Napenda sana maonyesho juu ananiingiza anani kwa ingine Levo Abimana ADATV amesafiri umbali wa takribani kilometa 700 kutoka jiji la Bujumbura nchini Burundi hadi katika jiji la Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania. Tunaenda naenda naangalia wangine wafanya biashara. Uh, bika kuwa vizuri zaidi kwangu tena na najifunza vitu vingi sana. Kilichomleta hapa ni kushiriki maonyesho 19 ya biashara ya Afrika Mashariki yanayofanyika kuanzia Septemba 6 hadi 15, 2024 katika viwanja vya furahisha jijini Mwanza. Mwitukio mzuri sana tumepata kwa watu wa Mwanza, wanafika kwa wingi, na wengi walikuwa hawajui mwani wanahusikia, lakini baada ya kufika hapa wameuona kwa macho. Washiriki wanatokea katika mataifa ya Afrika Mashariki na hata nje kama vile Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, Kenya, Uganda, India na China. Kwa wananchi, kwa wananchi wajitokeze kwa wingi sana. Wanakuja ndiyo, lakini tulikuwa tunatamani wawe wengi zaidi. Maonyesho haya yanalenga kusisimua na kutoa fursa kwa makampuni ya Tanzania na Afrika Mashariki katika kujitangaza kutoa fursa kwa jumuiya ya wafanyabiashara kuimarisha mtandao wa masoko na usambazaji wa bidhaa zao. Tupo hapa uwanja wa furahisha Mwanza kwenye maonyesho ya Afrika Mashariki ya 19. Maonyesho haya ni mazuri, tunashukuru watu wa Mwanza na nchi zote za Jumuia ya Afrika Mashariki kwa ushiriki wao mkubwa. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala ya Afrika Mashariki hii leo, tunatuama nchini Tanzania kuangaza sauti za wafanyabiashara kutoka Afrika Mashariki katika maonyesho ya 19 ya biashara Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya simulizi hii. Wakati ulimwengu ukiwa njiani kuadhimisha malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa, lengo nambari 17 linagusia kuimiza biashara huria na utandawazi, namna unavyoweza kuchangia manufaa na kuzihimiza nchi wanachama kujiunga ili kupata manufaa kutoka kwenye mifumo ya biashara kwa pande zote. Nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekuwa kinara katika kuandaa maonyesho mbalimbali ya biashara yanayowaleta pamoja wafanyabiashara na wajasiriamali. Ni majira ya jioni, nikiwa katika viwanja vya furahisha jijini Mwanza nchini Tanzania, nakutana na, na Abimana Dative, mjasiria mali na mfanyabiashara kutoka nchini Burundi. Amefika hapa kushiriki maonyesho ya 19 ya biashara ya Afrika Mashariki. Mimi napenda sana maonyesho juu ananiingiza kwa ingine levo, juu naenda na, naangalia wangine wafanyabiashara bika kuwa vizuri zaidi kwangu, tena najifunza na vitu vingi sana. Ee, ni mara mingi sana ni kama ni mara kama nane au kumi. Ee, sasa maonyesho yako tofauti sana maonyesho yote aliyopita niliona ni kama haya maonyesho amengaa sana, lakini haya sijui kama vitaendekaje. Hata kufika saa hii hatujapata wateja tena, tunatoka mbali, tunatoka Burundi tunalipa nauli mingi kupakia mzigo wa kuifikisha huku. Uh, tena tuka na, na nauli za, za kufika hapa tumekutwa, tume, tume na changamoto mingi sana eh, lakini tunamngoja Mungu so, uh, maonyesho haya pamoja na kutoa fursa kwa makampuni ya Afrika Mashariki kujifunza na kupanua wigo wa biashara za nje kwa kutumia fursa zilizopo za makabiliano ya biashara kati ya nchi washiriki na hata kuvuka mipaka ya kufikia jumuiya nyingine kama vile Sadak, Agoa na Eba. Dative anawapa neno waandaaji wa, wa maonyesho haya. Mimi hamna shida hata e, maonyesho yote ya huku tunakuja, tuko wengi, tunatoka Burundi. Lakini kitu kingine tunawaomba wakiongozi wa huku wa kama sisi tunatoka mbali baweze ba, kutusaidia kama kiwanja, wadusaidia kupunguza kiwanja, kulipo ku pesa za kiwanja tunaweza tukazikosa, juu tunatoka mbali, tulishaishiwa, tukafika na hapa tukakuta na kiwanja kiko bei sana, kama laki kama mo, milioni moja au laki tisa, laki nane, tukakuta tunatoka mbali lakini kitu kingine kinatushangaza sisi, tunatoka mbali tunakuta wananchi wanatoka hapa karibu wanalipa pesa ndogo sana. Kwa upande wake, Bwana Muhamed Ali Abasi kutoka ushirika wa wakulima Hai Zanzibar anasema ni mara yao ya kwanza kushiriki katika maonyesho haya na anaona tija. Tumekuja hapa Mwanza katika maonyesho kuja kutangaza mwani na kuja kuwaonesha watu wa Mwanza nini mwani na nini faida zake mwani na matumizi sahihi ya mwani. Ni mwitikio mzuri sana tumepata kwa watu wa Mwanza, wanafika kwa wingi, na wengi walikuwa hawajui mwani, wanausikia lakini, baada ya kufika hapa, wameuona kwa macho, ala, huu ndo mwani, na mwitikio amechukua na kwenda kutumia, jambo ambalo zuri liolifurahia mimi hapa Mwanza wengi waliochukua bidhaa zetu wanarudi siku ya pili ama ya tatu kwa mrejesho kutupa asante katika zile bidhaa zetu, kwamba zimewasaidia na mazimuwa, zimefanya vizuri. Msikilizaji wa Arafii Kiswahili. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa chemba ya biashara viwanda na kilimo Tanzania TCCIA mkoa wa Mwanza Gabriel Kenene, anasema kwa mwaka uliopita maonyesho yalitembelewa na watu wapatao laki mbili na elfu hamsini kutoka mkoa wa Mwanza na miji inayozunguka jiji la Mwanza na kusisitiza kuwa mwaka huo huenda idadi hiyo ikiongezeka na kufikia watu laki tatu. Kwanza napenda ni wakaribishe wote wate wa Tanzania wafike kwenye maonyesho haya, ili waweze kujifunza na kupata elimu inaweze kuwa wafanyabiashara wazuri, kwa sababu wanakutana na teknolojia mbalimbali mbali kutoka nchi mbalimbali. Wafanyabiashara na washiriki wa maonyesho ya biashara Afrika Mashariki wana mtazamo gani juu ya maonyesho haya? Naitwa Hilda Masam kutoka kampuni ya PH Selection ambapo tunajihusisha na utengenezaji wa dawa ambao kazi yake ni kutoa sumu mwilini, kufanya ngozi we nzuri. Tupo hapa uwanja wa furahisha Mwanza kwenye maonyesho ya Afrika Mashariki ya 19. Maonyesho haya ni mazuri, tunashukuru watu wa Mwanza na nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ushiriki wao mkubwa, na pia kuna mwitikio wa wananchi wa, wa Mwanza kuja kutembelea, na pia inatusaidia sisi wafanyabiashara kukua, kuweza kunadi bidhaa zetu. Kwa jina anaitwa Tabitha Mika Ngusa. Um, kampuni yetu inaitwa Epic Crafts and Creations. Maonyesho haya nimeyapokea vizuri kwa sababu itakuwa ni muda mzuri kwangu mimi kujitangaza vizuri na watu kujua kazi inayofanya nam. Kwa majina anaitwa Louis Onesmo, ni mfanyakazi katika kampuni ya Mama G hebo Life. Fursa tulioichukulia kwanza kabisa, eneo ambalo linatumika kuweka haya maonyesho ni katika jiji la Mwanza. Jiji la Mwanza ni jiji la pili Tanzania, lakini vilevile vile jiji la Mwanza ni jiji zuri kwa biashara. Maonyesho ya biashara ya Afrika Mashariki yanafanyika kwa mara ya 19 sasa. Bwana Louis Onesmo na bwana Mohamed Ali Abasi wanatoa wito gani kwa waandaaji? Kwanza na watia moyo, wamefanya jambo zuri. Alafu la pili, nawaomba wajitahidi sana katika haya maonyesho kuyaboresha, kwa sababu yanawafaidi watu wengi na mwitikio ni mkubwa kwa watu ambao wameandaa waendelee kuweka michezo mbalimbali. E, kuna watu wanapenda michezo, wakifika kuona michezo pia watapata fursa ya kupita kwenye mabanda tofauti tofauti. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama nchini Tanzania kuangaza sauti za wafanyabiashara kutoka Afrika Mashariki katika maonyesho ya 19 ya biashara ya Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa.