Jambo hapo ulipo, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa yale utakayoyasikia ni pamoja na kauli ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kwa mabalozi wanaowakilisha nchi zao ilivyozua gumzo katika uga wa kimataifa Mahakama kuu nchini Kenya yamsamehe afisa mkuu wa polisi nchini humo baada ya kuomba radhi. Ziara ya mjumbe wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya ulinzi wa amani Jean Pierre Lacroix huko DRC na Umoja wa Mataifa wagadhabishwa na kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu nchini Sudan Kusini. Afisa mmoja wa jeshi aliyehusika katika mauaji ya Septemba 28 kule Guini akamatwa huko Liberia na watu zaidi ya 30 wauawa katika mlipuko wa vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vikitumiwa na Hezbollah kule Lebanon. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala hii. Makala hii kwa sehemu kubwa itaangazia kilichojiri nchini Tanzania ambako mwanzoni mwa juma hili Rais Samia Suluhu Hassan aliwaonya mabalozi kutoka nchi za Umoja wa Ulaya wanaowakilisha nchi zao nchini humo kuacha kuingilia mambo ya ndani ya nchi yake baada ya hivi karibuni kutoa tamko la pamoja kulaani na kutaka uchunguzi wa haraka kufanyika kuhusu kutekwa kwa wanachama wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema na kuuawa kwa mmoja wa viongozi wa upinzani, Ali Kibao, ambaye mwili wake ulipatikana jijini Dar es Salaam. Hii ndiyo iliyokuwa kauli ya Rais Samia. Kifo chochote kile kinatuma Watanzania wengine wanapotaka kuonyesha huruma yao, basi tunawasihi wafanye hivyo kwa kufuata makubaliano ya mahusiano ya kidiplomasia ya kimataifa kama ilivyoelezwa kwenye Vienna Convention on Di on Diplomatic Relations ya mwaka 1961 lile tamko lililotoka na kuwaambiwa tufanye moja mbili tatu, sisi tunajua nini cha kufanya kama Watanzania, kama nchi yetu. Hatuko hapa kuelekezwa nini cha kufanya ndani ya nchi yetu. Tuna katiba, tuna sheria zetu, tuna miongozo, tuna mila na desturi zetu. Kauli hii ilikuja wakati chama cha Chadema kikiandaa maandamano ya Jumatatu ya Septemba 23 kushinikiza kuachiwa huru kwa wanachama wake waliotoweka, maandamano yaliyoharamishwa na polisi. Lakini kabla ya Rais Samia kutoa tamko hilo, baraza la maaskofu nchini humo liliungana na raia, wanasiasa na wanaharakati kukemea vitendo vilivyoanza kukithiri hivi karibuni vya utekaji, mateso na hata kuuawa kwa wale wanaoonekana kuwa wakosoaji wa serikali. Askofu Esebias Nzingilwa ni makamu wa rais wa baraza la maaskofu nchini Tanzania. Tunajiuliza, nini kimepotea kwenye tunu yetu hii? Taifa letu limekosea wapi? Je, uongozi na mamlaka husika pamoja na vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vimezidiwa nguvu na maarifa hata kushindwa kudhibiti hali hii? Sisi maaskofu hatuamini kuwa makundi haya ya kihalifu yana nguvu kuliko vyombo vyetu vya ulinzi na usalama, hivyo tunaviomba vyombo vyetu hivi vitimize majukumu yao ili kurudisha heshima ya taifa letu ya kuwa kisima cha udugu na amani. Naye balozi wa Marekani nchini humo Michael Battle alisisitiza kuwa taifa lake halitorudi nyuma kwenye kuikosoa kwa uwazi serikali ya Tanzania litakapoona kuwa ukiukaji wa haki za binadamu na uminyaji wa demokrasia nchini humo unaendelea. Tanzania has the opportunity this year. Tanzania ina fursa mwaka huu na mwaka ujao kuonyesha bila mashaka yoyote uwezo wake wa kuheshimu misingi ya demokrasia, wa kuandaa uchaguzi huru na haki. Kama washirika wenyu, tutaendelea kuzungumza wazi na kwa kweli na Tanzania. Hatutarudi nyuma kwenye misingi ya demokrasia na haki za binadamu. Ni jukumu letu kufanya hivyo kwa kuheshimu haki ya ubinadamu na heshima. Ni sauti yake Michael Betl, balozi wa Marekani nchini Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Rf. Na, kutoka Tanzania na sasa tuje nchini Kenya, ambako mahakama kuu katika jiji la Nairobi Ijumaa ya Septemba 20 ilitoa msamaha na kufuta hukumu ya miezi sita jela iliyokuwa na inamkabili naibu inspekta mkuu wa polisi Gilbert Masengeli, baada ya hapo awali kutofika mahakamani mara saba kujibu mashtaka ya kupotea kwa wanaharakati watatu wa kisiasa waliotoweka mwezi mmoja uliopita na baadaye kupatikana alfajiri ya siku hiyo ya Ijumaa wakiwa hai. Masengeli ambaye alikuwa na fursa ya mwisho kufika mahakamani siku ya Ijumaa hiyo kujieleza au afungwe jela, alitii agizo la mahakama na kuomba radhi kwa kutofika kwa sababu ya shughuli za kikazi nje ya jiji la Nairobi kama alivyosema. Napenda kuiomba mahakama na wewe Mheshimiwa jaji msamaha kwa sababu ya matukio yote yaliyotokea kwa kukaidi maagizo ya mahakama hii. Mheshimiwa jaji, na kuheshimu wewe na mahakama zetu zote, naomba unisamehe na kufuta hukumu uliyotoa dhidi yangu na kuomba sana, mheshimiwa jaji Lawrence Mugambi, katika hukumu yake alisema mahakama imemsamehe naibu huyo mkuu wa polisi kwa kujutia kosa lake. This court is convinced that Mr. Mahakama hii inaridhika kuwa bwana masengeli anajutia kitendo alichofanya na amemaanisha kwa kuomba msamaha. Mahakama hii haiwezi kumpa adhabu mtu ambaye ameomba radhi na kuonyesha kujutia matendo yake. Kwa sababu hiyo sasa mashtaka yaliyokuwa yanamkabili na hukumu aliyopewa vyote vimefutwa. Licha ya kupewa msamaha huo, maswali yanaulizwa nchini Kenya kuhusu ni nani aliyewaachia huru wanaharakati hao watatu ambao walionekana kwenye mkanda wa video wakiwa wametishika baada ya polisi kusema kuwa haikuwa inawashikilia na hawakuwa kwenye vituo vya polisi. Tukisalia nchini Kenya ripoti mpya ya utafiti uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali la Usawa Agenda nchini humo linaloangazia usawa wa kijinsia kwenye masuala ya elimu ilibainisha kuwa japo idadi ya wasichana wanaokwenda shuleni imeongezeka, viwango vya elimu wanayoipata bado havijakidhi viwango vya ubora. Dkt Emmanuel Manyasa ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo. Yes, we are, we have girls in school. Ni kweli tuna watoto wa kike shuleni, lakini tunawapa elimu ya aina gani? Tunawatia moyo kwa namna gani, ili kuwawezesha Iwapo hatutawasaidia kufikia uwezo wao, basi jamii bado haitapata kila ambacho nakitafuta kwenye uwezo huo. Ni sauti yake dr Emmanuel Manyasa, mkurugenzi mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la Usawa Agenda nchini Kenya, linaloangazia usawa wa kijinsia kwenye masuala ya elimu. Wiki hii naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia operesheni za kulinda amani Jean Pierre Lacroix aliifanya ziara ya siku tano nchini DRC ambako alikutana na rais Felix Tshisekedi, waziri mkuu Judith Suminwa na viongozi wengine, huku akiahidi kuwa Umoja wa Mataifa utajitahidi kuzidisha maradufu juhudi za kuwasaidia waathiriwa wa vita katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Jean-Pierre Lacroix. La rest... hali ya kibinadamu bado inatia wasiwasi sana. Kufuatia safari hii, tutaongeza juhudi zetu maradufu ili msaada wa kibinadamu uimarishwe. Ni sauti yake Jean-Pierre Lacroix, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia operesheni za kulinda amani, huku haya kijiri namna hiyo. Ujumbe wa serikali ya Ukraine pia ulifanya ziara kwenye mji wa Bukavu mashariki mwa DRC ambapo ulikutana na Daktari Denis Mukwege na kumwomba atoe usaidizi kwa wanawake wa Ukraine wanaopitia vitendo vya ubakaji kutokana na vita inayoendelea kati yake na Urusi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu William Basimike alitutumia ripoti ifuatayo. Mkuu wa huduma za kijamii wa Ukraine, Vasyl Lutsik, anaeleza takwimu za hivi karibuni. Hivi karibuni tumerekodi matukio mia tatu na kumi na sita ya unyanyasaji wa kijinsia. Miongoni mwa walionusurika kuna wanaume mia moja na kumi na nne. Kuna wanawake pia mia mbili na wawili na watoto kumi na watano ambao wako chini ya umri wa miaka 18, lakini kuna kesi nyingi zaidi. Mr. Mr. Wakati huo mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Daktari Denis Mukwege ambaye pia ni msimamizi wa hospitali ya Panzi alisifu ujasiri wa serikali ya Ukraine, akilinganisha pia vita vya Ukraine na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Majeshi ya hizi nchi za mipaka, Rwanda, Uganda, ambazo wameingia kwa Kongo, wameua, wamebaka, wameharibu na wanaiba mali ya Kongo. Mukwege pia ameahidi ushirikiano kati ya hospitali yake ya Panzi na Ukraine ili kutoa huduma kwa waathirika wa vita. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, rais Felix Tshisekedi siku ya Alhamis ya Septemba 19 alipokea tathmini ya mchakato wa mazungumzo ya amani yanayoratibiwa na Angola katika kupatanisha DRC na jirani wake Rwanda. Ripoti ambayo ilitolewa na waziri wa mambo ya nje wa Luanda wa Angola Tete Antonio jijini Kinshasa na, na kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri pia huko drc ni kuwa wabunge kutoka majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri wiki hii walipinga hatua ya serikali, hatua ya wabunge wenzao jijini Kinshasa kuongeza kipindi cha dharura kwa sababu ya utovu wa usalama kwa siku 15 zaidi. Profesa Willy Mishiki ni mbunge kutoka wilaya ya Walikale huko Kivu Kaskazini. Wiki hii alizungumza na RFI Kiswahili na kutoa sababu za wao kukataa kushiriki vikao vya bunge baada ya muda wa dharura ama etat de siege kuongezewa muda. Ndiyo imeongezwa eh, siku kumi na tano bila sisi wabunge wa hiyo maprovensi ma tatu Kivu ya kaskazini Kivu ya mashariki na Ituri, na tumesema kama hawatapende tufanye siku moja kuzungumuza juu ya maneno ya mashariki yote, sisi wabunge hautarudia tena kule, tutarudia kule kwenda kwetu tuende tupiganie kule kwetu. Na tunajua kama leo hii state of emergency hii, etat de siege, nayo ina mashida mingi sana, imekuwa fasi ya watu kula pesa, fasi ya kufanya ma corruption. Ndio tunasema inafaa kwanza tuzungumuze kama ni mafaa tena kuendelea na hiyo eh, state of emergency. Ni sauti yake Profesa Wili Misheki, mbunge wa bunge la taifa, alichaguliwa kutoka eneo la Walikale huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. RFI Kisangani 105 FM. Msikilizaji, wiki hii rais wa Rwanda Paul Kagame Alionya kuhusu kueneza imani zenye itikadi kali kupitia dini, akisema siasa, dini na utamaduni ni maswala yanayoingiliana, lakini akataka umakini ili kuepusha kuwadanganya wananchi. Baadhi yenu mmekuwa mkidai kuwa serikali ya Rwanda iko katika vita dhidi ya imani na madhehebu. Tunaona yale yanayoandikwa kuhusu hili hasa kufungwa kwa baadhi ya makanisa. Kama unafanya hivyo, ukifikiri utatutisha baadhi yetu Vitisho hivyo havitakubalika, mnafahamu vizuri kabisa. Hebu tufanye iwe rahisi, fanya jambo sahihi unalolifahamu na lile ambalo watu hufanya kwa hekima, na kwamba nchi hii inahitaji kujijenga. Hauwezi igeuza jamii ya Wanyarwanda kama kitu ambacho unaweza kukipotosha unavyotaka. Kutoka kila upande tumedharauliwa vya kutosha na hatutaki kudharauliwa tena. Kagame aliyasema haya mwanzoni mwa juma hili wakati wa kikao na viongozi wa kidini akitetea mpango wa serikali kudhibiti makanisa hivi karibuni. Rwanda imekuwa mstari wa mbele katika kutekeleza sheria kali dhidi ya kile inasema wachungaji wasio na maadili nchini humo. Msikilizaji, umoja wa Afrika AU pamoja na wadau wengine wa kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa UN, juma hili walielezea kuguswa na uamuzi wa serikali ya Sudani Kusini kuahirisha uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu kwa miaka miwili zaidi, wadau hao wakisema kitendo hiki hakikubaliki. Na katika ukanda wa Afrika Magharibi na Kaskazini, tukimulika Guini, huko televisheni ya taifa juma hili ilionyesha picha za Kanali Claude PV ambaye alikamatwa nchini Liberia na kurudishwa jijini Conakry baada ya kutoroka jela mwaka uliopita. Undani wa taarifa hii na Victor Abuso. Kanali PV alikuwa mtu wa karibu na waziri wa walinzi waliyekuwa wakiongozi wa kijeshi Musa Dadis Kamara aliongoza nchi hiyo kati ya mwaka elfu mbili na nane hadi elfu mbili na kumi. Waziri wa katiba Yaya Kairaba Kaba katika mazungumzo yake na RFI siku ya Ijumaa amethibitisha kukamatwa kwa Pivi ambaye amepelekwa kwenye gereza la Koya umbali wa kilomita 40 kutoka jiji kuu Konakri. Aidha, waziri huyo amesema kanali huyo amepelekwa katika gereza hilo kwa sababu anasumbuliwa na kisukari, lakini wakili wake Abdurahmane Dabo amekanusha ripoti hiyo. Mwezi Julai mwaka huu Pivi alipewa kifungo cha maisha jela bila ya kuwepo mahakamani baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa makosa dhidi ya binadamu kufuatia mauaji ya upinzani wa Didis Kamara mwaka 2009. Rais wa zamani wa Gabon, Ali Bongo Ondimba, ambaye aliondolewa madarakani na jeshi mwaka uliopita Septemba 18, alitangaza kuachana na maisha ya kisiasa, ambapo pia aliziomba mamlaka kuwaachia huru mke na watoto wake wanaoendelea kuzuiliwa jela. Kwengineko duniani, raia wa Ufaransa wanasubiri baraza jipya la mawaziri baada ya waziri mkuu Michel Barnier kuwasilisha mapendekezo yake kwa rais Emmanuel Macron kuhusu serikali mpya. Hilary Ingati alifuatilia kwa ukaribu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Siku ya Ijumaa, rais Macron amekuwa akipitia majina ya mawaziri waliopendekezwa na waziri mkuu Barnier, wakati huu raia wa Ufaransa wanapotarajia nyuso mpya kwenye serikali itakayoundwa. Huenda orodha ya mawaziri ikatangazwa baadaye siku ya Ijumaa au siku ya Jumapili, ili kumaliza miezi miwili na nusu ya Ufaransa kutokuwa na serikali baada ya chama cha rais Macron kushindwa kwenye uchaguzi wa wabunge. Ripoti zinasema waziri wa maswala ya Umoja wa Ulaya Jean Noel Baro mwenye umri wa miaka 41 atakuwa waziri wa mambo ya nje. Bruno Retelo, mwanasiasa kutoka siasa za mrengo wa kulia za Republican, naye pia inaripotiwa kwamba amependekezwa kuwa waziri wa maswala ya ndani huku mshirika wa karibu wa rais macron sebastian leconi akitarajiwa kusalia kwenye wizara ya ulinzi baada ya kuteuliwa kwa waziri mkuu barnier mwenye umri wa miaka 73 amekuwa akikabiliwa na changamoto kubwa ya kuunda serikali huku changamoto kubwa ya bajeti ikimsubiri Msikilizaji, idara za usalama nchini Marekani juma hili zilisema mtuhumiwa aliyetaka kumuua Donald Trump huenda alikuwa amejificha kwa saa 12 katika makazi ya kiongozi huyo huko Florida. Aidha, tayari ameshtakiwa kwa makosa yanayohusiana na matumizi mabaya ya silaha. Wakati huo pia rais Joe Biden akisisitiza kuwa hakuna haja ya siasa za chuki wala kuuana. There is no, and I mean this, you know, hakuna na ninamaanisha kutoka ndani ya moyo wangu. Wale mnaonifahamu na wengi wenu mnanijua, hakuna nafasi ya vurugu za kisiasa Marekani. Hakuna sifuri. Kamwe siku zote nimelaani vurugu za kisiasa Marekani tunasuluhisha tofauti zetu kwa amani kwenye sanduku la kura na sio kwa bunduki. Marekani imeshateseka sana kwa mauaji ya risasi. Haisuluhishi chochote na badala yake inaligawa taifa. Lazima tufanye kila tunaloweza kuzuia, na kamwe tusitoe nafasi yoyote kwa mambo haya. Katika hatua nyingine, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliwanyooshea kidole cha lawama Biden na Kamala Harris kwa kutoa maneno ya uchochezi yanayopelekea kulengwa. Tumalizie na kilichojiri kule Lebanon ambapo wiki hii ndege za kivita za Israeli zilitekeleza mashambulio mfululizo kusini mwa nchi ya Lebanon katika kile utawala wa Tel Aviv ulisema umefanikiwa kuharibu miundombinu zaidi ya elfu moja ya kundi la Hezbollah. Wakati huu wito wa utulivu ukiendelea kutolewa. Aidha, kiongozi wa Hezbollah aliapa kulipiza kisasi dhidi ya Israeli. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alizungumza na waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati nakulani, na kulaani mashambulio hayo. Na mme msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami inafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri.