maendeleo ya kitaifa, wajumuishwe katika kamati inayofuatilia juhudi za serikali. Itabidi tuzingatie sana uaminifu wa Faransa kwa sababu sehemu kubwa ya deni letu hutolewa kwenye masoko ya nje ya kimataifa na lazima tudumishe uaminifu wa Ufaransa. Ni sauti yake, Michel Barnier, waziri mkuu wa Ufaransa na kule Marekani, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alikutana na mwenzake Joe Biden katika ikulu ya White House na kuelezea mpango wa ushindi dhidi ya Urusi baada ya Washington kutangaza kutoa msaada zaidi wa dola bilioni 8 kuisaidia Kiev katika vita dhidi ya Moscow kwa sasa Rais Putin anaonekana kupanga mashambulio dhidi ya vinu vyetu vya nuklia na miundombinu yake kwa lengo la kukata mitambo kutoka kwenye gridi ya umeme. Kombora lote au shambulio la ndege isiyo na rubani, tukio lolote ambalo litatokea katika mfumo huo unaweza kusababisha janga la nuklia. Kwa hivyo siku kama hii haipaswi kushuhudiwa na kabla ya kukutana na Biden Zelenski alikutana na makamu wa rais Kamala Harris, ambaye pia ni mgombea urais kupitia chama cha Democratic na ambaye amelaani mapendekezo ya mpinzani wake Donald Trump kuhusu namna ya kumaliza vita hiyo, licha ya juma hili kuikosoa Ukraine kwa kile mgombea urais wa Republican kule Marekani, Donald Trump alisema kushindwa kutumia fursa ya kufikia suluhu ya mzozo unaoendelea baina yake na Urusi. Alikubali kukutana hata hivyo, alikubali kukutana na Rais Volodimir Zelenski. RFI msikilizaji, Trump amekosolewa vikali na mgombea wa Democrat Kamala Harris ambaye alisema kwamba Ukraine kukubali maeneo yake kukaliwa na mvamizi ni sawa na kuridhia kutawaliwa na Moscow, jambo lisilokubalika. Kamala Harris: There are some in my country who would instead force Ukraine. Kuna baadhi ya watu kwenye nchi yetu ambao mpango wao ni kuona Ukraine, Ukraine ikikata tamaa na kutoa sehemu kubwa ya ardhi yake kwa adui Haya, sio mapendekezo ya amani, bali ni mapendekezo instead, ya kujisalimisha. Ni sauti yake Kamala Harris, mgombea urais nchini Marekani kupitia chama cha Democratic. Tumalizie na kilichojiri huko Israeli wiki hii. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu alisema kuwa wataendelea kushambulia ngome za Hezbollah hadi mwisho. Kauli aliyoitoa licha ya shinikizo za kimataifa kutaka Israeli kuacha kushambulia Hezbollah nchini Lebanon. A day after Hamas. 7, siku moja baada ya shambulio la Hamas la Oktoba 7, Hezbollah ilianzisha mashambulio dhidi ya Israeli na kuwalazimu zaidi ya Waisraeli elfu sitini kwenye mpaka kaskazini kukimbia makazi yao na kuwa wakimbizi ndani ya nchi yao. Nimekuja hapa leo kusema kwamba imetosha. Niliwaambia raia wa Lebanon juma hili waondoke kwenye mtego ambao wamewekewa na Hezbollah. Hezbollah ikiendelea kuchagua vita, Israeli haina budi, na Israeli ina kila haki kukabili tishio hili na kuwarejesha raia wetu kwenye makazi yao, na hicho ndicho tutakifanya exactly. Na huko Israeli kwenyewe, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya kuhusu propaganda hasi dhidi ya shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa Palestina. Aidha, Guterres alionya kuhusu mzozo mpya wa Lebanon ambao unatishia kusababisha madhara zaidi kwenye eneo hilo. Msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii, miongoni mwa mengi tu. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim.