Natumai ubu heri wa afya msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI. Karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa yale utakayosikia ni pamoja na serikali ya Kenya kuendelea na uchunguzi wa mkasa wa moto uliowaua wanafunzi katika shule ya msingi ya Hillside Endarasha, kaunti ya Nyeri; maandamano ya maelfu ya wakimbizi kwenye mji wa Goma kule DRC, hawa wakiomba serikali warejeshe makwao na kumaliza vita mashariki mwa nchi hiyo mazishi ya mwanariadha wa Uganda Rebeka Cheptegei Jumamosi ya Septemba 14. Lakini pia kule Senegal, Rais Bassirou Diomaye Faye alilivunja bunge la Taifa, na mdahalo wa kwanza wa televisheni kati ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na makamu wa rais Kamala Harris katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Tutaangazia pia hali inavyoendelea huko Israeli na kwengineko duniani. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji aandamana nami hadi tamati ya makala hii. Tuanzie nchini Kenya ambako wizara ya mambo ya ndani wiki hii ilisema serikali imeendelea kufanya vipimo vya vinasaba DNA katika juhudi za kutambua miili ya wanafunzi waliopoteza maisha wiki iliyopita, baada ya moto kuteketeza bweni lao katika shule ya msingi ya Hillside Ndarasha Academy iliyoko kaunti ya Nyeri. Aidha, kupitia waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki, Alisema uchunguzi unaendelea na wahusika watafikishwa kwenye vyombo vya sheria. Serikali imeguswa na mkasa uliopata watoto wetu. Serikali itasaidia familia hizo kuhakikisha haki inapatikana. Tutafuatilia hadi haki patikane. Wote ambao huenda walihusika katika mkasa huu kwa njia moja au nyingine, kwa kukusudia au kukosa kukusudia, watawajibishwa. Simanzi na majonzi lijaa katika familia za wa wanafunzi hao, huku wazazi wakiwataka viongozi wa mabweni mbalimbali mbali kuzingatia swala la usalama wa wanafunzi. Silas Obuhata ni mwenyekiti wa muungano wa wazazi nchini Kenya. Wale watoto ambao walifariki walichomeka beyond recognition, na kwa hivyo DNA itasaidia kila mzazi kutambua mtoto wake na kujua kweli nachukua mtoto wangu. Kama mimi mzazi nimepoteza, lakini hata nikienda kumzika mwenyewe nitaridhika kwamba mtoto wangu ndio alifariki, lakini ako mahali penye mimi naweza kuona kila siku, likiamka naona kaburi najua kweli mtoto wangu alikufa, na ako mahali pale naweza kuona wale wazazi ambao waliaridhirika, waiko mahali wafanyiwe guiding and counseling, wapatiwe psychosocial support. Hili ni jambo la, u, la uchungu. Wazazi wanateseka, wale wazazi wameteseka. Tukisalia nchini humo, msikilizaji, huduma katika viwanja vya ndege, ukiwemo ule kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta zilirejea tena wiki hii baada ya wafanyakazi kusitisha mgomo kupinga makubaliano kati ya serikali na kampuni ya Adani kutoka India. Francis Atuoli ni katibu mkuu wa shirikisho la wafanyakazi nchini Kenya, KOTU. Hakuna mtu yeyote atamwambia ya kwamba Adani na serikali wameshakubaliana kabla kujakuwa na concurrence na chama na wafanyakazi Sio ilikuwa kazi nzuri yes. na tunawaomba wale ambao wana kazi ya kufanya saa hii ambao wangeliendelea na kazi zao, mrudi kazini, pahali penu pa kazi haraka iwezekanavyo. Aidha, baada ya makubaliano ya kusitisha mgomo, katibu mkuu wa wafanyakazi wa viwanja vya ndege Moses Ndiema alikuwa na kauli hii. Programu ya kurudi kazi, labda kuna wale wanahitajika kuwa kazi saa hizi hamko, kwa uniform, tunaomba kaa management lazima iwa facilitate. Kama ni wala wanataka kwenda nyumbani, uende uoge, ukuje kazi, si ndio? Sawa, sawasawa, yes. Sababu tumekuwa hapa tangu juzi sisi, hata mimi sijaoga. Kama hii airport ingekuwa mzuri, tungekuwa na maji warm ya kuoga, tungekuwa na hoteli, mungepelekwa mkule. Lakini aizuru wanyonge, sisi tutaishi hivyo, namna hiyo, si ndio? yes. Wafanyakazi hao walikuwa wanataka kwanza kupewa nakala ya kandarasi ya Adani kwa kile walisema wanahofia kupoteza kazi kampuni hiyo ikianza kuendesha shughuli za uwanja. Na katika kulikunja jamvi la yaliyojiri nchini Kenya wiki hii, kwa muhtasari tu, msikilizaji, ni kwamba mahakama kuu jijini Nairobi ilimhukumu jela kaimu inspekta jenerali wa polisi Gilbert Masengeli miezi sita jela kwa kuidharau mahakama kujibu mashtaka ya madai ya polisi kuhusika na utekaji wa waandamanaji. Hata hivyo, hukumu hiyo itaanza kutekelezwa baada ya wiki moja, iwapo mkuu huyo wa polisi hatofika mahakamani ili kujibu mashtaka ya kutoweka kwa vijana watatu waliokamatwa na watu waliojitambulisha kuwa maafisa wa polisi katika mtaa wa Kitengela kusini mwa jiji kuu Nairobi Agosti 19 mwaka huu. Tuangazie yaliyojiri nchini Tanzania wiki hii ambako polisi walipiga marufuku maandamano ya chama kikuu cha upinzani cha Chadema yaliyopangwa kufanyika jijini Dar es Salaam tarehe 23 mwezi huu kushinikiza kuachiwa huru kwa viongozi na wafuasi wake wanaodaiwa kutekwa na kuzuiwa na maafisa wa usalama, lakini pia kulaani kuuawa kwa kiongozi wake Ali Mohamed Kibao aliyetekwa na baadaye kupatikana ameuawa wiki iliyopita. David Misime ameonya kuwa polisi watakabiliana na yeyote atakayejitokeza ushiriki kwenye maandamano hayo aliyosema yanalenga kuvunja amani ya nchi na yoyote atakayeingia barabarani atakabiliwa vilivyo kwa mujibu wa sheria za nchi. Maandamano hayo yamepigwa marufuku. Jeshi la polisi linatoa, natoa katazo kwa yoyote aliyealikwa, kuelekezwa kufika Dar es salama kutoka mkoa wowote ule kwa ajili ya maandamano hayo asithubutu kufanya hivyo, kwani maandamano hayo ni haramu na hayatafanyika. Wakati polisi wakitoa kauli hiyo, chama tawala cha CCM nacho kinataka uchunguzi wa haraka kuhusu utekaji wa viongozi wa wafuasi wa upinzani. Emmanuel Nshimbi ni katibu mkuu wa chama hicho. Chama chetu kinaunga mkono kauli ya kutaka uchunguzi wa haraka sana ufanyike, watuhumiwa wapatikane na hatua zichukuliwe. Kwa hiyo nawaambia chama chetu kimekasirishwa na kwa kweli tunataka serikali iharakishe uchunguzi huu na matukio na ya namna hii kwa kweli yakomeshwe. Sauti yake Emmanuel Nshimbi, Katibu Mkuu wa Chama Tawala nchini Tanzania, CCM. Tuelekee kule DRC ambako shirika la afya duniani WHO Ijumaa ya Septemba 13 lilisema limeidhinisha matumizi ya chanjo ya kuzuia maambukizo ya mpox, hatua ambayo inatarajiwa kuharakisha upatikanaji wa chanjo hiyo barani Afrika. Hatua hii inakuja wakati huu Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambayo imeathiriwa zaidi na mpox, ikiwa tayari imepata chanjo zaidi ya laki mbili kutoka barani Ulaya na Marekani ikijiandaa kuitoa kwa raia wake kuanzia Oktoba pili. Jean Casea ni mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye tume ya Umoja wa Afrika ya CDC amesema chanjo itakayotolewa ni salama. The vaccine is safe. And, uh, chanjo hii ni salama ila tunasubiri tu siku chache ili ianze kutolewa place, na vifaa na mipango yote imeshafanyika pamoja na mawasiliano be, uh, kabla ya kuanza Kola, hii kampeni. Then we can start the campaign. Kauli yake Jean Kaseya inakuja wakati huu Moroko nayo ikitangaza maambukizo ya kwanza ya mpox ambapo mgonjwa amegundulika kwenye jiji la Marakesh kwa mujibu wa wizara ya afya huko Moroko. Daima na yaliyojiri nchini DRC ni kuwa mashariki mwa nchi hiyo, mamia ya wakimbizi waliokimbia makazi yao kwa sababu ya vita kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali FRDC, wiki hii waliandamana katika mji wa Goma wakitaka kurudishwa mwakwao na serikali. Wakimbizi hao wanasema maisha ya kambini yamekuwa magumu kabisa kwa sababu wanakosa mahitaji muhimu kama chakula. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, alishuhudia maandamano hayo na akatutumia ripoti ifuatayo. Haya ni malalamiko ya watu waliohamishwa kutoka eneo la Mugunga kampini, magharibi mwa muji wa Goma, Kivu Kaskazini. Hao waliandamana pia kutai msaada wa kuishi kutoka kwa serikali. Hapa sasa tuko nje juu ya kutunga sekurite ya mwingine yetu, mwe wapate gisi ya kutusaidia. Tunaomba amani saa tupate gisi ya kurudia na vyetu vyenyee kumiacha, juo tulishamaliza kuseka sana. Watu hao waliohamishwa wanaitaka pia serikali kuwarejesha katika vijiji vyao kufuatia matatizo kadhaa yanayowakabili kambini hadi sasa. Serikali haijazungumza lakini polisi wa kitaifa wa Kongo waliowekwa katika eneo hili la Mugunga walituliza hali ya wasiwasi na kuwazuia waandamanaji. Huko watetezi wa haki za binadamu Emem Kanta akiwa mmoja wao, naye amesema: ni kusema, tunaomba jeshi yetu iweze kuwa vigila na tunajulisha vilevile vile guvenema kama watu wanateseka sana ndani ya zone ambayo amevetura na kontrole, ni mauaji maporte dispari. Tunaomba sana guvenema yetu iweze kuona gisi ya kumaliza vita. Kumaliza vita ni kupigana. Hii ni mara ya pili mwaka huu kwa watu hawa waliokimbia makazi yao kujitokeza wakiandamana kudai usaidizi zaidi. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. <laughs> Msikilizaji, mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini James Bande Shimanyula aliripoti kuwa nchini Sudani Kusini watu milioni saba hawana vyoo, kwa mujibu wa serikali, na hivyo wanalazimika kujisaidia katika maeneo ya wazi, hali ambayo inahatarisha afya zao kutokana na uwezekano mkubwa wa kuambukizwa magonjwa ya kuharisha. Na je, ni kweli James Shimanyula? Halima na Boi, mkazi wa jimbo la Unity, ni miongoni mwa raia wa nchi hiyo ambao hawana vyoo anaeleza ni kwa nini anamaliza haja zake kwenye misitu na maeneo yenye chemichemi ya maji. Tunakwenda haja kubwa kila mahali kwenye maeneo yaliyo wazi. Tumekuwa tukibeba kinyesi na kuitupa tu ovyo. Watu wana mazoea ya kwenda vichakani wakipatwa na haja kubwa. Kuna wakati ambao tunatumia jembe kuchimba mashimo na kuyatumia kufunika kinyesi. Alex Lorrain, baba wa watoto tisa, lakini pia kiongozi wa kijiji chake katika jimbo hilo la Unity, anaeleza hatua wanazopiga kupambana na changamoto hiyo. Kwa sasa tuna vyoo katika kijiji chetu. Kabla ya hapo, tulikuwa tunakwenda uh, katika sehemu ya wazi. Uh, ugonjwa wa kipindupindu ulikuwa umeenea sana. Nzi walikuwa wanabeba kinyesi na kwenda kukiacha uh, kwenye vyombo vinavyotumika nyumbani na hivyo kusababisha watoto kuumwa. Waziri wa maji nchini Sudani Kusini, Paul Mai Deng, anaeleza kinachofanywa na serikali kukabiliana na tatizo hilo. Over... asilimia 39 ya watu wetu wanapata maji safi ya kunywa na asilimia kumi na nne ya watu hao wakiwa na vyoo, lakini asilimia inayobaki kamwe hawana vyoo. Serikali lazima iwe na pesa kuhakikisha kuwa kuna maji safi ya kunywa na matumizi mengine. Mara tu ukiwa na maji safi, swala la matumizi ya vyo litashughulikiwa. li shirika la World Vision tangu mwaka 2019 limejenga vyo karibu elfu nane katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu misaada ya kibinadamu OCHA Jumaa hili ilionya kuhusu hatari inayowakabili maelfu ya raia wa Sudan Kusini ambao kutokana na mafuriko yaliyoikumba nchi hiyo wengi hawana mahitaji ya msingi. Kwingineko, Rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye Alhamis ya Septemba 12 alitangaza kulivunja bunge la kitaifa, kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo, akitangaza kuwa uchaguzi mpya wa wabunge sasa utafanyika Novemba 17. Basiru Diomaye Faye Je dissous l'Assemblée nationale pour demander au peuple souverain. Nalivunja bunge ili kuwaomba watu wenye mamlaka kunipa njia za kitaasisi zitakazoniwezesha kusisitiza mabadiliko ya kimfumo niliyowaahidi. Wakati umefika wa kufungua ukurasa mpya katika muhula wetu wa miaka mitano. Kipengele cha tatu cha katiba yetu kinatukumbusha kwamba mamlaka ya taifa ni wananchi. Na kwa hali yoyote serikali inawahakikishia kuwa itaandaa uchaguzi bora na huru na watu kujieleza, na pia uhuru wa watu kuchagua aliye bora ashinde. Iishi jamhuri, iishi Senegal. Uamzi wake umetokana na kile wengi wamesema kwamba kiongozi huyo amekosa wingi wa wabunge kumwezesha kupitisha bajeti na mabadiliko aliyoahidi wakati wa kampeni. Septemba 13, Marekani iliipa Misri dola bilioni 1.3, kama ufadhili wa kijeshi, wakati huu mataifa hayo mawili yakiendelea kuimarisha uhusiano wao yanapoendelea kutafuta mwafaka wa mzozo wa Gaza. Victor Moturi na maelezo zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imethibitisha msaada huo ambao hutolewa kila mwaka na umeongezeka kwa sababu kile ambacho Washington inasema serikali jijini Kairo imeendelea kuheshimu haki za binadamu. Aidha, msaada huu umetolewa kwa sababu Misri inaendelea kuwa mshirika wa karibu wa masuala ya kiusalama kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya mambo ya nje. Juhudi za Misri kusaidia kuzipatanisha pande zinazopigana nchini Sudan pia ni sababu nyingine ambayo Marekani inasema imetathmini na kutoa pesa hizo. Marekani ilitangaza kuwa itaendelea kutoa msaada wa kifedha kwa ajili ya usalama wa Misri kwa sharti la uongozi wa Rais Abdel Fattah El Sisi utaheshimu haki za binadamu, baada ya hapo awali kusitisha msaada wa dola milioni 95. Nchini Afrika Kusini, Rais Cyril Ramaphosa alitia saini mswada tata kuwa sheria kuhusu haki ya kupata elimu nchini humo lakini vipengele viwili vilivyotishia kuivunja serikali ya umoja wa kitaifa havitatekelezwa kwa sasa. Hata hivyo, chama cha Democratic Alliance kinachounda serikali na chama cha ANC kimepinga sheria hiyo ambayo inaipa mamlaka serikali kuamua lugha ya kufunzia na kutunga sera zitakazotumiwa kusimamia taasisi za elimu, kwa hofu kuwa lugha ya Afrikaans inayotumiwa na wazungu nchini humo huenda isitumiwe kwengineko. Duniani tuanzie kule Marekani. Ni wiki ambayo ilishuhudia mdahalo wa kwanza wa televisheni kati ya wagombea wawili wa kiti cha urais ambapo rais wa zamani Donald Trump aliendelea kusisitiza kuwa haamini kama alishindwa katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini, akisisitizia madai yake ya kuwa aliibiwa kura. Kauli aliyoitoa wakati wa mdahalo huo wa kwanza wa televisheni na Kamala Harris: We have to have paswa kuwa na mipaka, tunapaswa kuwa na uchaguzi mzuri. Uchaguzi wetu ni mbaya, na wahamiaji wengi wanaoingia nchini mwetu wanajaribu kuwafanya wao wapiga kura, wakati hawawezi hata kuongea Kiingereza na hata hawajui wako nchi gani, lakini wenzetu wanataka wapige kura na ndio maana wanawaruhusu waingie nchini. Kwa upande wake, makamu wa rais Kamala Harris amesema raia wa nchi hiyo hawana haja ya kurejea kwa yaliyotokea Januari 6, akimshutumu Trump kutaka kuwa dikteta chini ya utawala wake mara kadhaa umeshindwa kesi mahakamani kwa sababu ukweli ni kwamba ulipoteza katika uchaguzi. Hii inaweza kumfanya mtu aamini kuwa kumbe hatuna mgombea hapa, mgombea ambaye anachanganyikiwa kuhusu ukweli, na hii kwa kweli inaogopesha, na Wamarekani wanastahili mazuri. Katika mdahalo huo wa kwanza wa televisheni, Trump na Harris waliendelea kushutumiana, kila mmoja akikosoa rekodi ya mwenzake, masuala ya uhamiaji, uhalifu na uchumi. ya kitawala RFI. Rais wa Urusi Vladimir Putin Alhamisi ya Septemba 12 alisema ikiwa Ukraine itaruhusiwa kutumia roketi za masafa marefu zilizopewa na nchi za Ulaya pamoja na Marekani kutamaanisha kuwa mataifa hayo yanashiriki moja kwa moja kwenye vita inayoendelea. Onyo la Putin limekuja wakati huu nchi washirika na Ukraine zikijadiliana ikiwa zitoe idhini kwa Kiev. Tumalizie na kilichojiri huko Israeli, msikilizaji. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres juma hili alisema kukosa uwajibikaji kutokana na mauaji ya wafanyakazi wa Umoja wa, wa Mataifa na wale wa kutoa misaada ya kibinadamu kwenye eneo la ukanda wa Gaza hakukubaliki. Katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, Guteresh alisema ni vitendo ambavyo havikubaliki kwa wafanyakazi wa misaada kulengwa wakati wa vita. na msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri.