Natumai huna neno hapo ulipo, na kwamba ubuheri wa afya, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya Radio France International. Karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii, tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na kwa sehemu kubwa makala hii itaangazia mkutano wa tisa kati ya China na Afrika huko Beijing, ukijulikana kama Forum on China Africa Cooperation. Wafungwa zaidi ya 100 waliuawa katika gereza kuu la Makala nchini DRC. Pia tutamulika Kenya na mkasa wa moto ulivyowaua wanafunzi kwenye shule Hillside Endashara, jimbo la Nyeri, siku ya Ijumaa. Uchaguzi kufanyika nchini Tunisia, na huko Ufaransa Michel Barnier ndiye aliteuliwa kuwa waziri mkuu miezi miwili baada ya mvutano wa kisiasa kushuhudiwa nchini Ufaransa. Utasikia mambo mengine mengi kwengineko duniani kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala yaliyojiri wiki hii. Makala hii inaanzia nchini DRC ambako mwanzoni mwa wiki hii maswali mengi yamesalia bila majibu kufuatia jaribio la kutoroka kwa wafungwa lililotokea usiku wa Septemba mosi hadi pili katika gereza la Makala huko Kinshasa, waziri wa mambo ya ndani nchini humo Jacquemain Shabani alisema watu 129 walithibitishwa kufa katika jaribio la kutoroka alilosema lilishindikana. Hata hivyo, hakuweka wazi sababu za wafungwa hao kutaka kutoroka au idadi kamili ya waliofanikiwa kutoroka ingawa alithibitisha kuna majeruhi wanaoendelea kupatiwa matibabu. Jacquemain Shabani: Idadi ya awali imeonyesha watu 129 walikufa, ikiwa ni pamoja na 24 kwa kupigwa risasi, na waathiriwa wengine walikufa katika mkanyagano au kwa kuzidiwa na baadhi ya wanawake kubakwa. Tume imebaini majeruhi 59 wanaohudumiwa na, na serikali. Tumesikitishwa na kuchomwa moto kwa majengo ya utawala, chumba cha wagonjwa na bohari za chakula Serek kali imefurahishwa na utulivu uliorejea, lakini imesikitishwa na hasara zilizojitokeza, na hivyo kutoa salamu za rambirambi kwa familia zilizopoteza wapendwa wao. Uchunguzi unaendelea na taarifa itatolewa kwa umma baadaye. Ni sauti yake Jacquemain Shabani, waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukisalia huko DRC, miili ya raia zaidi ya mia mbili ambao Walikuwa wahanga wa uvamizi wa kundi la waasi la M23 linalosaidiwa na Rwanda kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo, ilizikwa tarehe 2 Septemba huko Goma, wilayani Nyiragongo, kama alivyoripoti mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel kutoka Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Wakiwa katika uwanja delinite Kivu Kaskazini, waathiriwa wa vita vya M23 kwa huzuni walishutumu mauaji yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu wamefariki kama vile vifo vimekuwa kama vile mchana na baadhi ya mashirika ya kiraia pamoja na viongozi mbalimbali mbali kutoka vuguvugu vugu la vijana katika mkoa wa Kivu Kaskazini wamelalamikia pia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokufanikiwa kuimarisha amani na usalama, kama anavyozungumza hapa Donemango kutoka shirika la vijana walucha vite yaishe na baodeplase barudie kwenye balitokeaka maandamano ya MONUSCO itoke. Viongozi wa serikali wameshutumu M23 kuhusika katika mauaji hayo ya raia kadhaa. Fidel fahumawa, mjumbe wa serikali ya DRC katika idara ya mambo ya jamii hapa, alizungumza jeshi iletu FRDC iko napiganisha sana wale waasi wa, wa M23 uh, ili vita ipate kuisha na wakimbizi wote wapate kukurudia. Serikali ya Kongo imeweka wakfu tarehe 2 Agosti kama siku ya kitaifa ya kuwaenzi mamilioni ya wahanga wa migogoro ya vita. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nilimtafuta Fidel Kakule Vahumawa, mjumbe wa serikali katika wizara inayohusika na maswala ya jamii, na kwanza nilimuuliza serikali ya DRC inataka kutuma ujumbe gani kuhusu mpango huu uliofanyika wiki hii, naye alisema naam, unajua, ujumbe wa kwanza ni ujumbe wa kupana pole, ujumbe ingine ambao tunapitisha ku Uh, dunia mzima, na kwa hiyo tunaita uh, international community kusema ya kwamba Rwanda na hapa sasa Uganda, na kusema wale wote mainji yote ambayo iko na iko na patia nguvu Rwanda na Uganda, kusema waache kupatia nguvu hiyo mainji, kwani ni mainji ambayo imevamia Kongo. Na ujumbe wa tatu ni kusema ni kupana uh, message kwa Wakongomani wote kusema ya kwamba wakati imeenea, ambayo paswa kuamka na kupiganisha huyo adui wetu ambao wametakatiza sana uh, Kongo yetu DRC. Na kumalizia, pengine serikali inajipanga vipi ili kusaidia ama kufidia zile familia za wahanga wa mapigano haya, ama ambayo zimepoteza wapendwa wao mjoko. Kuna maprogramu mingi ambayo government yetu imeweka na hiyo tunaita Fonaref. uh, ni hiyo ambayo inahusika na kurudisha au watu katika haki, haki, haki zao. Ingine kitu huyo waziri anahusika na kijamii ni ku, uh, kupelekea wale wa watu ambao wamekimbia vita kuwapelekea uh, chakula kuwapelekea vyombo vinaofaa ili wapate kuishi vizuri katika hiyo makambi ya, ya wakimbizi. Na je, kuna mpango wote wa serikali kuwarejesha watu manyumbani kwao? Hamuoni kwamba watu wameteseka kwenye makambi? Unajua kurudia kurudia nyumbani kwao ni kusema vita imeisha DRC. President wetu na jeshi letu liko napigana nguvu sana ili wakimbizi wapate kurudia uh, kwa makao yao. Fidel Vaumawa, asante sana. Asante sana bwana Riben, msikilizaji Venan Rutunga, mkurugenzi wa zamani wa taasisi ya utafiti nchini Rwanda, wiki hii alihukumiwa kifungo cha miaka 20 jela kwa kuhusika na mauaji ya halaiki. Uamzi huo ulitolewa zaidi ya miaka mitatu baada ya kurejeshwa kutoka Uholanzi na miaka miwili baada ya kufunguliwa kwa kesi yake nchini Rwanda. Kutoka Rwanda. Na sasa tumulike yaliyojiri nchini Kenya, ambapo wiki hii kuliripotiwa vifo vya wanafunzi 17 katika mkasa wa moto kwenye shule Hillside Endashara, jimbo la Nyeri, siku ya Ijumaa ya Septemba 6 asubuhi, ambapo wazazi na jamaa za wanafunzi waliofariki na wengine kujeruhiwa wanazidi kumiminika shuleni hapo kujua hali ya wanao, huku wengine wakiruhusiwa kuitazama miili ya watoto wao. Takriban wanafunzi sabini inasemekana hawajulikani waliko hadi sasa. Antoni Muchiri ni afisa katika shirika la Msalaba Mwekundu, alizungumza na mwandishi wetu Victor Moturi ambaye alielekea moja kwa moja kwenye eneo la tukio. Antoni Mushiri alimwambia washughulikia kwa hali ya mashauri na kisha baadaye kuelekeza kwenye hospitali. Wanaelekezwa hospitalini si kwa sababu wako na majeraha ambayo yanaonekana, lakini kwa sababu wako na jeraha ya mafikira. Naye rais wa Kenya Daktari William Samoei Ruto alitangaza siku tatu za maombolezo na maombi ya kitaifa kwa wanafunzi waliofariki na wengine kujeruhiwa. Hata hivyo, chanzo cha moto huo hakijajulikana huku Rais Ruto akiagiza uchunguzi wa kina ufanyike mara moja kufahamu kilichotokea. Wiki hii kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Robert Kyagulanyi Sentamu anayefahamika kama Bobi Wine, alilazwa hospitalini siku ya Jumatano baada ya chama chake cha NUP kuripoti kuwa polisi walimpiga risasi mguuni katika eneo la Bulindo, umbali wa kilomita 20 kutoka jijini Kampala na kumjeruhi vibaya. Wakili wa Bobi Wine, George Musisi, alieleza kilichojiri. Mkuu wa chama chetu alinitembelea kwenye makazi yangu, na alipokuwa anarejea nyumbani kwake, alikuta umati mkubwa wa watu kimsubiri. Kabla hata gari lake alijasimama, polisi walianza kutupa mabomu ya kutoa machozi na kuwatawanya watu. Baadhi ya vitoa vya machozi vilitupwa moja kwa moja kwake, na moja ya kilipuzi hicho kililipuka kwenye mguu wake wa kushoto na kumsababishia majeraha mabaya. Hata hivyo, polisi walika anusha kumshambulia mwanasiasa huyo, kama anavyosema Kituuma Rusoke, msemaji wa polisi nchini Uganda. Mheshimiwa Kigulanyi na timu yake walihama kutoka kwenye magari yao na kuanza maandamano. Hata hivyo, polisi walishauri dhidi yake, lakini alisisitiza kuendelea na kufunga barabara iliyosababisha polisi kuingilia kati. Maafisa wetu wanadai kuwa alijikwaa wakati akiingia ndani ya gari lake na kusababisha jeraha, lakini timu yake inasema alipigwa risasi. Uchunguzi utafanyika ili kubaini ukweli. Ni sauti yake, msemaji wa polisi nchini Uganda, akituuma Rusoke, alipozungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. Bobi Wine aliruhusiwa na madaktari wake kurejea nyumbani siku ya Ijumaa ya Septemba 6 baada ya kulazwa kwake hospitalini siku ya Jumatano. RFI Kampala 93.7 FM. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC wiki hii kilizindua mpango maalum wa kujiandaa na kukabiliana na magonjwa ya milipuko ikiwemo mpox ambao umeendelea kuripotiwa katika nchi mbalimbali. Aidha, nchi ya DRC wiki hii ilipokea dozi za kwanza laki moja za kukabiliana na ugonjwa huo wa homa ya nyani mpox. Samuel Roger Kamba ni waziri wa afya wa DRC, hapa anaeleza kilichotokea ama kinachoendelea. Tunakwenda sasa kufanya mipango, kufahamu nani anapewa chanjo, eneo gani, kwa kuwa tuna maeneo mengi yaliyoathiriwa hapa kwetu. Ni mikoa iliyopewa kipaumbele ndiyo tunaangalia, ikiwa ni pamoja na Equateur, Kivu Kusini, Sankuru, mikoa yote ambayo tunatakiwa kusitisha haraka kusambaa kwa virusi. Ni sauti yake Samuel Roger Kamba, waziri wa afya wa DRC ambaye pia amethibitisha kuwa dozi za chanjo za ziada dhidi ya mpox zinatarajiwa kupokelewa huko DRC wikendi hii. Wiki hii wataalam wa Umoja wa Mataifa walisema wanataka kutumwa kwa kikosi cha muda, ama kwa vikosi vya muda vya kulinda amani nchini Sudan, wakati huu ripoti zikionyesha kuwa pande zinazohasimiana zinatekeleza makosa ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu. Mohamed Chande Othman ni mwenyekiti wa timu ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudani. Sudanese... Tumebaini kuwa pande ya simu nchini Sudan hasa jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF pamoja na washirika wao wametekeleza makosa kadhaa, tunayoweza kuamini kuwa ni matendo yanayokiuka sheria za kimataifa. Makosa yaliyorekodiwa yalikuwa kwa viwango na aina tofauti, ikiwemo jinsia na umri, na madhara yake yatadumu kwa miongo mingi ijayo. Haya yanajiri wakati huu mashirika ya misaada yakiendelea kufikisha msaada wa chakula kwenye jimbo la Darfur kutokea Chad. Kwingineko, mkutano wa ushirikiano kati ya China na mataifa ya Afrika ulitamatishwa siku ya Ijumaa ya Septemba 6 baada ya taifa hilo tajiri la bara Asia siku ya Alhamis kutangaza kuwa litatoa dola bilioni 10 kwa ajili ya maendeleo mbalimbali mbali kwa bara la Afrika. Katika mkutano huo suala la ushirikiano wa kiusalama kati ya China na Afrika lilijadiliwa kwa kina. Victor Abuso na maelezo zaidi China imeahidi kuendelea kushirikiana na mataifa ya Afrika kwenye suala hilo la usalama. Imesema itatoa msaada wa vifaa vya kijeshi, kutoa mafunzo kwa polisi zaidi elfu moja na wanajeshi zaidi elfu sita. Wanajeshi wa China na wale kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika wanashirikiana kwa pamoja kwenye mazoezi na kupiga doria ili kujimarisha zaidi, wakati huu inapoendelea kutoa vifaa kama ndege za kijeshi na kutuma wanajeshi wake kwenye kikosi cha kulinda amani barani Afrika. Licha ya kuwa China kwa sasa kambi yake pekee ya kijeshi ipo nchini Jibuti, huenda makubaliano haya yaliyotiwa saini yakaongeza ushirikiano zaidi wa kiusalama katika mataifa mengine barani Afrika katika siku zijazo. Tarehe tano mwezi huu wa Septemba ilitimia miaka mitatu kamili tangu jeshi nchini Guini lilipochukua madaraka na kuuangusha utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Alfa Conde. Lakini miaka mitatu baadaye, wananchi wanalalamika kurejea kwa ukandamizaji, ambapo kunashuhudiwa kufungwa kwa vyombo vya habari vya kujitegemea, mauaji na utekaji wa wapinzani wa uongozi wa kijeshi. Jukwaa la Nguvu ya Kijamii ya Gini linataka siku hii ya tarehe 5 mwezi Septemba iwe siku ya ghadhabu. Abdul Sako ni mratibu wa jukwaa hilo. nous avons dit par exemple des de médias Tuliviambia vyombo vya habari kwa mfano, kwa kutokubali muungano wowote wa matangazo wakati wa sherehe, hususan wasanii ambao hata hivyo, wana changamoto za kiuchumi, wanakubali kupokea chochote kutoka utawala siku hiyo. Badala yake, waingie kwa undani zaidi kuwahoji wananchi wa Ginea wanachofikiria kuhusu utawala, na pia waandishi wa habari wafahamu kwamba uhuru wa kujieleza unaokiukwa leo, hatujawahi kushuhudia hilo katika nchi hii na hatupendi hili. Waandishi wa habari kwa mfano, wanatakiwa kujitokeza kueleza bayana madhila na unyonge huu. Wanaharakati nchini humo wameendelea kukemea hatua ya wasanii kumuunga mkono kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo ya Guinea kwa kujitokeza na kuwa wapambe wake Rf. Kule Tunisia, mgombea urais Ayachi Zamel alikamatwa tena siku ya Alhamis muda mfupi baada ya kuachiliwa huru kwa tuhuma za kugushi saini za wapiga kura ili kuwania urais. Na kwingineko duniani, huko Ufaransa, Rais Emmanuel Macron siku ya Alhamis ya Septemba tano alimteua mpatanishi wa zamani katika mazungumzo ya wakati Uingereza ikitaka kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, Brexit, kuwa waziri mkuu mpya baada ya karibu miezi miwili ya mvutano wa kisiasa kufuatia uchaguzi wa mapema alioitisha na ambao haukumpa ushindi wa jumla. Kufahamu zaidi kuhusu uteuzi huu na mwanasiasa mwenyewe, hii hapa taarifa ya Jupiter Mayaka. Barnier mwenye umri mi wa miaka sabini na tatu ametuikwa jukumu la kuunda serikali ya umoja baada ya miezi miwili ya mvutano wa kisiasa tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu na waziri mkuu Gabriel Atal kujiuzulu. Mwanasiasa huyu mkongwe amewahi kushikilia nyadhifa mbalimbali ikiwemo ubunge akiwa na umri wa miaka 27 lakini pia waziri katika wizara mbalimbali mbali na kupata umaarufu zaidi baada ya kuwa mpatanishi wa mpango wa Brexit hadi kuteuliwa kwake hi leo Barnier hakuwa anajihusisha na siasa tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya chama cha Republicans kukosa kumpa tiketi ya kuwania urais dhidi ya rais Macron mwoneaji urais uliopita Marine Le Pen amesema chama chake cha National Rally kitasubiri sera atakazotoa kabla ya kuamua ikiwa kitamuunga mkono au la, huku Jean-Luc Melenchon kutoka mrengo wa kushoto akisema uteuzi huu unamaanisha uchaguzi umeibiwa kutoka kwa Wafaransa. Uteuzi wa mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka sabini na mitatu umemaliza sintofahamu ya kisiasa ya miezi miwili baada ya kutokuwa na chama kilichopata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa wabunge nchini Ufaransa. Jean-Luc Mélenchon ni mwanasiasa mkongwe nchini Ufaransa. Hapa anazungumzia uteuzi wa waziri mkuu huyo mpya Michel Barnier. De de nye... Rais amekataa rasmi matokeo ya uchaguzi wa wabunge alioitisha mwenyewe. Sio Nouveau Front Populaire ilichukua nafasi ya kwanza kwenye uchaguzi ndiyo itakayokuwa na waziri mkuu atajitambulisha mbele ya bunge, badala yake ni mjumbe wa chama ambacho kilikuwa na wabunge wachache ndicho kitakuwa bungeni. Tunagundua ni waziri mkuu ambaye ameteuliwa kwa pendekezo la chama cha mrengo wa kushoto chenye msimamo mkali, wakati ambapo duru ya ya uchaguzi nguvu kubwa iliwekwa ili kuzuia mrengo huo. Ni sauti yake Jean-Luc Melenchon, mwanasiasa mkongwe nchini Ufaransa. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami inafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri.